NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Có nên dùng điều hoà/ máy lạnh cho bé không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.47K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 8 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cac chi oi, thang 6 nay em sinh con dau long. ma luc do troi rat nong. Em rat muon dung dieu hoa cho ca hai me con nhung nhieu nguoi bao khong nen. Nhung mot so nguoi khac thi bao se khong sao neu em luon de phong o nhiet do 26-27 do. Cac chi giup em voi nhe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cau
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

đúng rồi bimbim ơi, 26-27o là nhiệt độ lý tưởng cho em bé đó, ở các bệnh viện sản cũng luôn để điều hòa ở nhiệt độ này.
    Dùng điều hòa có cái lợi là "chỗ nào cũng mát, thích thật", nhưng cũng có cái ko lợi là không khí dễ bị khô & ko thông thoáng. Theo mình thì với điều kiện nắng nóng kinh khủng như mùa hè HN thì bạn nên dùng điều hòa, nhưng trong phòng nếu thấy khô quá thì nên có thêm một máy phun hơi ẩm hoặc một chậu nước, hàng ngày 2 mẹ con ra ngoài tiếp xúc với không khí tự nhiên vào lúc sáng & chiều muộn, nhân tiện phơi nắng sớm luôn. Ngoài ra thì mình thấy bà mẹ & em bé dùng điều hòa chẳng bị làm sao cả, chỉ sướng thôi
    Me Cau
    • 8 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cam on chi nhieu nhieu. Em cung chu truong dung dieu hoa vi khong the chiu nong duọc The vua o benh vien ve co su dung duoc phong dieu hoa luon khong ha chi.
    • 140 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Khi mình sinh bé kỳ Anh cũng là tháng 6 nóng kinh khủng , mình và bé nằm máy lạnh khoảng 5 tháng mới thôi bé chẳng bị sao cả. Nhưng sáng nào mình cũng tắt máy lạnh mở hết của phòng ra cho nắng vào phòng và tắm nắng cho bé , sau đó khoảng 10h là lại bật máy lạnh lại , nhưng bạn phải lưu ý luôn luôn giữ ấm ngực và chân bé
    Chúc bạn có một baby thật khoẻ mạnh và dễ thương
    Me Ky Anh 20/6/2002 (TP/HCM)
    • Cau
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

em bé vừa đẻ ra đã ở phòng điều hòa còn được nữa là vừa về nhà, bạn mua cái nhiệt kế đo nhiệt độ phòng, cứ khoảng 26o là ok.
    Me Cau
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bimbim ơi, chúc mẹ tròn con vuông nhé! Cái vụ nôi 4 tác dụng thì thế nào rồi?
    • 8 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em va ong xa rat khoai cai noi 4 tac dung do. Em se phai dat dong thoi chi a, khong mua san duoc vi phong cua bon em nho lam. Thang sau bon em se dat dong cui, co gi em se nho chi tu van them chi nhe.
    • 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

cu Sam nhà mình cũng nằm máy lạnh từ hồi mới đẻ tới giờ, chủ yếu là ban đêm & buổi trưa đi ngủ, nhiệt độ đúng là 26-27 độ C, nhưng cửa ra vào & cửa sổ mở hé, và nhớ là phải thuê thợ làm vệ sinh máy lạnh thường xuyên nhé
    • 574 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Chào
    Mình lại nghe 1 người là bạn của ông bà ngoại bé, bà làm trong ngành y, nói người Việt Nam, đại ý thôi, được tạo hóa sinh ra phù hợp với khí hậu nóng nhiệt đới, bgiờ mọi người cứ lạm phát máy lạnh nên bệnh về đường hô hấp, viêm phế quản.. nhiều khủng khiếp, nói chung là bà lên án máy lạnh quá trời, mình nghe thế nên cũng "cắt" luôn chế độ máy lạnh của My luôn My được mặc quần áo thật mát mẻ, lau mồ hôi thường xuyên Nằm mát thì thích thật đó nhưng bệnh thì mình cung.. hãi lắm
    • 293 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hai mẹ con mình cũng nằm máy lạnh từ lúc Zim mới sanh cho đến giờ. Nhiệt độ phòng mình thường để 27o, nhiều lúc buổi trưa còn xuống còn 25o. Tuy vậy mình vẫn mở của ra vào cho thoáng khí. Bây h Zim 6 tháng rồi mà chưa bao giờ bị họng hay phế quản gì cả , bsỹ khám thì nói là phổi tốt lắm (trộm vía trộm vía cục cưng của mẹ). Mình nghĩ máy lạnh mà để nhiệt độ phù hợp thì chỉ có tác dụng điều hòa nhiệt độ trong phòng chứ ko làm lạnh đâu , nếu bọn nhóc mà ko nằm điều hòa thì phải lau mồ hôi thường xuyên , nếu ko dễ bị cảm lắm do mồ hôi thấm ngược trở lại.
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Nếu bé chỉ ở trong phòng với nhiệt độ 26-27 độ C thì không sao cả. Bé sẽ rất dễ bị viêm đường hô hấp nếu bị thay đổi nhiệt độ đột ngột. Ví dụ, bạn bế bé ra khỏi phòng và nhiệt độ ngoài phòng là hơn 30 độ. Trời nóng mà dùng quạt còn dễ ốm hơn đó vì mồ hôi ra nhiều và gặp gió là bị liền.

