NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Đồ chơi giúp con phát triển như thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 3.72K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,185 Bài viết

• 2,484 Được cảm ơn

(Webtretho) Trẻ con nào cũng thích chơi, thích vòi vĩnh mẹ mua đồ chơi mới, thích bày bừa tất cả số đồ chơi mình có ra nhà, và dường như thích chơi hơn học. Bạn bực quá là bực, đến nỗi đã “thề với lòng” sẽ cất hết đồ chơi đi không cho con chơi nữa. Những lúc như vậy, hãy nhớ lại câu hỏi “Đồ chơi và trò chơi quan trọng thế nào đối với sự phát triển của trẻ nhỏ?”

Đồ chơi không chỉ là niềm vui nho nhỏ mà còn là "dụng cụ học tập" của con (Ảnh: Inmagine)

Trả lời: Đồ chơi là niềm vui nho nhỏ thân quen, là kho báu, niềm ao ước, tự hào… của hầu như mọi đứa trẻ trên thế giới (vậy nên mới có chuyện chành chọe nhau giành đồ chơi xảy ra như cơm bữa). Trẻ em cần nơi, cần chỗ để bày tỏ suy nghĩ và tình cảm của mình. Và đồ chơi quả là một nguồn lý tưởng để chúng có thể dễ dàng thể hiện, chơi cùng, nổi giận, thậm chí ném đi bừa bãi.

Nếu như phần lớn những món đồ chơi được coi là những “dụng cụ học tập” đầu đời thì giờ chơi là lúc trẻ làm quen với thế giới, học cách ứng xử, đón nhận và xử lý thông tin. Nghiên cứu đã chứng minh rằng tất cả mọi sự phát triển đều được tăng cường thông qua hành vi chơi đùa của trẻ, từ những tháng đầu đời cho tới tận khi đã đi học. Và trong đó, mỗi món đồ chơi, mỗi trò chơi lại có những tác động khác nhau.

Phát triển năng lực nhận thức

Có những món đồ chơi trông thì rất đơn giản nhưng lại có thể khiến con buộc phải suy nghĩ và hình thành nên những mối liên kết. Tùy theo độ tuổi và giới tính của con mà đó có thể là búp bê, những món đồ chơi vải mềm, ô tô, bộ xếp hình, mô hình… Chơi với một bộ khối hình chẳng hạn, bé sẽ dần dần tự rút ra được cho mình những kết luận quan trọng như khối tròn lăn được còn khối vuông thì không; hay từ vài em búp bê và thú bông, bé có thể cùng bạn chơi đồ hàng, chơi trò cô giáo… Như vậy, đồ chơi đóng vai trò rất quan trọng trong việc phát triển năng lực trí tuệ của bé, chuẩn bị cho cuộc sống sau này.
    Khơi gợi khả năng sáng tạo

Bên cạnh phát triển kỹ năng nhận thức cho trẻ nhỏ, đồ chơi còn tạo nên những thử thách trí tuệ – dù những thử thách này ban đầu dường như chẳng giúp được gì nhiều cho con, nhưng bạn sẽ thấy tác động của nó về sau này, khi con bắt đầu đi học. Bạn cứ thử quan sát con chơi với những mẩu Lego chẳng hạn: ban đầu, con chỉ biết xếp chúng chồng lên nhau, nhưng sau đó bé sẽ có thể tạo nên rất nhiều hình thù khác nhau. Khả năng tưởng tượng và sáng tạo của bé đã khác hẳn đi đấy chứ.

Phát triển hệ vận động

Sự phát triển thể chất của con phụ thuộc nhiều vào hệ vận động. Những trò chơi như ghép hình, dựng mô hình, hay chỉ đơn giản như chơi đất nặn sẽ giúp cân bằng sự phát triển nhận thức và vận động. Trong khi đầu óc sáng tạo nên những mô hình khác nhau, thì tay chân – hay nói cho đúng hơn là khả năng vận động tinh của con – cũng sẽ được rèn luyện để phát triển hơn. Còn những trò chơi khác như đá bóng, chạy, nhảy dây… thì lại là những bài tập cần thiết cho khả năng vận động thô.

Phát triển kỹ năng

Cung cấp đúng loại đồ chơi cho bé ở đúng lứa tuổi sẽ giúp cung cấp cả những kỹ năng cứng lẫn mềm – những hạt giống đầu tiên nhưng có thể nói là quan trọng nhất đối với sự phát triển tinh thần của bé. Đó là những kỹ năng ngôn ngữ, bày tỏ cảm xúc, kỹ năng hoạt động xã hội… Trong khi trẻ em giao tiếp với các bạn, chúng sẽ phát triển những kỹ năng này; và sau đó, cao hơn, chúng sẽ học cách thừa nhận thất bại, ăn mừng chiến thắng, chấp nhận thử thách… những điều vô cùng cần thiết cho cuộc sống trong tương lai.

