• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 60.9K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
    • 1,077 Bài viết

• 575 Được cảm ơn

À mà con mình ti xong thỉnh thoảng hay bị trớ. Ngày nào cũng trớ 1 lần ướt cả áo mà mình sau khi cho bé ăn toàn bế bé khoảng 10 đến 15 phút mới đặt nằm mà vẫn bị vậy hixhix. Các mẹ có cách nào ko mách cho mình với

Mốc meo NB: 3.8kg, 1m: 4.8kg, 2m: 5.6kg, 3m: 6.3kg, 4m: 7kg, 5m: 7.5kg, 6m: 8kg, 7m: 8.5kg, 8m: 8.5kg :Crying:, 9m: 9kg, 12m: 9.8kg, 13m: 10kg
    • 105 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

trẻ con, nhất là trong tháng thì trớ là chuyện bt thôi mẹ nó ạ. Cho con ăn xong, bế con khoảng 10-15 phút rồi mẹ nó bế dựng con lên vỗ nhẹ vào lưng cho bé ợ nhé. Nhớ là bế dựng thì phải đỡ hết lưng và mông bé để đỡ hại xương bé nhé. Đừng lo lắng quá. Con mình giờ 3 tháng thi thoảng vẫn trào ra một chút đây.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 167 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

bên em có trà Hipp cho bé uống từ 1 tuần tuổi rồi chị. Bé khóc nhiều khi cũng vì khác nước. Mới sanh thì 3 tới 4 tiếng. Y tá nói bây giờ phải đúng 4 tiếng bú 1 lần. Tại bao tử của bé còn nhỏ, k như người lớn. Mỗi lần con của em đều uống sạch binh 120 ml và uống rất nhanh, nhiều khi uống tới 200 ml. Bé uống Hipp hồng 1, ngày xưa mua aptamil mà bé k thích. Bé mới sanh nặng 3900 gram, 2 ngày sau khi sinh sụt cân còn có 3600 gram. Hôm nay y tá mới cân nặng 4500 gram, tròn 3 tuần 3 ngày
    • 167 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangtuyetnhi Xem bài viết
    À mà con mình ti xong thỉnh thoảng hay bị trớ. Ngày nào cũng trớ 1 lần ướt cả áo mà mình sau khi cho bé ăn toàn bế bé khoảng 10 đến 15 phút mới đặt nằm mà vẫn bị vậy hixhix. Các mẹ có cách nào ko mách cho mình với
    Bé nhà em ngày xưa cũng bị nhiều lắm, nên giờ em rút kinh nghiệm. Khi bé bú bình 120 ml, em cho uống từ từ, mỗi lần 10ml hay 20ml. Khi bình còn 60ml thì em cho bé ợ hơi, rồi lại cho uống tư từ tiếp.. cạn bình thì lại ợ 1 lần nữa xong rồi em bồng bé 1 tí, đầu cao hơn chân cỡ 5 phút. rồi đặt bé lên giường. Dưới đàu bé lúc nào em cũng kê 1 khăn sữa gấp làm tư. nếu bé chưa ợ thì chị cho bé nằm nghiêng chị nhé. để khi bé ọc sữa thì sữa k chảy ngược vào trong nguy hiểm cho bé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi silence lah Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm.
    Tớ đã nói với vợ là thằng ku thích bú giờ nào thì cho bú giờ đó nên giờ nó gào lúc nào là cho bú lúc đó ngoại trừ nó gào lúc ướt tã .

Giờ có chuyện này mong các mẹ giúp với.

Tình hình là thằng ku nhà mình được bế từ lúc sinh ra đến giờ. Ăn bế ngủ bế..... thế nên giờ đặt nằm ngủ một mình là đồng chí ấy không chịu ngủ, thức quậy cả đêm. Ngày thì ngủ tối thì thức chơi nên mẹ rất là mệt. Đồng chí ấy không khóc nhưng cứ í e í e chơi cả cả tối lâu lâu lại khóc tí ti. :RollingEy:

Nhà tớ đã tính ban ngày thì khua đồng chí dậy không cho ngủ để tối ngủ vì sợ ban ngày đồng chí ngủ nhiều tối lại không ngủ. Thế nhưng ban ngày khua dậy là đồng chí hét ỏm tỏi để yên thì ngủ, không cần bế vẫn cứ ngủ. :Worried:

