• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 4 Lượt chia sẻ
  • 189K Lượt đọc
  • 224 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 2,374 Bài viết

• 702 Được cảm ơn

May quá, vớ được nhà này, mình cũng đang băn khoăn chưa biết cúng gì đây này. Mẹ nào rành rọt thông tin cho cả nhà biết với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 310 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi poodle19 Xem bài viết
    May quá, vớ được nhà này, mình cũng đang băn khoăn chưa biết cúng gì đây này. Mẹ nào rành rọt thông tin cho cả nhà biết với.
    Trước đây, bác tắm cho nhóc nhà mình có nói là cúng đầy tháng thì cúng ngày âm (hình như người Hoa cũng làm ngày âm thì phải), cúng 12 bát cháo (chè) cho 12 bà mụ,hoa quả...
    • 937 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Theo Vn thư quán

http://vnthuquan.net/diendan/tm.aspx?m=268003

Được 1 tháng thì có lễ đầy Tháng , cũng là để tạ ơn Bà Mụ , xin phép Bà Mụ đặt tên cho đứa trẻ
    Khio trẻ đầy 1 năm thì làm lễ đầy tuổi , còn gọi là thôi nôi.
    LỄ VẬT CÚNG MỤ :
    _ Xôi gấc : 7 nắm nếu là bé trai , 9 nắm nếu là bé gái
    _ Cua bể : 7 con nếu là bé trai , 9 con nếu là bé gái
    ( có thể thay cua bể bằng cua thường )
    _ Trứng gà nhuộm đỏ luộc : 7 quả nếu là bé trai , 9 quả nếu là bé gái
    _ Hoa tươi , trái cây , tiền vàng bạc , trầu cau , nến tùy tâm
    Tất cả được bày trên mâm kê cao cúng Mụ
    VĂN KHẤN CÚNG MỤ
    NAM-MÔ A-DI-ĐÀ PHẬT ! ( 3 lần )
    Kính lạy : ĐỆ NHẤT THIÊN TỶ ĐẠI TIÊN CHỦ
    ĐỆ NHỊ THIÊN ĐẾ ĐẠI TIÊN CHỦ
    ĐỆ TAM TIÊN MỤ ĐẠI TIÊN CHỦ
    THẬP NHỊ BỘ TIÊN NƯƠNG
    TAM THẬP LỤC CUNG CHƯ VỊ TIÊN NƯƠNG
    Hôm nay là ngày......tháng......năm.......
    Vợ chồng con là.......
    Sinh được con (trai , gái) đặt tên là......
    Nay nhân ngày đầy cữ ( hoặc đầy tháng , đầy năm ) thành tâm sửa biện hương hoa lễ vật và các thứ cúng dâng bày lên trước án, trước bản tọa chư vị Tôn Thần kính cẩn tâu trình :
    Nhờ ơn Thập phương Chư PHẬT , Chư vị Thánh Hiền , Chủ Tiên Bà , các Đấng Thần Linh , Thổ Công Địa Mạch , Thổ Địa Chính Thần , Tiên Tổ nội ngoại cho con sinh ra cháu......
    sinh ngày.......
    được mẹ tròn con vuông.
    Cúi xin : Chư Tiên Bà , Chư vị Tôn Thần giáng lâm trước án , chứng giám lòng thành thụ hưởng lễ vật , phù hộ độ trì , vuốt ve che chở cho cháu được ăn ngon , ngủ kỹ , hay ăn chóng lớn , vô bệnh , vô tật , vô tai , vô ương , vô hạn , vô ách , phù hộ cho cháu bé được thân mệnh bình yên , cường tráng , kiếp kiếp được hưởng vinh hoa phú quý. Gia đình con được phúc thọ an khang , nhân lành nẩy nở , nghiệp dữ tiêu trừ , 4 mùa không hạn ách nghĩ lo.
    Con xin thành tâm đỉnh lễ.
    Cẩn cáo.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,399 Bài viết

