• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Con lười ăn dặm quá, mình có nên cai sữa cho con không?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 3.63K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

• 1,283 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Khổ thân mình, mình không còn vững thần kinh được nữa. Mình bó tay rồi. Con mình tăng cân rất chậm, và đứng ý số cân là 8.8kg, chỉ khoảng 73,74cm thôi khi sắp tròn 1 tuổi. Con bú mẹ rất rất nhiều. Vì mình làm ở nhà nên con có điều kiện gần gũi mẹ, chắc đó là lý do khiến con bú nhiều (mà có được mấy nữa đâu cơ chứ).

Mình đang suy nghĩ có nên cai sữa cho con không, để con tập trung vào ăn dặm. Chứ nhìn con nhà khác béo tốt mũm mĩm, nhìn sang con nhà mình thấy lòng đau như cắt.

Mình chỉ xin phép hỏi những mẹ ĐÃ CAI SỮA cho con rồi với cùng lý do như mình, các mẹ thấy có nên như vậy không ạ? VÌ mình đọc thấy có tài liệu cũng khuyên là nên cai sữa nếu bé chỉ ti mẹ từ chối ăn dặm... Huhu.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 42 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

nếu bé vẫn bú bình thường thì bạn nên kết hợp cả 2
    tuần này đang cho con Bông nhà mình về quê cai sữa, nhớ ơi là nhớ đây !!!
    Nó đc 15 tháng rồi, nhưng nó mọc răng nữa, nên răng sắc nghiến cho mình đau chịu không nổi, với lại dạo này mình gầy gò quá, sợ ko chịu nổi nên đành cai cho nó, tối nào nó cũng vật vã mẹ 5, 7 lần, Bông nhà mình ăn dặm vẫn lười lắm, ko tự giác ăn, chỉ có ép mới chịu ăn, toàn fải mở quảng cáo rồi đút cho bé ăn. Thế là cả nhà quyết định cho về ngoại 1 tuần để cai. Nó như con nghiện ấy, thèm ko chịu nổi nên fải đưa về quê mới mong cai đc.Nhớ nó quá, ngày mai về thăm nó, mấy hôm nay đau tức sữa quá...