Các mẹ cho tớ hỏi kinh nghiệm của các mẹ làm sao để cho đồng chí con chịu ngủ tối cho mẹ đỡ mệt với chứ thức đêm liên tục thì mẹ cũng gục như thường thôi. :Sick:

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm. Hoa tặng các mẹ :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Để bé khỏi thức đêm thì buổi sáng ngủ dậy bạn nhớ mở cửa to cho ánh sáng vào nhà, buổi tối bạn để đèn ngủ yếu để bé phân biệt ngày và đêm, chỉnh lại đồng hồ sinh học của bé nhé. Ban đêm bạn cũng nên hạn chế chơi đùa với bé, chỉ chơi đùa nhiều vào ban ngày thôi nhé. Một thời gian sau bé sẽ đi vào nếp thôi. Chúc bé chóng ngoan cho bố mẹ đõ mệt.:LoveStruc:
    • 193 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Lúc bé mới sinh, lần đầu tiên cho con dùng sữa khi chưa có sữa mẹ thì pha bao nhiêu các mẹ oi?

:Rose::Rose::Kiss::Kiss:Mong con yêu luôn an toàn khỏe mạnh :Kiss: :Kiss: :Rose: :Rose:
    • 51 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mun_mun Xem bài viết
    Lúc bé mới sinh, lần đầu tiên cho con dùng sữa khi chưa có sữa mẹ thì pha bao nhiêu các mẹ oi?
    Bệnh viện mình sinh chỉ cách pha lượng sữa trong 1 tuần đầu theo công thức

lượng sữa = ngày sinh x 10 + 10
    ví dụ ngày thứ 3 thì mỗi cữ bạn pha 40ml cho bé

nếu phải pha lượng sữa là 30, hay 50ml, thì phải đong nửa thìa sữa cho 10ml. Khi đó lượng đong có thể ít nhiều khác nhau làm vị sữa thay đổi. Mình được khuyên là cứ đong nhiều lên, thành 40, hay 60 chẳng hạn, rồi bé ko uống hết thì bỏ đi 10ml.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình mới tham gia diễn đàn, thấy xôm tụ ghê.
    mình mới sinh được 3 tháng. Sinh bé thiếu tới 2 tháng (sinh con so mà sinh đôi nũa chứ) nên nằm ở viện hết tháng trời, bé không bú mà đút sữa bằng thìa cứ 3 tiếng 1 lần. Tới khi về nhà cứ thế mà thực hiện vì bác sỹ bảo bé yếu nên không bú mạnh được nên sữa xuống là chặn lại ngay kẻo bé bị sặc. Vì cứ vắt sữa nên đầy tháng thì mình cạn sữa, tội nghiệp 2 con fải bú bình từ đây. Lúc đầu thì cứ 3 tiếng bú 1 lần 600ml, ngày 8 lần. Dần dần bé uống 120ml, ngày 5 lần. Một ngày kia cả 2 bé bị nôn, mình sợ quá nên giảm bớt lượng sữa còn 900ml, được vài ngày thì bé khóc đòi bú thêm nên dần dần mình tăng cữ lên 10l/day. Có khi lên đến 11l/day, cứ 2 tiếng bú 1 lần, tuỳ thuộc vào thời gian bé bú lâu hay mau.
    • 65 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình thì lúc mới sinh do sữa chưa về nên 3 ngày đầu bé phải bú tạm sữa non (30ml/lần), sau đó sữa mẹ về nên cứ khi nào bé khóc thì mình cho bé ti mẹ, khi buồn ngủ bé cũng ti. Mình để ý thấy khoảng 2 tiếng là bé đòi ti rồi. Mình cho bé ti mẹ hoàn toàn cho tới tháng rưỡi mình cho bé bú thêm cữ sữa ngoài khoảng 60ml để bé quen với bú bình (sau này mẹ bé có thể đi tí tởn mà không lo con đói, sorry con iu, mẹ ham chơi quá, hi...). Tới giờ bé mình được 3 tháng rồi, trộm vía bé vừa bú bình vừa ti mẹ, đều ok cả. Mình tăng thêm 3 cữ bú một ngày, mỗi lần 90ml. Chắc sẽ duy trì 3 cữ bú vậy thôi, hoặc tăng lượng sữa lên chút, vì đợt này sữa mẹ tự dưng ít đi. Nguyên nhân là do trời lạnh các mẹ ạ, hix, vì mấy ngày nóng này mình thấy lại nhiều sữa lên rồi.
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi cháu nhà em được 4,5 tháng nhưng cháu vẫn đi ngoài 2,3,4 lần trong ngày không theo khuân mà vẫn cứ hoa cà hoa cải và cháu ăn ít buổi đêm cháu ngủ rất ngoan không đi ngoài như vậy có sao không ạ các mẹ giúp em với nhé
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình cho bé ăn theo đúng chỉ định bên ngoài vỏ hộp sữa S26...tháng đầu ăn 700-750ml/ngày. Giờ hơn 2 tháng ăn 800-900/ngày và cả ti mẹ khoảng 2-3 lần/ngày nữa nhưng ít lắm vì mình ít sữa. Ti mẹ chỉ để "giải khát" thui hihi. Trộm vía mỗi tháng tăng đều đều 1,4kg..
    • 463 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Các mẹ cho em lời khuyên nên mua loại sữa non (khi mẹ chưa có sữa lúc vừa sinh xong) nào thì tốt nhỉ? Mua khoảng hộp bao nhiêu gram thì phù hợp?
    • 1,389 Bài viết

