• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.11K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Con tôi sắp tròn 2 tuổi. Trước đây cháu chưa từng bị tiêu chảy hay rối loạn tiêu hoá. Trộm vía cháu rất ít khi tè dầm và ị đùn (từ khi nhỏ đến cách đây 2 tuần). Trước kia, người lớn căn thời gian để xi cháu tè/ị. Gần đây cháu biết nói rồi nên mỗi lần muốn tè thì cháu noi "Tè" hoặc "Tè thối" (tức là ị đấy, ngôn ngữ của cháu chưa thuần thục mà).

Nhưng hai tuần nay cháu thường xuyên ị đùn Mỗi ngày khoảng 2-3 lần, ngày nào nhiều là 5 lần. Mỗi lần chỉ bị són một tẹo ra quần thôi. Phân thì không bị loãng, lỏng mà vẫn thành khuôn, sệt sệt. Vì vậy mình cũng loại trừ khả năng bé bị tiêu chảy. Vấn đề là ở chỗ lúc nào muốn tè bé vẫn biết gọi nhưng lại không gọi đi ị. Mình đã dỗ dành, mắng, tét đít, rồi lại dỗ dành nhưng đâu vẫn hoàn đấy. Các mẹ giúp mình với, mình phải làm thế nào? có phải cho đi khám BS không? Hay có cách nào dạy bé biết gọi nhỉ?

À, mấy cả tiện thể hỏi luôn các mẹ là bé nhà mình rất sợ cái bô, không chịu ngồi vào? Làm thế nào để luyện ngồi bô nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mách chị em cách chăm con ốm không cần đến kháng sinh

Vào những ngày thời tiết khắc nghiệt, trẻ con rất dễ mắc bệnh, nhất là những bệnh có liên quan đến...

• “Nóng” với thời trang chăn ga gối

Là một sản phẩm chuyên dùng trong phòng ngủ, gần đây, chăn ga gối không chỉ là sản phẩm vải sợi đơn...

• Bố mê chơi game để con 5 tháng tuổi tử vong

Ngày xưa, vào khoảng năm cuối đại học đến khi ra trường được 2 năm, mình có 1 tiệm net, kinh doanh...

• Tại sao con tôi hay cấu? Làm thế nào để bé hết cấu ?

Mọi người ơi, thằng cún nhà mình hay cấu lắm, mà nó cấu đau kinh khủng, hai tay mình toàn vết nó cấu tím bầm, sứt sát hết cả? Mỗi lần nó cấu, ngưòi lớn đều nói với nó là không được cấu , người cấu sẽ rất đau nhưng chẳng ăn thua gì. Bạn nào có cách gì để nó hết cấu không? chỉ giúp minh với.

• Con tôi hay đi tè.

Con gái tôi 2 tuổi 7 tháng. Cách đây hơn 2 tháng cháu hay đi tè liên tục, khoảng 30' một lần, có lần tè được có lần không nhưng cháu đòi tè đều đặn. Buổi tối thì ít đòi hơn. Nhờ các anh các chị chỉ dùm xem như thế có vấn đề gì không và có cách khắc phục không?

• 618 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bananas
    Chào các mẹ

Con tôi sắp tròn 2 tuổi. Trước đây cháu chưa từng bị tiêu chảy hay rối loạn tiêu hoá. Trộm vía cháu rất ít khi tè dầm và ị đùn (từ khi nhỏ đến cách đây 2 tuần). Trước kia, người lớn căn thời gian để xi cháu tè/ị. Gần đây cháu biết nói rồi nên mỗi lần muốn tè thì cháu noi "Tè" hoặc "Tè thối" (tức là ị đấy, ngôn ngữ của cháu chưa thuần thục mà).

Nhưng hai tuần nay cháu thường xuyên ị đùn Mỗi ngày khoảng 2-3 lần, ngày nào nhiều là 5 lần. Mỗi lần chỉ bị són một tẹo ra quần thôi. Phân thì không bị loãng, lỏng mà vẫn thành khuôn, sệt sệt. Vì vậy mình cũng loại trừ khả năng bé bị tiêu chảy. Vấn đề là ở chỗ lúc nào muốn tè bé vẫn biết gọi nhưng lại không gọi đi ị. Mình đã dỗ dành, mắng, tét đít, rồi lại dỗ dành nhưng đâu vẫn hoàn đấy. Các mẹ giúp mình với, mình phải làm thế nào? có phải cho đi khám BS không? Hay có cách nào dạy bé biết gọi nhỉ?

