• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 61.1K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em sắp sinh cháu mà vẫn chưa biết nên cho bé bú như thế nào cho hợp lý. Các chị có thể giúp em được không ạ? Ví dụ như nên cho bé bú cách nhau mấy giờ và cả ban đêm nữa, bú mấy lần vào đêm hả chị?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 198 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Cho trẻ bú theo nhu cầu bạn ạ. Khi sinh xong bạn khắc biết. Nó đói là nó la liền ah!!!
    Chúc mẹ tròn con vuông nhé!!!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Smiling: Cám ơn chị nhiều lắm ạ. Em chưa có kinh nghiệm gì nên ....hihi
    • 1,767 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Bác sỹ có dặn mình thêm là nếu bé ham ngủ quên bú thì 3 tiếng sau cữ bú trước phải thức bé dậy bú.
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ trên diễn đàn cho tớ hỏi với.
    Nhà tớ đang có 2 luồng suy nghĩ khác nhau. Mẹ thì bảo là tập cho thằng ku bú theo giờ (mới 1 tháng 20 ngày) bố thì bảo đói lúc nào cho bú lúc đó. Giờ chưa thống nhất được việc này.

Các mẹ thường cho con bú như thế nào, theo giờ hay ngẫu hứng đói là cho bú khóc là cho bú hay sao. Bày cho tớ với, tớ cảm ơn các mẹ nhiều ạ.
    Bụi trường chinh phai bạc áo hào hoa.
    • 1,424 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi silence lah Xem bài viết
    Các mẹ trên diễn đàn cho tớ hỏi với.
    Nhà tớ đang có 2 luồng suy nghĩ khác nhau. Mẹ thì bảo là tập cho thằng ku bú theo giờ (mới 1 tháng 20 ngày) bố thì bảo đói lúc nào cho bú lúc đó. Giờ chưa thống nhất được việc này.

Các mẹ thường cho con bú như thế nào, theo giờ hay ngẫu hứng đói là cho bú khóc là cho bú hay sao. Bày cho tớ với, tớ cảm ơn các mẹ nhiều ạ.

Theo mình thì nếu bé bú mẹ thì đói lúc nào thì cho bú lúc ấy, nếu bé bú sữa CT thì độ khoảng từ 2-3h là cho bé bú cữ tiếp theo, có nhiều nguyên nhân khiến bé khó chịu và khóc chứ không phải cứ đói là khóc đâu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hơ, thằng nhà tớ thì bú mẹ toàn bộ. Được cái mẹ nhiều sữa nên chưa đến nỗi phải ăn thêm sữa ngoài

Vậy là cứ đói là cho bú phải không mẹ nó.
    • 2,537 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Khi trước bé em bú mẹ hoàn toàn trong 4 tháng đầu, cho nên cứ đói là bú. Bây giờ bú bình rồi mà vẫn như vậy, thành thói quen mất rồi. Nhiều khi cứ 1 tiếng lại đòi bú đến 3-4 lần (mỗi lần 100ml), có khi đến 4h vẫn không bú. Đừng có nghĩ đến chuyện đợi nhé, bé em khóc cho mà biết đấy... cũng đừng nghĩ đến chuyện ép. Ta muốn bú thì ta khắc biết đòi thôi. Khi trước em cũng hay nghĩ đến chuyện thành cữ, nhưng bây giờ thì bó tay rồi. Miễn sao mỗi ngày con bú được từ 800-1000ml là ok (trộm vía con ngàn lần, không biết sao mỗi lần em khoe việc bú mớm là y như rằng hôm đó "chứng"). Bé em 8 tháng, thêm 2 cữ cháo theo đúng "sách" mẹ Ổi.
    • 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeThyKha'nh Xem bài viết
    Khi trước bé em bú mẹ hoàn toàn trong 4 tháng đầu, cho nên cứ đói là bú. Bây giờ bú bình rồi mà vẫn như vậy, thành thói quen mất rồi. Nhiều khi cứ 1 tiếng lại đòi bú đến 3-4 lần (mỗi lần 100ml), có khi đến 4h vẫn không bú. Đừng có nghĩ đến chuyện đợi nhé, bé em khóc cho mà biết đấy... cũng đừng nghĩ đến chuyện ép. Ta muốn bú thì ta khắc biết đòi thôi. Khi trước em cũng hay nghĩ đến chuyện thành cữ, nhưng bây giờ thì bó tay rồi. Miễn sao mỗi ngày con bú được từ 800-1000ml là ok (trộm vía con ngàn lần, không biết sao mỗi lần em khoe việc bú mớm là y như rằng hôm đó "chứng"). Bé em 8 tháng, thêm 2 cữ cháo theo đúng "sách" mẹ Ổi.
    Vậy theo mẹ nó thì nên đói là cho bú phải không. Thằng ku nhà mình phải cái to mồm, nó mà gào thì không cơ quan đoàn thể nào chịu nổi cả.

