• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 184K Lượt đọc
  • 225 Trả lời

• 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cho mình hỏi thăm tí. Cháu gái mình sắp đầy tháng, mình muốn tổ chức thì phải đãi những gì. Có gì đặc biệt tượng trưng cho ngày đầy tháng không nhỉ ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod2; 25/03/2011 vào lúc 10:16 AM. Lý do: Sửa thành font tiếng Việt có dấu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Kinh nghiệm dùng 2 máy giặt cửa trước – cửa trên

Chào các chị trong diễn đàn, Em thấy nhiều người hay thắc mắc sử dùng máy giặt cửa trước ra...

• Cúng đầy tháng bé

*Lời giới thiệu:- Công việc cúng đầy tháng và cúng giáp năm (tròn tuổi, thôi nôi...) thì tùy theo tập quán từng địa phương mà có cách thức khác nhau. Tôi sưu tầm được năm cách cúng (và còn nhiều cách khác nữa ...). Nay giới thiệu cùng quí huynh đệ tạm tham khảo và chọn theo sở thích để áp dụng,...

• 4 sai lầm khi chữa sổ mũi cho trẻ

Thời tiết thay đổi đột ngột khiến cơ thể nhiều trẻ không thích nghi kịp, dễ mắc các bệnh về mũi...

• Bé 2 tuổi hát "Don't let me down" cực cool

Cứ mỗi lần cha đệm đàn điệp khúc là anh chàng "Don't let me down" thật yêu ! ...

• Cúng đầy tháng cho bé theo đạo Tin Lành

Có mẹ nào biết đạo Tin Lành làm lễ đầy tháng cho bé như thế nào ko ạ? Cái này là con bạn em nhờ hỏi giúp. Nó đã nhờ 1 người bạn nước ngoài là mục sư đến nhà làm lễ rửa tội cho bé. Nhưng còn chuẩn bị các thứ như thế nào thì nó chả biết. Nhờ các mẹ mách hộ ạ.

• 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình thấy nếu là bên đạo Công giáo, thì không cúng kiếng gì cả , nhưng nếu là bên đạo Phật ,... thì người lớn hay cúng tạ bà Mụ : xôi chè... và hay đem biếu hàng xóm một chén xôi, chè lấy thảo... còn nói về tổ chức ăn uống thì tùy , người lớn thích ăn gì cứ làm nấy , chứ bé nhỏ quá đâu có ăn gì được ,... hihihi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chao BichThuy,
    Minh cung co vai lam di an day thang, ma o day ho thuong dat 1 con heo quay nho thoi va an voi banh hoi, ngoai ra con co nhung mon thong thuong nhu xoi che,mi xao,cha gio...
    Y minh muon hoi la phai co gi dac biet khong ay ma. Con ai bay gi thi minh cung lam tuot het. Cam on BichThuy da tra loi cho minh.
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Theo ý riêng của mình thôi nhé, không phải là người có Đạo hay không có Đạo, dù bất cứ Đạo gì nhưng mừng bé đầy tháng có nghĩa là mừng 1 sự sống mới, tại sao lại phải sát sinh, giết heo, gà, vịt để mừng, có phải chỉ nên xôi chè thôi không :rolleyes:
    Pooh & Dumbo
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Gì chứ mấy vụ cúng kiếng là có Mẹ Rennes tham gia ngay vì bà Ngoại Rennes hồi trước rất quan trọng chuyện cúng kiếng !!!

