• 89 Lượt chia sẻ
  • 128K Lượt đọc
  • 258 Trả lời

178 Người đang theo dõi

• 260 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

topic hay quá, cảm ơn chủ top
    • 1,717 Bài viết

• 4,690 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi mua hình kẻ caro đen trắng ở đâu ạh, mà nhìn cái đấy có hại mắt không nhỉ
    • 52 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

bạn vào nhà sách fahasa (mình thấy ở fahasa đường Phan Đăng Lưu - gần ngã ba Phan Đăng Lưu và Huỳnh Văn Bánh i) ở đó có bán 1 bộ hình gồm 4 quyển cho bé tập phát triển thị giác từ tháng thứ 2 đến tháng thứ 5 đó bạn. Có hình cảo như trong sách dạy luôn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Không biết link bị sao mà các mẹ load về không được nhỉ?????

Mình load lại, các mẹ thử lại dùm mình nha.

File "Em phải đến Havard" : http://www.mediafire.com/view/?bddztpy9dbti6i4
    File "Phương pháp nuôi trẻ mau lớn thông minh" http://www.mediafire.com/view/?4q5yi4uk674vxp6
    File "Sách nuôi dạy con theo cách của Nhật http://www.mediafire.com/view/?t2j1755zka119k2
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình hỏi khắp các hiệu sách nhưng được biết là hiện giờ NXB Kim Đồng đã dừng xuất bản bộ sách kích thích phát
    triển thị lực cho bé. Có mẹ nào biết ở đâu còn bán sách này hay thanh lý lại cho mình được không? Mình ở Hà Nội, cám ơn các mẹ nhiều!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bichvan201; 22/05/2012 vào lúc 08:52 PM.
    • 1,717 Bài viết

• 4,690 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bichvan201 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình hỏi khắp các hiệu sách nhưng được biết là hiện giờ NXB Kim Đồng đã dừng xuất bản bộ sách kích thích phát
    triển thị lực cho bé. Có mẹ nào biết ở đâu còn bán sách này hay thanh lý lại cho mình được không? Mình ở Hà Nội, cám ơn các mẹ nhiều!
    ôi thế àh, mình cũng định đi nhà sách tìm, thế giờ tìm đâu ra mấy hình ảnh phát triển thị lực bây giờ nhỉ
    • 765 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Ôi bài viết này hay quá mà hồi trước mình ko biết mà đọc trước. Giờ ku nhà mình được 16 tháng rồi mà chưa biết nói và chưa biết nhai cơm! Mình phài dạy từ đầu nhưng mà khó quá, nhất định ko chịu nghe lời mẹ! Ai có cao kiến gì thì giúp mình với nhé! mình cảm ơn!
    • 52 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zero_to_hero Xem bài viết
    ôi thế àh, mình cũng định đi nhà sách tìm, thế giờ tìm đâu ra mấy hình ảnh phát triển thị lực bây giờ nhỉ
    Bạn cứ ra thử nhà sách xem sao? Vì hôm vừa rồi hội chợ sách ở CV Lê Văn Tám, mình thấy còn mà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 798 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Mình cũng đang tìm mua bộ sách " phát triển thị lực cho bé" từ 0-5 tháng tuổi, hôm trước lên nhà sách Kim Đồng thì được biết sách đã dừng phát hành, hu hu hu, không biết có mẹ nào biết nhà sách/hay cửa hàng sách nào còn bán ko, cho mình xin thông tin với, hoặc mẹ nào có mà ko dùng nữa thì thanh lý lại cho mình nhé. Đây là số đt của mình: 0912075994. Gấp gấp, vì mình đanh nghỉ làm chờ sinh rùi!!!!!!!!
    "Con là mầm của Ba.
    Sinh ra từ lòng Mẹ
    Dòng đời trôi lặng lẽ
    Con yêu dần lớn khôn..."
    • 79 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

ui, em hóng hớt để có thêm kinh nghiệm dạy con đây
    • 51 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Jennie Xem bài viết
    Chào biyofa và các mẹ, kha khá lâu rồi mẹ Jennie bận quá nên k ghé nhà mình đc, mong moi ng thứ lỗi.Mình sẽ đưa ra ý kiến theo từng vấn đề mà biyofa nêu ra, ai có ý kiến gì hay sẽ bổ sung thêm nha.

