• 89 Lượt chia sẻ
  • 127K Lượt đọc
  • 257 Trả lời

175 Người đang theo dõi

• 15 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Sự nghiệp làm cha là câu chuyện dạy con đầy xúc động và truyền cảm hứng. Những triết lý trong cuốn sách không hề cao siêu, diệu vợi và vô cùng thiết thực. Từng câu chuyện trong cuốn sách đều tràn đầy tình yêu thương ấm áp và sự hy sinh cảu người cha trước sự trưởng thành từng bước cuả các con. Ý thức và quan điểm giáo dục tiên tiến mang lại hiệu quả lâu dài đã khiến Sự nghiệp làm cha trở thành cuốn sách gối đầu giường của mọi bậc cha mẹ.

Thái Thiếu Vãn chỉ là một người cha bình thường. Ông có sáu người con, trước khi các con vào trung học, gia đình ông sống ở nông thôn. Hơn 10 năm sau, các con của ông đều khôn lớn thành tài. Quan điểm của Thái Tiếu Vẵn rất đỗi giản dị: Làm cha là sự nghiệp cả đời! Ông từng nói: “Nuôi dạy con thành tài là sự nghiệp bức thiết suốt một đời của các bậc cha mẹ. Nó mãi mãi là việc quan trọng nhất trong mọi công việc hàng ngày của họ”.

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đánh dấu bài viết hay quá, mình sẽ copy về tham khảo dần dần, cảm ơn mẹ Jenie
    • 180 Bài viết

• 1,439 Được cảm ơn

Mình có vài kinh nghiệm về việc dạy con biết phải, trái. Rõ ràng là 1 ngày chúng ta thay quần áo khá nhiều lần cho con, thay vì nói với con " con dưa tay này/kia cho mẹ" thì ngay từ khi con bé xíu, khi thay áo cho con,các mẹ hãy nói "con đưa tay phải cho mẹ nào", hoặc" con xỏ tay trái của con vào nào", tương tự như thế với chân cũng vậy. Khi đưa con đi chơi, đến lúc rẽ phải hoặc rẽ trái, bạn cũng nên nói cho con biết, "bây giờ mình rẽ trái nhé con" hoặc "con ơi,
    rẽ trái đi nào "( đối với bé nào tự đi). Mình thấy rất hiệu quả.

Một chuyện nữa là chuyện tập đếm cho con. Chắc mẹ nào cũng muốn tập đếm cho con càng sớm càng tốt, phải k nào? Vậy thì bất kỳ lúc nào đi cầu thang cũng đều là 1 cơ hội để dạy con đếm. Vấn đề là bạn nhớ hay không mà thôi. Tất nhiên tập đếm thì nhiều cách lắm nhé các mẹ, mình chỉ nêu cách dễ dàng áp dụng mà lại rất hiệu quả của mình thôi.

Một vấn đề nữa cũng nằm trong phần nuôi con, đó là giúp con biết cách cân bằng cơ thể. Đây là vđ rất ít người quan tâm đến, chủ yếu là những ai làm về âm nhạc, hoăc nhạc, ca hát thì sẽ chú ý hơn, nhưng mình nghĩ nó tốt cho mọi trẻ em, vậy thì k có lý do gì để mình tặc lưỡi bỏ qua. Bạn hãy dẫn con đi chơi công viên, và cho con đi thăng bằng trên các" thành" ( k biết gọi có đúng k nữa). Lúc đầu cho con đi trên những thành to bản, sau đó thu nhỏ dần, hoặc cho con đi trên những phiến gỗ nhấp nhô, k bằng phẳng... Mình thấy trẻ con rất thích trò
    này, mà đó lại là cách hay giúp con biết thăng bằng cơ thể. Với các bé còn nhỏ, dưới 2 tuổi, các mẹ hãy dạy con mình biết nhảy 2 chân lên cùng lúc nhé, bé sẽ rất thích trò này, nhưng k đơn giản để dạy đc con đâu, cũng phải kiên trì phết.

Vài kinh nghiệm bản thân chia sẻ cùng các mẹ, ai có kinh nghiệm gì thì nêu ra co mẹ Jennie và cả nhà học hỏi với nhé. Mình cũng là lần đầu nuôi con nên mò mẫm lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me_Jennie; 29/06/2011 vào lúc 08:49 PM.
    • 1,096 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BoTungSoi Xem bài viết
    à mẹ ptrang08 đã post link download bản đầy đủ ở bài dưới rồi đó bạn
    BoTungSoi ơi, mình down Em phải đến Havard học KT về rồi sao khi mở lên lại ko đc í nhỉ vì file ko phải là pdf mà là prc. Hic. Đấy là file gì đấy ạ?
    • 528 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honeyu Xem bài viết
    BoTungSoi ơi, mình down Em phải đến Havard học KT về rồi sao khi mở lên lại ko đc í nhỉ vì file ko phải là pdf mà là prc. Hic. Đấy là file gì đấy ạ?
    bạn ơi, file này phải có bộ cài hỗ trợ là mobireader mới đọc được. Bạn tìm trên mạng nhé, hoặc gửi địa chỉ email cho mình, mình sẽ gửi bộ cài đã down về cho bạn.
    Bình yên một thoáng cho tim mềm.............
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honeyu Xem bài viết
    prc là định dạng tài liệu/sách cũng khá phổ biến, bạn có thể vào link này load về và cài đặt http://www.mobipocket.com/en/downloa...ailsreader.asp
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chừng nào BoTungSoi có thì nhớ up tiếp lên cho mọi người tham khảo nhá. Hy vọng là sẽ sớm thôi.
    • 57 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Quả thật là những thông tin hữu ích, cảm ơn các bố các mẹ đã chia sẻ những thông tin cực kỳ cần thiết.
    • 81 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Oánh dấu :Smiling:
    NB: 3,1kg - 1M: 4,3kg - 2M:4,9kg - 3M:5,7kg - 4M:6,3kg - 5M: 7,2kg - 6M: 7,5kg - 7M: 7,8kg - 8M: 8,3kg - 9M: 8kg
    3m2d: Lẫy
    4m8d: Tập chống đẩy
    5M: Xoay tròn, bò lùi và ngồi ngật ngưỡng
    6M: Bò kiểu du kích
    5m17d: Mọc răng
    6m: 2 cái răng

>8M: Đi men
    9M: 6 răng, trèo từ dưới đất lên giường & làm 1 số trò tinh quái
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me.nghe Xem bài viết
    Chừng nào BoTungSoi có thì nhớ up tiếp lên cho mọi người tham khảo nhá. Hy vọng là sẽ sớm thôi.
    mẹ ptrang08 đã up cuốn mà mình nói còn thiếu ở trên rồi đó.