• 2 Lượt chia sẻ
  • 23K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Chào cả nhà !

Mình là thành viên mới gia nhập diễn đàn dù biết đến webtretho đã lâu vì không ngờ diễn đàn lại xôm tụ đến thế. Mình đã đọc hết và save lại tất cả những kinh nghiệm hay mà mình đã học hỏi được từ các anh chị.

Tủn nhà mình được 9.5 tháng, dài 76cm, nặng 10.3kg. Lúc 1 tháng tuổi bé bị viêm phổi nên bị cạo tóc phía trước để tiêm thuốc vào tĩnh mạch. Bây giờ tóc bé ra dài đến lông mày rồi. Để vậy thì nóng nực và khó chịu cho bé mà cắt thì ... không biết có sao không ? Hình như mình có đọc ở đâu đó rằng không nên cắt tóc cho bé cho đến khi được 1 tuổi vì thần kinh của bé còn yếu. Hay mình chỉ cắt phần ngọn tóc thôi được không nhỉ ? Mình băn khoăn quá ! Mọi người nghĩ sao ? Cho mình biết ý kiến với. Cám ơn thật nhiều.

Thơ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cắt tóc máu cho bé...

Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẽ với em nhen :Smiling:. Bé nhà em rất ít tóc. Bé nay được 6 tháng 2 ngày. Em muốn cắt tóc máu cho bé để bé ra tóc mới :Thinking:. Nhưng không biết khi nào cắt được. Có người thì nói cắt sớm, vì cắt trễ tóc sẽ ra lỏm chỏm :Silly:. Có người nói cắt trễ vì sợ da đầu bé...

• Có nên cắt tóc máu cho bé?

Bé nhà mình đã gần 3 tháng rồi mà nhiều người trong gia đình khuyên không nên cắt tóc máu đi. Các mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với. Cảm ơn các mẹ trước nhé.

• Tuyển CTV thiết kế vẽ tay

Công ty SmartCreative hoạt động trong lĩnh vực tổ chức sự kiện cho trẻ em, giáo dục kỹ năng và phát...

• Điều bạn KHÔNG thể làm khi KHÔNG phải là trẻ con

Coi mà mắc cười thật á! Là người lớn, có những hành động không thể làm nếu không phải là trẻ con,...

• Người mẹ của năm

Hahaha, cô ấy thật sự rất tỉnh và xinh gái, hí hí. Người mẹ của năm ...

• 316 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Chị mình cắt tóc cho con gái từ lúc nó 3 tháng tuổi, cạo trọc thì đúng hơn. Bây giờ nó 8 tuổi rồi, tóc đen và mượt, đẹp lắm. Không hiểu có phải nhờ cắt trọc không.
    • 288 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Vì thường thì thóp của bé chỉ đóng chặt hòan tòan lúc 14tháng nên mới có quan niệm không nên cắt tóc cho bé dưới 1 tuổi, tuy nhiên có bé thóp lại khép kín từ 8-9tháng vì vậy chẳng có lý do gì là không nên cả, chỉ tùy thuộc vào từng bé thôi. Cứ nghĩ vào mùa hè nóng nực mà các bé có nhiều tóc và dài, ngứa ngáy khổ sở thì làm sao ăn ngũ ngoan được khi đó cắt tóc là thượng sách.
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Cam on cac chi rat nhieu. Vay la em co the yen tam cat "dau dinh" cho be roi vi thop cua be da dong roi chi cuti a. Chi cuti co nhieu kinh nghiem qua, cam on chi nhieu lam nha.

Me Cu Tun
    • hai anh
    Me Cu Tun a, thang cun nha minh duoc 10 thang tuoi va da duoc bo no cat toc 3 lan roi ma bo no cung toan cat toc dau dinh thoi. Lan dau tien bo no cat toc cho no xong minh hoi choang, trong no rat "dau gau" va minh co cam giac la no buong hon nhung trong banh trai hon (truoc toc no dai trong rat giong con gai). Me Cu Tun thu cat cho thang cu xem co giong minh noi khong.
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Cún nhà mình thì bị ông ngoại gọt đầu đinh từ hồi 6 tháng vì tóc bé dài quá, lúc nào cũng ra mồ hôi. lúc 9 tháng dài dài ra được một chút thì lại bị mẹ cắt mất mái, bây giờ trông như Bờm ấy. Mình nghĩ mẹ Cuti nói đúng đấy, nếu thóp Tủn kín rồi thì mẹ Tủn cứ cắt vô tư đi.
    Cún và Dưa Bở
    • 231 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cám ơn các chị nhé ,em vua mói caắt tóc cho Cu TiT nhà em ,cháu đưoợc 9 tháng roồi và em thaấy yên tâm hơn khi nghe các chị nói veề vieệc caắt tóc cho cháu
    Mẹ của TiT-Huyền
    • 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Chip nhà mình thì ít tóc lắm,chỉ có 1 chùm ở giữa, bé lại hay đổ mồ hôi, bị ngứa đầu nữa. Bé được gần 9 thang, có người khuyên nên cạo hết tóc máu cho bé, sẽ ra nhiều tóc. Mình băn khoăn không biết có nên cạo ko, nếu có nên cắt bằng gì để ko phạm vào da đầu của bé? Giúp mình với!!
    Mẹ bé chip
    • 288 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mẹ bé Chip ơi!