Nếu bạn đi làm thì xem buổi ngày bé ăn uống như nào ? chưa chắc đã fải do ti mà lười ăn dặm đâu, có thể do thức ăn ngán quá...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meKunbox; 09/09/2009 vào lúc 11:45 PM.
    • 283 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Có tớ đây,con gái tớ 9 tháng 9kg,14 tháng vẫn 9kg,lười ăn kinh.Nó suốt ngày nhay ti mẹ,mà nàng lắm trò lắm,suốt ngày bắt tớ vén hết áo lên,1 bên ti,1 bên sờ....:Laughing:
    Tớ cai được 1 tuần rồi,cũng k khó khăn lắm,bạn đừng cai cho con đột ngột,cả con và mẹ đều k bị hẫng và mẹ k bị tức sữa
    Con tớ bgiờ ngoan hơn,ăn tốt hơn chút,người lớn hơn.Nhưng 2 mẹ con phải chiến đấu kinh lắm đấy,mẹ phải quyết tâm ghê ghớm!!!Tớ thấy con vật vã thèm ti,tớ khóc sưng cả mắt,chỉ muốn lao vào cho con ti,rồi muốn ra sao thì ra
    Bây giờ thì tạm ổn rồi
    • 296 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Bạn không nói rõ con bạn hiện đang ăn dặm như thế nào nên mọi người không thể biết mức độ lười ăn hay hấp thụ của con bạn như thế nào. 8,8 kg/1tuổi nếu là bé gái thì cũng chả có vấn đề gì đáng lo.
    Theo mình bạn nên tiếp tục cho con bú, sữa mẹ dù ít hay nhiều cũng có sức đề kháng tốt. Sau khi cai sữa bé rất dễ bị ốm đấy. Giai đoạn này đang nhiều dịch bệnh, con bạn lại đang trong giai đoạn mọc răng và phát triển nữa, bằng đó lý do đủ để bạn không nên cai sữa thời điểm này. Có lẽ trường hợp bạn để đến mùa xuân cai sữa là đẹp nhất.
    Bạn cùng đừng lo con nhà khác mập hơn con nhà mình. Mỗi trẻ có 1 giai đoạn phát triển riêng, không phải đứa nào cũng giống đứa nào. Mình đã qua giai đoạn như bạn. Từ lúc 6th đến khoảng 1 tuổi con mình giữ nguyên cân nặng 8,5-9kg suốt (bé gái). Từ lúc 1 tuổi đến khoảng 14 tháng (mình có cho bé bổ sung thêm can xi và vitamin), kết hợp chăm sóc ăn uống điều độ bé lên đến 11kg và giữ nguyên cho đến 20 tháng (18 tháng mình cai sữa cho bé). Từ 20 tháng đến giờ 23 tháng, bé lên hơn 2kg nữa, trộm vía con, giai đoạn này bé phát triển đủ mọi thứ (nói giỏi, hiếu động, ăn uống tốt...), nói thêm là giai đoạn này mình có cho bé uống thuốc cam Hàng Bạc. Giờ thì mình chẳng bao giờ phải lo lắng về việc con mình có nhỏ hơn con nhà khác không nữa rồi vì điều quan trọng mình rút ra là con mình có phát triển bình thường không thôi.
    Mình khuyên bạn chân tình rằng thay vì đi lo lắng vì con mình nhỏ hơn con người khác thì hãy đọc thêm nhiều tài liệu (các tài liệu và kinh nghiệm hay có rất nhiều trong wtt này). Đề ra một lịch ăn uống điều độ, đừng có bé thích bú thì bỏ ăn nhé, mà phải theo nguyên tắc (chỉ thi thoảng phá vỡ nguyên tắc 1 tý chút thôi). Trước bé nhà mình suốt ngày nhèo nhẽo đòi ti mẹ, mình phải giả vờ lảng, lấy đồ chơi ra dạy bé, bật nhạc hay hát cho bé nghe, v.v...
    Giai đoạn con 1 tuổi bạn có thể dạy con được rất nhiều thứ rồi đấy. Bé nhà mình 1 tuổi đã biết xem sách chỉ các hình theo câu hỏi của mẹ, lúc đó chưa biết nói nhưng gì cũng biết rồi.
    Một vài lời khuyên, hy vọng bạn sẽ yên tâm tiếp tục cho bé bú và có kế hoạch chăm sóc con tốt nhất để bé lên cân nhé.
    Mình đã qua giai đoạn như bạn rồi nên nếu cần gì cứ nhắn mình sẽ tư vấn giúp bạn trong khả năng nhé.
    Mong mẹ con mình sẽ bình yên đủ 9 tháng mười ngày con yêu nhé!
    Bố mẹ và chị yêu con !

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Echlinhanh Xem bài viết
    Bạn không nói rõ con bạn hiện đang ăn dặm như thế nào nên mọi người không thể biết mức độ lười ăn hay hấp thụ của con bạn như thế nào. 8,8 kg/1tuổi nếu là bé gái thì cũng chả có vấn đề gì đáng lo.
    Theo mình bạn nên tiếp tục cho con bú, sữa mẹ dù ít hay nhiều cũng có sức đề kháng tốt. Sau khi cai sữa bé rất dễ bị ốm đấy. Giai đoạn này đang nhiều dịch bệnh, con bạn lại đang trong giai đoạn mọc răng và phát triển nữa, bằng đó lý do đủ để bạn không nên cai sữa thời điểm này. Có lẽ trường hợp bạn để đến mùa xuân cai sữa là đẹp nhất.
    Bạn cùng đừng lo con nhà khác mập hơn con nhà mình. Mỗi trẻ có 1 giai đoạn phát triển riêng, không phải đứa nào cũng giống đứa nào. Mình đã qua giai đoạn như bạn. Từ lúc 6th đến khoảng 1 tuổi con mình giữ nguyên cân nặng 8,5-9kg suốt (bé gái). Từ lúc 1 tuổi đến khoảng 14 tháng (mình có cho bé bổ sung thêm can xi và vitamin), kết hợp chăm sóc ăn uống điều độ bé lên đến 11kg và giữ nguyên cho đến 20 tháng (18 tháng mình cai sữa cho bé). Từ 20 tháng đến giờ 23 tháng, bé lên hơn 2kg nữa, trộm vía con, giai đoạn này bé phát triển đủ mọi thứ (nói giỏi, hiếu động, ăn uống tốt...), nói thêm là giai đoạn này mình có cho bé uống thuốc cam Hàng Bạc. Giờ thì mình chẳng bao giờ phải lo lắng về việc con mình có nhỏ hơn con nhà khác không nữa rồi vì điều quan trọng mình rút ra là con mình có phát triển bình thường không thôi.
    Mình khuyên bạn chân tình rằng thay vì đi lo lắng vì con mình nhỏ hơn con người khác thì hãy đọc thêm nhiều tài liệu (các tài liệu và kinh nghiệm hay có rất nhiều trong wtt này). Đề ra một lịch ăn uống điều độ, đừng có bé thích bú thì bỏ ăn nhé, mà phải theo nguyên tắc (chỉ thi thoảng phá vỡ nguyên tắc 1 tý chút thôi). Trước bé nhà mình suốt ngày nhèo nhẽo đòi ti mẹ, mình phải giả vờ lảng, lấy đồ chơi ra dạy bé, bật nhạc hay hát cho bé nghe, v.v...
    Giai đoạn con 1 tuổi bạn có thể dạy con được rất nhiều thứ rồi đấy. Bé nhà mình 1 tuổi đã biết xem sách chỉ các hình theo câu hỏi của mẹ, lúc đó chưa biết nói nhưng gì cũng biết rồi.
    Một vài lời khuyên, hy vọng bạn sẽ yên tâm tiếp tục cho bé bú và có kế hoạch chăm sóc con tốt nhất để bé lên cân nhé.
    Mình đã qua giai đoạn như bạn rồi nên nếu cần gì cứ nhắn mình sẽ tư vấn giúp bạn trong khả năng nhé.
    Hi echlinhanh và các mẹ,

