NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Có nên mặc tã giấy / tã quần cho bé

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 24.4K Lượt đọc
  • 91 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 474 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

MINH CHO BE NHA MINH MAC TA GIAY TU KHI O BENH VIEN VE. MOI NGAY 2 CAI, BUOI TRUA VA BUOI TOI. TUY NHIEN, CUNG CO NGHE NHIEU NGUOI BAO KHONG NEN VI SE LAM CHO BE BI HAM DIT (BE NHA MINH KHONG BI), HOAC SAU NAY BE SE BI DI HAI HANG, CHAN CONG ... BE TRAI THI BI TEO TINH HOAN...
    MINH CUNG HOI PHAN VAN, NHUNG MINH THAY SU DUNG TA GIAY DO CHO CAC BA ME BIET CHUNG NAO, NHAT LA GIAC NGU BAN DEM. DOI LUC CUNG PHAI CANH CHUNG XEM BE CO "I" TRONG DO KHONG THI PHAI THAY NGAY THOI. CAC BAN THAY SAO? MINH CUNG SO CHAN BE SAU NAY BI CONG ...
    NHUNG PAMPERS THAM TOT LAM ...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 288 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Nhất trí với bạn là cho bé mặc tả giấy sẽ tiện cho cả mẹ và bé, mình nghĩ bé sẽ không bị cong chân hay teo tinh hoàn nếu bạn chỉ mặc cho bé vào giấc ngũ trưa và tối đâu vì thấy nhóc nhà mình dùng từ nhỏ đến giờ đã hơn 3tuổi mà chẳng sao, tuy nhiên khi bé còn nhỏ mình chỉ dùng loại tả giấy của Huggies (ngoại nhập) thôi vì đúng 100% là giấy còn các loại khác thì có lớp nylon bên ngoài nên bí hơi lắm.
    • C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Theo kinh nghiem cua minh thi su dung ta giay cho Baby vua ve sinh vua thuan tien, mien la chat luong loai ta giay dang dung duoc dam bao.Minh co 2 be gai deu su dung ta giay 24/24 tu khi moi sanh den tan 2 tuoi, sau do thi chi su dung vao ban dem vi be da biet goi khi muon di ve sinh.Den nay 2 baby cua minh deu phat trien binh thuong, tuong di cung binh thuong, chan rat thang. Neu baby cua ban hop voi ta giay Pamper thi ban co the yen tam su dung. Truoc day minh dung 2 loai ta giay hieu Merry & hieu Mamypoko deu cua Nhat, chat luong rat tot, hoan toan bang giay lai vua mong vua mem mai.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,804 Bài viết

• 6,377 Được cảm ơn

Chị Charlene Yeh ơi,

Kiki nhà em cũng dùng tã giấy 24/24 và chẳng có vòng kiềng hay, teo cái chỗ nào hết. Nhưng mà có 1 chuyện là em rất chán là Kiki chỉ thích ị trong tã giấy thôi. Em có tập cho bé ngồi bô và xi đúng giờ nhưng đã 4 tháng rồi chẳng có tí tiến bộ nào chị ạ. Vừa đứng lên khỏi bô, mặc tã giấy mới là cu cậu ị xoẹt ra. Theo check líst thì thực ra còn quá sớm để tập cho Kiki tự đi vệ sinh theo giờ (Kiki chưa đi vững, cũng chưa biết nói để gọi khi có nhu cầu, chưa biết tự tụt quần... đại loại là chưa biết gì cả) Nhưng mà em thấy "nẫu ruột" cho cậu con trai lắm, 1 tuổi đến nơi mà ngày 2 lần ị đùn, "bất lịch sự" quá.

Chị có kinh nghiệm nào để em bé đi ị đúng giờ, lại không ị vào tã giấy thì chỉ cho em với nhé. Cảm ơn chị rất nhiều.
    Success is a journey, not a destination.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 474 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Vay la minh hoan toan yen tam roi. Khi nao ranh minh se di tim mua loai ta giay nhu cac chi vua noi, vua tot lai vua khong bi bi hoi. Vi day la con dau long nen cai gi cung khong biet va thac mac cac chi. Phien qua!
    • 389 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cu Ngỗng nhà mình chỉ dùng tã giấy vào ban đêm thôi và khi đi chơi thôi.