Việc cạo hết tóc máu để tóc bé ra nhiều và đẹp hơn là không có cơ sở đâu, có trường hợp mình thấy đúng là vậy thiệt, nhưng với 2 thằng con trai ông anh mình thì ngược lại, sau khi cạo hết tóc con (tóc máu) ban đầu tóc 2 thằng nhóc mọc ra cứng đờ, dựng ngược dựng xuôi, ông anh mình khuyên " đừng có dại nghe lời người ta mà cạo trọc đầu con đó nghen". Còn nếu bạn muốn cạo sạch tóc máu cho bé thì dùng lọai lưỡi dao bé xíu dành cho các bà các co tỉa chân mày ấy, an tòan và không đau. Lọai này hình như là của Nhật hoặc Đài Loan gì đó, bán trong vỉ 3 cái.
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình thấy nhiều em bé khoảng 4 tháng tuổi bắt đầu rụng tóc (người ta cũng bảo rụng tóc máu) rồi sau đó lại mọc tóc khác. Tủn nhà mình cũng vậy đấy, bây giờ thì tóc ra nhiều và dài nữa nhưng bị mẹ cắt "đầu ngố" cho rồi. Mẹ Chip ơi, chị cuti nói đúng đó. Tóc nhiều hay ít là tuỳ từng bé thôi chứ không phải nhờ cạo mà nhiều hơn đâu. Như con anh trai mình cũng vậy, bị cạo trọc từ khi 3 tháng tuổi mà đến giờ 15 tháng rồi vẫn chỉ có vài cọng hoe hoe thôi. Cũng giống như có người bảo cắt lông mi thì lông mi sẽ mọc dài và cong ấy mà, mình chẳng dám mạo hiểm thế đâu.
    Thân.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi, cu tinr nhà em được 3 tháng rưỡi rồi, trộm vía tóc của cháu rất tốt, theo như kinh nghiệm của các Mẹ thi có nên cắt tóc máu của cháu đi không? Nếu cắt đi có sợ về sau tóc của cháu sẽ bi cứng không ạ?
    Xin các chị cho em lời khuyên nhé.
    • 1,154 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Mình thấy người ta khuyên rằng không nên cắt tóc cho bé cho đến khi bé được một tuổi. Lý do là vì đầu bé còn mềm, sợ tổn thương cho bé. Không biết các bé khác thế nào chứ nhóc nhà mình đến khoảng 4 tháng thì tự động thay tóc. Tóc rụng rất nhiều và sao đó mọc lại còn nhiều hơn mà lại cứng quèo. Mình nghĩ bạn hãy để bé lớn một chút đã.
    • 415 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Càng cắt thì tóc về sau sẽ càng cứng, đó là điều chắc chắn, sợi tóc về sau sẽ càng to và đen hơn tóc mới sinh nên có cảm giác là tóc bé rậm hơn, nhiều hơn. Trên thực tế thì số lượng sợi tóc trên đầu chẳng thay đổi so với lúc mới sinh (trừ phi bé có bệnh đặc biệt hoặc bị hói chẳng hạn).
    Cắt hay không cắt là do... ý thích của bố mẹ bé là chính, chẳng phải nhờ cắt tóc máu mà bé sẽ khỏe mạnh hơn, ăn nhiều hơn v.v... như nhiều người thường nghĩ. Bằng chứng là trẻ con Tây có bị cắt tóc máu, cạo đầu... đâu mà vẫn khỏe mạnh, to lớn như thường!
    Theo mình nghĩ, nói chung không nên cắt tóc máu, cạo đầu cho bé, vì chúng ta không thể đảm bảo được tối đa là trong khi cắt sẽ không gây ra trầy xước, chảy máu, nhiễm trùng...vừa tỏn hại sức khỏe còn non nớt của bé, vừa... mất thẩm mĩ! (không hiểu các bạn thấy thế nào chứ mình rất dị ứng với những mái đầu trẻ sơ sinh bị cắt, cạo nham nhở). Trừ phi tóc bé quá dầy khiến chính bé khó chịu trong sinh hoạt (chọc vào mắt mũi bé, nhiều mồ hôi bẩn...) thì cũng đành phải cắt thôi!
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Mình cũng thế không thích cho ai cạo đầu hay cắt tóc máu gì gì đó cho bé cả, chưa cắt nghĩ đến đã thấy sợ ! Nếu đang khi cạo hay cắt mà lỡ tay vô tình phập một đường thì ôi thôi còn gì là da thịt của con tôi nữa.....