giúp mình với, thực sự hôm nay mình đã không kìm chế được cơn giận với bé nhà mình, nên mình đã đánh bé mấy phát vào mông và má bé. Sự thể là thế này các mẹ ạ:

bé nhà mình tên là Bông, bi giờ được gần 16 tháng rồi, chỉ nặng có 8kg, cao 76cm. Thấy bé còi cọc, mẹ cho đi khám dinh dưỡng ở viện nhi trung ương thì bác sĩ bảo là suy dinh dưỡng độ I, cấp thuốc cho uống (sắt, ero cacbon, cosele...). Sau đó bé tăng được một tí thôi. Nhưng vấn đề ở chỗ là bây giờ bé lười ăn quá, cả ngày không chịu ăn cháo gì cả, chỉ ăn được 2 thìa cơm trắng hoặc 2 thìa xôi thôi, mình xót con nên có pha thêm sữa ngoài cho uống khoảng 200ml/1 ngày và bú mẹ lắt nhắt. Con quấy lắm, thường hay khóc lóc, lại lười ăn nên còm cõi. Bà ngoại mình bảo nên cai sữa cho bé để bé chịu ăn. Mình xin hỏi các mẹ có nên cai sữa cho bé bây giờ hay không? Giờ giấc cần thay đổi như thế nào? Chế biến món ăn như thế nào cho ngon? Hay có phải tại thức ăn mẹ nấu không ngon không? Giấc ngủ của bé cũng linh tinh lắm, bạ đâu ngủ đấy, buồn ngủ lúc nào là ngủ chứ mẹ không thể ru ngủ được, cũng bạ đâu ăn đấy, chảng theo giờ gì cả, vì sợ con đói quấy nên mẹ cứ nhét được tí nào hay tí đấy. Mình thực sự mệt mỏi vì con, 6 ngày nay con lại bị ho, mình đang cho con uống 3 loại kháng sinh mà bác sĩ kê cho. nên mình tạm dừng ko cho uống thuốc dinh dưỡng nữa. Mình bối rối trong vấn đề này quá, các mẹ giúp mình với.

