• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Đang mùa táo mèo chín, các mẹ hãy ngâm 1 bình đi, nhiều công dụng lắm.

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 36.8K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 3,371 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Bây giờ táo mèo đang chín thơm ngon nhất, các mẹ hãy ngâm 1 bình đi, nước tiết ra để được rất lâu(vài năm sau). Mỗi sáng cho bé uống 1 thìa sẽ rất tốt cho họng, có thể pha nước đó với rượu là có rượu táo mèo(sơn tra) cho xã uống, cũng có thể phơi khô rồi ngâm rượu... Nói chung là mình thấy rất nhiều công dụng nhưng mình thì mới dùng cho bé và ngâm rượu, pha nước giải khát, các mẹ thử xem sao.
    Cách ngâm: Rửa sạch, để ráo nước, dùng bình thuỷ tinh hoặc bình nhựa, cho 1 lớp táo, 1 lớp đường, ngập đường và nén táo xuống cho không nổi táo lên trên, 1 tháng sau là quả sẽ quắt dần đi, bao h táo quắt hẳn thì vớt táo ra để giữ nước trong bình lâu dài.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 156 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Nhi Khang nhé. Nhà mình thì toàn ngâm rượu chứ chưa ngâm mỗi táo ko để uống. Đợt này sẽ mua về ngâm thử.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,371 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequa Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Nhi Khang nhé. Nhà mình thì toàn ngâm rượu chứ chưa ngâm mỗi táo ko để uống. Đợt này sẽ mua về ngâm thử.
    Ngâm táo để lấy nước rồi hoà với rượu cũng được, nhưng nước táo không còn nhiều công dụng lắm, hồi trước cô giáo dạy mình(ĐHSP1) còn phô tô cho cả lớp 2 mặt về công dụng của nó cơ, (cho mẹ và bé ấy), để mình xem đâu rồi pots lên sau nha.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ! Năm ngoái mình cũng ngâm 1 lọ mà không biết công dụng. Năm nay mình sẽ thử xem vì 2 bé nhà mình hay bị viêm họng lắm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có chị nào biết cách ngâm dấm táo mèo chỉ mình nhé, đã ngâm 1 lần nhưng thất bại. mình ở SGN nên rất khó mua táo mèo, sợ thất bại lần nữa thì uổng công lắm
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ở SG thì thấy bảo ko có bán bạn à. Thỉnh thoảng mình cũng gửi táo mèo và ô mai táo mèo cho cô bạn trong đó mà. Còn ở HN thì đầu Hàng Khoai, phía gần cầu Long Biên bán nhiều táo mèo ngon lắm. Nhà mình hồi trước ở Lao Cai, trên đó có rất nhiều táo mèo. Kinh nghiệm là táo mèo ngâm rượu nên chọn khi còn xanh (đầu mùa) còn táo mèo ngâm đường hoặc ô mai thì chọn quả chín, ăn sẽ ngon hơn
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

cho mình hỏi là táo mèo ngâm với đường thì bé bao nhiêu tháng tuổi thì uống được? vì mình thấy là các bé dưới 1 tuổi thì không nên sử dụng đường cát trắng nhiều
    • 79 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

thèm quá, em thì hậu đậu, chẳng làm được để mà ăn, chị nào có lòng tốt mời em ăn thử nhé??hiiiiii
    Yêu Mit và yêu anh, mỗi đứa 50% nhé!!hiiiii
    • 3,371 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ANHKHOIME Xem bài viết
    Mình ở SG, không biết táo mèo là táo gì, hình dáng ra sao. Mẹ nào có hình thì post dùm mình với.
    Đây mẹ nó này.
    • 3,371 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Sáng nay mình tranh thủ chụp mấy cái ảnh các công đoạn, các bạn xem nha.

Táo mèo mua về, rửa sạch.

Cắt bỏ 2 đầu.

Xếp 1 lớp đường 1 lớp táo vào trong bình.

Táo ngâm được 1 tháng ( nước tiết ra màu vàng nhạt)

Đây là nước táo đã được 3 năm rồi, nước vàng sánh, thơm lắm.

Có thể thái táo mèo ra phơi khô thế này, rồi ngâm với rượu, bạn nào đến SaPa rồi thì chắc đã uống loại rượu này.
    • 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

[QUOTE=NhiKhang0409;14077658]Bây giờ táo mèo đang chín thơm ngon nhất, các mẹ hãy ngâm 1 bình đi, nước tiết ra để được rất lâu(vài năm sau). Mỗi sáng cho bé uống 1 thìa sẽ rất tốt cho họng, có thể pha nước đó với rượu là có rượu táo mèo(sơn tra) cho xã uống, cũng có thể phơi khô rồi ngâm rượu... Nói chung là mình thấy rất nhiều công dụng nhưng mình thì mới dùng cho bé và ngâm rượu, pha nước giải khát, các mẹ thử xem sao.
    Cách ngâm: Rửa sạch, để ráo nước, dùng bình thuỷ tinh hoặc bình nhựa, cho 1 lớp táo, 1 lớp đường, ngập đường và nén táo xuống cho không nổi táo lên trên, 1 tháng sau là quả sẽ quắt dần đi, bao h táo quắt hẳn thì vớt táo ra để giữ nước trong bình lâu dài.[/QUOTE
    Cám ơn mẹ nó nhé. Nhà em có 01 bình ngâm đường từ năm ngoái mà chưa biết dùng để làm gì. Phải cho con uống thôi. Nhóc nhà em rất hay bị ho và sổ mũi. Hic hic
    Đào tạo lái xe ôtô. Các bác có nhu cầu ới em nhé.
    YM: benbo_0583
    ĐT: 0983423405 :Smiling:
    • 3,371 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dominhquan Xem bài viết
    cho mình hỏi là táo mèo ngâm với đường thì bé bao nhiêu tháng tuổi thì uống được? vì mình thấy là các bé dưới 1 tuổi thì không nên sử dụng đường cát trắng nhiều
    Ở trên mình(LAi Châu) thì mình thấy dưới 1 tuổi mọi người vẫn cho uống, nhưng hoà thêm với nước không đặc sợ bé bị sặc bạn à, đấy chỉ là kinh nghiệm của mọi người thôi chứ mình chưa thấy chứng minh khoa học nào nói về cái này cả.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trong SG mình thấy người ta bán táo mèo (theo lời người bán), ở ngoài Bình Triệu ấy, nhưng mà hình dáng không giống như của Mẹ NhiKhang post lên đâu.
    Nếu không phải là táo mèo ngâm thì có công dụng tương tự không các Mẹ?
    • 257 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

