NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Đang mùa táo mèo chín, các mẹ hãy ngâm 1 bình đi, nhiều công dụng lắm.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 29.1K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 3,363 Bài viết

• 1,184 Được cảm ơn

Bây giờ táo mèo đang chín thơm ngon nhất, các mẹ hãy ngâm 1 bình đi, nước tiết ra để được rất lâu(vài năm sau). Mỗi sáng cho bé uống 1 thìa sẽ rất tốt cho họng, có thể pha nước đó với rượu là có rượu táo mèo(sơn tra) cho xã uống, cũng có thể phơi khô rồi ngâm rượu... Nói chung là mình thấy rất nhiều công dụng nhưng mình thì mới dùng cho bé và ngâm rượu, pha nước giải khát, các mẹ thử xem sao.
    Cách ngâm: Rửa sạch, để ráo nước, dùng bình thuỷ tinh hoặc bình nhựa, cho 1 lớp táo, 1 lớp đường, ngập đường và nén táo xuống cho không nổi táo lên trên, 1 tháng sau là quả sẽ quắt dần đi, bao h táo quắt hẳn thì vớt táo ra để giữ nước trong bình lâu dài.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 155 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Nhi Khang nhé. Nhà mình thì toàn ngâm rượu chứ chưa ngâm mỗi táo ko để uống. Đợt này sẽ mua về ngâm thử.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,363 Bài viết

• 1,184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequa Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Nhi Khang nhé. Nhà mình thì toàn ngâm rượu chứ chưa ngâm mỗi táo ko để uống. Đợt này sẽ mua về ngâm thử.
    Ngâm táo để lấy nước rồi hoà với rượu cũng được, nhưng nước táo không còn nhiều công dụng lắm, hồi trước cô giáo dạy mình(ĐHSP1) còn phô tô cho cả lớp 2 mặt về công dụng của nó cơ, (cho mẹ và bé ấy), để mình xem đâu rồi pots lên sau nha.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ! Năm ngoái mình cũng ngâm 1 lọ mà không biết công dụng. Năm nay mình sẽ thử xem vì 2 bé nhà mình hay bị viêm họng lắm

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có chị nào biết cách ngâm dấm táo mèo chỉ mình nhé, đã ngâm 1 lần nhưng thất bại. mình ở SGN nên rất khó mua táo mèo, sợ thất bại lần nữa thì uổng công lắm

• 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ở SG thì thấy bảo ko có bán bạn à. Thỉnh thoảng mình cũng gửi táo mèo và ô mai táo mèo cho cô bạn trong đó mà. Còn ở HN thì đầu Hàng Khoai, phía gần cầu Long Biên bán nhiều táo mèo ngon lắm. Nhà mình hồi trước ở Lao Cai, trên đó có rất nhiều táo mèo. Kinh nghiệm là táo mèo ngâm rượu nên chọn khi còn xanh (đầu mùa) còn táo mèo ngâm đường hoặc ô mai thì chọn quả chín, ăn sẽ ngon hơn

• 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

cho mình hỏi là táo mèo ngâm với đường thì bé bao nhiêu tháng tuổi thì uống được? vì mình thấy là các bé dưới 1 tuổi thì không nên sử dụng đường cát trắng nhiều

• 79 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

thèm quá, em thì hậu đậu, chẳng làm được để mà ăn, chị nào có lòng tốt mời em ăn thử nhé??hiiiiii
    Yêu Mit và yêu anh, mỗi đứa 50% nhé!!hiiiii

• 3,363 Bài viết

• 1,184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ANHKHOIME Xem bài viết
    Mình ở SG, không biết táo mèo là táo gì, hình dáng ra sao. Mẹ nào có hình thì post dùm mình với.
    Đây mẹ nó này.

• 3,363 Bài viết

• 1,184 Được cảm ơn

Sáng nay mình tranh thủ chụp mấy cái ảnh các công đoạn, các bạn xem nha.

Táo mèo mua về, rửa sạch.

Cắt bỏ 2 đầu.

Xếp 1 lớp đường 1 lớp táo vào trong bình.

Táo ngâm được 1 tháng ( nước tiết ra màu vàng nhạt)

Đây là nước táo đã được 3 năm rồi, nước vàng sánh, thơm lắm.

Có thể thái táo mèo ra phơi khô thế này, rồi ngâm với rượu, bạn nào đến SaPa rồi thì chắc đã uống loại rượu này.

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6