P/s: món ăn mình nấu như thế này: nấu cháo trắng chín nhừ, sau đó xay rau (ngót, muống, giền, bí đỏ, khoai tây, cà rốt...) nấu chín lên, thức ăn (thịt, cá, đậu, trứng) cũng xay hoặc băm, cho lẫn voi rau và cháo vào nguấy đều trong xoong, 1 lúc cho 3 thứ cùng chín thì mình nêm vừa hạt nêm + ít mắm và bắc ra, để nguội 1 phút rồi cho thêm 3 thìa dầu ăn kiddy vào. Có lúc thì cũng ăn được nửa bát, nhưng giờ thì chịu rồi, ko sao ăn được cái gì cả. Mình nấu thế liệu có đúng và có ngon? Sinh ra con lười ăn có phải vậy ko?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi embenhalanh; 04/01/2012 vào lúc 12:00 AM. Lý do: bổ sung
    • 69 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Một vìa chia sẽ với mẹ:

bé nhà mẹ đã 1 tuổi rồi, nếu kg bé như vậy chứng tỏ sữa bạn không được tốt lắm, nếu vậy bạn nên cai sữa đi cho bé ăn là chính, nếu có điều kiện thì bổ sung bằng sữa ngoài cho bé sau giờ ngủ trưa, trước khi đi ngủ.
    Nếu mẹ cảm thấy bé lừoi ăn thì nên cho bé uống 2 viên B1/1 ngày. uống liên tục 2 tuần, knao thấy bé ăn ngon miệng thì ngưng. B1 rất tốt cho trẻ. Mình cũng hay làm vậy, ( trộm vía con) việc ăn uống của bé nhà mình cũng không vất vả lắm. Bé nhà mình được 6m nhưng trọng lượng đã hơn con mẹ rồi. Ngắm cháu trên ngôi sao nhí là biết ngay. hihi..( tranh thủ cho Mẹ ớt khoe con tý)...
    Có gì không đúng mẹ xem như một lời nói qua đường nhé! hi
    • 39 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QuaOtChua Xem bài viết
    Một vìa chia sẽ với mẹ:

bé nhà mẹ đã 1 tuổi rồi, nếu kg bé như vậy chứng tỏ sữa bạn không được tốt lắm, nếu vậy bạn nên cai sữa đi cho bé ăn là chính, nếu có điều kiện thì bổ sung bằng sữa ngoài cho bé sau giờ ngủ trưa, trước khi đi ngủ.
    Nếu mẹ cảm thấy bé lừoi ăn thì nên cho bé uống 2 viên B1/1 ngày. uống liên tục 2 tuần, knao thấy bé ăn ngon miệng thì ngưng. B1 rất tốt cho trẻ. Mình cũng hay làm vậy, ( trộm vía con) việc ăn uống của bé nhà mình cũng không vất vả lắm. Bé nhà mình được 6m nhưng trọng lượng đã hơn con mẹ rồi. Ngắm cháu trên ngôi sao nhí là biết ngay. hihi..( tranh thủ cho Mẹ ớt khoe con tý)...
    Có gì không đúng mẹ xem như một lời nói qua đường nhé! hi
    mẹ nó ơi.B1 cho bé uống thế nào.bé nhà mình 9 th co uống dc ko
    • 1,940 Bài viết

• 7,717 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi embenhalanh Xem bài viết
    Hi echlinhanh và các mẹ,

giúp mình với, thực sự hôm nay mình đã không kìm chế được cơn giận với bé nhà mình, nên mình đã đánh bé mấy phát vào mông và má bé. Sự thể là thế này các mẹ ạ:

bé nhà mình tên là Bông, bi giờ được gần 16 tháng rồi, chỉ nặng có 8kg, cao 76cm. Thấy bé còi cọc, mẹ cho đi khám dinh dưỡng ở viện nhi trung ương thì bác sĩ bảo là suy dinh dưỡng độ I, cấp thuốc cho uống (sắt, ero cacbon, cosele...). Sau đó bé tăng được một tí thôi. Nhưng vấn đề ở chỗ là bây giờ bé lười ăn quá, cả ngày không chịu ăn cháo gì cả, chỉ ăn được 2 thìa cơm trắng hoặc 2 thìa xôi thôi, mình xót con nên có pha thêm sữa ngoài cho uống khoảng 200ml/1 ngày và bú mẹ lắt nhắt. Con quấy lắm, thường hay khóc lóc, lại lười ăn nên còm cõi. Bà ngoại mình bảo nên cai sữa cho bé để bé chịu ăn. Mình xin hỏi các mẹ có nên cai sữa cho bé bây giờ hay không? Giờ giấc cần thay đổi như thế nào? Chế biến món ăn như thế nào cho ngon? Hay có phải tại thức ăn mẹ nấu không ngon không? Giấc ngủ của bé cũng linh tinh lắm, bạ đâu ngủ đấy, buồn ngủ lúc nào là ngủ chứ mẹ không thể ru ngủ được, cũng bạ đâu ăn đấy, chảng theo giờ gì cả, vì sợ con đói quấy nên mẹ cứ nhét được tí nào hay tí đấy. Mình thực sự mệt mỏi vì con, 6 ngày nay con lại bị ho, mình đang cho con uống 3 loại kháng sinh mà bác sĩ kê cho. nên mình tạm dừng ko cho uống thuốc dinh dưỡng nữa. Mình bối rối trong vấn đề này quá, các mẹ giúp mình với.