1. Bạn nói chuyện nhiều với con là rất tốt, nhưng như bạn biết cái gì quá thì cũng k hay lắm, và chuyện này cũng k ngoại lệ. Hãy tranh thủ nói chuyện với con, lúc thì đối thoại 1 cách hào hứng với con, lúc thì kể chuyện chậm rãi như đang tỉ tê tâm sự, lúc thì chỉ vào đồ vật rồi miêu tả cho con biết về đồ vật đó...Có rất nhiều cách để n.c với con, nhưng lưu ý là đùng theo kiểu "nói khoán", tức là phải có cảm xúc của mẹ trong đó, lúc thế này, lúc thế khác, chứ k phải cứ ra rả hoạc cùng 1 âm điệu, cùng 1 kiểu nói chuyện, mãi rồi con cũng chán. Ngoài ra, chúng ta biết là sức tập trung của trẻ là rất thấp, ở độ tuổi con bạn, bé k thể tập trung nghe mẹ nói chuyện liên tục đc cả 10p đâu, bé sẽ nghe 1 chút, rồi ngó nghiêng, quẫy đạp, huơ tay chân,...lúc đó bạn nên ngưng kể câu chuyện của bạn, và nói theo con. Bỗng dưng mắt bé để ý quả bóng bay treo lơ lửng trước mắt chẳng hạn, vậy thì bạn chuyển chủ đề sang quả bóng, bé sẽ lại mất tạp trung, và bạn sẽ lại chuyển chủ đề, mỗi chủ đề là 1 câu chuyện ( rất ngắn) với sắc thái tc khác nhau... Thật khó phải k? Nhưng k nên kéo dài buổi nói chuyện tới vài chục phút đâu, bạn còn phải làm việc khác, và con cũng còn phải "suy nghĩ" mà k bị quấy rầy 1 chút nữa chứ. Đừng áp dụng 1 cách máy móc quá các lý thuyết của sách vở nhé bạn. Còn chuyện người nhà cho bạn là dở hơi đó là chuyện mình phải tự an ủi mình là chưa biết ai dở hơi, hehe, cái này mình cũng hiểu tâm lý bạn mà. Nhưng để giải thích đc cho họ và họ nghe mình k phải chuyện dễ đâu, nên thôi thì việc mình mình làm vậy.

2. Bạn cẩn thận k là "tẩu hỏa nhập ma" đấy. Chuyện bế con lúc còn bé thế này phải rất thận trọng, tránh chuyện để con bám mẹ và suốt ngày đòi bế, sẽ k tốt đâu. Bế con để giới thiệu với con các đò vật trong nhà là tốt, nhưng k nên lâu quá, nên để con dần hiểu ra rằng mẹ bế mình cho mình đi nhìn cảnh vật và thay đổi không khí, chứ k phải là mình sẽ đc bế suốt ngày. Thời gian bế k nên quá lâu( lúc trước chị chỉ bế Jennie 10p cho đi dạo trong nhà rồi lập tức đặt xuống ngay), và cũng k nên bế quá nhiều lần trong ngày bạn nhé.

3. Khi bạn giới thiệu đò vật cho con thì hãy để con quyết định xem con muốn biết về cái gì. Nếu con nhìn và hứng thú với cái quạt trần thì hãy kể cho con nghe về cái quạt trần. Nếu con k chú ý cái gì cả, thì lúc đó mình sẽ lôi sự chú ý của con vào vật mà mình định tả cho con nghe. Đừng ép con phải nhìn cái mà nó k hoặc chưa thích nhìn nhé, hãy theo sự chỉ dẫn của con bạn à.