Nhưng cũng lưu ý trường hợp này người quen của mình đã bị. Bố mẹ mải tổ chức đầy tháng cho con. Nhiều người đến thăm bé nên phòng trở nên quá nóng với nhiệt độ 26oC. Một ông em cầm điều khiển cho xuống 18oC cho mát.....và cả nhà quên luôn. Lúc khách về thì phòng lạnh ngắt. Ngay hôm sau em bé phải nhập viện vì viêm phổi.
    • 8 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Y kien va kinh nghiem cua cac me that bo ich. Cam on cac me nhieu lam.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bạn ơi, tôi có vấn đề này cần bàn với các bạn. Cún con nhà tôi rất ưa mát, chỉ cần hơi nóng một chút là không chịu ngủ, mồ hôi vã đầm đìa. Có một bà y tá nói là có thể cho nằm điều hòa với nhiệt độ 28 độ. Mùa hè đến rồi mà tôi không biết làm thế nào cả. Các bạn có lời khuyên nào cho tôi không?
    • 1,550 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nhà em thì con từ khi sinh ra đến h cứ mùa hè là nằm điều hoà, k thì nóng lắm k ngủ được đâu. Nhưng bật thì đừng để nhiệt độ quá thấp, nên để 1 chậu nước trong phòng hạơc nếu nhà có máy phun hơi ẩm thì càng tốt, như thế bé k bị viêm họng. Trước khi ra khỏi phongf thì tắt điều hoà trước khoảng nửa tiếng để bé thích ứng được nhiệt độ trong và ngoài phòng. Mùa đông hôm nào lạnh quá thì cũng điều hoà như thế luôn. Chị thử nghiên cứu xem sao nhé .
    Bi zonzon
    • 997 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

