• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 505 Lượt chia sẻ
  • 7.39K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,009 Bài viết

• 3,160 Được cảm ơn

Cuộc sống phong phú có vô vàn những điều mới lạ để bé tìm hiểu. Bố mẹ cũng có vô vàn những kiến thức và kỹ năng phải chuẩn bị cho các bé để từ đó, các thiên thần nhỏ tự tin bước những bước chập chững tìm hiểu thế giới xung quanh. Sau đây là một số kỹ năng cần thiết mà Webtretho muốn chia sẻ với các bậc phụ huynh:

Dạy bé từ 2-5 tuổi những thói quen tốt:

Từ bỏ núm vú giả

Ngậm núm vú giả thời gian dài sẽ gây những ảnh hưởng nhất định đến sức khỏe của bé (Ảnh: Inmagine)

Trong mắt nhiều người, hình ảnh các bé ngậm núm vú giả thật đáng yêu, nhưng theo các nhà chuyên môn, việc ngậm núm vú giả trong thời gian dài sẽ gây ra những ảnh hưởng nhất định đến sức khỏe của bé.

Tuy vậy, nỗ lực của các bậc phụ huynh trong việc “cai” cho con mình lại thường bất thành, và lý do là vì họ không biết cách giúp bé “lấp chỗ trống” khi bị mất đi món đồ chơi quen thuộc. Tuỳ thuộc vào đặc điểm của mỗi đứa trẻ mà bạn có thể hướng bé sang những thứ khác hấp dẫn hơn như một vài món đồ chơi lạ mắt, cuốn truyện tranh sinh động, thú nhồi bông hay những trò chơi vận động vui nhộn.

Tự lau chùi sau khi đi vệ sinh
    Bước 1: Không làm hộ cho con nữa, vì nếu thế bé sẽ nghĩ chẳng bao giờ phải học cách tự vệ sinh làm gì.

Bước 2: Đưa cho bé giấy vệ sinh cùng những hướng dân cụ thể và đơn giản như: “Con gấp giấy lại như thế này, vòng tay như thế này…”

Bước 3: Tất nhiên những lần đầu bé sẽ không tự chùi được sạch sẽ như bạn muốn đâu, nhưng hãy kiên nhẫn, cả mẹ và con. Dần dần bé sẽ thao tác nhanh nhẹn và gọn gàng hơn và có thể tự làm được một mình.

Rửa tay thường xuyên
    Đây là thói quen tốt mà mọi em bé đều cần phải học. Rửa tay là một hành động đơn giản nhưng có thể giúp bé tránh được sự xâm nhập của nhiều vi khuẩn gây bệnh. Nhưng bố mẹ đừng làm cho nó thành một nghĩa vụ, thay vào đó, hãy giúp bé tìm thấy niềm vui khi rửa tay và xem nó như một trò chơi thú vị. Sau đây là một vài mẹo nhỏ hữu ích dành cho bạn:

1... cho bé tự chọn loại xà phòng có hương thơm và màu sắc mà bé thích.

2... hãy hát khi rửa tay. Những bài ngắn ngắn như Kìa con bướm vàng có độ dài vừa đủ để bé rửa tay kỹ càng, đồng thời cũng giúp bé không cảm thấy buồn chán; khi nào kết thúc bài hát có nghĩa là bé đã hoàn thành xong “công việc” của mình.

3... tập cho bé thói quen rửa tay đều đặn nhiều lần trong ngày, như trước khi ăn, sau khi đi vệ sinh và trước khi đi ngủ. Một khi đã trở thành thói quen, trẻ sẽ tự giác rửa tay mà không cần bố mẹ nhắc nhở.

Dạy con cách buộc dây giày (Ảnh: Inmagine)

Dạy con cách buộc dây giày
    Buộc dây giày là cách giúp trẻ phối hợp giữa suy nghĩ và điều khiển những ngón tay, vậy nên đây hoàn toàn không phải là một nhiệm vụ đơn giản; bố mẹ đừng đòi hỏi con mình phải tự buộc dây giày (chứ chưa nói đến buộc sao cho thành thục, đẹp đẽ và gọn gàng) cho đến khi nào các bé biết chơi lắp ghép, Lego hay biết dùng bút màu.