Giờ chơi là giờ vui

Bên cạnh những ích lợi kể trên thì đồ chơi và trò chơi giúp trẻ con được là mình và tận hưởng niềm vui thích tuổi thơ. Đó là điều quan trọng nhất! Hạn chế quyền được chơi và thời gian chơi sẽ gây ra những hậu quả nghiêm trọng về sự phát triển của trẻ, cũng như những hành vi của trẻ khi trưởng thành.

Khi chơi, con học thêm được biết bao điều (Ảnh: Inmagine)

Các chuyên gia về phát triển trẻ em thường xuyên bày tỏ lo ngại rằng trẻ em ngày nay không dành đủ thời gian để chơi trong các nhóm có độ tuổi khác nhau, hoặc dành quá nhiều thời gian để chơi các trò tương tác như trò chơi điện tử so với các trò chơi sáng tạo, vận động cần thiết. Tình trạng này có thể do rất nhiều lý do khác nhau, cả chủ quan lẫn khách quan như: không có không gian, không có thời gian, bố mẹ quá bận làm, con quá bận học…

Nhưng hãy nhớ rằng chỉ một khối gỗ đơn giản thôi cũng có thể là một trong những món đồ chơi tuyệt vời nhất với trẻ nhỏ – nó có thể giúp bé phát triển tư duy, khả năng phối hợp tay-mắt, khả năng sáng tạo cùng nhiều điều khác nữa. Vậy nên, hãy quan tâm hơn một chút, dành ra thời gian cả gia đình cùng chơi với nhau và khuyến khích con trẻ sử dụng trí tượng tượng của chúng, bạn nhé.

Nguồn: Webtretho (tổng hợp)
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Để tiêu đàm, cho uống Acemuc trong bao lâu?

Nhóc nhà mình đang khò khè, đàm nhớt rất nhiều trong cổ họng, mình tham khảo và thử mua Acemuc loại...

• 4 sai lầm khi chữa sổ mũi cho trẻ

Thời tiết thay đổi đột ngột khiến cơ thể nhiều trẻ không thích nghi kịp, dễ mắc các bệnh về mũi...

• Trẻ 3 tháng tuổi phát triển như thế nào?

chúng mình cùng tìm hiểu xem bé yêu của chúng ta phát triển như thế nào nhé! mình mở hàng trước nha!... con mình là Men! lúc sanh cháu nặng 2,8kg, dài 50cm. 1tháng nặng 4,5kg,dài 54cm. 2tháng nặng 6,5kg,dài 59cm. 3tháng nặng 8,2kg, dài 62cm.

• Mẹ hát giúp trẻ phát triển như thế nào?

(VTC News) - Khi con bạn vẫn còn bé đến khi lớn như hiện nay, bạn đã bao giờ hát cho bé nghe, hoặc là hát vào thời điểm thay tã, tắm rửa của bé, hay để an ủi khi bé khóc? Theo nghiên cứu được đăng tải trên Femina, hóa ra, nhiều phụ huynh không muốn hát cho con mình nghe. Họ đưa ra lý do là đợi...

• 30 qui tắc nuôi con đáng phục của người Nhật

Bạn mình mới gửi cho mình 1 list những qui tắc của người Nhật nuôi dạy con, share cho các mẹ nào...

• 6,235 Bài viết

• 6,792 Được cảm ơn

" Bạn bực quá là bực, đến nỗi đã “thề với lòng” sẽ cất hết đồ chơi đi không cho con chơi nữa".

Đôi khi mình cũng hay nói như vậy.
    Đúng là nhiều lúc nhìn con chơi say mê cảm thấy thật hạnh phúc lắm.
    • 337 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình thì cả thèm chóng chán, mình mua đồ chơi về được vài hôm là phải cất đi rùi, khổ ghê.
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tốt nhất mua những đồ chơi nào mà vừa chơi vừa học á bạn nhỉ !!! Rút kinh nghiệm chứ thằng em của em hồi còn nhỏ, mẹ nó mua toàn siêu nhân, xe cộ cho chơi, chủ yếu tại nó thích. Giờ xếp xó một đống, chả có ích lợi gì..Em thấy mua bộ xếp hình, bộ tập vẽ tô màu, đất sét...vừa giải trí vừa giúp bé sáng tạo..
    Mọi người ơi, em đang tham gia cuộc thi ảnh "Khoảnh khắc bé yêu" của felica trên facebook

Đây là banner cuộc thi nè mọi người, tham gia cho vui ♫♫♫♫
    • 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenlieutrang Xem bài viết
    Con mình thì cả thèm chóng chán, mình mua đồ chơi về được vài hôm là phải cất đi rùi, khổ ghê.
    con nhà mình cũng vậy đó,nhưng sau vài hum lấy ra lại chơi như đồ chơi mới luôn.hehe
    cảm ơn vì con đến bên mẹ,mẹ yêu con rất nhiều!
    • 415 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Hihi, con mình chơi đồ cũng ko ham lắm, 1 lúc là chán, chán hnay hôm sau lại chơi
    Yêu Cu Tý nhứt trên đời
    • 6,965 Bài viết