Trước kia, cu Ngỗng có được bạn bè mình tặng một túi tã giấy có tên là MAMAN (4.000đ/ chiếc), mình thấy chất lượng rất tốt và kiểu dáng rất vừa vặn.

PAMPER cũng là laọi tã giấy rất tốt (2800đ/chiếc), mềm và có độ thấm hút cao, nhưng rất tiếc, mình dùng thử cho cu Ngỗng được 2-3 hôm, thấy da cu cậu bị đỏ (mặc dù mình đã bôi kem) nên phải đổi sang loại khác.

Mình cũng cho cu cậu dùng thử BASIC (khoảng 2500đ/chiếc), vô cùng chán vì rất mỏng, chiều sâu rất nông, độ thấm hút của bỉm rất ít vì lớp đáy được thiết kế rất mỏng trong khi lại to bề ngang nên gây khó chịu cho baby lắm.

Cu Ngỗng cũng đã dùng thử tã giấy FRIEND, loại này cũng rất tốt, mềm, thấm hút tốt (khoảng 4.000đ/chiếc)

Còn bây giờ, cu cậu chỉ dùng bỉm HUGGIES thôi (2.200đ/chiếc), nói chung độ thấm hút tốt, kiểu dáng cũng vừa vặn và nói thật là vừa tầm tiền của bố mẹ. Hì hì !!!

À, hồi mình mới sinh cu cậu, ở Bệnh viện C Hà Nội tặng khuyến mại tã giấy BINO (2.000đ/chiếc), dùng cũng không tốt lắm vì lớp ni lông bên ngoài hơi cứng nên sẽ làm bé bị nóng.

Nói chung, tã giấy luôn được thiết kế gần giống băng vệ sinh của chị em chúng mình (nói chung là như vậy) với lớp ngoài cùng bằng ni lông hoặc pha ni lông để chống thấm ra ngoài (với bất cứ loại tã giấy nào dù đắt hay rẻ) và lớp bông thấm hút bên trong. Khi dùng cho bé, chỉ nên sử dụng trong một khoảng thời gian nhất định thôi. Và khi dùng tã giấy cho bé, nên bôi kem cho bé để tránh nước tiểu của bé thấm vào da gây viêm da.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

KiKi men!
    Ve viec tap cho baby di ve sinh dung gio thi minh chiu, minh chi tap duoc cho baby nha minh biet goi khi muon di ve sinh thoi. Kinh nghiem nay la cua co em chong chi cho minh day. Khi baby nha minh khoang 1 tuoi minh thuong xuyen canh chung net mat cua baby vi khi muon di "i" co nang thuong rat "cang thang". Luc do minh hoi baby " con muon di i ha?", roi minh coi ta, cho be ngoi bo. Minh vua xi cho be di vua noi cho be biet la be dang di "i" cho be quen dan voi khai niem di "i" la nhu the nao.Khi xong viec minh khen be 1 cau dai loai " hom nay be gioi qua, lan sau muon "i" nho keu Mama nha"...Moi dau be chua biet goi dau nhung khoang 1 thang sau thi moi lan muon "i' thi chay den truoc mat minh & "bieu hien y muon bang net mat". Khi be quen voi viec tren thi minh bat dau tap cho be biet goi khi muon di tieu.Buoi sang sau khi be ngu day, minh khong mac ta moi cho be va cach khoang nua tieng thi xi cho be tieu 1 lan. Moi lan xi cho be tieu minh cung day cho biet la " con dang di tieu day", xong cung khen 1 cau "con gioi qua". Thoi gian dau cung ton "cong" ton "cua" lam, minh phai rang kien nhan lam day.Khong phai luc nao be cung nho de goi dau, nhieu khi ham choi quen mat la tieu ra quan, nhung " i" thi thong bao rat chuan.Khi be ngu trua minh van phai mac ta vi tuoi nay van chua biet chu dong thuc giac khi muon di ve sinh. Sau giac ngu trua minh xi cho be tieu roi lai cho be coi ta den chieu toi tam xong thi mac luon den sang hom sau. Nhung khi co viec phai dem be ra ngoai hoac sang nha ong ba noi choi thi danh phai de cho be mac ta 24/24 vi khong thuan tien cho viec tap luyen.Minh tap nhu vay cho den khi be duoc 1 tuoi ruoi thi tuong doi on ca "i" lan "tieu", moi ngay chi ton 2 mieng ta cho trua & toi. Khi be tron 2 tuoi thi toan bo OK.
    KiKi thu cach nay xem sao nhe. Khi nao co ket qua bao cho minh biet voi nha.
    • 2,213 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Vấn đề này rất đáng quan tâm. Việc đi ị đúng giờ thật ko dám mơ, chỉ thấy vẻ mặt bé thộn ra, nổi da gà là bắt ngồi bô.

Tè thì cứ 30-40' xi 1 lần. Và tumeo cũng hay xì xì khi bé đang tè, thế là khi buồn tè thì bé lại nói xì xì, rồi tè luôn, nhiều lần trở tay không kịp. Hoặc mải chơi thì cũng chẳng nói gì, cứ thế là cho ra luôn. Bây giờ bé 1,5 tuổi rồi, hy vọng là lớn hơn 1 chút bé sẽ biết gọi

Tã giấy Hà nói cũng cụ thể lắm đó. Bạn có thể thử thêm loại Fitty của Thái, bằng giấy hoàn toàn và có cả Alovera nữa, giá khoảng 3,000/ chiếc, có chiều dài hơn các loại tã nilông, dùng cũng rất thích & mặc rất ôm (tiếc là chỉ có đến cỡ L)
    • 474 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Chi Ha oi, chi su dung kem de thoa cho be khoi bi "uot dit" la loai kem gi vay? Chi co the cho biet nhan hieu khong?
    Chan ghe, o cho em toan ban may mat hang thong dung thoi, cac loai ta ma cac chi ke thi chac kho tim roi. Moi lan muon mua thu gi deu phai nho nguoi len TPHCM mua giup. A, o day chi co nuoc bien la vo tu. Xu bien ma. Mai mot be nha em lon mot ti em se cho di tam bien de khoe manh. Cac chi co ranh thi xuong day choi nhe.
    Em cung khong thich Bino vi thiet ke hoi ruom ra, be kho chiu lam tuy tham cung tam duoc.
    A, be nha em sao bi tuoc hoi lau, gan 2 tuan roi. Hinh nhu la 1 so thuoc chich ngua cung lam cho be bi tuoc hoac di phan long phai ko? Gan 4 thang roi ma chang lat gi ca, hay la be tuoc lat nhi? Em nghe noi moi khi be bi tuoc co nghia la be sap lam duoc mot dieu gi do. Co dung khong a?
    • 548 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình thì cho bé dùng Huggies ngọai nhập thôi, vì đúng là lọai đó không có lớp nilon làm bé bị bí đâu, Friend thì mình cũng thấy nhưng chưa thử vì nghe nói nó cũngk hông tốt bằng Huggies.

Chuyện tập cho bé biết gọicủa chị Yeh thật thích quá. Meobe sẽ cố gắng thử xem sao. Bé My thì lúc nào được xi thì cũng tè nhưng vẫn còn thường xuyên tè dầm lắm. Mà mỗi lần như thế thì bị lôi ra rửa nước, nhiều lúc thấy tội quá đi. Nhưng để vậy thì Meobe sợ bé bị xót vì da bé nhà mình hơi bị nhạy cảm.

Mushroom ơi, bạn yên tâm đi, bé đang phát triển bình thường, đừng quá lo lắng nhé. Nhiều bé trong giai đọan học bài mới (lật, trườn, bò, ...) đều có thay đổi một chút: biếng ăn, bị đi tướt, ... Mọi chuyện rồi sẽ qua thôi. Mà bạn ở biển nào mà rủ mọi người tới chơi thế?
    Mèo Bé
    • 474 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