Một số bé có khuynh hướng suy nghĩ và học qua từ ngữ, một số bé lại học nhanh hơn bằng cách quan sát; bạn hãy tùy vào đó để có cách hướng con dẫn cho phù hợp và hiệu quả. Ban đầu, bé có thể sẽ “giận ơi là giận” vì mãi vẫn không buộc được dây giày, bố mẹ nhớ động viên bé nhé. Đồng thời, bố mẹ cũng hãy cố kiên nhẫn, bình tĩnh, đừng xông vào làm hộ cho con, và nhất là đừng hối thúc bé!

Tập thói quen ngăn nắp và có giờ giấc
    Hãy bắt đầu tập cho bé hai thói quen này càng sớm càng tốt, không những sẽ có tác động tốt đến sự phát triển của bé mà còn tránh được cho bạn không ít căng thẳng về sau.

Ban đầu, tất nhiên bé sẽ không thể tự tạo ra cho mình thói quen sinh hoạt giờ giấc và hơn ai hết, bố mẹ phải là người có trách nhiệm tạo ra thời gian biểu cho con mình. Hãy cho bé ăn uống, học, chơi, xem TV và đi ngủ vào những giờ cố định. Các bé được hình thành thói quen này ngay từ nhỏ và sẽ biết cách áp dụng chúng vào những việc quan trọng hơn trong tương lai.

Cũng đừng cho rằng con mình còn bé bỏng mà ôm đồm thay bé tất cả mọi việc, suy nghĩ ấy sẽ tạo cho con bạn thói quen vô tư bày bừa và bố mẹ là người phải có trách nhiệm thu dọn. Hãy dạy cho bé cách sắp xếp đồ đạc ngay từ những bước cơ bản nhất, như thu dọn các món đồ chơi sau khi chơi xong. Bạn có thể tập thói quen này cho bé bằng cuộc thi nho nhỏ "Ai dọn được nhiều đồ chơi nhất, ai bỏ đồ chơi về đúng chỗ nhất” xem sao.
    [Nghệ sỹ nửa mùa]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,009 Bài viết

• 3,160 Được cảm ơn

Giúp bé tự điều chỉnh cảm xúc
    Trẻ con có những lúc tỏ ra vô cùng ngang bướng và sẵn sàng “nổi loạn” với nhiều biểu hiện khác nhau; và khi đó, các bậc phụ huynh thường có xu hướng chiều theo ý bé cho qua chuyện. Nhưng điều này là hoàn toàn không nên. Đặc biệt, các bé sẽ lợi dụng điểm yếu này của bố mẹ mà tha hồ “ăn vạ” ở nơi công cộng.Trong những tình huống ấy, bạn nóng giận, xuống nước hay giả vờ không để ý đến đều không phải là cách xử lý thông minh. Thay vào đó, hãy giữ giọng điệu bình thản, từ tốn và tỏ cho bé thấy rằng bạn không hề bị ảnh hưởng tí nào từ việc “ăn vạ” ấy đâu. Có thể cách này không cho thấy hiệu quả ngay trong lần đầu tiên, nhưng bạn sẽ thấy bé không tái diễn cảnh "làm mình làm mẩy" kia đến lần thứ năm.

Ngoài ra, bố mẹ cũng nên thoả hiệp một cách nghiêm túc với bé từ trước khi đưa bé ra ngoài để đề phòng “nổi loạn”.

Mở rộng vốn từ ngữ
    Đây là độ tuổi trẻ em tiếp thu ngôn ngữ rất nhanh, thậm chí nhiều bé còn khiến bố mẹ ngạc nhiên về cách nói thông minh và mới lạ của mình. Vì vậy, các nhà nghiên cứu khuyên bạn không nên bó hẹp vốn từ ngữ khi nói chuyện với con. Thế không có nghĩa bạn sử dụng từ ngữ cao siêu với bé, nhưng đừng ngại dùng những từ mới – bé có thể hiểu được nhiều từ người lớn sử dụng hơn bạn nghĩ. Bên cạnh trò chuyện, bạn có thể cùng bé tham gia các trò chơi giúp phát triển khả năng sử dụng ngôn ngữ một cách tốt nhất.

Kết quả của một nghiên cứu gần đây ở Mỹ có thể khiến bạn ngạc nhiên: những em bé từ 2 -3 tuổi lớn lên trong gia đình mà cả bố lẫn mẹ đều đi làm thì bố mới là người có ảnh hưởng lớn hơn đối với sự phát triển ngôn ngữ của bé. Còn chờ gì nữa, các bố hãy phát huy vai trò "người thầy đầu tiên' cho con mình nhé!

