• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.62K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bố, mẹ ơi, giúp mình với. Con mình mới được 3 tháng tuổi nhưng cổ họng bé hay có đàm nhớt. Đi khám BS nói phổi không sao, và bé sơ sinh thì hay bị vậy lắm. BS có cho mình mua thuốc Acétyl uống tam đờm. Bé uống vào thì thấy đờm loãng ra, nhưng không hết hẳn.Tệ hại nhất là nó làm bé nuốt khó hơn vì vướng vướng ở cổ họng, thế là sữa cứ trào ra có vòi vậy đó làm mẹ bé xót ruột vô cùng (mà sữa mẹ lại hiếm nữa chứ !). Đã uống 2 gói 200 rồi mà vẫn chưa thấy gì khả quan, nhưng thuốc này lại không được dùng nhiều (mà bé lại còn nhỏ quá nữa). Các bố, mẹ có cách gì hay thì bày mình với. Mình xin cảm ơn thật nhiều!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 459 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongcinder2003
    Các bố, mẹ ơi, giúp mình với. Con mình mới được 3 tháng tuổi nhưng cổ họng bé hay có đàm nhớt. Đi khám BS nói phổi không sao, và bé sơ sinh thì hay bị vậy lắm. BS có cho mình mua thuốc Acétyl uống tam đờm. Bé uống vào thì thấy đờm loãng ra, nhưng không hết hẳn.Tệ hại nhất là nó làm bé nuốt khó hơn vì vướng vướng ở cổ họng, thế là sữa cứ trào ra có vòi vậy đó làm mẹ bé xót ruột vô cùng (mà sữa mẹ lại hiếm nữa chứ !). Đã uống 2 gói 200 rồi mà vẫn chưa thấy gì khả quan, nhưng thuốc này lại không được dùng nhiều (mà bé lại còn nhỏ quá nữa). Các bố, mẹ có cách gì hay thì bày mình với. Mình xin cảm ơn thật nhiều!!!
    Theo kinh nghiệm của mình hồi nuôi bé, BS hướng dẫn mình cách vỗ lưng cho Bé để tống đàm nhớt ra ngoài bằng cách : dựng cho Bé ngồi thẳng lưng trên đùi phải Mẹ, tay trái choàng qua hai nách Bé từ trước ngực để giữ Bé cho thẳng người và cổ, bàn tay phải khum khum lòng bàn tay lại và bắt đầu vỗ lưng cho Bé từ trên xuống, từ dưới lên trong vòng 5-6 phút, thường tốt nhất là tranh thủ kết hợp vỗ lưng cho Bé khi Mẹ cho Bé tắm nắng sáng và nhớ xoay lưng Bé về phía ánh nắng mặt trời. Đừng sợ Bé đau mà vỗ nhẹ quá không có tác dụng đâu, khi khum lòng bàn tay lại thì Bé sẽ không đau đâu, tiếng vỗ nghe sẽ hơi bồm bộp đấy. Theo BS nói, khi mình vỗ Bé như thế, đàm nhớt sẽ được tống ra khỏi ngực Bé và đi ra theo đường phân vì thế phân sẽ hơi có chất nhầy trong trong.
    Ngoài ra, rơ miệng cho Bé bằng nước muối sinh lý cũng có thể giúp Bé tống đàm nhớt ra ngoài bằng cách ói ra, nhưng bằng cách này, Mẹ thấy con ói thì lại xót lắm đấy !
    Mẹ hongcinder2003 thử xem sao nhé ! Chúc bé ăn ngoan chóng lớn !