• 7,663 Được cảm ơn

bé mình thích chơi các môn vận động như đá banh, chơi cầu tuột nhà banh....và các môn như lắp ghép. Mình ko bao giờ mua đồ chơi siêu nhân súng ống cho bé, bây giờ nhỏ thì vậy nhưng sợ lớn lên học theo các bạn thui
    • 1,066 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lan hoan Xem bài viết
    Hihi, con mình chơi đồ cũng ko ham lắm, 1 lúc là chán, chán hnay hôm sau lại chơi
    \
    Nhóc nhà em cũng vậy nè. Chơi chán bỏ vào cất. Nhất là khi có bạn đến chơi. Có khi đồ chơi đó lâu nay không đụng đến nhưng có ai chơi cái làm như mới thấy vậy, đúng là trẻ con
    • 5,354 Bài viết

• 3,147 Được cảm ơn

Nhà mình đồ chơi thì chẳng cái gì còn nguyên vẹn cả, con mình chơi phá lắm. Ba nó thì bảo chúng nó phá để khám phá em cứ tiếc làm gì, hic
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình con gái mà chỉ thích đồ chơi lắp ghép thôi, ko thích búp bê hay gấu gì cả..
    Happiness is what you think, not what you want...
    • 4,156 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Từ khi bé 3 tuổi mình hạn chế mua đồ chơi (như ô tô, tàu hỏa... ) cho con. Mình tập trung mua những đồ chơi mà qua đó giúp con học mà chơi, chơi mà học. Tuy nhiên để được như vậy thì bố mẹ chơi cùng con, hướng dẫn con là cần thiết.

Bé nhà mình hiếu động nên mình phải lựa thời điểm thích hợp và phải nhắc đi nhắc lại nhiều lần một vấn đề liên quan và yêu cầu bé nhắc lại.

Ví dụ: Đồ chơi thả hình khối: nhận biết hình khối, màu sắc
    Sách tập tô màu, bộ chữ cái và số...
    • 2,121 Bài viết

• 2,816 Được cảm ơn

Con mình cũng rất mau chán đồ chơi. Chỉ giỏi phá thôi. Có khi thấy bé không chơi mình vừa gom vào rổ xong thì cu cậu lại chạy vôi ra hét toáng lên rồi lại chạy tới đổ ra. Tức điên lên mà kg làm gì được.
    • 82 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Từ khi bé 3 tuổi mình hạn chế mua đồ chơi (như ô tô, tàu hỏa... ) cho con. Mình tập trung mua những đồ chơi mà qua đó giúp con học mà chơi, chơi mà học. Tuy nhiên để được như vậy thì bố mẹ chơi cùng con, hướng dẫn con là cần thiết.

Bé nhà mình hiếu động nên mình phải lựa thời điểm thích hợp và phải nhắc đi nhắc lại nhiều lần một vấn đề liên quan và yêu cầu bé nhắc lại.

Ví dụ: Đồ chơi thả hình khối: nhận biết hình khối, màu sắc
    Sách tập tô màu, bộ chữ cái và số...
    sắp tới là sinh nhật 3 tuổi của bé nhà em định mua búp bê làm quà cho con , nhưng chắc sẽ đổi mua như ý của mẹ vì em cũng ko quan tâm lắm về đồ chơi của bé.
    • 37 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dothy Xem bài viết
    sắp tới là sinh nhật 3 tuổi của bé nhà em định mua búp bê làm quà cho con , nhưng chắc sẽ đổi mua như ý của mẹ vì em cũng ko quan tâm lắm về đồ chơi của bé.
    Đối với bé gái thì cho chơi với Búp bê cũng là điều có lợi cho bé mà mẹ Dothy, sẽ giúp bé biết nũng nịu, chăm chút cho gia đình nữa đấy mẹ nó. như em đây hồi nhỏ mẹ ko cho chơi búp bê, giờ tính như con trai... nhiều lúc đến khổ đấy
    Nana Kids sản phẩm nội thất cao cấp, an toàn dành cho trẻ em
    Showroom 1: 4F- 38 Crescent Mall, Phú Mỹ Hưng, District 7, HCMC
    Showroom 2: B2 - 34 Vincom B, District 1, HCMC
    Showroom 3: L4, 406 Vincom Bà Triệu, Hai Bà Trưng dist, Hà Nội
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu các bé thích đồ chơi lắp ghép thì mẹ có thể tìm mua Đồ chơi Gigo cho bé. Đồ chơi đẹp, tốt mà giá cũng ok lắm.