Hoa cho mẹ nó nè :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Này các mẹ cho con bú có để ý thấy điều này ko : đó là khi ngực của mẹ bắt đầu cương sữa lên thấy tức tức là con đói rồi đó.Mình cũng ko hiểu tại sao nhưng nghiệm thấy ở bản thân cả 2 đứa con đều đúng như vậy cả.Còn bú bình thì tùy từng bé bú ít bú nhiều mà điều chỉnh thôi,chứ ko thể theo nhất định 3g hay 4g bú 1 lần dc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm.
    Tớ đã nói với vợ là thằng ku thích bú giờ nào thì cho bú giờ đó nên giờ nó gào lúc nào là cho bú lúc đó ngoại trừ nó gào lúc ướt tã .

Giờ có chuyện này mong các mẹ giúp với.

Tình hình là thằng ku nhà mình được bế từ lúc sinh ra đến giờ. Ăn bế ngủ bế..... thế nên giờ đặt nằm ngủ một mình là đồng chí ấy không chịu ngủ, thức quậy cả đêm. Ngày thì ngủ tối thì thức chơi nên mẹ rất là mệt. Đồng chí ấy không khóc nhưng cứ í e í e chơi cả cả tối lâu lâu lại khóc tí ti. :RollingEy:

Nhà tớ đã tính ban ngày thì khua đồng chí dậy không cho ngủ để tối ngủ vì sợ ban ngày đồng chí ngủ nhiều tối lại không ngủ. Thế nhưng ban ngày khua dậy là đồng chí hét ỏm tỏi để yên thì ngủ, không cần bế vẫn cứ ngủ. :Worried:

Các mẹ cho tớ hỏi kinh nghiệm của các mẹ làm sao để cho đồng chí con chịu ngủ tối cho mẹ đỡ mệt với chứ thức đêm liên tục thì mẹ cũng gục như thường thôi. :Sick:

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm. Hoa tặng các mẹ :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