P/s: món ăn mình nấu như thế này: nấu cháo trắng chín nhừ, sau đó xay rau (ngót, muống, giền, bí đỏ, khoai tây, cà rốt...) nấu chín lên, thức ăn (thịt, cá, đậu, trứng) cũng xay hoặc băm, cho lẫn voi rau và cháo vào nguấy đều trong xoong, 1 lúc cho 3 thứ cùng chín thì mình nêm vừa hạt nêm + ít mắm và bắc ra, để nguội 1 phút rồi cho thêm 3 thìa dầu ăn kiddy vào. Có lúc thì cũng ăn được nửa bát, nhưng giờ thì chịu rồi, ko sao ăn được cái gì cả. Mình nấu thế liệu có đúng và có ngon? Sinh ra con lười ăn có phải vậy ko?
    @ chị embenhalanh: em nghĩ chị nên cho bé ăn dặm đúng phương pháp, chị có thể tham khảo tài liệu ăn dặm kiểu nhật (ADKN) trên diễn đàn WTT nè. Theo em, việc trộn chung cháo + rau + thịt bắt bé ngày nào cũng ăn mấy cữ thì bé ngán là phải, thử hỏi ngừoi lớn như mình ăn vậy có chịu nổi hay không mà ép bé chứ, mà bé đã ngán, đã chán ăn thì sau này có đút gì vào bé cũng ko chịu hợp tác. ADKN không chú trọng ép bé ăn nhiều béo tốt mà cho bé làm quen với thức ăn và thích thú khi ăn, sau đó bé sẽ ăn ngon miệng, ăn đủ chất, dễ ăn thì mẹ cũng không mệt mỏi.
    Còn về việc cai sữa thì chị nên giảm lượng sữa cho bé ti chứ đừng cai lập tức vội, vì chẳng sữa nào nhiều kháng chất bằng sữa mẹ cả, có thể đổi sữa ngoài khác hợp với bé hơn, cho bé uống thêm thuốc bổ kích thích ăn uống. Em nghe chị bảo bs kê 3 loại kháng sinh mà hết hồn, kháng sinh đâu có tốt cho trẻ nhỏ, mà đứa nào trái gió trở trời cũng cảm, ho, cứ uống kháng sinh có hại lắm. Chị nên hạn chế kháng sinh cho bé, thử làm tắc (quất) chưng mật ong cho bé ăn xem, từ từ sẽ khỏi.
    Chúc bé nhà chị ăn giỏi, khỏe mạnh để mẹ vui nha!
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con nhà em ăn dặm hôm nay là ngày thứ 3. Bé ăn nestle 2 ngày đầu nhưng hôm nay cho ăn hipp vì bố cháu kêu là net chỉ dành cho bé từ 6 tháng. Trộm vía bé không chịu ăn các mẹ ạ, cứ khóc rồi em ép ăn thôi, nhưng cuối cùng cũng hết khoảng 30cc. không biết có nên ép bé ăn như thế không các mẹ nhỉ?
    • 271 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Ban cho con dam hoi som, cu de 5,6m hay cho, luc do be thay nglon an se chep mieng them an lam!

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị Trang! Chị ơi, nhưng mà em thấy mấy chị bạn em toàn cho ăn từ khi 3 tháng chị ạ, trộm vía dạo này bé ăn được thêm 1 tí rồi chị ạ, ! Ah các mẹ cho em hỏi, sao tự dưng con em lại bỏ sữa bình ạ, em đang đau đầu vì vụ này lắm đây, sữa mẹ thì ít, sữa bình lại không chịu bú?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nhimhong_28286; 10/02/2012 vào lúc 08:31 PM.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị nhé! ah các mẹ cho em hỏi tại sao bé nhà em tự dưng lại bỏ bú bình ạ, em đau đầu vì vụ này quá!