NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Có phải sữa mẹ làm cho bé bị đau bụng?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.2K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 859 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Bé nhà mình được hơn 6 tuần tuổi rồi, bé bú sữa mẹ và sữa Enfalac A+ (bé bú mẹ là chính sữa ngoài chỉ ăn khoảng 90cc/ngày),
    Bình thường bé đi ị 1 lần/ngày (màu vàng hoa cà hoa cải). Nhưng 4 ngày trước bé đi đến 4 lần/ngày (vẫn màu vàng và hoa cà hoa cải) bà nội sợ quá bảo có thể do sữa mẹ làm cho bé bị đau bụng nên mấy hôm mình đã dừng không cho bé bú mẹ nữa và đành phải vắt sữa đổ đi. (mình không bị đau bụng đi vệ sinh bình thường mà mình cũng chả dám ăn cái gì toàn ăn cơm với su hào luộc+thịt nạc tôm hoặc ruốc thôi)
    2 hôm nay bé hoàn toàn ăn sữa ngoài nhưng vẫn bị đi phân màu xanh có mùi hôi (bé đi ị ngày 1-2 lần).
    Mình không biết thế nào, có phải do sữa bột không, hay do sữa mẹ?
    Mình có cho bé bú lại không hay để cho bé dứt hẳn hiện tượng đau bụng thì mới cho bú?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 485 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Amy ơi sao lại ngố... giống mình ngày trước thế.
    Chắc chắn không phải do sữa mẹ làm bé bị đau bụng đâu. Nếu phân bé vẫn màu vàng và hoa cà hoa cải là phân bình thường của bé bú sữa mẹ. Bé mới có 6 tuần tuổi, mình nghĩ vẫn còn hiện tượng xì xoẹt của trẻ nhỏ ấy mà, đi ngoài 4 lần 1 ngày và phân như thế thì không phải là bị đau bụng đi ngoài.
    Nếu cho bé bú hoàn toàn bằng sữa ngoài mà phân màu xanh và có mùi hôi thì mình nghĩ thế mới cần phải xem lại. Mình nghĩ bạn nên cho bé bú sữa mẹ hoàn toàn, sữa ngoài không thể tốt bằng sữa mẹ được, ngoài ra sữa mẹ lại luôn đảm bảo vô trùng, không dẫn đến hiện tượng đau bụng đi ngoài cho bé.
    Đừng vắt sữa mẹ bỏ đi, phí lắm. Mà phải ăn nhiều thứ có chất vào như tôm, cá..., nhiều loại rau để bổ sung đạm, canxi, vitamin, như thế sữa mẹ mới tốt, giúp em bé phát triển tốt hơn.
    Đừng kiêng khem gì nhé. Đừng chỉ ăn thịt nạc và su hào luộc không thôi. Mình tháng đầu cũng thế đấy, bây giờ cứ hối hận mãi vì mình ăn như thế sữa mình làm gì có đủ chất cho con? Mà phải làm công tác tư tưởng cho cả các cụ nữa nhé. Hình như nhiều người cứ hay đánh giá quá cao sữa công thức hay sao ấy. Ngày Nhím nhà mình còn bé, lười bú mẹ nên còi, bà ngoại lại cứ bảo tại sữa mẹ nó không tốt, bắt mình vắt sữa bỏ đi và cho Nhím ăn sữa ngoài. Mình cứ ân hận mãi đấy. Bây giò Nhím đã được 9 tháng nhưng mình vẫn ra sức tẩm bổ để có sữa cho con bú đấy.
    • 737 Bài viết

