• 1 Lượt chia sẻ
  • 166K Lượt đọc
  • 222 Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

xin cho em hỏi các mẹ là người miền nam trung hay bắc vậy ạ...em ở hà nội..cu cò nhà em cúng mụ khác hoàn toàn so với các mẹ chỉ ở trên...em chuẩn bị hoa quả các loại,làm 1 mâm cơm mặn đầy đủ khoảng 10 món,quần áo giấy cho 13 bà mụ(gồm 12 bà mụ và 1 bà mụ chúa) 13 bộ đồ chơi gồm bóng nhựa,đũa thìa bát ô tô vv...13 con tôm 13 con ốc 13 con cua hoặc 13 cá( tất cả đều phải sống và còn khỏe)...tất cả phải có 1 con to hơn để cúng bà mụ chúa...13 cây nến...13 phần bánh kẹo hoa quả ...13 lễ tiền vàng...v.v em ko nhớ nữa nhưng hình như là đủ rồi đấy ạ...rồi còn phải xếp phần cúng bà mụ chúa ở giữa và cao hơn 12 phần còn lại...12 phần cúng 12 bà mụ còn lại chia làm 2 để mỗi bên cúng của bà chúa mụ ...mỗi bên 6 phần...rồi bố cu cò ngồi giữa đọc lời khấn...khấn xong đưa cu cò nhà em ngồi vào lòng bố rồi bố chắp 2 tay em lại để lậy các bà mụ 3 lậy...xong xuôi bố và cò ra ngoài ngồi chơi đợi tuần hương đầu hết thì thắp thêm 2 tuần nữa cho đủ 3 tuần hương rồi xin các cụ các bà mụ hạ lễ hóa vàng rồi thụ lộc...tôm cua cá ốc mang ra ao thả phóng sinh...
    như vậy là xong công việc cúng mụ cho cò con...
    có mẹ nào cũng cúng mụ như nhà em không ạ...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,379 Bài viết

• 875 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi familybear8990 Xem bài viết
    xin cho em hỏi các mẹ là người miền nam trung hay bắc vậy ạ...em ở hà nội..cu cò nhà em cúng mụ khác hoàn toàn so với các mẹ chỉ ở trên...em chuẩn bị hoa quả các loại,làm 1 mâm cơm mặn đầy đủ khoảng 10 món,quần áo giấy cho 13 bà mụ(gồm 12 bà mụ và 1 bà mụ chúa) 13 bộ đồ chơi gồm bóng nhựa,đũa thìa bát ô tô vv...13 con tôm 13 con ốc 13 con cua hoặc 13 cá( tất cả đều phải sống và còn khỏe)...tất cả phải có 1 con to hơn để cúng bà mụ chúa...13 cây nến...13 phần bánh kẹo hoa quả ...13 lễ tiền vàng...v.v em ko nhớ nữa nhưng hình như là đủ rồi đấy ạ...rồi còn phải xếp phần cúng bà mụ chúa ở giữa và cao hơn 12 phần còn lại...12 phần cúng 12 bà mụ còn lại chia làm 2 để mỗi bên cúng của bà chúa mụ ...mỗi bên 6 phần...rồi bố cu cò ngồi giữa đọc lời khấn...khấn xong đưa cu cò nhà em ngồi vào lòng bố rồi bố chắp 2 tay em lại để lậy các bà mụ 3 lậy...xong xuôi bố và cò ra ngoài ngồi chơi đợi tuần hương đầu hết thì thắp thêm 2 tuần nữa cho đủ 3 tuần hương rồi xin các cụ các bà mụ hạ lễ hóa vàng rồi thụ lộc...tôm cua cá ốc mang ra ao thả phóng sinh...
    như vậy là xong công việc cúng mụ cho cò con...
    có mẹ nào cũng cúng mụ như nhà em không ạ...
    Mẹ nó chuẩn đấy! Mình cũng cúng thế nhưng ko đc đầy đủ lễ vật như mẹ nó!