Đầy tháng thì nhà mình chuẩn bị đồ cúng Mụ gồm có :
    - 1 dĩa trái cây ngũ quả, quả gì cũng được, miễn là có 5 loại.
    - 12 chén chè, 12 dĩa xôi. Tùy miền mà cúng loại xôi chè (ví dụ : người Nam hay cúng xôi gấc - chè đậu nước dừa ; người Bắc thì cúng chè hoa cau xôi vò; người Huế thì cúng chè đậu xanh đánh - xôi đậu xanh cà)
    - 12 cái trứng vịt luộc (không biết bây giờ đang dịch cúm gia cầm thì sao, chắc phải bỏ cái này thôi, 12 bà mụ chắc cũng không dám ăn đâu )
    - Nếu muốn cúng thịt thì mua 12 miếng thịt quay để trên 12 cái dĩa.
    - 12 chén nước (chén nhỏ xíu để cúng) + 12 chén ruou trắng (nếu có cúng thịt)
    - 12 cây đèn cầy cúng sao
    - Ra chợ, đến hàng bán nhang đèn mua 1 bộ đồ thế hình Nữ, về nhà viết tên và ngày tháng năm sinh của bé gái lên bộ đồ thế đó (các Mẹ đừng cười mình mê tin nha, nhưng mà theo các cụ thì mình cúng cái này là giải sao, giải hạn cho bé để cầu cho bé được khoẻ mạnh bình an đó mà!)

Khi lạy thì khấn xin 12 bà mụ che chở, phù hộ cho bé (tên, ngày sanh) được khoe manh, bình an.

Trên đây là cách cúng của nhà mình (đạo Phật) vào cả đầy tháng và đầy năm, Senho tham khảo cho biết nhé! Còn ăn uống thì như Bich Thuy nói đó, người lớn ăn chứ bé có được măm đâu!!!

À, mình còn được 1 người quen (người Hoa) bày 1 mẹo nhỏ dành cho bé đầy tháng. Vào ngày đầy tháng, giã dập 1 nhúm hẹ tươi, hòa thêm 1 ít nước lọc cho bớt hăng, rồi dùng gạc quấn quanh ngón tay chấm nước hẹ rơ miệng, nướu, lưỡi cho bé thật kỹ, để về sau bé mọc răng được dễ dàng, không bị hành ! Mình cũng làm cho cả 2 nhóc và thấy cả 2 đứa mọc răng sữa không hề bị sốt, nhiều cái răng mọc lên lúc nào mình cũng không hay, chỉ có răng tiền hàm và răng hàm mọc là bị sốt nhe. Không hiểu là nhờ hẹ hay do thể trạng con mình khoẻ (?), cũng có thể chỉ là sự trùng hợp, nhưng mình biết cái gì thì sẻ cái nấy với các mẹ !!!!
    MBKB (T/P HCM)
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cam on me Rennes nhieu lam, do la nhung gi senho muon biet de thuc hien. Nhung ma moi thu toi 12 cai lan, nhieu qua vay chac minh se co du mon ma Rennes ke,ma lam bot di, tuong trung ay ma co duoc khong? Cai muc gia he dap de thoa cho be khi moc rang chac chan minh se lam.
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Senho oi, đã làm thì cố gắng làm cho đủ, Senho có thể làm mỗi thứ nhỏ lại cho có lễ thôi, nhưng con số 12 thì phải đủ, không đủ coi chừng 12 bà Mụ dành nhau đó .
    MBKB (T/P HCM)
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vang, the thi danh vay. Cam on Rennes da cho y kien.
    • 551 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Oi Me Rennes hay qua, cung nhu vay that la chu dao. Me Hana con mot meo nua danh cho be :
    khi nao be dung 100 ngay tuoi thi cac Me chon 100 hat dau (xanh, dau nanh..vv..) nau voi mot chut nuoc cho mem con lai khoang 2 muong canh nuoc dem cho be uong het thi khi be lat hay bo, hay moc rang deu khong bi nong sot dau. Minh ap dung thu cho 2 be con nha minh va thay hieu nghiem lam.
    Con viec la he ro mieng con co mot cong dung nua la khi be bi ho va kho khe (co dam, nhot) thi ro cho be va co the cho be uong mot muong nho thi rat tot vi he co cong dung lam cuon dam nhot lai be co the oi, nha ra hoac i ra chi can cho uong toi da 3 lan la het ngay. Bai thuoc nay rat hay cac me nho ghi lai su dung nhe
    Than
    Hana:Rose:
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Me Rennes oi minh thay ba ngoai ba noi cung cho Tit con co ca cua va oc nua. Sao ma nhieu thu tuc the nhi?