• 575 Được cảm ơn

Hôm đầy tháng Nấm, nhà em cúng xôi vò (9 đĩa), chè xôi nước (9 chén), trái cây, nhang đèn, trầu cau, giấy tiền vàng bạc và một bộ quần áo cho bà mụ. Nhà em nhờ cụ nộicủa Nấm (người có vai vế nhất trong nhà) đứng ra khấn vái.
    • 2,234 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Ơ vào ngó nghiêng thấy mỗi ng` 1 ý:Sigh: chắc mình thành tâm là chính phải ko các mẹ
    Quang Anh

Em Be
    • lhc
    • 9 năm
    • 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún-Đạt Xem bài viết
    Mình thấy telecom78nt đã copy lên trên này rồi mà
    Hơ. Còn điều này nữa em muốn hỏi ạ?
    Cúng mụ thì nhất thiết phải cúng từ sáng sớm hay cúng bất cứ thời gian nào trong ngày a?
    • 444 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi telecom78nt Xem bài viết
    Xin chào các bố, các mẹ, mình là ông bố trẻ đây, con mình mới được 21 ngày. Mình cũng đang chuẩn bị làm đầy tháng cho con. Hôm trước mình có đọc được bài cúng mụ này trên WTT, giờ chia sẻ với mọi người.
    BÀI CÚNG ĐầY THÁNG ( CÚNG Mụ)
    * Lễ gồm:
    1- Trầu 12 miếng
    2- Trứng 12 miếng
    3- Xôi 12 nắm
    4- Bánh
    5- Kẹo
    6- Cua 12 con
    7- ốc 12 con
    8- Bánh đa 12 miếng
    9- Bánh đúc 12 cái
    10- Bỏng
    11- Hoa: 12 bông
    12- Quả: 12 quả ( 1 loại 12 quả)
    13- 12 lễ vàng tiền
    14- 1 vỉ hài + 13 đôi hài
    15- Nước lã 1 bát
    16- Muối 1 đĩa
    17- Rượu 1 bát

* Bài cúng:
    Con lạy thân tiên đế
    Con lạy chư phật
    Con lạy quan đương niên quản cai
    Con lạy quan thần hoàng bản thổ, thổ địa chính thần, đất lành chim đậu
    Con lạy mười hai bà mụ:
    1- Trần Tứ Nương là bà chị "chủ sinh"
    2- Vạn Tứ Nương là bà chị "chủ thai"
    3- Nguyễn Tam Nương là bà chị "giám sinh"
    4- Tăng Ngũ Nương là bà chị "Bảo Tống" ẵm trao
    5- Lâm Tiểu Nương là bà chị "Thụ thai"
    6- Lý Đại Nương là bà chị "chuyển sinh"
    7- Hứa Đại Nương là bà chị "hộ sản"
    8- Lưu Thất Nương là bà chị "chủ nam nữ" định trai gái
    9- Mã Ngũ Nương là bà chị " Tống tử "
    10- Lâm Nhật Nương là bà chị "an thai"
    11- Cao Tứ Nương là bà chị "dưỡng sinh"
    12- Trúc Ngũ Nương là bà chị "Bảo tử" (bồng con)
    con ở đây thuộc địa chỉ:............................................ ...........................
    Họ tên chồng: .................................................. ....................................
    Họ tên vợ: .................................................. ..........................................
    Con của con tên là:.............................................. .................................
    Sinh năm:......................tháng...........ngày. ..............giờ........................
    Ngày hôm nay là ngày.................đầy tháng. Con xin dâng giấy sớ tiền vàng lễ nghị đẳng vật: ( đọc lễ vật).
    Con lạy các ngày cùng thập nhị hoá bà bác làm chứng giám, chấp lễ, chấp bái, chấp tờ vàng cánh sớ phù hộ cho hài đồng của con hay ăn chóng lớn, chóng biết đi biết chạy, biết thưa, gia đình thịnh vượng.
    Chú ý: Cúng xong : 12 miếng trứng + 12 nắm xôi người mẹ phải ăn hết trong ngày; bánh kẹo phát cho trẻ con hàng xóm.

