• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Có nên cho thêm gia vị vào bột, cháo của bé dưới 1 tuổi?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.72K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với! Em đang rất bối rối trong việc nấu bột cho con ạ! Bé nhà em được 8 tháng, em cho cháu ăn dặm từ 5,5 tháng. Hàng ngày em thường xuyên nấu bột với các loại thịt, rau khác nhau (thịt lợn, gà, bò, cá, cua, trai, lươn...) đổi món cho bé nhưng không hiểu sao bé nhà em lười ăn lắm, nhiều khi làm em thấy stress . Hôm trước có một chị góp ý là khi nấu bột cho bé thì phải cho thêm cả các gia vị khác (hành, tiêu, tỏi...) vào cho thơm thì bé mới chịu ăn. Em thì nghĩ là bé còn nhỏ quá, chưa cần và cũng chưa tiêu hóa được những thức đó. Vậy mẹ nào có kinh nghiệm trong vụ này thì chia sẻ cho em với!
    À, còn 1 câu hỏi nữa! Em có đọc, tìm hiểu trên diễn đàn và cũng tham khảo nhiều mẹ khác là đối với bé dưới 1 tuổi thì không cần nêm thêm muối vào bột, cháo cho bé và em cũng đang áp dụng. Nhưng như vậy thì có sợ bé bị thiếu I ốt không các mẹ?
    Em xin cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 320 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 6 tháng đi khám dinh dưỡng mình có hỏi bác sĩ vấn đề này, bác sĩ khuyên không nên cho gia vị vào bột cháo của bé dưới 1 tuổi, nếu bé không chịu ăn cháo nhạt thì chỉ thêm vào một chút xíu nước mắm thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 320 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng biếng ăn từ nhỏ, ngay cả khi bú mẹ bé cũng bú rất ít. Bé gặp bác sĩ dinh dưỡng thường xuyên cứ như người quen đến hẹn lại lên ý. Bé lười ăn là do bị thiếu một số chất chuyển hóa thức ăn, bạn thử cho bé uống sữa non xem, sữa này vừa tăng sức đề kháng vừa tăng khả năng hấp thụ thức ăn đấy. Có điều kiện cứ đưa con ra viện dinh dưỡng khám mẹ ấy ạ, các bác ý tư vấn nhiệt tình lắm
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Saobien nhiều lắm! Em muốn hỏi thêm là khi nấu cháo, bột, ví dụ như cháo trai, lươn... thì có nên cho hành vào nấu cùng cho thơm ko ạ? và cho bé ăn nhạt thì có sợ bé sẽ bị thiếu I ốt ko ạ?
    Còn vụ sữa thì em cũng rất muốn cho bé uống sữa non, vì nghe nói sữa non rất tốt cho bé, nhưng bé nhà em ko chịu uống sữa ngoài dù em đã cố gắng áp dụng rất nhiều cách! Hix
    • 448 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Hôm nọ mình cho con đi khám ở Trung tâm Dinh dưỡng TPHCM, bác sĩ dặn hạn chế thêm "Muối, mắm, bột ngọt, bột nêm, đường" vào phần ăn của bé. Vì quả thận bé còn mỏng manh, non yếu lắm, không nên bắt thận phải làm việc quá sức khi bé chưa tròn 1 tuổi. Còn hành và ngò, vô tư đi nhé, bé yêu cực thích đấy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chichit82; 18/06/2012 vào lúc 02:47 PM.
    Đã là phụ nữ thì phải "Khỏe - trẻ - đẹp"
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 320 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Miudangyeu Xem bài viết
    Cảm ơn chị Saobien nhiều lắm! Em muốn hỏi thêm là khi nấu cháo, bột, ví dụ như cháo trai, lươn... thì có nên cho hành vào nấu cùng cho thơm ko ạ? và cho bé ăn nhạt thì có sợ bé sẽ bị thiếu I ốt ko ạ?
    Còn vụ sữa thì em cũng rất muốn cho bé uống sữa non, vì nghe nói sữa non rất tốt cho bé, nhưng bé nhà em ko chịu uống sữa ngoài dù em đã cố gắng áp dụng rất nhiều cách! Hix
    Khi nấu cháo lươn hoặc ếch, trai em cứ phi hành cho thơm nhưng ít thôi kéo nhiều bé ko thích ăn đâu. Trong sữa công thức và sữa mẹ đã có đủ chất rồi nên không sợ con bị thiếu iot đâu em nhé, em mua loại mắm ngon ý thêm vào xíu xíu thôi nhé, cho con ăn thêm dầu oliu hoặc dầu gấc, dầu cá hồi cũng được.

Còn về sữa non, vì mỗi ngày chỉ cho bé uống có 3g thôi nên rất dễ, em pha với nước ấm, nếu con không bú bình em chịu khó xúc thìa cho con cũng được để tăng đề kháng cho con em nhé. Mua loại gói về cho con dùng thử, nhà em ở đâu qua chị cho 1 gói về cho con dùng thử, đằng nào Zin nhà c cũng dùng, ok quay lại ủng hộ chị cũng được
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saobien63h Xem bài viết
    Khi nấu cháo lươn hoặc ếch, trai em cứ phi hành cho thơm nhưng ít thôi kéo nhiều bé ko thích ăn đâu. Trong sữa công thức và sữa mẹ đã có đủ chất rồi nên không sợ con bị thiếu iot đâu em nhé, em mua loại mắm ngon ý thêm vào xíu xíu thôi nhé, cho con ăn thêm dầu oliu hoặc dầu gấc, dầu cá hồi cũng được.

Còn về sữa non, vì mỗi ngày chỉ cho bé uống có 3g thôi nên rất dễ, em pha với nước ấm, nếu con không bú bình em chịu khó xúc thìa cho con cũng được để tăng đề kháng cho con em nhé. Mua loại gói về cho con dùng thử, nhà em ở đâu qua chị cho 1 gói về cho con dùng thử, đằng nào Zin nhà c cũng dùng, ok quay lại ủng hộ chị cũng được
    Bác Saobien à! Đợt vừa rồi mẹ con cháu nghỉ hè về quê chơi nên ko trả lời bác được. Em đã cho cháu thử dùng sữa non Goodhealth, có vẻ cháu thích hơn các lọa sữa khác, mỗi lần uống cũng đc 60ml. Nhưng em thấy bảo sữa đó ko nhiều chất dd bằng các sữa công thức khác, phải ko ạ? Em lại đang cần sữa nhiều chất cho cháu vì cháu lười ăn lắm, mỗi bữa chỉ ăn được rất ít!