• 16 Lượt chia sẻ
  • 108K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• 237 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caspervn Xem bài viết
    Bài này em sưu tầm được bên www.camnanggiadinh.com.vn, gửi các mẹ tham khảo:

Sắm lễ:
    Lễ cúng Mụ phải được làm cẩn thận chu đáo, với các lễ vật bao gồm:
    l) 12 đôi hài xanh giống hệt nhau và một đôi hài cũng màu xanh nhưng to hơn
    2) 12 nén vàng xanh giống nhau và một nén vàng xanh to hơn.
    3) 12 bộ váy áo đẹp màu xanh giống hệt nhau và một bộ váy áo xanh cắt giống 12 bộ kia nhưng to hơn.

4) 12 miếng trầu cánh phượng giống hệt nhau và một miếng trầu têm cánh phượng to hơn.
    5) 12 bộ đồ chơi: Bát,đũa, thìa, chén cốc, con giống, xe cộ, nón, mũ... giống hệt nhau và một bộ giống như vậy nhưng to hơn (những đồ lễ này có thể bằng nhựa, bằng sành sứ).
    6) 12 con cua, 12 con ốc, 12 con tôm to nhỏ bằng nhau để sống (có thể đồ chín) là lễ vật dâng cúng 12 bà Mụ.Và mỗi loại một con to hơn hoặc nhiều con (ít nhất ba con) cũng để sống là lễ vật dâng cúng bà Mụ Chúa. (Các con này để vào bát to bày cúng, sau khi cúng xong thì đem cua, ốc thả ra ao, hồ; tôm có thể thụ lộc).
    7) Phẩm oản, bánh kẹo, hoa quả chia đều thành 12 phần giống nhau và một phần có đủ phẩm oản, bánh kẹo, hoa quả nhưng lớn hơn (hoặc nhiều hơn).
    8) Lễ mặn: Xôi, gà, cơm, canh, các món lễ mặn, rượu. . .
    9) Bát hương, lọ hoa tươi nhiều màu, tiền vàng, cốc nước thanh tịnh (bày ở mâm trên cùng lễ mặn).
    Bày lễ:
    Bày lễ cúng Mụ mang tính chất thành kính, văn hoá và nghệ thuật, thường bàn lễ cúng Mụ được bày (trình bày) một cách hài hoà, cân đối.
    + Tất cả lễ vật dâng bà Mụ chúa để ở chính giữa phía trên của hương án
    + Lễ vật dâng 12 bà Mụ chia thành 12 phần giống nhau
    + Mâm lễ mặn cùng hương, hoa nước để trên cùng
    + Mâm tôm, cua, ốc để phía dưới

.
    huhuh, ngày thứ 7 này là thôi nôi con em rồi mà em vẫn chưa tìm được những thứ trên, mẹ nào biết chỉ cho em mua ở đâu với, em ở sài gòn nhe các mẹ, hôm nya em đã kím khắp chợ Bình Tây rồi dọc đường về nhà, rồi chợ gần nhà mà cũng không ai biết
    có ai biết chỗ bán chỉ giúp em, em xin cảm ơn ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 237 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

thứ 7 này là thôi nôi con em, em muốn mua những thứ sau để cúng thôi nôi cho bé, có mẹ nào biết chỉ em với, hôm nay em đã lùng khắp chợ bình tây, rồi khu vực nhà em nữa mà không ai biết, hic hic, em đang gấp lắm, chỉ còn ngày mai là phải kiếm cho ra, có mẹ nào biết chỉ em với, em cần mua nhữn g trong dòng in đậm nhe các mẹ, em ở sài gòn ạ

Sắm lễ:
    Lễ cúng Mụ phải được làm cẩn thận chu đáo, với các lễ vật bao gồm:
    l) 12 đôi hài xanh giống hệt nhau và một đôi hài cũng màu xanh nhưng to hơn
    2) 12 nén vàng xanh giống nhau và một nén vàng xanh to hơn.
    3) 12 bộ váy áo đẹp màu xanh giống hệt nhau và một bộ váy áo xanh cắt giống 12 bộ kia nhưng to hơn.