• 144 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Các mẹ cầu kỳ nhỉ. Đầy tháng Min nhà e, bà nội order 1 mâm cơm chay về thắp hương. Chấm hết.

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mình thấy ý kiến của mẹ Rennes cũng rất hữu ích, mình cũng thấy các mệ thường hay rỉ tai nhau cung cho con như vậy và có cả 1 bài cúng mụ hẳn hoi, tạ mụ rồi xin các bà mụ cho các con được khỏe mạnh, bình an hay xin các mụ dạy dỗ hướng cho các con đến những điều tốt đẹp...
    Chủ yếu là cúng mụ bằng hoa quả và nước thôi.Con đồ mặn chỉ để gia đình liên hoan mừng cho bé.
    Còn mẹo dùng lá hẹ thi co snhieeuf công dụng VD như mẹ Hana đã nói, nhưng việc dùng hẹ để con dễ mọc răng ko bị hành thì mình chưa thực hiện, có thể là do mình chưa biết nhưng trộm vía bé nhà mình không cần làm vậy mà mọc răng vẫn ko bị sốt , ko quấy khóc đến lúc răng mọc ra chạm vào thía ăn nghe thấy tiếng khác lạ mới biết là bé đã mọc răng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình sắp đầy năm rồi. Thấy ý kiến nào cũng hữu ích nhưng cầu kỳ quá không biết theo ai.

• 2,957 Bài viết

• 1,677 Được cảm ơn

mình thì cũng đầy đủ lắm ah. đứa nào cũng cho bống hàng, sôi, chè nhà làm hết ah. 12 chén chè trôi nước con gái, bộ tam sanh, chậu nước để bế bé đong đưa qua mình ko nhớ để làm gì nữa. thắm hương vậy xong

• 192 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

trong quyển văn khấn nôm có đầy đủ hết các bài cúng đấy các mẹ ạ!