bé bình thường bú 12 - 15 lần trong 1 ngày. Nên cứ độ 2 tiếng lại cho bé ăn một lần.
    • 3,954 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi whitebells Xem bài viết
    Này các mẹ cho con bú có để ý thấy điều này ko : đó là khi ngực của mẹ bắt đầu cương sữa lên thấy tức tức là con đói rồi đó.Mình cũng ko hiểu tại sao nhưng nghiệm thấy ở bản thân cả 2 đứa con đều đúng như vậy cả.Còn bú bình thì tùy từng bé bú ít bú nhiều mà điều chỉnh thôi,chứ ko thể theo nhất định 3g hay 4g bú 1 lần dc.
    Trời, theo như mẹ này nói thì bé nhà mình bú xong khoảng 15ph là ti mẹ lại cương lên rùi, híc híc, cho bé ăn sao giờ:Thinking::Thinking::Thinking:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đề: Cử bú trẻ sơ sinh
    Khi nào Bé đói Bé sẽ khóc lúc đo Bạn sẽ cho Bé bú. Nếu bé chưa đói có bế lên cho bú bé sẽ không bú mà ngủ tiếp. nếu bé khóc vì ướt tả thay xong bé kại ngủ.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi! Tôi mới sinh Bé được 3 tháng không biết nên cho Bé an dặm vào thời điểm nào là thích hợp. Tôi nghe Báo đài thì bảo nên cho Bé bủ sữ mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu. Còn các Chị gần tôi thì bào nên cho Bé ăn lúc được 4 tháng, kẻo sau này Bé không biết ăn. ý kiến các mẹ thì sao ạ?
    • 47 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeThyKha'nh Xem bài viết
    Con nhà em cũng y hệt bé nhà chị đấy,có khi ngủ 1 lèo 4,5 tiếng ko thèm dậy đòi ăn,bắt ăn cũng chả được nhé.Rồi lúc thức có khi 2 tiếng ăn 3 lần,mỗi lần cũng gần 100ml.Vẫn biết là ăn như thế ko được tốt,nhưng chả còn cách nào.Vì khi bé đói mà ko cho bé ăn,là nó khóc thấy thương luôn,tím tái cả mặt mũi lại,chỉ nín khóc khi nào được ăn.Thế nên bây giờ bé đói lúc nào là em cho ăn lúc đó,giời ko chịu đất thì đất phải chịu giời vậy.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mấy chị ơi, thằng ku nhà em cứ ban ngày thì ngủ mê mệt, tối đến có hôm 11h dậy bú xong chơi tới 1h sáng, dỗ cỡ nào cũng không chịu ngủ hết. Có khi thức dậy lúc 3h sáng rồi thức luôn tới sáng.Mẹ và ngoại thay nhau dỗ mệt quá chừng. Em bé được 1 thang10 ngày thôi. Xin giúp em kinh nghiệm với
    • 96 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi co dai Xem bài viết
    Các Mẹ ơi! Tôi mới sinh Bé được 3 tháng không biết nên cho Bé an dặm vào thời điểm nào là thích hợp. Tôi nghe Báo đài thì bảo nên cho Bé bủ sữ mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu. Còn các Chị gần tôi thì bào nên cho Bé ăn lúc được 4 tháng, kẻo sau này Bé không biết ăn. ý kiến các mẹ thì sao ạ?
    Mình thấy có tạp chí nói nếu bé từ 4 tháng trở đi mà bú sữa một tháng không lên được 5 lạng thì nên cho ăn dặm. Vậy nếu con bạn uống sữa mà vẫn lên được 0.5 kg/tháng thì theo mình chưa cho ăn dặm vội vì nếu ăn sớm quá sẽ hại đường tiêu hóa của bé đấy.

• 46 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Zin nhà em cũng chẳng chịu ăn uống, ngủ nghê theo giờ giấc gì cả. Ghét nhất là tật ngủ. Bé gắt ngủ thì la hét ầm ĩ, có khi cả 2, 3 tiếng mới ngủ được mà ngủ lại ko ngon giấc. Cả nhà rất vất vả. Em muốn tập cho bé ăn ngủ theo cữ, như vậy đỡ vất vả hơn. Mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này thì chia sẻ với chị em nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà. Metuctung muốn tham khảo ý các mẹ là nên cho bé bú bình theo giờ cố định (cách 3-4h tùy độ tuổi) hay theo nhu cầu?
    Có ý kiến cho rằng, tập ăn đúng giờ để tạo thói quen tốt cho bé mà mẹ lại nhàn.
    Tuy nhiên, có người khuyên metuctung nên cho bé bú theo nhu cầu, vì đôi khi đến cữ bú nhưng bé chưa đói, ăn không tích cực (dư sữa bỏ thì phí, mẹ uống thì :Crying hoặc gây cho bé cảm giác sợ ăn, thấy sữa là khóc (???)
    Cụ thể bé nhà mình 5 tháng, cách 4-5h bú một lần. Nhưng có khi 3h bé đã đòi ăn hoặc 6h nhưng bé bú vẫn nhơi nhơi.
    Các mẹ vui lòng cho ý kiến nhé :Rose:.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4