Học cách giới thiệu bản thân

Các bé nên được học cách ứng xử, mà cụ thể là cách chào hỏi, xã giao theo đúng độ tuổi của mình để tránh rơi vào trạng thái thụ động hay lúng túng khi gặp người lạ; đây cũng là một trong những cách giúp xây dựng sự tự tin cho bé về sau. Hãy bắt đầu bằng cách giúp bé thấy muốn tự giới thiệu bản thân. Bằng cách nào? Bằng cách người lớn hãy tỏ ra nghiêm túc với bé.

Ngay từ bây giờ, bố mẹ có thể trang bị cho bé những kiến thức xã giao cơ bản nhất thông qua lời nói, cử chỉ, điệu bộ. Hãy dạy bé đứng thẳng người, mỉm cười và nói to, rõ ràng để người khác nghe được. Các bé ở độ tuổi này có thể học cách giới thiệu tên mình, nhớ tên người đối diện, cúi chào, đón nhận đồ vật bằng cả hai tay, biết nói cảm ơn, xin lỗi, tạm biệt và cả biết cách bắt tay lịch sự.

Biết xử trí khi bị lạc
    Các bé ba tuổi phải biết được họ tên, tuổi của mình, tên bố mẹ, địa chỉ nhà. Ngoài ra, bạn cũng cần phải dạy cho bé cách ứng phó khi bị lạc, chẳng hạn như bé phải làm gì, phải tìm sự giúp đỡ từ những ai, phải cung cấp cho họ những thông tin gì…

Bạn có thể dặn bé trong những tình huống như thế hãy tìm đến chỗ chú công an, cô thu ngân (nếu bị lạc trong siêu thị) hay những bà mẹ có con nhỏ. Đừng chủ quan rằng bạn có thể luôn giữ chặt bé trong vòng tay mình, vì những tình huống không may có thể xảy ra bất cứ lúc nào, trang bị cho con mình những kiến thức này không bao giờ là thừa cả.

Các bé ở tuổi này cũng rất hiếu động và ham tìm hiểu, do vậy, trước khi dắt bé đi đâu, đừng quên căn dặn và nhắc nhở bé chú ý kẻo bị lạc bố mẹ.
    [Nghệ sỹ nửa mùa]
    • 1,009 Bài viết

• 3,160 Được cảm ơn

Thế là thiên thần nhỏ của bạn đã chuẩn bị bước vào một thế giới rộng lớn hơn nhiều vòng tay của bố mẹ. Bạn có lo lắng, không biết phải chuẩn bị hành trang gì cho bé không? Sau đây là một số kỹ năng cần thiết mà Webtretho muốn chia sẻ với các bậc phụ huynh:

Biết cách ứng phó trong các tình huống khẩn cấp

Những điều bất ngờ có thể xảy đến với bất kỳ ai, bất kỳ lúc nào, và có thể vô cùng nguy hiểm. Vậy nên sẽ thật thiếu sót nếu bạn không trang bị cho con mình những kiến thức cần thiết để ứng phó trong các tình huống ấy. Hãy dạy con luôn phải bình tĩnh; tìm sự giúp đỡ, ghi nhớ những số điện thoại khẩn cấp như 113, 114, 115, cũng như cách liên lạc với bố mẹ và người thân. Đồng thời, bạn cũng nên hướng dẫn bé một vài kỹ năng đơn giản nhưng có ảnh hưởng sống còn trong những tình huống nguy hiểm như phải làm sao để tránh bị ngạt khói hay phải làm gì khi thấy người bị điện giật…

Tiếp thu những lời phê bình tích cực

Trẻ con, hay ai cũng vậy, luôn thích được khen và ít khi nào chấp nhận lời phê bình hay chê bai của người khác. Nhưng bạn cũng phải công nhận rằng bé rồi sẽ phải nghe phê bình nhiều, từ thầy cô, bạn bè hoặc bất kỳ người nào, trong đó có cả từ… bạn nữa.

Vì những lời phê bình hay góp ý dù ít dù nhiều đều gây cảm giác không vui, thậm chí có thể làm bé bị tổn thương; bạn nên giúp bé hướng đến cách giải quyết vấn đề thay vì buồn bã. Bạn có thể hỏi bé, “Mẹ (cô, thầy…) nói thế có đúng không? Đúng thì sau này con phải làm sao?” Bạn cũng cần nhớ lựa lời dạy con, có thể là “Con làm thế không đáng yêu chút nào.” Ngay lúc đó có thể sẽ không có tác dụng gì trông thấy đâu, nhưng bé sẽ nghĩ về điều bạn nói.