• 1,142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiau_pa Xem bài viết
    các mẹ ơi cho em hỏi cháu nhà em được 4,5 tháng nhưng cháu vẫn đi ngoài 2,3,4 lần trong ngày không theo khuân mà vẫn cứ hoa cà hoa cải và cháu ăn ít buổi đêm cháu ngủ rất ngoan không đi ngoài như vậy có sao không ạ các mẹ giúp em với nhé
    Khi mình sinh đứa đầu chỉ bú mẹ 100% và bé cũng đi ngoài nhiều như vậy mỗi ngày. Nếu phân không có mùi lạ thì không sao
    • 65 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sexy_Fire Xem bài viết
    Các mẹ cho em lời khuyên nên mua loại sữa non (khi mẹ chưa có sữa lúc vừa sinh xong) nào thì tốt nhỉ? Mua khoảng hộp bao nhiêu gram thì phù hợp?
    Mình cho bé dùng Goodhealth hình như của Đức thì phải. Mình mua 1 hộp, trong đó có mấy gói giấy, mỗi lần pha 1 gói với 20ml cho bé bú, chừng 3 ngày sữa về thì ko uống nữa.
    • 298 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi -me-Sucoi Xem bài viết
    Mình thì lúc mới sinh do sữa chưa về nên 3 ngày đầu bé phải bú tạm sữa non (30ml/lần), sau đó sữa mẹ về nên cứ khi nào bé khóc thì mình cho bé ti mẹ, khi buồn ngủ bé cũng ti. Mình để ý thấy khoảng 2 tiếng là bé đòi ti rồi. Mình cho bé ti mẹ hoàn toàn cho tới tháng rưỡi mình cho bé bú thêm cữ sữa ngoài khoảng 60ml để bé quen với bú bình (sau này mẹ bé có thể đi tí tởn mà không lo con đói, sorry con iu, mẹ ham chơi quá, hi...). Tới giờ bé mình được 3 tháng rồi, trộm vía bé vừa bú bình vừa ti mẹ, đều ok cả. Mình tăng thêm 3 cữ bú một ngày, mỗi lần 90ml. Chắc sẽ duy trì 3 cữ bú vậy thôi, hoặc tăng lượng sữa lên chút, vì đợt này sữa mẹ tự dưng ít đi. Nguyên nhân là do trời lạnh các mẹ ạ, hix, vì mấy ngày nóng này mình thấy lại nhiều sữa lên rồi.