to Hana: Ban dung dau (dau xanh, dau nanh..) nguyen ca vo hay loai tach vo co ban nhieu ngoai cho va trong sieu thi? Minh chi ro loi cho be bang la he voi mat ong, bay gio chua thay moc rang nen ko biet co sot hay khong, tuy nhien dot nay thay be nhieu dai qua.
    • 551 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Tigon a, minh thuong hay dung dau xanh con nguyen ca vo de nau, con loai dai vo roi minh khong thu vi khong thich loai dau che bien san Be nho dai nhieu it cung tuy thuoc tung be khac nhau nhung chi trong vai thang thi het thoi khong sao dau bạn Tuy nhien lan sau ban dung ro mieng cho be bang la he pha voi mat ong, chi nen dung la he rua bang nuoc chin co the cho vao chut xiu muoi la duoc roi. Thong thuong khi be biet lat hay bo hay bat cu chut thay doi nao la be hay bi tuoc va nong nhe nhung khi minh su dung vai meo cua nguoi lon day thi thay cung hieu nghiẹm - than
    Hana:Rose:
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mẹ Tít oi, cái vụ cua và ốc mình khong biết. Chắc mỗi người bày mỗi cách khác nhau, mình cứ theo đươc bao nhiêu thì mình theo, gọi là cho mình có cảm giác yên tâm thôi đó mà! Còn chuyện nhiễu dãi, mình nghĩ phần đông trẻ con nào cũng có 1 thời gian chảy dãi, nhiều hoặc ít, lâu hoặc mau là tùy đứa, cho nên không có gì phải lo đâu. Hồi đó, mình cứ phải dùng kim băng đính 1 cái khăn sữa ngay trên áo bé để lúc nào bé nhiễu dãi mình cũng có sẵn khăn để lau, 1 ngày thay khăn vài lần.

Thật ra, mấy cái mẹo vặt nhiều khi cũng hay lắm đó !!! Mình còn 1 mẹo nữa dành cho mấy mẹ nào sắp sanh, nhưng mà nghe thì có vẻ dơ lắm nhe! Đó là khi bé mới sanh ra, có thể là vài tiéng đồng hồ sau, bé sẽ ị mẻ cứt su đầu tiên trong đời, cứt màu đen thùi lùi, sền sệt, dùng gạc quấn quanh ngón tay, dích 1 tí cứt su rơ miệng, nướu, lưỡi cho bé, các cụ bảo rằng làm vậy để bé sau này không sợ bé bị đẹn. Mình cũng có làm cho 2 nhóc đó, vì nghĩ rằng bé trong bụng Mẹ, đâu có ăn gì dơ đâu, nên cứt bé cũng sạch mà, hơn nữa nghe khỏi bị đẹn là làm ngay, bé mà bị đẹn thì tôi nghiệp lắm !!! Các mẹ nghe cái mẹo này có thấy ghê không?

Còn 1 món ăn dành cho các bà mẹ mới vượt cạn đây :
    Ngay khi ở nhà được thông báo là mẹ tròn con vuông, người nhà xào ngay 100gr gan heo + vài lát gừng đập dập + 1 muỗng canh rượu trắng + nêm nếm mắm, muối, đường cho vừa ăn rồi đem ngay vào bệnh viện cho sản phụ ăn liền trước khi ăn bất cứ cái gì khác! Đây là món "đặc sản" của người Hoa, họ bảo gan bổ sung máu huyết cho sản phụ mới sanh xong yếu người, gừng và rượu là để tráng bao tử, làm cho người được ấm. Với món ăn đầu tiên sau khi sanh xong (giống như con rắn mới lột xác thành con rắn mới) này, sản phụ sẽ không lo bị "sản hậu" nếu lỡ có ăn bậy món gì độc hại sau này. Cứ thỉnh thoảng nhớ ra cái gì thì chia sẽ cái nấy với các mẹ.
    MBKB (T/P HCM)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ Rennes và Hana có nhiều kinh nghiệm quá nhỉ !