Hãy tưởng tượng
    Bạn có công nhận rằng thế giới của những đứa trẻ có trí tưởng tượng phong phú thật rộn rã và đầy màu sắc? Nhưng đừng nghĩ trí tưởng tưởng hoàn toàn là do thiên bẩm. Thực tế là bạn có thể giúp con mình phát huy trí tưởng tượng phong phú thông qua những câu chuyện kể, những cuốn sách, những câu đố và cả các trò chơi hàng ngày.

Ngược lại, bạn cũng có thể giúp bé học bằng cách tưởng tượng; chẳng hạn như bé sẽ dễ hiểu và nhớ khái niệm “song song” hơn khi hình dung lại một đoạn đường ray xe lửa.

Biết chơi vài môn thể thao đơn giản
    Nên tập cho bé chơi ít nhất một môn thể thao phù hợp với lứa tuổi, có thể là bơi, đá bóng, đá cầu… Điều đó không chỉ giúp con bạn rèn luyện sức khoẻ, sự dẻo dai mà cả sự khéo léo, tinh nhạy cùng khả năng hòa nhập và kết bạn nữa đấy.

Rèn luyện đôi mắt
    Tất nhiên, trách nhiệm của mọi phụ huynh đều là giúp con mình bảo vệ và chăm sóc đôi mắt một cách tốt nhất, nhưng song song với đó, bạn cũng đừng quên tập cho con mình có một đôi mắt tinh anh hơn thông qua các trò chơi và các môn thể thao hữu ích. Bạn có thể tìm những môn thể thao đòi hỏi người chơi phải tập trung quan sát và phản xạ nhanh để cùng con tham gia.

Giải quyết những xung đột với anh chị em hoặc bạn bè
    Bạn phải hiểu, xung đột là điều không thể tránh khỏi đối với bất kỳ đứa trẻ nào, đó có thể là bất hoà với anh chị em trong nhà hay với bạn bè ở trường. Hãy trang bị cho con mình những kỹ năng cơ bản để giải quyết các xung đột có thể xảy ra, và đừng can thiệp! Bạn không thể phân xử khi chưa được nghe từ cả hai phía; và “chừng nào bạn còn cứ can thiệp thì trẻ sẽ chẳng có lý do gì phải tự tìm cách giải quyết cả, chúng sẽ có xu hướng lôi kéo bạn về phía mình.” Đó là lời khuyên của nhà tâm lý học Anthony Wolf. Bạn hãy giữ vị trí trung lập, và các bé sẽ sớm học được cách tự thu xếp được với nhau.

Thư giãn
    Có thể bạn sẽ thấy buồn cười nhưng đây thực sự là một bài học cần thiết cho con bạn. Đừng nghĩ rằng “thư giãn” là đặc quyền của người lớn chứ trẻ con thì có việc gì phải suy nghĩ đâu nhé; bé yêu của bạn cũng phải “suy nghĩ” nhiều lắm chứ, nào là chuyện ăn chậm này, chuyện làm bài tập này, chuyện đứa em đành hanh chành chọe này… Bố mẹ hãy tìm hiểu những khó khăn của con để có cách giúp đỡ cho phù hợp. Một người biết cách dành thời gian cho bản thân và thư giãn lành mạnh sẽ dễ dành được thành công hơn trong cuộc sống.
    [Nghệ sỹ nửa mùa]
    • 1,009 Bài viết

• 3,160 Được cảm ơn

Biết quan tâm đến người khác
    Khi con bạn lên 10, hãy dạy cho bé những bài học về sự cảm thông, chia sẻ và nuôi dưỡng lòng nhân hậu của bé. Bố mẹ hãy tạo điều kiện cho con biết quan tâm, giúp đỡ mọi người xung quanh; đó có thể là những điều nhỏ nhặt thôi, như chia bớt phần quà vặt của mình cho bạn khó khăn, nhường nhịn em nhỏ…

Khuyến khích con biết đặt mình vào hoàn cảnh của người khác bằng cách đặt những câu hỏi khuyến khích bé suy nghĩ về những khó khăn, vất vả của họ. Không phải lúc nào bạn cũng nhận được câu trả lời, có thể sẽ chỉ là “Con không biết,” nhưng thế không có nghĩa bé không suy nghĩ. Đó là lý do vì sao bạn đừng nên ngừng hỏi.