Lúc trước bà ngoại bé cũng hăm he đòi cắt tóc máu cho bé lắm nhưng mình nhất quyết không cho, thế là bà phải đợi bé hơn 1 tuổi mới có thể cắt tóc cho bé đấy ! (lạc đề 1 tí : tuy gọi là Bà chứ mẹ mình trẻ trung xinh đẹp lắm đấy, 2 mẹ con ra đường ai cũng bảo là 2 chị em :rolleyes: )
    • 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bé Pooh mình lúc mới sinh mà tóc rất nhiều và rất dầy, mình không cho ai cắt tóc của bé hết dù có rất nhiều người dụ dỗ, khoảng gần 6 tháng mình mới cắt sơ sơ cho bé & người đầu tiên cầm kéo cắt vài đường lã lướt cho bé phải là mình cơ , vì khi đó không cắt không được, tóc bé xoè ra như cái bông, có ai muốn thưởng thức mái tóc của bé lúc chưa cắt bao giờ không?
    Pooh & Dumbo
    • 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Đúng rồi, nó lòe xòe khắp mọi phía, lúc thì dựng lúc thì lả lướt mẹ bế thì cứ chọc vào mắt vào mũi mẹ đến muốn hắt xì mới thôi. Lại còn lúc nào nô đùa nghịch ngợm nóng quá toát mồ hôi, thì "cái bông hoa xòe" ấy nó lại bết bệt vào nhau trông rất là ngộ.

Nói thế thôi, chứ mình cũng thế cũng thế cũng chẳng muốn cắt tóc máu cho bé Bống nhà mình chút nào, vì cái tóc đấy mượt và bóng lắm. Mãi đến 1 tuổi mình mới tự tay cắt tóc cho bé, vì tóc dài quá, đến giờ (bé gần 15 tháng ) mình vẫn để cho nó dài tự nhiên để còn buộc làm 2 cái bím tóc xinh xinh chứ, có con gái kể ra cũng thích các mẹ nhỉ ! cứ như anh Pooh thì không thể buộc được rồi (trông nụ cười của anh Pooh yêu ghê)
    LanBống (HN)
    • 97 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Theo minh be moi 4 thang con qua nho de cat toc. Ban nen doi be lon them mot chut nua di.
    Be Duyen nha minh bi me cao troc dau khi duoc 10 thang. Minh mua cai may cat toc bang dien, mot tay giu dau be, mot tay cat chi trong vong vai phuc la dau be lang bong.
    Ba be Duyen cung duoc me cat toc cho day
    Duyen My ( OH-USA )
    • 13,143 Bài viết

• 9,410 Được cảm ơn

Mình thì nhóc Đăng được 5 tháng mà sao nhìn tóc dài trong yếu đuối bệnh lên bệnh xuống, đến nhà chú chơi thế là ba và chú đi mấy đường tông đơ trong lúc cháu đang ngủ, nhìn trông ngầu dễ sợ, hai vợ chồng bảo là Mafia. Bà Nội bảo 2 vợ chồng muốn ở tù hả suốt ngày kêu Mafia, Mafia hàng xóm tưởng Mafia bên nhà kêu cảnh sát hốt về bót bây giờ thế là không kêu nữa. Lạ lùng 1 điều cắt tóc xong thì nhìn hắn khoẻ mạnh và chẳng bệnh hoạn gì cả, đã vậy biết đi sớm nữa chứ 9 tháng rưỡi đã chập chững rồi, nhưng đến khi tóc dài lại bắt đầu tiêu chảy, cảm cúm, ho v.v mình tính cắt tóc lại nhưng lại tiếc mái tóc của con nên cũng lần lữa hoài.
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình để ý thấy Cu Thống nhà mình cứ mỗi lần cắt tóc xong là hay khóc nhiều vô cớ , và bệnh nữa ,nên bây giờ mình rất sợ cắt tóc cho Thống, nếu tóc bé dài thì mình lấy kéo xởn sơ sơ để khỏi bù xù thôi. À mà sao tóc mái của Thống lâu dài quá, mình nhớ là mình xởn lâu rồi mà đến nay vẫn cứ cụt ngũn... đỡ phải cắt nhỉ !
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,180 Bài viết

• 3,387 Được cảm ơn

Joe Minh nhà mình đã cắt tóc từ lúc đầy tháng, chỉ cắt ngắn bớt thôi chứ không cạo trọc lóc đâu. Lúc mới sinh tóc Joe Minh đã dài thoòng , không cắt bớt đi nhìn giống phun rô... Từ đó bây giờ Joe Minh được 15 tháng mà đã có 3-4 lần đi tiệm hớt tóc rồi. Cắt tóc xong nhìn phong độ hẳn lên chẳng có vấn đề gì cả.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3