• 16 Lượt chia sẻ
  • 108K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• Cau
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hôm nay là thôi nôi bé Cau nhà mình, mình chợt nhớ ra là các cụ bảo rằng trong ngày thôi nôi bầy cho bé nhiều thứ đồ xung quanh để bé chọn. Nếu bé chọn thứ đồ nào thì tương lai bé sẽ theo nghề đó. Mình đang bối rối ko biết là phải bầy những đồ gì thật tiêu biểu cho bé chọn đây. Các mẹ có kinh nghiệm làm ơn chỉ giúp thật cụ thể nhé (để cái gì, cái gì...í mà). GẤP GẤP GẤP nhé, đến mai thì lỡ mất rồi. Xin cảm ơn
    Me Cau
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=1166

Theo mình mẹ thích bé bốc gì thì chỉ bày thứ ấy để bảo đảm con chỉ được chọn những ngành theo định hướng của bố mẹ thôi

Chúc bé Cau một ngày thôi nôi thật vui vẻ và nhiều kỉ niệm đẹp nhé !

• 948 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Thường thì mình thấy hay bày các thứ như :

Máy tính, ống nghe bác sĩ, vở, bút, điện thoại, vàng, tiền, đàn (đồ chơi), xe hơi (đồ chơi)... và như mẹ Cu Tun nói đấy, thích cái gì thì bỏ cái đó ra cho bé bốc. Cho vui trong ngày thôi nôi của bé thôi mà!

Chúc bé 1 ngày thôi nôi thiệt vui, thiệt ý nghĩa! Mẹ nhớ chụp hình, quay film cho bé nhiều vào nhé, sau này coi lại vui lắm!
    MBKB (T/P HCM)

• 134 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

ngày xưa mẹ mình bảo phải có sách vở, viết, lược(cho bé gái) tượng trưng cho sự dịu dàng nữ tính, trái banh( cho bé trai) tượng trưng cho sự mạnh mẽ nam tính.Còn bây giờ thì có quá nhiều thứ nên chẳng biết làm sao :rolleyes: Thôi thì mẹ hãy chọn vài món dồ chơi cho bé Cau để bốc được cái gì cũng chơi được .
    Chúc bé Cau thật vui vẻ trong ngày thôi nôi của mình.
    Trang

• Cau
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã có lới khuyên rất kịp thời. Hôm qua gia đình bé Cau đã có một ngày thôi nôi thật vui vẻ & ấm cúng. Sau khi để nhiều thứ đồ xung quanh cho bé, thì cuối cùng bé đã chọn...chiếc bánh gato. Liệu sau này có phải bé sẽ trở thành "chuyên gia" về bánh ko nhỉ? :rolleyes:
    Me Cau

• 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Các mẹ ui, cho bé Âu hỏi một tý. Pepe nhà mình sinh nhằm ngày 15.3 (AL) năm Quý Mùi. Theo tục lệ cúng thôi nôi là đúng một năm sau từ ngày sinh theo AL vậy có nghĩa 15.3 AL năm Giáp Thân sẽ cúng phải không ? Tuy nhiên năm nay nhuần có tới 2 tháng Hai AL vì vậy nhà mình đã tranh cãi vấn đề này. Một phe cho là cúng đúng ngày, đúng tháng. Phe kia lại nói nếu vậy thì 13 tháng rồi, phải cúng ngày 15.2 sau (AL). :rolleyes:

Mình cũng chưa từng làm bao giờ nên không rõ lắm, nếu đã cúng thì phải làm cho bài bản để có tâm lý tốt phải không các mẹ. Vậy mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp với nhé.

Hình như mẹ Rennes rất thạo vấn đề này lắm phải không ạ?

• 1,218 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Hì hì.... thì cúng thôi nôi luôn 2 tháng chứ sao !!!!!

Nói đùa tí cho vui chứ theo mình nghĩ Be-Au nên cúng tháng trước thì tốt hơn. Mình và anh xã bên Đạo nên thôi nôi Bé chẳng cúng kiếng gì cả, chỉ cần đi Lễ và cầu nguyện thôi. Nhưng nhà mình có thằng cháu Nội sanh trước bé AD 1 năm nên thôi nôi của nó Mẹ mình cũng cúng vái gì đó nhiều lắm.

Thường thì lúc nào cũng vậy, kỷ niệm ngày sinh nhật hoặc bất cứ ngày kỉ niệm gì người ta thường tổ chức đúng ngày hoặc trước ngày mới có ý nghĩa.

Mình không rành mấy chuyện cúng kiếng này lắm đâu, chỉ có vài góp ý nhỏ để Mẹ Pepe tham khảo. Chúc bé có một ngày thôi nôi vui vẻ hạnh phúc.

• 948 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

BeAu oi, theo mình cúng thôi nôi tức cúng đầy năm, cho nên cúng lúc bé tròn 1 năm là hợp lý nhất! Mình nhớ là cũng có nghe trường hợp như vậy lâu rồi, mẹ mình lúc đó khuyên là cúng lúc đúng 1 năm (tức là vào tháng 2 đó BeAu) là cúng chính, sau đó vào tháng 3, đúng tháng sanh của bé thì chỉ cúng vọng, tức là trái cây và hoa, thắp nhang, thế thôi! Cúng bái là chỉ để thỏa mãn "nhu cầu tinh thần" thôi, cho nên nếu có điều kiện thì BeAu làm thế cho yên tâm
    MBKB (T/P HCM)

• 293 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cau ơi ,

Hôm nay mới thấy bài này của Cau , vậy chúc mừng thôi nôi bé Cau nhé. Chúc bé Cau hay ăn, chóng lớn nhé. Hơi muộn nhưng còn hơn là không có.
    hihi....lớn lên chắc là "chuyên gia" về bánh rồi đấy , bố mẹ Cau ráng làm nhiều nhiều tiền cho Cau mua bánh ăn nhé... :P
    Me cu Zim (TPHCM)

• 288 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Ôi vậy là mọi người thiếu sót không post bài mừng SN bé Cau trong mục chúc mừng thành viên nhí rồi, xin đại diện tất cả các mẹ, các bố tạ lỗi cùng gia đình bé Cau nhé. Chúc bé Cau luôn ăn ngoan, xinh đẹp và thông minh. Bé chọn bánh gato thì sau này sẽ là một chuyên gia về dinh dưỡng đấy.