Cho mình những người có kinh nghiệm đi trước là món thứ 10: Bỏng là gì vậy? File này mình download của 1 chị trên WTT, nhưng font hơi khó đọc, mình đã chuyển font, nhưng lại không hiểu món thứ 10 là gì...
    Mong các bố các mẹ giúp với...
    Bỏng là bỏng gạo bỏng ngô đó bạn! nhưng như nhà mình cúng thì không có bỏng, mà có thêm cũng k sao!
    nhưng k phải là 12 miếng trứng mà là 12 quả trứng chim cút và 1 quả trứng vịt (trứng chúa)
    không phải xôi mà là 12 nắm cơm nhỏ
    không có rượu
    12 bông hoa hồng trắng
    12 con cua, ốc, tôm

Nói chung là như thế, những thứ còn lại đều giống!
    • 9,369 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maidanhda Xem bài viết
    Ơ vào ngó nghiêng thấy mỗi ng` 1 ý:Sigh: chắc mình thành tâm là chính phải ko các mẹ
    Tớ cũng nghĩ thành tâm thôi, nhà tớ mua hoa quả về rồi khấn nôm thôi.
    • 244 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Chẳng là mấy hôm nữa mình làm đầy tháng cho thằng cu. Mình có một số thắc mắc rất mong ACE trên diễn đàn giúp mình.
    - Cúng đầy tháng làm theo lịch âm phải không? Con trai thì làm trước một ngày?
    - Tại vì mình nghe nói cúng đầy tháng kèm theo việc đặt tên. Không biết thủ tục hay phải chuẩn bị như thế nào.
    Vì là thằng đầu, các cụ hai bên ở xa và không rõ việc này lắm nên có gì trăm sự nhờ ACE trên diễn đàn giúp đỡ mình nha. \
    Xin cảm ơn trước.
    • 5,164 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lehoanggiabao Xem bài viết
    Chẳng là mấy hôm nữa mình làm đầy tháng cho thằng cu. Mình có một số thắc mắc rất mong ACE trên diễn đàn giúp mình.
    - Cúng đầy tháng làm theo lịch âm phải không? Con trai thì làm trước một ngày?
    - Tại vì mình nghe nói cúng đầy tháng kèm theo việc đặt tên. Không biết thủ tục hay phải chuẩn bị như thế nào.
    Vì là thằng đầu, các cụ hai bên ở xa và không rõ việc này lắm nên có gì trăm sự nhờ ACE trên diễn đàn giúp đỡ mình nha. \
    Xin cảm ơn trước.
    lạ nhể, lần đầu tiên em nghe thấy vụ này đấy, nhà em có thằng cu e 3 tuổi, hồi làm đầy tháng cho cu cậu, bố mẹ em chỉ thắp hương báo với tổ tiên là có thằng đít nhôm rồi thôi, còn lại mình làm bữa hoành tráng nhậu nhẹt với nhau là chính, keke, con của bạn em cũng thế, mà tên thì đặt luôn chớ sao phải để tận 1 tháng mới đặt tên cho nó, tội nghiệp nó, 1tháng ở dương gian mà ko có tên là ... đấy là em nghe các cụ nói thế nhé, chúc chị và cháu khoẻ

• 91 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình thì không có thủ tục gì, gia đình mình cúng đơn giản lắm, chủ yếu là mời mọi người đến chung vui cùng gia đình mình. Mình chia sẽ với bạn hôm mình làm đầy tháng con mình nè 12 chén xôi, 13 chén chè (tượng trưng cho 12 mụ bà, 13 đức ông), 1 con gà luộc bẻ cánh cho đẹp, 1 bình bông. Thế thôi. Và đãi mọi người ăn uống no say.