Rèn luyện tính kiên nhẫn
    Nhắc đi nhắc lại những lý thuyết như “Kiên nhẫn là một đức tính tốt” với trẻ sẽ không có tác dụng bằng cách bạn thể hiện trong những tình huống cụ thể. Nếu bạn cùng con bị kẹt trong môt hàng dài xe cộ tắc nghẽn trên đường, có thể cho bé thấy bạn cũng “xì-trét” với việc ấy như thế nào và chia sẻ điều ấy với bé; điều này không thể giúp đường phố thông thoáng ngay cho các bạn, nhưng có thể các bạn sẽ tìm ra được cách để khoảng thời gian chờ đợi ấy trôi qua không lãng phí. Bé sẽ phải biết rằng “sống là phải kiên nhẫn”, không chỉ khi chờ đợi một ai hay một điều gì đó mà còn là sự kiên nhẫn trong học tập, trong công việc hay theo đuổi một ước mơ lớn.

Rèn tính tự lập
    Đây là giai đoạn rất quan trọng trong quá trình hình thành tính tự lập cho một đứa trẻ. Lúc này, hãy nhớ rằng con bạn đã bắt đầu lớn và bạn không có lý do gì lại tạo cho trẻ thói quen phụ thuộc vào bố mẹ.

Tính tự lập không thể được dạy bằng lý thuyết mà phải bằng thực hành. Dù khó khăn, nhưng bạn hãy học cách để trẻ tự mình thực hiện những việc trong khả năng của mình. Có thể lúc đầu các bé sẽ giận dỗi vì bố mẹ không làm giúp, hay tỏ ra lóng ngóng vụng về khiến bạn sốt cả ruột, nhưng một khi đã học được tính tự lập rồi, con bạn sẽ chủ động và năng động hơn rất nhiều trong cuộc sống.

Cũng như khi con bạn xin đi chơi về muộn… hãy hỏi lý do. Nếu bé không đưa ra được cho bạn một lý do hợp lý, hãy nói không; nhưng nếu có, hãy nói có. Các nghiên cứu cho rằng khi bố mẹ cho trẻ nhiều tự do và trách nhiệm hơn, trẻ sẽ học được các đức tính nhanh hơn.

Xác định mục tiêu
    Có thể bạn không muốn con mình phải thành một thủ khoa, một nhà vô địch thể thao hay thần đồng… nhưng xã hội ganh đua lại khiến trẻ nghĩ khác; và gặp phải nhiều khó khăn không đáng có. Do đó hãy cho trẻ hiểu kỳ vọng của bạn là gì.Bạn cũng phải hiểu trẻ em ở độ tuổi này thường xuyên thay đổi sở thích, đó là điều bình thường, nhưng cũng nên tập cho trẻ xác định và tập trung vào mục tiêu của mình. Một nghề cho chín còn hơn chín nghề mà, đúng không bạn? Nhưng trẻ em lại bị rất nhiều chuyện làm phân tâm, do đó thường khó mà tập trung được. Bố mẹ hãy giúp bé nhé!
    [Nghệ sỹ nửa mùa]
    • 1,009 Bài viết

• 3,160 Được cảm ơn

Dạy cho bé từ 10 tuổi trở lên cách sống có trách nhiệm
    Nói không với thuốc lá
    Hút thuốc lá là một thói quen xấu cho sức khoẻ của người sử dụng và cả những người xung quanh. Theo nghiên cứu thì khoảng 90% những người nghiện thuốc lá bắt đầu hình thành thói quen này ngay từ khi còn ở lứa tuổi thiếu niên. Cùng với đó, ma túy hay các chất gây nghiện khác cũng là một tệ nạn ảnh hưởng đến giới trẻ nhiều nơi trên thế giới. Đừng chủ quan cho rằng con mình là một đứa trẻ ngoan, chắc chắn sẽ không dính dáng đến những cám dỗ chết người ấy. Nhiều đứa trẻ bắt đầu tập tành chỉ vì học đòi hoặc thích chứng tỏ sự trưởng thành.