Vậy là bé nhà bạn với bé nhà mìh có cách bú và liều lượng giống nhau nên mình không lo nửa rồi, trước kia con dặm 60 mìh thấy ít quá, giờ thấy giống bạn nên vui ghê, cảm ơn thông tin của bạn
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi co dai Xem bài viết
    Các Mẹ ơi! Tôi mới sinh Bé được 3 tháng không biết nên cho Bé an dặm vào thời điểm nào là thích hợp. Tôi nghe Báo đài thì bảo nên cho Bé bủ sữ mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu. Còn các Chị gần tôi thì bào nên cho Bé ăn lúc được 4 tháng, kẻo sau này Bé không biết ăn. ý kiến các mẹ thì sao ạ?
    Nếu mẹ cho Bé bú mẹ hoàn toàn và nếu có điều kiện thì ít nhất là nên cho Bé bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu vì sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tuyệt vời nhất đó. Còn thường mẹ nào mà cho bé ăn lúc 4 tháng tuổi thì do sau 4 tháng phải đi làm không có đủ sữa mẹ cho bé bú nên phải cho Bé ăn dặm thêm mới đủ chứ không phải là lý do sau này Bé không biết ăn đâu. Bé Nemo của mình được 3,5 tháng rồi và bú mẹ hoàn toàn, mình chuẩn bị đi làm nhưng vẫn quyết tâm cho Bé bú mẹ hoàn toàn đến ít nhất là 6 tháng đấy. Bằng cách là trước khi đi làm thì mình rút sữa mẹ để ở nhà cho con bú trong lúc mẹ vắng nhà. Trộm vía con, Bé Nemo nhà mình rất lanh lợi, vui tươi và vẫn no đủ khi bú mẹ đấy!
    Chúc mẹ có sữa nhiều cho Bé bú nhé!
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chắc có lẽ Bé đầu tiên nên cả nhà thương quá, bồng Bé suốt! Bé sơ sinh rất dễ hình thành thói quen sau 2-3 ngày. Khi bế trên tay thì Bé nào cũng rất dễ chịu nên rất dễ ngủ và đã hình thành thói quen là khi bế thì Bé sẽ ngủ. Do ban ngày ngủ nhiều quá nên tối Bé thức là chuyện thường, hơn nữa do tối không được bế nên càng không ngủ được. Ngoài những cách trên thì người nhà ban ngày nên bế Bé ít thôi để Bé thức chơi, nếu Bé khóc quấy thì lắc lục lạc hay mở nhạc giao hưởng cho Bé nghe hoặc trò chuyện, đùa giỡn với Bé làm cho Bé quên ngủ. Buổi tối thì thời gian đầu chịu khó bế Bé ru để Bé ngủ. Khi Bé ngủ được thì đặt Bé xuống gường chứ đừng bế Bé nữa. Đồng thời buổi tối đừng cho Bé bú quá no hoặc để Bé đói thì sẽ khó ngủ. Từ từ rồi giờ sinh học của Bé sẽ dần thay đổi. Chúc Bé ngoan!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mời tham gia khảo sát "Thành công của trẻ - Mẹ nhận định thế nào?"

Các thành viên thân mến, Thành công của con trẻ luôn là vấn đề các mẹ rất quan tâm. Thành công...

• Không cho trẻ sơ sinh bú quá nhiều???

Vấn đề này chỉ áp dụng cho các mẹ có con uống sữa CT thôi nhé. Chả là hôm trước mình đi học lớp tiền sản. Bác sĩ có nói về vấn đề cho bé bú sau khi sinh. Bs nói là bé mới sinh, do dạ dày chỉ bé cỡ 1 đốt ngón tay nên mỗi lần chỉ cần cho uống lượng sữa cỡ 2 muỗng nước sữa là đủ rồi (bé bú mẹ thì...

• Nên & Đừng khi cho trẻ sơ sinh bú sữa công thức

(Webtretho) Cho dù bạn quyết định chọn nuôi con hoàn toàn bằng sữa công thức hay chỉ cho bé bú thêm sữa công thức vì việc nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ đã không suôn sẻ như dự định, điều quan trọng nhất là phải chọn sữa an toàn cho bé cũng như chăm sóc bé kỹ hơn vì trẻ bú sữa công thức sẽ không có...

• Bé 2 tuổi hát "Don't let me down" cực cool

Cứ mỗi lần cha đệm đàn điệp khúc là anh chàng "Don't let me down" thật yêu ! ...