• 143 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Đối với người miền Trung , thì ngày bé tròn 1 tháng mới là quan trọng vì đó là ngày bé và mẹ đã thực sự "vuông tròn".Tất cả các nghi thức trang trọng cúng ông thầy,bà mụ đều dành hết cho ngày này.Riêng ngày bé đuoc đầy năm,nếu nhà nào có điều kiện thì làm mấy măm cơm cúng đơn giản rồi mời bà con,hàng xóm đến cùng ăn để chia vui cho ngày bé tròn 1 tuổi.Nếu nhà nào ko có điều kiện thì cũng ko nhất thiết phải làm.Tuy nhiên,1 số ít người miền Trung"kỹ tính"vẫn cúng Thôi nôi cho con
    Mâm cỗ:Gồm 1 dĩa trái cây ngũ quả,12 dĩa xôi đậu xanh cà vỏ,12 chén chè đậu xanh đánh,12 quả trứng vịt luộc,12 miếng thịt heo quay,12 chén nước,12 chén rượu trắng,12 cây đèn cúng sao,hoa tươi,nhang,nhang trầm để xông.Tất cả đặt ở giữa nhà để cúng
    Ngoài ra,ba mẹ sẽ chuẩn bị 1 mâm đựng những món đồ dự báo nghề của bé trong tương lai như kéo,bút viết,ống nghe,xe nhựa.....theo giải thích của nhân gian thì nếu bé chọn món nào thì lớn lên bé sẽ làm nghề đó.
    Tùy phong tục cúng của từng vùng khác nhau, lễ vật cúng cũng có sự gia giảm.
    Theo quan sát lễ cúng thôi nôi người miền nam, gồm có mấy thứ sau,
    Đồ lễ 3 mâm:
    1. Mâm cúng ông Địa, ông Thần Tài, gồm:
    - 1 bộ tam sên: trứng, tôm, cua luộc, trong đó có 1 thứ to hơn chẳng hạn tôm nhỏ thì phải có 1 con cua to, mua k được cua to thì thay bằng 3 con cua nhỏ.
    - 1 dĩa trái cây, 1 dĩa xôi, 1 chén chè, nước, hoa, nhang
    2. Mâm cúng ông Táo đặt dưới bếp, lễ vậy y chang như cúng ông Địa, Thần Tài
    3. Mâm cúng ngoài trời gồm:
    - 12 dĩa xôi , 13 chén chè (con gái cúng chè trôi nước, con trai cúng chè đậu trắng)
    - 1 con gà luộc (nguyên con đầy đủ đầu đuôi chân cánh, tạo thế đẹp đầu ngẩng lên), 1 dĩa trái cây
    - Nước (có gia đình thay nước bằng rượu trắng), hoa, nhang, Bộ lễ gồm 12 đôi hài xanh, nén vàng màu xanh, váy áo xanh, trầu cánh phượng… mua nguyên bộ này ở hàng vàng mã
    Bố cháu bé hoặc trưởng tộc đứng ra cúng, khấn như sau:
    <br/>Nam mô A Di Đà Phật (x3)
    </br/>Kính lạy Đệ nhất thiên tỉ đại tiên chủ
    <br/>Đệ nhị thiên đế đại tiên chủ
    <br/>Đệ nhị thiên mụ đại tiên chủ
    <br/>Thập nhị bộ tiên nương
    <br/>Tam thập lục cung chư vị tiên nương
    <br/>Hôm nay nhằm mùng … tháng … năm …
    <br/>Vợ chồng con … và …, ngụ tại …
    <br/>Bày mâm lễ vật, trước cung thỉnh đất đai thiên địa, thổ công, thổ chủ, trước về minh chứng lễ mừng cho cháu gái/trai … tròn một năm tuổi, sau tiếp tục phù trợ cho cháu … khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn, phù hộ cho cháu bé được thân mệnh bình yên, kiếp kiếp được hưởng vinh hoa phú quý, phù trợ gia đình chúng con luôn ấm no, hạnh phúc …
    <br/>Thành tâm đĩnh lễ
    <br/>Cẩn cáo
    Bế cháu lạy trước mâm lễ
    Thắp 3 tuần nhang là xong lễ
    Đốt vàng mã, vẩy nước (rượu) …
    Cúng xong, gia đình bày mâm cho cháu bốc, gồm các thứ như kéo, bút, gương, lược, nắm xôi, ống nghe, thước kẻ … Thứ mà cháu bốc trước tiên, được dân gian tin là sự lựa chọn con đường nghề nghiệp tương lai. Nhưng chỉ là cho vui thôi, các ông bố bà mẹ muốn con bốc gì thì bày thứ đó vào, có người bày micro, xe hơi, máy tính …
    Bà con khách khứa chúc tụng, lì xì, chụp hình với cháu, Đãi cơm đãi tiệc tùy gia đình
    Gia đình thường mang các vật cúng biếu cho khách khứa, họ hàng, làng xóm … những người mình quý.
    Hiện có nhiều dịch vụ nhận đặt xôi chè, gà luộc, trưng bày hoa quả … tương đối sạch sẽ, đóng gói tiện lợi, thích hợp để biếu.

• 768 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

con gai minh đầy tháng hay thôi nôi gì cũng làm 1 bàn gồm 12 chén chè trôi nước (12 mụ bà) và 13 dĩa xôi (13 đức thầy), trái cây, bánh kem và nhang đèn thui

• 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ ơi puppy nhà em sắp tới tuổi ăn dặm rùi nên em lo lắm ko biết nên cho bé ăn gì để bé nhà em ko kén ăn và ăn dược nhiều nữa mấy mẹ chỉ giúp em với nếu dược các mẹ cho em xin khẩu phần ăn hàng ngày cho bé dùm em nha . em cám ơn các mẹ nhiều.