nhà em thì cũng điều hoà suốt, nhiều khi hôm nào trời oi có khi nằm điều hoà nguyên ngày luôn. Chỉ cần chị chú ý đừng cho bé ra vào phòng điều hoà nhiều thì sẽ ko sao, nhà em thì dùng điều hoà số chứ ko phải nhiệt độ nên ko biết thế nào, em để số nhỏ nhất, chỉ để đỡ oi chứ ko để lạnh. em nghĩ là 28-30 là ok, chừng nào chị cảm thấy hơi lạnh thì lại bất số to hơn là được mà
    • 338 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,bé nhà mình ngủ điều hoà (cả khi ngủ ban ngày và ban đêm) từ khi được 6 tháng đến nay (được 14 tháng), nếu mình không bật điều hoà là bé ngủ không ngon giấc, ra nhiều mồ hôi,vật vã ngay. Nhưng nhiều bác sỹ VN khuyên mình là ngủ điều hoà không tốt cho hệ hô hấp của bé.Minhf không biết nên làm thế nào. Ban đêm khi bé ngu cứ 2h la mình lại dậy cho bé bú ít sữa hoạc nước vì sợ bé khô cổ họng dễ ho. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với mình với.
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà bạn ngủ điều hòa đã quen như vậy rồi mà không ốm (???) thì mình nghĩ là không nên thay đổi thói quen của bé. Trừ khi đến lúc bạn muốn bé làm quen để đi nhà trẻ, và có muốn thay đổi thì cũng thay đổi từ từ (vd bây giờ bật điều hòa trong suốt thời gian bé ngủ, bạn giảm dần xuống bằng cách tắt điều hòa trước khi bé dậy 1h, rồi 2h,... cứ thế cho đến khi bé có thể đi ngủ mà không cần điều hòa - Việc này dễ làm hơn vào điều kiện thời tiết mát mẻ). Còn nếu không thấy có vấn đề gì khi bé vẫn ngủ điều hòa thì bạn nên duy trì, và chú ý cho bé uống nước đầy đủ. Trước khi đi ngủ và sau khi ngủ dậy nên nhỏ mũi cho con bằng nước muối sinh lý. Trong phòng ngủ bật điều hòa nên để 1 chậu nước để tránh tình trạng không khí bị khô. Thế là ổn!
    Kị nhất khi cho trẻ ngủ điều hòa là hôm có hôm không, vì như vậy cơ chế điều hòa thân nhiệt của trẻ không ổn định rất dễ ốm. Ví dụ như bé nhà mình bình thường không ngủ điều hòa, đến mấy hôm quá nóng mình bật điều hòa thì bé ngủ ngon, nhưng đến khi mát trời mình lại để bé ngủ không có điều hòa, đêm bé ra mồ hôi hôm sau ốm luôn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Be Aboo
    Các mẹ ơi,bé nhà mình ngủ điều hoà (cả khi ngủ ban ngày và ban đêm) từ khi được 6 tháng đến nay (được 14 tháng), nếu mình không bật điều hoà là bé ngủ không ngon giấc, ra nhiều mồ hôi,vật vã ngay. Nhưng nhiều bác sỹ VN khuyên mình là ngủ điều hoà không tốt cho hệ hô hấp của bé.Minhf không biết nên làm thế nào. Ban đêm khi bé ngu cứ 2h la mình lại dậy cho bé bú ít sữa hoạc nước vì sợ bé khô cổ họng dễ ho. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với mình với.
    • 338 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Tít Mít nhiều. MÌnh sẽ để chậu nước trong phòng như mẹ nói. Bé nhà mình thì cứ buổi sáng hay trưa bé ngủ mình cũng bật điều hoà,dậy thì tắt đi.Tat xong khoảng 30phut mình mới cho bé ra khỏi phòng.Minh chỉ thấy lo vì các bác sỹ cú khuyên mình là nhu thế không tốt cho hô hấp.Con bác sỹ Tây thì bảo thoải mái hihi
    • 760 Bài viết

• 7,175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be Aboo
    Mình cũng cho bé nhà mình nằm điều hoà nhưng chỉ để từ 2 đến 3 tiếng là cùng thôi với nhiệt độ 28-29 độ và chỉ vào buổi tối đi ngủ chứ ban ngày thì không sau đó mình tắt điều hoà mở cửa cho thoáng không khí và cho bé uống nước. Lúc đầu bé cũng không chịu cứ tắt điều hoà là quay người đập chân ầm ĩ mình phải để quạt cho bé một lúc cho thoáng sau đó cho quạt nhẹ hơn và bé lại ngủ tiếp. Dù có nằm điều hoà hay không ngày nào mình cũng nhỏ nước muối sinh lý cho bé cả mắt và mũi như bệnh viện dặn từ bé đến giờ chưa bỏ ngày nào.Hiện giờ trời đang mát dần, chắc bạn phải tập dần cho bé chỉ mở điều hoà một lúc thôi vì nếu mở cả đêm mình sợ hơi lạnh đấy.
    • 338 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Dung đấy mẹ ơi.Ban đêm mình để 29-30 độ mà 2 vợ chồng nằm lạnh lắm,đắp chăn vẫn lạnh.Dap chan cho bé là bé vật vã ngay,thậm chí mình chuyển sang chế độ quạt bé cũng vật vã.Vua nằm ngủ vừa lo con lạnh, mình chỉ để một cái khăn sữa ở cổ cho bé và đi tất.Chac mình phải tập dần cho bé thôi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2