Chữ ký đã có ticker thì không được có hình. Vui lòng tham khảo lại Nội quy ở đây - Admin.
    • 13,228 Bài viết

• 9,567 Được cảm ơn

Có bài cũ ở đây e vào tham khảo
    Cúng đầy tháng (cúng mụ)
    • 244 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Xin chân thành cảm ơn cả nhà.
    • 74 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cho em hỏi có phải mâm lễ cúng đầy tháng đặt trong phòng của em bé rồi cúng phải không ạ? thường thì cúng đầy tháng người ta cúng vào giờ nào trong ngày ạ?
    • 9,369 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhhm Xem bài viết
    cho em hỏi có phải mâm lễ cúng đầy tháng đặt trong phòng của em bé rồi cúng phải không ạ? thường thì cúng đầy tháng người ta cúng vào giờ nào trong ngày ạ?
    Ui, đặt trong phòng em bé thì em bé phải chịu mùi hương à? Vậy là không tốt cho bé đâu, người lớn mình ngửi nhiều mùi hương còn chả chịu được nữa là bé mới đầy tháng.
    Mình nghĩ các mẹ cứ thành tâm là chính thôi, đừng quá câu nệ cúng cái gì, cúng giờ nào, cúng ở đâu.
    • 681 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Hi hi :Laughing: ..Hôm qua em tìm loạn cái topic nay thì chẳng thấy, sáng vừa thắp hương cảm tạ cac cụ xong leo lên mạng thì lại thấy topic này..
    Xem ý kiến của các mẹ thì em làm chẳng đầy đủ gì sất, thôi thì các cụ rộng lượng bỏ qua cho con vụng về mà phù hộ cho cháu vậy...
    Chủ yếu la mình thành tâm phải không các mẹ?
    • 668 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Bon chen 1 tý nhé, mình thấy mọi người toàn nói cúng 12 cái nọ, 12 cái kia nhưng hình như có tất cả là ...13 bà mụ cơ, bà mụ thứ 13 là bà mụ bị bỏ quên mà. Thế nên nhà mình làm mọi thứ đều 13 cho chắc các mẹ ạ.
    • 175 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ đã sinh rồi cho em hỏi tí nha. Nhỏ bạn em sinh được 3 tuần rồi, sắp sửa đến đầy tháng , mà 2 vợ chồng không biết cúng đầy tháng cho baby như thế nào. Cúng mặn hay ngọt, xôi chè ....như thế nào ? em cũng lăn tăn mấy vụ này lắm. Có mẹ nào biết thì chỉ giúp giùm em nha. Cám ơn các mẹ nhiều ah :Rose::Rose:
    • 48 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có vụ phải cũng nữa hả bạn, mình tưởng chỉ cần tổ chức tiệc nho nhỏ cho mọi người chia vui là xong chứ nhỉ! Nếu có vụ cũng chắc phải tìm hiểu kĩ quá, vì 2 vợ chồng đều trẻ và chẳng có kinh nghiệm gì cả!Mấy chị đi trước chia sẻ kinh nghiệm cho đàn em đi sau với ^^!
    Đến bao giờ con mới lớn ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 504 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Em cũng chuẩn bị làm đầy tháng cho Nhím này!
    Theo các bà nhà em thì phải làm 1 mâm cơm cúng gia tiên; đồ cúng mụ thì ra ngoài hàng mã hỏi mua đồ cúng bà mụ -> họ sẽ soạn cho mình (13 đôi hài , 13 bộ áo, tiền vàng), mua thêm trà, thuốc lá, cau , tiền vàng, bánh , kẹo -> cái j cũng 13 cái cho 13 bà mụ. Sắm thêm hoa quả nữa ...
    Đấy là nhà em chuẩn bị cúng như thế! :Smiling:
    Còn chuyện làm tiệc mời bạn bè đấy là phụ! Quan trọng là cúng 13 bà mụ và gia tiên
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)