em ở Miền Trung, chẳng thấy bán táo mèo, nhưng em hay ngâm dâu đen Đà Lạt, hoặc quả mơ, được vài tháng, đem ra làm nước giải khác vào mùa hè. Tuyệt lắm!, nhưng sao mùi nặng wa, gần giống rượu rồi mấy mẹ, bữa trước em sợ nó len men nhiều, nên em đem cất trong tủ lạnh, cu Mít nhà em đi Mẫu giáo về mở tủ lạnh ra thấy cái hủ lạ mắt nên Mít ta tò mò mở ra uống một hơi, một lát đi như ba Mít lúc có ma mem vậy :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,134 Bài viết

• 2,170 Được cảm ơn

Mẹ Khanhsg ơi, làm dấm táo ko cẩn thận là hỏng thật.
    Cách làm:
    1. Rửa sạch táo, để ráo nước tự nhiên
    2. Cắt nhỏ táo mèo, ko bỏ hạt, ngâm trong nước đun sôi để nguội khoảng 3-4 tiếng, đến khi nhìn thấy táo tiết ra nước hơi sánh.
    3. Cho tất cả hỗn hợp nước và táo đó vào máy xay nhuyễn.
    4. Đổ vào bình thuỷ tinh đậy kín.
    5. Đúng 1 tháng sau mở ra, dùng rây, hoặc vải xô lọc bỏ bã, chỉ lấy nước. Chiết nước đó vào các bình nhỏ dùng dần, đảm bảo ko hỏng.

Nhà mình ngâm xi-rô táo mèo và làm dấm táo được 4-5 năm nay rồi. Công dụng rất tốt. Xi-rô thì các mẹ đã nói ở trên rồi. Còn công dụng của dấm táo rất nhiều, nhưng mình thấy thiết thực nhất là:

Chữa viêm họng, họ, rát cổ:
    - Hoà dấm táo với mật ong, súc họng trong ngày, 3 tiếng/ lần. Chỉ khoảng 2-3 ngày là khỏi.

Đau bụng:
    - Cũng dấm táo hoà mật ong và nước ấm vào 1 chén nhỏ, uống trước bữa ăn khoảng 15'.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Năm ngoái em cũng ngâm táo mèo theo cách của mẹ Nhikhang hướng dẫn nhưng hay bị lên bọt và cay cay như lên men rượu vậy. Về sau có một chị khuyên là nấu nước đường 1 lúc cho sánh, để nguội rồi mới cho táo mèo đã làm sạch vào ngâm. Em còn cho cả gừng vào nữa cho thơm. Làm như vậy để được lâu lắm các mẹ ạ!
    • 318 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Mình ko biết công dụng của táo mèo như thế nào nhưng ông xã đi công tác Yên Bái về cũng mua mấy cân, ngâm uống cũng được nhưng mình không thấy ngon bằng nước sấu hay mơ, nó cứ nhac nhác thế nào ý
    • 105 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Nhà m ở Yên Bái, dạo này chỗ nào cũng thấy bán táo mèo, bố mình kể ngày xưa thì loại quả này rụng bạt ngàn không ai muốn lấy. Chắc bây giờ công dụng của nó mới được mọi người phát huy tối đa. Nhà m lúc nào cũng có 3 bình, một bình ngâm đường làm giải khát mùa hè, một bình ngâm rượu cho anh xã và một bình dấm sử dụng khi trái gió! Hồi m có em bé m cũng hay bị viêm họng, không dám uống thuốc nên a xã thường pha với ít mật ong cho uống (nên ngậm trước khi uống), quả là hiệu nghiệm. Các mẹ đang có em bé hoặc đang trong thời gian cho con bú thì nên dùng để tránh thuốc thang. Với lại chỉ dùng 2-3 lần là khỏi nên cũng không lo khoản dùng nhiều sẽ nóng do mật ong các mẹ ạ!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Nhikhang0409 ơi, cho mình hỏi 1 chút nhé, ngâm lọ táo mèo đấy tận đến vài năm sau mới dùng đc ah ? cụ thể là khoảng thời gian bao lâu vậy ? mình nghe mẹ bạn nói mình cũng muốn làm thử xem sao nhưng mình nghĩ chỉ vài tháng thôi chứ nhỉ ???? mẹ bạn cho mình lời khuyên nhé. Thanks so much
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn ơi cho mình hỏi làm như thế có phải cho đường vào ko hay là chỉ làm ko với nước lọc thôi ? bạn cho mình lời khuyên nhé, thanks so much !
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3