• 4 sai lầm khi chữa sổ mũi cho trẻ

Thời tiết thay đổi đột ngột khiến cơ thể nhiều trẻ không thích nghi kịp, dễ mắc các bệnh về mũi...

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi silence lah Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm.
    Tớ đã nói với vợ là thằng ku thích bú giờ nào thì cho bú giờ đó nên giờ nó gào lúc nào là cho bú lúc đó ngoại trừ nó gào lúc ướt tã .

Giờ có chuyện này mong các mẹ giúp với.

Tình hình là thằng ku nhà mình được bế từ lúc sinh ra đến giờ. Ăn bế ngủ bế..... thế nên giờ đặt nằm ngủ một mình là đồng chí ấy không chịu ngủ, thức quậy cả đêm. Ngày thì ngủ tối thì thức chơi nên mẹ rất là mệt. Đồng chí ấy không khóc nhưng cứ í e í e chơi cả cả tối lâu lâu lại khóc tí ti. :RollingEy:

Nhà tớ đã tính ban ngày thì khua đồng chí dậy không cho ngủ để tối ngủ vì sợ ban ngày đồng chí ngủ nhiều tối lại không ngủ. Thế nhưng ban ngày khua dậy là đồng chí hét ỏm tỏi để yên thì ngủ, không cần bế vẫn cứ ngủ. :Worried:

Các mẹ cho tớ hỏi kinh nghiệm của các mẹ làm sao để cho đồng chí con chịu ngủ tối cho mẹ đỡ mệt với chứ thức đêm liên tục thì mẹ cũng gục như thường thôi. :Sick:

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm. Hoa tặng các mẹ :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Chắc có lẽ Bé đầu tiên nên cả nhà thương quá, bồng Bé suốt! Bé sơ sinh rất dễ hình thành thói quen sau 2-3 ngày. Khi bế trên tay thì Bé nào cũng rất dễ chịu nên rất dễ ngủ và đã hình thành thói quen là khi bế thì Bé sẽ ngủ. Bé sơ sinh thì ngủ nhiều là tốt nhưng ngày ngủ đêm thức là không ổn rồi. :RaisedEye
    Do ban ngày ngủ nhiều quá nên tối Bé thức là chuyện thường, hơn nữa do tối không được bế nên càng không ngủ được. Người nhà ban ngày nên bế Bé ít thôi để Bé thức chơi, mở cửa để ánh sáng lọt vào phòng để kích thích Bé thức dậy, nếu Bé khóc quấy :Crying:thì lắc lục lạc hay mở nhạc giao hưởng cho Bé nghe hoặc trò chuyện, đùa giỡn với Bé làm cho Bé quên ngủ. :Angel:
    Buổi tối thì chỗ Bé ngủ nên tắt hết đèn và không để tivi hay tạo bất kỳ tiếng động hay âm thanh nào ảnh hưởng giấc ngủ của Bé, thời gian đầu chịu khó bế Bé ru để Bé ngủ. Khi Bé ngủ được thì đặt Bé xuống gường chứ đừng bế Bé nữa. Đồng thời buổi tối đừng cho Bé bú quá no hoặc để Bé đói thì sẽ khó ngủ. Từ từ rồi giờ sinh học của Bé sẽ dần thay đổi. Kinh nghiệm Bé Nemo nhà mình (3 tháng tuổi), trộm vía con,onttella: là 6g sáng thức dậy cùng cha mẹ, sau khi vẹ sinh bú mớm thì 8g Bé ngủ tới 9g, Bé dậy và bú, chơi tới 10g thì tắm, Bé bú xong thì chơi tới 11g30 thì bú và ngủ tới 13g, sau đó buổi chiều thì Bé ngủ thêm khoảng 2 tiếng nữa, còn lại là nằm chơi. Tối 7g cho Bé lên giường, tắt đèn tắt tivi hết, 8g Bé ngủ một mạch tới 6g sáng luôn. Tối Bé chỉ thức đòi bú hoặc ị tè thôi.:LoveStruc:
    Chúc Bé ngoan!:Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nemo2010; 05/02/2011 vào lúc 11:31 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4