• 15,016 Được cảm ơn

Đúng là bạn nên xem lại sữa ngoài thì đúng hơn, con bạ đi ị thế là còn ít đấy. con nhà mình 2 tuần đầu ị đến 10 lần hoa cà hoa cải 1 ngày ý. Sang tháng thứ 2 vẫn 6-8 lần 1 ngày rồi sau đó mới giảm dần (bú mẹ hoàn toàn). Bạn cố uống nhiều sữa mà cho con bú hoàn toàn trong 3 tháng đầu rồi hãy bổ sung sữa ngoài dần dần để quen sữa, mẹ còn đi làm. Sữa ngoài nhiều chất nhưng khó tiêu và hấp thụ có khi chỉ được một nửa, sữa mẹ ít chất hơn nhưng đầy đủ và con bạn có thể hấp thụ được hết. Các cụ hay suy đoán lung tung lắm. Mình nuôi con bây giờ phải từ tìm hiểu nuôi khoa học thôi, chứ con có vấn đề gì thì ai cũng phán mỗi 1 câu "TẠI MẸ". Cố lên!
    • 2,072 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình gần 2 tháng rồi vẫn xì xoẹt hoa cà hoa cải ngày 3 -4 lần đấy. Bạn mình là BS nhi nó bảo có đứa còn bị đến 3 -4 tháng cơ, đi thế mới mau lớn. Bé nhà mình ti mẹ nhưng ngày cũng ti một bình sữa ngoài (loại NAN 1) để tránh bỏ bú bình (thấy nhiều người khuyên thế vì nhiều bé sau khi mẹ đi làm không chịu bú bình, phải xúc từng thìa một, stress lắm). Phân mà xanh lại có mùi thì đúng là có vấn đề đấy, bạn đừng bắt bé ăn ngoài kẻo bé lại bỏ ti mẹ thì thiệt thòi lắm.
    • 728 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Chao ban, minh cung cho con bu bang sua me day, dung la sua me co the la nguyên nhan lam be bi dau bung, nhung khi bu sua me be co the di ngoai rát nhiêu lan trong ngay ( hoan toan binh thương ), ban nen tranh an nhung mon nhu : Hanh, toi, trai cay co hót cung, Cam quít, noi chung khi cho con bu can tranh an nhiêu mon lam vi ban an gi con ban nhan nay ma.

Con minh cung thinh thoang bu sua ngoai trong thoi gian bu me, nhung sua ngoai ban nen chon loai tương dương gan nhu sua me, minh không biết o Vn sua ngoai hiêu nao tót va the nao, nhung ban co chon loai co chu Pre, co nghia la cong thúc gan nhu sua me thi be se không bi dau bung nhiêu, neu ban chon loai cong thúc 1, 2 tro len thi không dung dau, do cung lam be bi nang bung do.

Chúc ban va be khoe.
    • 703 Bài viết

• 1,811 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Amy2005
    Bé nhà mình được hơn 6 tuần tuổi rồi, bé bú sữa mẹ và sữa Enfalac A+ (bé bú mẹ là chính sữa ngoài chỉ ăn khoảng 90cc/ngày),
    Bình thường bé đi ị 1 lần/ngày (màu vàng hoa cà hoa cải). Nhưng 4 ngày trước bé đi đến 4 lần/ngày (vẫn màu vàng và hoa cà hoa cải)
    Mình ko tin là có bất kì loại sữa công thức nào tốt bằng sữa mẹ. Mặc dù trong các loại sữa mẹ thì có thể sữa của bà mẹ này tốt hơn sữa của bà mẹ khác. Bạn khoẻ mạnh, không bệnh tật gì thì cứ yên tâm cho bú mẹ đi, càng nhiều càng tốt.

Bé 6 tuần đi 4 lần/ ngày là hoàn toàn bình thường. Bé nhà mình lúc 2 tháng vẫn đi 4-6 lần/ngày.

Muốn giảm đi ngoài nhiều lần, có thể cho uống chút nước cà rốt (dùng máy ép ép lấy nước cốt, đun sôi), cà rốt có tác dụng làm giảm nhu động ruột, và cũng là thức ăn rất lành.

Mẹ ăn uống có cần kiêng khem ko? Cái này thì tuỳ người. Có cô bạn mình "gi gỉ gì gi cái gì cũng măm" mà ko làm sao. Mình thì lúc 2 tháng ăn cá (trôi) làm cả 2 mẹ con bị đi ngoài mất 1 ngày. Nói chung nên kiêng mỡ và đồ tanh, nhưng tôm và cá bống thì ăn được tốt.
    • 8,184 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống Bông
    Mẹ ăn uống có cần kiêng khem ko? Cái này thì tuỳ người. Có cô bạn mình "gi gỉ gì gi cái gì cũng măm" mà ko làm sao. Mình thì lúc 2 tháng ăn cá (trôi) làm cả 2 mẹ con bị đi ngoài mất 1 ngày. Nói chung nên kiêng mỡ và đồ tanh, nhưng tôm và cá bống thì ăn được tốt.
    Mình cũng thuộc trường phái không kiêng khem gì hết (trừ các đồ cay/nóng), nuôi 2 đứa hoàn toàn bằng sữa mẹ trong 4 tháng đầu, chúng nó có thể đi ngoài thậm chí 6-8 lần/1 ngày nhưng vẫn lên cân rất tốt, phát triển tốt, đứa lớn bây giờ 2 tuổi rồi mà trộm vía chưa bao giờ bị bệnh gì về đường tiêu hóa cả.
    Thế nên cứ yên tâm cho con bú sữa mẹ triệt để đi nhé
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: