NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Có nên dùng nước xả vải cho quần áo sơ sinh???

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 9.67K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi chút đi! Em có bầu sắp sinh rùi và đang tiến hành mua đồ sơ sinh cho Bi nhà em, cũng định giặt sạch sẽ thơm tho để cất đi, nhưng đang phân vân quá hông biết có nên dùng nước xả vải không. Trong cuốn cẩm nang Bà mẹ trẻ sơ sinh (Best selling book của Anh) có khuyên không nên dùng vì sẽ làm tấy da em bé. Tuy vậy tham khảo kinh nghiệm nhiều mẹ đi trước thì lại khuyên nên dùng, làm quần áo em bé vừa mềm mại vừa thơm tho, đặc biệt là sản phẩm Essence của Thái. Ui ui, mẹ cháu phân vân quá hông biết làm sao bây giừ Các mẹ cho em lời khuyên đi, có nên dùng hay không, dùng thì cách dùng thế nào, như dùng cho người lớn hay ngâm xong phải xả lại một lượt nước cho bớt hoá chất

-----------------------------------------
    Bi là cục vàng của Bố Mẹ!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Quần áo sơ sinh nó có mùi gì đâu, muốn thơm thì phơi ra nắng, thơm mùi nắng, mà lại có tác dụng tiệt trùng phần nào. Hóa chất kiểu gì cũng có cái gì đó, ko cần thiết thì ko nên dùng.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 2,008 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong&Bambee
    Quần áo sơ sinh nó có mùi gì đâu, muốn thơm thì phơi ra nắng, thơm mùi nắng, mà lại có tác dụng tiệt trùng phần nào. Hóa chất kiểu gì cũng có cái gì đó, ko cần thiết thì ko nên dùng.
    mẹ B&B nói đúng đấy, khonng nên dùng, bác sỹ bên mình nói không dùng cho con thế là bố mẹ cũng phải tẩy chay luôn cái vụ này, vì quần áo bố mẹ bỏ giặt chung máy với quần áo của con
    • 1,563 Bài viết

• 2,185 Được cảm ơn

Vụ này thì mình có kinh nghiệm xương máu đây. Chẳng biết mọi người sinh con vào mùa hè thế nào, hoặc có thể mọi người hay cho bé dùng bỉm, chưa mình sinh con vào nửa cuối tháng 10, có nhiều hôm trời ẩm phơi đồ rất lâu khô, và vì thế khó mà thơm mùi nắng được. Nhưng vụ đó cũng không quan trọng bằng việc con tè thì không sao, con mà ị vào tã xô, giặt mà không có nước xả vải mà phơi lên thì.... không sao tả xiết. Nhà mình phơi đồ ở một căn buồng rộng, thoáng gió ở tầng 2, mà mỗi khi lên đó là thấy tanh nồng lên, cả nhà chẳng hiểu mô tê gì cả, mãi sau mới phát hiện ra, sau đó ngâm nước xả là tình trạng ổn ngay. Mình không biết có phải do con mình đẻ ít cân, phải ăn sữa ngoài từ lúc sơ sinh mà thế hay bọn nhỏ là như vậy. Nhưng túm lại là, theo mình, nên mua trữ sẵn phòng ngừa là hơn.
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ui chà, có nhiều ý kiến quá nhỉ! Em cũng thấy mọi người nói là quần áo các bé hay có mùi tanh nồng lắm, dùng Essence rất tốt và không gây kích ứng da phải không ạ! Em cảm ơn các mẹ nhiều! :1:

-----------------------------------
    • 2,302 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Thực tế là Kin nhà mình dùng k sao vì lúc đó k biết

Còn biết rồi thì k dùng, mùa đông thì mang ra ủi, ra là còn hơn là con chẳng may bị dị ứng.
    • 436 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Mình thì khi bé còn nhỏ hay dùng xà phòng thơm giặt rồi ngâm qua nước xả vải của Pureen ý, mình nghĩ chuyên dụng cho bé vẫn hơn mà!!!, bạn thử ra các cửa hàng baby là có đấy including cả nước xúc rửa bình sữa của hãng này nhé!!! Mùi thơm dễ chịu lắm mà mình ko thấy Nhím nhà mình bị mẩn ngứa bao giờ cả, có bạn mình còn cẩn thận hơn là mỗi lần cho con mặc quần áo toàn là lại thôi.
    • 805 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Các bà mẹ cho mình hỏi nước xả vải có phải là fabric softener không? Nếu đúng thì trẻ con nào bị dị ứng thì nên tránh dùng. Ở US quần áo ngủ của trẻ nhỏ có chất chống cháy nên nếu dùng loại này sẽ làm mất tác dụng chống cháy. Vì vậy họ cũng khuyên không nên dùng, nếu muốn sạch thì xả nước 2 lần.
    • 1,366 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Quần áo của bé Bi nhà mình, mình giặt bằng nước xả vải từ khi mới sinh, quần áo tã lốt vừa thơm lại vừa mềm. Nhiều khi Bà Nội cháu tiếc không giặt khi gấp là biết ngay. Tuy nhiên bạn nên chọn loại "dành cho da nhạy cảm". Không có vấn đề gì nghiêm trọng đâu.

Sáng nay Bi dậy sớm
    Tặng mẹ đoá hoa tươi
    Ôm Bi mẹ mỉm cười
    Mẹ yêu con nhiều lắm!:
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 1,081 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trong các sách hướng dẫn nuôi trẻ còn khuyên không nên dùng detergent để giặt đồ cho em bé nữa. Nếu mà theo đúng như thế thì chắc mình không dám ôm bé nữa Vì vậy, theo mình, nếu không có khả năng mua sản phẩm dành riêng cho bé (Pureen rất tốt nhưng giá hơi bị cao) thì mình dùng nước xả cho quần áo người lớn cũng được. Đồ trẻ em ở VN chắc không có chất chống cháy đâu phải không các mẹ?? Mà cái chất chống cháy đó là gì mà trẻ mặc vào không bị dị ứng nhỉ?? anyway, dù có dùng nước xả cho quần áo người lớn thì cũng phải xả lại 2, 3 lần sau khi ngâm chứ??
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Lullaby; 11/06/2005 vào lúc 09:51 PM.
    Home is where the heart is. Welcome to our home sweet home...page

Welcome also to Bếp nhà LuVườn của ngoại Đan Quỳnh:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

Chú ý: Thay đổi giao diện Blog Opera - Làm lịch cho bé :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 826 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

E thì dùng nước giặt đồ và nước xả vải hiệu baby's best của Thái Lan , rất thơm , mà chẳng thấy bé bị dị ứng hay sao cả . Mẹ cunbi mua xài thủ xem nha .
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Không có ai dùng dầu gội đầu để giặt đồ em bé như mình nhỉ. Mình thì thích lắm: trắng, thơm, mềm mà mình nghĩ sẽ đỡ hại da em bé hơn dùng xà phòng giặt và nước xả vải. Chỉ mỗi tội hơi tốn thôi
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ là nên dùng xả cho đồ của bé, Sâu nhà em dùng xả của Purreen ngay khi mới sinh, đến giờ ko bao giờ bị dị úng, da lại mát, mềm, mùa hè ko rôm sảy.Voi lại trẻ con bây giờ khác ngày xua,ngoài sạch sẽ,đáng yêu cũng cần phải thơm tho và đẹp nũa, thời đại " ăn ngon, mặc đẹp" mà các mẹ.
    • 132 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me beBo
    E thì dùng nước giặt đồ và nước xả vải hiệu baby's best của Thái Lan , rất thơm , mà chẳng thấy bé bị dị ứng hay sao cả . Mẹ cunbi mua xài thủ xem nha .
    Mẹ beBo ơi hiệu Baby's best có dễ mua không? Mẹ beBo mua ở đâu vậy? Giá cả có mắc không? Mình đang sử dụng Comfort thơm lâu cho Phomai. Nhưng mình cũng chưa thích lắm. Cám ơn mẹ beBo nhé !
    • 323 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hồi đó mình cũng không để ý đến chuyện dị ứng.
    Theo mình nên dùng nước xả vì mình thấy quần áo rất thơm và mềm , cứ không dùng là thấy tanh và vải cứng lắm ( cọ vào người bé sẽ đau đấy)
    :Kiss: Con càng lớn càng đáng yêu
    Cun con dang yeu cua me

• Mẹ Anh Minh
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong&Bambee
    Trời ui, quần áo sơ sinh mùi rất hôi, chả thế mà đi qua nhà có bà đẻ là biết ngay. Mình vẫn dùng soflan và comfort xả mà không thấy bé bị dị ứng gì hết. Nó lại rất mềm và thơm tho.
    • 13,149 Bài viết

• 9,412 Được cảm ơn

Mình xài Comfort Sensitive cho bé, mùi thơm dễ chịu.
    • 104 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Đợt mình sinh cháu thì nước xả ngâm quần áo chưa phổ biến nhiều như bây giờ nên cũng chẳng có nhiều thông tin mấy, mỗi khi giặt khô xong là mình đem ra là, còn những hôm mưa thì cho vào máy sấy sau đó lại là nữa nên cũng không thây có mùi gì đặc biệt đâu.
    Bây giờ thì có rất nhiều loại nước xả ngâm vừa mềm quần áo lại thơm nữa nên mình nghĩ dùng cho bé tốt đấy chứ (chỉ phải cái loại dùng riêng cho bé thì hơi mắc chút), mẹ chịu khó đầu tư vậy.
    • 258 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình cũng vậy dùng nước xả vải từ khi mới sinh cơ, có thấy dị ứng gì đâu, chỉ thấy thơm và mềm vải thôi. Đúng là hôm nào ko dùng là biết ngay, quần áo vừa cứng ko thơm và có khi còn tanh nữa.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con.
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ cháu cám ơn các bác nhiều lắm! Thế là đã rõ, a lô xô sẽ mua ngay dùng cho Cún Bi. Nhân tiện mẹ cháu thông báo chỉ còn 8 tuần nữa Cún Bi sẽ ra đời, tức khoảng giữa tháng 8 này. Bố mẹ cháu thanh kiu các bác lần nữa!!!

------------------------------------------
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2