A, mushroom o Vung Tau day ma, nhung ma khong biet boi dau, hi hi ... Moi nguoi luc nao ranh thi xuong day choi nhe, gap go roi tha ho trao doi kinh nghiem cho nhau. Em sap phai di lam roi, van chua tim duoc nguoi trong em be nen ban kinh khung, chang di tam bien nhu hoi truoc nua. Nhung khi nao be Nam vung mot chut, em se cho di ra bien choi cho co gio bien, khoe manh.
    Huggies ngoai nhap co gi khac voi hang trong nuoc o bao bi khong ha chi Meobe?
    • 2,213 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Thích nhỉ, ko có nhiều loại tã nhưng có biển thì cũng đã. Về kem bôi khi mặc tã, bạn có thể tìm mua loại Buchen của Đức (chữ u có 2 dấu chấm ở trên) dạng hộp cream hoặc dễ tìm thì dùng baby oil dạng lọ của Johnson cũng OK.
    • 548 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Huggies ngọai khác VN nhiều chứ mushroom ơi. Giống như chị Cuti nói ý, nó có lớp bảo vệ làm bằng giấy thấm hút tốt chứ không phải là nilon như hàng VN, bé mặc rất thóang và không bị hăm. Đồ của Nhật (FRIEND)cũng vậy đó, bạn dùng thử xem, sẽ thích ngay mà ... ý quên, bạn cho em bé dùng thử xem, bé sẽ thích ngày mà
    Mèo Bé
    • 474 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

A, baby oil thi em co roi, cu boi truoc khi cho be mac ta la duoc phai khong chi?
    Em nghe noi truoc khi tam, thoa cho be mot it baby oil len toan than cung lam cho be do bi lanh sau khi tam day.

• 47 Được cảm ơn

Mình dùng kem Baby Care Vitamin E (của Thái) rất tốt.

Bao bì của Tã giấy Huggies nhập khẩu và liên doanh tất nhiên là khác nhau rồi. Loại nhập khẩu có bao bì mầu đỏ cam, còn loại liên doanh có bao bì màu xanh nước biển tươi và đậm.
    • 134 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chào các bạn,

Vấn đề tả giấy cũung gây cho mình không ít khó khăn.Trước đây mình cũng cho bé dùng 24/24 nhưng sau có chị bạn ở nước ngoài về thăm bảo có 1 tạp chí nói rằng việc mặc tả giấy dối với em bé gái ok nhưng đối với em bé trai thì có vấn đề vì khi nước tiểu để lâu quá trong tả sẽ làm nhiệt tăng lên cao hơn nhiệt độ cơ thể bình thường của bé sẽ ảnh hưởng không tốt đến tinh hòan .Điều này thường dẫn đến tình trạng vô sinh sau này.
    Mình cũng nghe 1 chị nữ hộ sinh nói tương tự như thế nên cũng lo.Thế là mình chỉ cho bé mang tả khi ngủ đêm mà thôi (vì cu cậu tè nhiếu lắm) còn ban ngày thì xi .Hóa ra điều này vậy mà tiện đấy vì mỗi lần cu cậu muốn tè thì cứ thò tay xuống sờ chim,lúc đó mẹ cứ việc ẳm xi mà thôi.
    À! KiKi ơi, bạn đã tập cho bé không ị trong tả được chưa vậy?Ban đầu mình cũng gian nan vì việc đó lắm nhưng sau mình chú ý đến thời gian bé ị trong ngày, ví dụ sáng hôm qua bé ị lúc 9h a.m thì hôm nay vào giờ đấy mình cho bé ngồi bô,có thể bé sẽ không chịu ị đâu nhưng mình kiên nhẫn lắm,cho bé đứng dậy rồi canh chừng nét mặt (vì thế nào cũng phải cho ra ngòai thôi)khi có dấu hiệu thì mình lại cho bé ngồi bô và mỗi lần bé ị thì xi thật lâu.Cứ thế ngày nào cũng lặp lại điệp khúc đó từ 9h a.m xuống 8h30 a.m, 8h...
    Cho đến nay thì mọi thứ ổn định,ăn sáng xong là cho cu cậu ngồi bô khi xong xuôi thì tự cu cậu đứng dậy,phần còn lại mẹ biết phải làm gì (hì ! hì !...).