4. Bạn cho con đi chơi là tốt mà, nhưng nên lưu ý vài điểm. Cho con đi chơi sau 5h chiều là ok, nhưng k nên để nắng chiếu trực tiếp vào mặt con, vì mắt con hãy còn nhạy cảm với ánh nắng trực tiếp từ mặt trời lắm. Để nắng chiều vào cơ thể con thì đc, nhưng chịu khó tránh để chiếu vào mặt, nhất là mắt con nhé. Tầm hơn 3thangs tuổi thì ra công viên bé chưa có nhiều biểu hiện nhạy bén với cảnh vật là bt mà bạn, k sao đâu. Bạn cho con lại gần hơn với cây, với bông hoa, với lá thì có thể con sẽ chăm chú nhìn vào đó hơn, và quan sát. Chứ con nhìn ra mênh mông công viên thì k có đc cái nhìn của mẹ đâu, cái gì với con cũng "nhờ nhờ" thôi, con còn bé lắm mà.

Chúc bạn vui, bé ngoan, nhanh lớn nhé.
    Cảm ơn mẹ Jenni và mẹ Biyofa nhiều. rất khâm phục 2 mẹ về cách dạy con và cả sự kiên nhẫn nhữa. bé nhà mình 13m rồi, nói chung là chậm lắm, không tập trung, chỉ thích nghịch thôi. Phải học tập theo 2 mẹ nhiều. Cảm on bài viết của 2 mẹ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 223 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Cám ơn vì bài viết bổ ích cũng như các kinh nghiệm của tất cả các anh chị
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

ui'..con mình như này nè...đúng như mẹ nó chia sẻ đấy...thế nào mình lại làm giống trên này thế.hihi
    • 88 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

lưu lại thôi. đứa đầu đã nuôi & dạy theo cái kiểu truyền thống việt nam của ông bà nội ==> 4 tuổi mà vẫn còn chưa nhai được. lại được cưng quá mức.... hic hic. đến tập 2 này mình nhất định sẽ thay đổi thôi.
    • 86 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Cuốn 'Phát triển trí lực và tài năng của trẻ nhỏ-Shichida Makoto' bản đầy đủ nhất đây các mẹ ah. Em đã up lên mediafire rùi.
    http://www.mediafire.com/?48tdv1qu7tblqp3
    nb: 3,1 kg ; 1m: 4,2 kg; 2m:5,4kg; 3m: 6kg; 4m:6,7kg; 5m:6,9kg; 6m: 7,2 kg
    HÀNG VNXK DÀNH CHO CÁC MẸ ĐÂY
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn chị đã post bài này lên.thực sự bài này rất hay và ý nghĩa
    • 138 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

bài viết của chị hay quá, cảm ơn chị. em chưa có em bé, nhưng đang siêu tập mấy bài viết thế này để huấn luyện con ngay từ bé. Trước giờ rất hâm mộ người Nhật, và cách chăm con cái của họ.
    Nhưng mà cha mẹ sinh con, trời sinh tính, nhiều khi huấn luyện không được thì sao hả chị?
    Hổ con dễ thương
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình đang có kế hoạch sinh bé. Lọ mọ vào webtretho thấy topic nay hay quá. Cảm ơn mẹ nó share link nhé. Mình đã copy tối nay về nghiên cứu
    • 2,156 Bài viết

• 1,037 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 12 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bài này hay quá chị ạ! em vừa sinh con 3 tháng đang chuẩn bị cho bé ăn dặm nên rất băn khoăn ko biết nên bắt đầu cho bé ăn thế nào để sau này bé ko bị lười ăn. em tìm hiểu và thấy cách ăn dặm cho bé kiểu Nhật rất hay và giờ àầ dạy con kiểu Nhật rất chuẩn. em sẽ in ra 1 bản để nghiền ngẫm và áp dụng thật tốt