À, mấy cả tiện thể hỏi luôn các mẹ là bé nhà mình rất sợ cái bô, không chịu ngồi vào? Làm thế nào để luyện ngồi bô nhỉ?
    Nếu phân con em không có vấn đề gì thì đó là do khi phát hiện thấy cháu đi ị mọi người hoặc nói to hoặc quát làm cháu sợ không ị hết nên mới dẫn đến tình trạng trên. Mà thông thường với các bé đi ị đùn hay bị thế lắm. Em cứ từ từ hướng dẫn là cháu sẽ gọi mẹ khi đi ị thôi, đừng nôn nóng sốt ruột mà ảnh hưởng đến tâm lý của bé nhé.

Còn về chuyện cái bô thì em thử xem lại xem viền bô có sắc hoặc nhỏ quá làm khi ngồi cháu bị đau đít hoặc là do tâm lý cháu không thích đi ị vì hay bị quát nên cứ nhìn thấy bô là cháu lại không thích. Để thay đổi có khi em nên rửa sạch bô hoặc mua cái mới có màu sắc hoặc hình con vật gì đó làm đồ chơi với bé trước đã, khi nào bé quen và thích chiếc bô mới này rồi hẵng hướng dẫn bé ngồi để ị.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Kít rất nhiều. Em sẽ thử áp dụng cách của chị.

Còn cái bô nhà em thì mới toanh, rất đẹp và không hề có cái gì làm đau cháu cả. Hồi còn nhỏ bé đã ngồi vài lần, nhưng vì em thấy không quan sát được "tình hình, diễn biến" nên em lại bế cháu trên tay để xi. Bây giờ cháu lớn hơn, muốn cho tập ngồi bô thì bé dứt khoát không chịu. Em sẽ thử cho bé vào siêu thị để bé chọn một cái bô theo sở thích, xem tình hình có tiến triển hơn không vậy. Cám ơn chị rất nhiều
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Con em cũng thế, toàn ỉa đùn thôi, mà ỉa ra 1 cái là khóc inh lên (chưa bao h mắng nó cả), rồi đánh đu lên người mẹ, đến khổ. Có khi 3 tháng nay rồi không ỉa bô, toàn rớt ra quần và sàn nhà thôi, em chả biết làm gì bây h, mà cái bô của nó xinh lắm, nó toan thích nghịch bô thôi
    • 368 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ôi con em cũng thế, mỗi lần ị thì cứ đứng đần ra rồi la ị để mẹ hoặc bà bế đi ị (bà và mẹ mà ko lên kịp thì ra quần luôn), mà đặc biệt là ko chịu ngồi bô, toàn phải bế để xi ị thôi ạ, nếu mà để ngồi xuống là ưỡn người ra nhất định ko chịu ngồi ,thế cơ chứ Mẹ nào có cao kiến gì giúp em luôn với.
    • 611 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bộ đội
    ôi con em cũng thế, mỗi lần ị thì cứ đứng đần ra rồi la ị để mẹ hoặc bà bế đi ị (bà và mẹ mà ko lên kịp thì ra quần luôn), mà đặc biệt là ko chịu ngồi bô, toàn phải bế để xi ị thôi ạ, nếu mà để ngồi xuống là ưỡn người ra nhất định ko chịu ngồi ,thế cơ chứ Mẹ nào có cao kiến gì giúp em luôn với.
    Bạn thử đưa con đi trong toilet của người lớn xem. Đầu tiên thì hai mẹ con ngồi song song (dĩ nhiên đưa cái lưng ra ngoài), Sau đó thì để bé ngồi một mình (ui, con mình thích nghịch cái nắp lắm...). Chịu khó thiết kế kiểu "toilet ôm" một thời gian là bé sẽ thích thôi mà.

Cái công đoan cuối (giật cầu) thì từ từ cho bé làm luôn...bé sẽ thích lắm đấy! Tin tồ nhà mình thích đến nỗi cu em vào toilet nó cũng vào chung để..giật cầu hộ...hehe