• 1 Lượt chia sẻ
  • 166K Lượt đọc
  • 222 Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 69 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ở đây đang bàn về cúng đầy tháng & thôi nôi nè bạn.
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=1946
    MeGiaAn

• 142 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái và đầy kinh nghiệm ơi, mình sắp sinh em bé rồi, nhưng chẳng biết cách cúng mụ cho con như thế nào. Phải chuẩn bị những gì và có mẹ nào có bài cúng luôn không? Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho mình với. Cảm ơn các mẹ nhiều

• 262 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi august
    Các mẹ thông thái và đầy kinh nghiệm ơi, mình sắp sinh em bé rồi, nhưng chẳng biết cách cúng mụ cho con như thế nào. Phải chuẩn bị những gì và có mẹ nào có bài cúng luôn không? Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho mình với. Cảm ơn các mẹ nhiều
    Bạn nên nhờ vả các cụ già đã có kinh nghiệm trong gia đình hoặc "chuyên nghiệp" hơn thì ra chùa nào đó ở gần nhà bạn nhất mà nhờ thầy làm giúp.
    Còn nhà tớ do neo người nên phải đơn giản hóa các thủ tục bằng cách hơi sách vở là: ra Nguyễn Xí mua cuốn "Văn khấn Cổ truyền Việt Nam" của Nhà xuất bản Văn hóa Thông tin. Trong đó có Chương II (trang 47 đến trang 52) là Văn khấn theo các nghi lễ theo lễ tục vòng đời, như: Lễ cúng mụ (đầy cữ, đầy tháng, đầy năm). Có chỉ bảo đầy đủ cách sắm lễ, bày lễ và văn khấn.
    Nói chung là có chỉ dẫn chu đáo "làm kim chỉ nam" và cốt yếu nhất vẫn là chúng ta lễ bạc nhưng tâm thành bạn ạ.
    Vàng mã bạn có thể mua ở bất cứ hàng vàng mã ở chợ nào, mình thấy sẵn lắm. (có nơi còn bày thêm 13 bát chè hoặc 13 bát cháo nữa).

• 142 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TheFourSeasons
    Bạn nên nhờ vả các cụ già đã có kinh nghiệm trong gia đình hoặc "chuyên nghiệp" hơn thì ra chùa nào đó ở gần nhà bạn nhất mà nhờ thầy làm giúp.
    Còn nhà tớ do neo người nên phải đơn giản hóa các thủ tục bằng cách hơi sách vở là: ra Nguyễn Xí mua cuốn "Văn khấn Cổ truyền Việt Nam" của Nhà xuất bản Văn hóa Thông tin. Trong đó có Chương II (trang 47 đến trang 52) là Văn khấn theo các nghi lễ theo lễ tục vòng đời, như: Lễ cúng mụ (đầy cữ, đầy tháng, đầy năm). Có chỉ bảo đầy đủ cách sắm lễ, bày lễ và văn khấn.
    Nói chung là có chỉ dẫn chu đáo "làm kim chỉ nam" và cốt yếu nhất vẫn là chúng ta lễ bạc nhưng tâm thành bạn ạ.
    Vàng mã bạn có thể mua ở bất cứ hàng vàng mã ở chợ nào, mình thấy sẵn lắm. (có nơi còn bày thêm 13 bát chè hoặc 13 bát cháo nữa).
    Em cảm ơn mẹ TheFourSeasons lắm ạ. Chắc em cũng chọn cách như nhà bác thôi. Chiều nay đi làm về sẽ ghé qua Nguyễn Xí mua luôn cuốn sách đó bác ạ.

• 176 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hihi em thấy cái vụ bốc chọn này là hình thức cho bé thôi nôi thôi chứ đâu quá đúng đâu các chị , hồi trước em có tấm hình chụp lúc thôi nôi em chọn cây thước , mẹ bảo sau này chắc làm nghề " gõ đầu trẻ " mà chả đúng tẹo nào , em học dốt kinh khủng hehhehe , lại ko thích cái ngề ấy nữa , cúi cùng em vẫn chọn nghề muôn thuở " nội trợ "

• 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

august ơi, mình cũng sắp sinh bé như bạn, đây là bé thứ 2 của mình nên mình có chút kinh nghiệm cúng mụ từ bé đầu. Mình có bài cúng và danh sách các đồ cần mua để sắp lễ, nếu bạn cần cho mình địa chỉ mail của bạn, mình sẽ gửi cho.

• New
    • 8 năm
    • 335 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

lần cúng mụ cho Bi nhà mình thì là cụ ngoại cúng mụ, đúng hôm Bi tròn 1 tháng. mình cũng ko rõ cụ cúng bài cúng thế nào nhưng những món đồ cần chuẩn bị là
    12 món quà bánh, bạn mua đủ 12 thứ, mỗi thứ 12 cái
    tôm 12 con
    cua 12 con
    nến 12 cái.......
    nắm cơm con 12, rồi chấm mồm chấm miệng cho con, mẹ phải ăn hết 12 nắm cơm đó.
    quả gì thì cũng 12 hết
    còn có khăn và quạt nũa
    quần áo của 12 bà mụ
    ôi nhiều lắm em ko nhớ nổi
    theo em các mẹ cứ ra mấy hàng mà hay bán đồ lẽ hỏi họ họ biết ngay

• 5,354 Bài viết

• 3,135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi havt
    august ơi, mình cũng sắp sinh bé như bạn, đây là bé thứ 2 của mình nên mình có chút kinh nghiệm cúng mụ từ bé đầu. Mình có bài cúng và danh sách các đồ cần mua để sắp lễ, nếu bạn cần cho mình địa chỉ mail của bạn, mình sẽ gửi cho.
    Chị ơi, chị gửi cho em nữa nhé. Em cũng sắp sinh bé rồi, mà cả nhà em chẳng ai biết về việc này cả. Chị gửi vào địa chỉ mail cho em nhé: hoanangkiss2@yahoo.com
    Em cảm ơn chị nhiều! :1:

• 46 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi havt
    Chị havt oi, con gái em 3 tuần tuổi rồi. Cũng sắp đến hôm cúng mụ rồi nhưng em không biết phải chuẩn bị những gì cả. Chị gửi cho cả em bài cúng cũng như danh sách những đồ lễ cần chuẩn bị được không ạ. Chị gửi vào địa chỉ sau cho em với ạ: va9998@yahoo.com hoặc vananh_1978hn@yahoo.com.

Em cảm ơn chị nhiều ạ.

P/S: Ah, thế cúng mụ thì mình cúng theo ngày sinh của em be theo dương lịch hay âm lịch hả chị. Ví dụ như bé nhà em sinh vào ngày 23/7 dương va là 29/6 âm lịch thì em sẽ cúng mụ cho cháu vào ngày nào tháng này thì được ạ.

• 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình đã gửi cho hoanang1 và mẹ He He rồi đó. Mấy hôm trước mình bận nên ko gửi sớm được, các mẹ đã nhận được chưa?