Bạn cũng phải chấp nhận sự thật rằng không thể cả đời theo ngăn cấm hay khuyên răn, bảo vệ con khỏi những thứ gây nghiện độc hại. Ngay từ khi con bạn bước vào độ tuổi mới lớn, hãy giáo dục cho bé về thuốc lá nói riêng, chất gây nghiện nói chung, những cám dỗ cũng như những ảnh hưởng của chúng đến sức khỏe và cuộc sống; hãy trò chuyện cởi mở nhưng cũng phải cặn kẽ và thường xuyên. Bạn nên nắm bắt tâm lý của độ tuổi mà có những lời chỉ dạy và định hướng phù hợp. Tất nhiên, có thể con bạn vẫn sẽ quyết thử xem sao, nhưng ít nhất thì chúng cũng biết điều gì có thể xảy ra.

Không đua đòi theo bạn bè
    Trẻ con rất quan tâm đến ý kiến của người khác, mà đặc biệt là của các bạn cùng trang lứa, và có thể không suy nghĩ nhiều khi chạy theo số đông. Con bạn có thể bị ảnh hưởng từ các bạn mình từ cách ăn mặc, nói năng và thậm chí cả suy nghĩ, niềm tin; nhiều đứa trẻ bản tính vốn rất hiền lành nhưng lại bị sa ngã do tiếp xúc với bạn xấu. Vì vậy, đừng đợi đến khi con bạn bị lôi vào vòng xoáy của “số đông” rồi mới ra sức chỉ dạy hay ngăn cấm bé. Một phụ huynh thông minh sẽ biết cách trang bị cho con mình những định hướng cần thiết để tăng sức “đề kháng” trước những áp lực từ phía bạn bè mà chúng sẽ phải đón nhận, cũng như biết tự tin bảo vệ những điều mình tin tưởng.

Đọc các nhãn hiệu ghi trên sản phẩm
    Trẻ em ở độ tuổi này hoàn toàn làm được điều đó, thậm chí còn có thể tiếp thu nhanh hơn bạn nghĩ nữa ấy chứ. Đầu tiên hãy dạy cho con bạn những bài học cơ bản về dinh dưỡng để bé ý thức được các thành phần có trong thực phẩm ảnh hưởng như thế nào đến sức khoẻ của mình. Hãy dạy cho bé cách đọc các thông tin như thời hạn sử dụng, thành phần có trong sản phẩm để có được sự lựa chọn khôn ngoan. Bạn cũng có thể dùng những so sánh trực quan thể hiện trong "món hẩu" của trẻ có bao nhiêu muối/ đường, lần sau trẻ sẽ nghĩ lại trước khi lựa chọn.

Chống lại mong muốn từ bỏ.

Nếu bạn muốn con mình gắn bó với thứ gì, hãy cho bé từ bỏ, chỉ cần bảo đảm bé phải trải qua đầy đủ những khó khăn của việc từ bỏ ấy; vì có thể việc từ bỏ ấy là có lý do chính đáng, nhưng cũng có thể chỉ do ý thích nhất thời của bé mà tho. Bé muốn từ bỏ một môn thể thao thì phải tự mình thông báo với huấn luyện viên và đồng đội. Muốn từ bỏ vì môn học nào quá khó, phải tự thông báo với giáo viên. Bằng cách này, bé còn có thể tự mình giải quyết những vướng mắc gặp phải và ham thích hơn với lựa chọn của mình.

Sống có trách nhiệm với thế giới
    Đừng nghĩ đây là điều cao siêu xa vời, vì nó thực sự là điều gần gũi và thiết thực nhất đối với mỗi người, kể cả trẻ em. Hãy dạy cho con bạn biết trân trọng cuộc sống và làm thế nào để cuộc sống ngày càng tốt đẹp hơn. Điều này là đặc biệt cần thiết vì ở lứa tuổi này trẻ bắt đầu hình thành nhân cách của mình, và trong cái thế giới vật chất này, chúng có thể trở nên quan tâm quá nhiều đến bản thân mình và ít cảm thông hơn với những người khác.

Ngoài những lời dạy đơn giản về ý thức, biết nói không với cái xấu, giữ gìn bảo vệ môi trường… bạn có thể dẫn bé tham gia các hoạt động tình nguyện, xã hội. Bé sẽ được tạo cảm hứng từ những người đang thực hiện những điều tốt đẹp mỗi ngày, sẽ thấy chúng có thể tạo ra khác biệt và trở thành một công dân có trách nhiệm với thế giới.
    [Nghệ sỹ nửa mùa]
    • 116 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Dạy con cách đối phó với mấy tên biến thái nữa