Một góp ý nhỏ bạn thử vận dụng xem sao nhưng bạn phải kiên nhẫn đấy vì mình phải mất 1/2 tháng mới ra kết quả.

Thân mến
    • 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Về chuyện dùng tã giấy cho bé mình cũng đã đọc một số tài liệu nói rằng với bé trai nếu dùng tã giấy kéo dài sẽ làm cho nhiệt độ của tinh hòan tăng lên điều đó ảnh hưởng đến việc sinh tinh sau này của bé. Họ nói răng cấu tạo của cơ thể con người rất hợp lý, 2 tinh hòan nằm ngòai ổ bụnh & nhiệt độ của nó luôn thấp hơn nhiệt độ cơ thể,chíng vì vậy nếu các bé trai bị ẩn tinh hòan(tinh hòan nằm trong ổ bụng) bs khuyên phải phẫu thuật sớm để khỏi ảnh hưởng đến chất lượng sinh sản sau này.
    Mình chỉ dám mặc tã giấy cho cu An vào ban đêm (tiện cho cả mẹ & con), còn ban ngày thì cho bé thoải.
    • 3,804 Bài viết

• 6,377 Được cảm ơn

Dung la nhu vay do. Nhat la trong thoi tiet nong am nhu o VN minh. Cho be mac ta giay thuong xuyen 24/24 nhu minh thi be con cai do nua la khong biet goi moi khi co nhu cau. Be tham chi khong "giai quyet" ben ngoai ta ay. Minh da tap mai nhu cac chi huong dan ma van chua duoc. Thuong tre con o day muon bo ta giay cung phai tap mat 6-10 thang ma phai 26-33 thang moi bat dau tap duoc, phai cho khi be dung vung, biet tu coi quan, biet noi du de goi minh khi can... Trong khi do cac be o nha co thoi quen ve sinh rat la sach se, tat nhien la cung nho cong cac me chiu kho canh chung va xi.

Khi o VN minh thuong dung Nanny's Panda thay cung tot lam, hoi cung hon ta giay Friend nhung khong bi tham nguoc nhu nhu Friend.
    Success is a journey, not a destination.
    • 474 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Cam on su chia se kinh nghiem cua cac chi. Mushroom cung lo lam vi mac Pampers moi lan thao ra cho be thi thay o cho dui cua be - o vi tri cua hai mieng keo dinh cu bi lan do len, chac la bi can ngay cho do. That la toi nghiep nhung khong co cach nao khac phuc ca vi loai ta nao thi cung phai dan hai mieng keo dinh hai ben thoi. Khong biet cac loai ta cac chi su dung co nhu vay khong?

• 47 Được cảm ơn

Thế mới biết cu Ngỗng nhà mình ngoan ghê, cứ sáng ra ngủ dậy là bọn mình đặt bô vào đít cu cậu và xi, tất nhiên, phải để cho cu cậu tập chung, không ê, a với ai cả, sau đó thì ok. Đi tắm và ăn sáng. Thường xuyên và thành thói quen rồi, bây giờ nếu cu cậu thức dậy mà cứ để cho nằm chơi lâu một chút là cu cậu "thiên nhiên" ra tã giấy luôn.

Tuy nhiên, bây giờ lớn hơn thì phải xi cu cậu buổi sáng sau khi ngủ dậy và buổi tối nữa. Cứ chịu khó tập thành thói quen rồi đâu sẽ vào đấy hết. Ban ngày thì cứ để cu cậu mặc quần đùi, cứ căn khoảng 20-30 phút, và ngay khi vừa ngủ dậy thì cho vào toilette để xi tè.

Nhận xét chung thì về khâu vệ sinh cu cậu được lắm. À nhưng tuyết đối không được xi các bé lâu quá 10 phút đâu đấy nhé. Nếu bé đã không chịu thì thôi, đợi một lát sau lại thực hành tiếp. Còn với cu Ngỗng nếu ngay lúc đó chưa chịu ị thì cứ tắm táp và cho cu cậu ăn, sau đó lại tiếp tục vào toilette khi ăn xong hoặc để ý nếu thấy thái độ cu cậu đần ra, rặn è è, ... là phải ... ngay lập tức. Y như rằng là trúng phóc.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5