4) 12 miếng trầu cánh phượng giống hệt nhau và một miếng trầu têm cánh phượng to hơn.
    5) 12 bộ đồ chơi: Bát,đũa, thìa, chén cốc, con giống, xe cộ, nón, mũ... giống hệt nhau và một bộ giống như vậy nhưng to hơn (những đồ lễ này có thể bằng nhựa, bằng sành sứ).
    6) 12 con cua, 12 con ốc, 12 con tôm to nhỏ bằng nhau để sống (có thể đồ chín) là lễ vật dâng cúng 12 bà Mụ.Và mỗi loại một con to hơn hoặc nhiều con (ít nhất ba con) cũng để sống là lễ vật dâng cúng bà Mụ Chúa. (Các con này để vào bát to bày cúng, sau khi cúng xong thì đem cua, ốc thả ra ao, hồ; tôm có thể thụ lộc).
    7) Phẩm oản, bánh kẹo, hoa quả chia đều thành 12 phần giống nhau và một phần có đủ phẩm oản, bánh kẹo, hoa quả nhưng lớn hơn (hoặc nhiều hơn).
    8) Lễ mặn: Xôi, gà, cơm, canh, các món lễ mặn, rượu. . .
    9) Bát hương, lọ hoa tươi nhiều màu, tiền vàng, cốc nước thanh tịnh (bày ở mâm trên cùng lễ mặn).

• 83 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon_xauxi Xem bài viết
    huhuh, ngày thứ 7 này là thôi nôi con em rồi mà em vẫn chưa tìm được những thứ trên, mẹ nào biết chỉ cho em mua ở đâu với, em ở sài gòn nhe các mẹ, hôm nya em đã kím khắp chợ Bình Tây rồi dọc đường về nhà, rồi chợ gần nhà mà cũng không ai biết
    có ai biết chỗ bán chỉ giúp em, em xin cảm ơn ạ
    Mình ở HN nhưng mình nghĩ các đồ vàng mã mẹ nó ra các nơi bán vàng mã mua bảo mua đồ cúng mụ là họ biết đấy. Con các cái khác thì chợ nào cũng có mà.

• 237 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

tình hình là hôm thứ 6 đã lùng sục khắp nơi mà không có những đồ vàng mã trên đâu, người ta nói ở trong này không có bán những cái đó, những đồ vàng mã đó ngoài bắc mới bán, trong này chỉ cúng mẹ sanh mẹ độ thôi àh,

• 102 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

các mẹ góp ý giúp em với, mấy ngày nữa là thôi nôi cho bé nhà em rồi mà em chưa biết làm sao. Chồng em đi công tác, nhà có mỗi 2 mẹ con, họ hàng chả có ở gần. Em muốn làm lễ cúng thôi nôi đơn giản thôi vì không có ai giúp trông bé để làm cả. Nội ngoại thì người Nam người Bắc, mỗi nơi 1 kiểu, mà cũng chả ai nắm rõ, nội ngoại đều bảo lễ thôi nôi ko quan trọng vì đầy tháng cúng cẩn thận rồi. Nhưng em vẫn muốn làm lễ cũng cho bé. Các mẹ giúp em với!!!! CÒn cho bé bốc đồ thì để sinh nhật làm hay làm trong ngày cúng luôn vậy? con gái thì làm trước 2 ngày phải không?

• 45 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình ở SG, cũng chẳng biết mua váy áo ở đâu?

• 237 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi S777 Xem bài viết
    Mình ở SG, cũng chẳng biết mua váy áo ở đâu?
    hi chào bạn, tớ mở topic mãi mà ko thấy ai biết hay sao í vì chẳn thấy ai trả lời tớ cả, hic
    nên hôm đó thôi nôi con tớ tớ đã đi lùng tất cả các chợ hang mã như chợ thiềc, chợ bình tây ...........thì biết là bi giờ không ai sàn xuất những cái nảy nữa, người ta chỉ bán " mẹ sanh, mẹ độ " thôi àh, cón những váy áo đó họ nói là ngoài bắc cơ, nhưng mà cái phong tục đó lâu rồi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ai biết chỉ dùm mình, nghe ông bà ta nói lại, cúng thôi nôi con trai thì trồi 2 ngày trở lên, con gái thì cúng lùi 2 ngày,vì sao lại nói vậy?2 vc mình đang tranh cải việc này vì sắp tới thôi nôi thằng nhóc nhà mình rùi.thanks

• 1,928 Bài viết

• 439 Được cảm ơn

Oánh dấu học tập cho nhóc nhà em.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hi chao cac me