Mình thì ở xa cả bên nội lẫn ngoại nên chẳng biết tí gì cả. Cứ con đau gì thì Ale , ND II thôi. Nhóc mình hay bị ho , vừa rồi đi khám, BS kê toa : Gừng chưng với mật ong !!!! bữa trước cũng có đọc trên D D chưng hẹ với tắt, đường phèn...
    Nói chung là nghe gì làm nấy , cũng không hại gì cả mà mình cũng yên tâm một chút......
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Minh se ap dung kinh nghiem cua me Hana va me Rennes khi lam tap 2 va tap 3. Cam on cac me nhieu nhieu da chia se kinh nghiem. Minh thay bac minh thuong cho cac chi minh ngay sau khi sinh an chut chao co cham mot chut thuoc phien, chut xiu xiu bang cai dau tam thoi de me khong bi san hau va neu co' bi. co da. con thi cung ko dau. Minh chang biet cac me the nao, chu minh sinh Tit xong dau da con khung khiep, ma moi nguoi con noi lan 2 va lan 3 dau hon lan 1 rat nhieu, co nguoi dau qua roi ca con,
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Có cả tập 3 nưa hả Tigon, chưa làm tập 2 mà đã ngấp nghé tập 3 rồi, "gan dạ, anh hùng" quá Tigon oi!!! Hồi trước mình còn mơ tập 4 cơ, mình thích có 2 trai 2 gái. Ai nghe cũng cười mình cả ! Bây giờ có 1 nê'p 1 tẻ rồi, mình đâm ra lười, không còn nhiệt huyết làm tập 3, tập 4 nữa!!! Hơn nữa, bây giờ cả 2 nhóc đều lớn, mình bắt đầu khoẻ, đi chơi đâu cũng dễ dàng, tưởng tượng phải ôm 1 nhóc bé tí lại từ đầu, yêu thì yêu thật đâ'y, nhưhg lười thì lười quá! Lại phải chịu cái nạn "chìu mấy em oshin" mệt quá!!! (mình lạc đề rồi, sorry nha!)
    MBKB (T/P HCM)
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ Hana ơi nước tỏi mà chị nhắc đến có phải nước tỏi dùng để nhỏ mũi cho bé do BV ND2 sản xuất không ( đừng cười nhé nếu em hỏi hơi lẩn thẩn vì cu Bim nhà em thường xuyên bị )
    Cao & Minh la hai thien than cua ba me
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Me Rennes oi, ngay truoc Tigon cung thich nhung..4 day, nhung sau roi thay 3 la du. Hom vua sinh Tit xong, dau oi la dau, ba Tit hoi co dam de nua khong, me Tit tra loi lien dau the chu dau nua cung de. Me Tit van con ham vui ma, nen cung muon xong som de ca nha cung dung dang dung de. Hom truoc vua duoc KY nhac nho la phai canh giac voi quan dich rat thien chien va khon ngoan, nen bay gio me Tit cang nang cao canh giac chu ba Tit dang thich co thang cu nam Giap Than. Tigon dang tinh lam tap 2 khi Tit duoc gan 2 tuoi, 2 chi em se cach nhau 2 tuoi. Sau do 2 nam se tiep tuc tap 3. (co quan cung phai so minh mat thoi, suot ngay bau bi va sinh de )
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

2 đứa mình lạc đề rồi, coi chừng bị mọi người "đuổi" qua bên mục "tâm sự" để 8888 tiếp !
    MBKB (T/P HCM)
    • 4,733 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Con của bạn mình sắp đầy tháng, nó có hỏi mình cách cúng mụ cho con cần những thủ tục gì, mình mù tịt vì khi con mình đầy tháng mình cúng mụ rất đơn giản: làm cơm, cúng hoa quả thôi. Nhưng hình như cúng mụ phải rất nhiều thứ hay sao ý. Có mẹ nào biết không?
    • 296 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mẹ hỏi mẹ Rennes đi, mẹ Rennes có lần post kinh nghiệm cúng mụ rồi, mẹ Tấm làm theo y chang, nhưng bây giờ đã kịp quên rồi
    Chỉ nhớ láng máng là có một số thứ sau:
    -Trúng luộc: 12 quả
    -Xôi: 12 đĩa
    -Chè: 12 bát
    -Hoa quả: 5 loại
    Hình như là phải có cả gạo muối gì đó nhưng quên mất rồi, mẹ Rennes ơi, mẹ bổ sung với
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)