• 2 Lượt chia sẻ
  • 21.9K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Chào cả nhà !

Mình là thành viên mới gia nhập diễn đàn dù biết đến webtretho đã lâu vì không ngờ diễn đàn lại xôm tụ đến thế. Mình đã đọc hết và save lại tất cả những kinh nghiệm hay mà mình đã học hỏi được từ các anh chị.

Tủn nhà mình được 9.5 tháng, dài 76cm, nặng 10.3kg. Lúc 1 tháng tuổi bé bị viêm phổi nên bị cạo tóc phía trước để tiêm thuốc vào tĩnh mạch. Bây giờ tóc bé ra dài đến lông mày rồi. Để vậy thì nóng nực và khó chịu cho bé mà cắt thì ... không biết có sao không ? Hình như mình có đọc ở đâu đó rằng không nên cắt tóc cho bé cho đến khi được 1 tuổi vì thần kinh của bé còn yếu. Hay mình chỉ cắt phần ngọn tóc thôi được không nhỉ ? Mình băn khoăn quá ! Mọi người nghĩ sao ? Cho mình biết ý kiến với. Cám ơn thật nhiều.

Thơ

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 312 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Chị mình cắt tóc cho con gái từ lúc nó 3 tháng tuổi, cạo trọc thì đúng hơn. Bây giờ nó 8 tuổi rồi, tóc đen và mượt, đẹp lắm. Không hiểu có phải nhờ cắt trọc không.

• 288 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Vì thường thì thóp của bé chỉ đóng chặt hòan tòan lúc 14tháng nên mới có quan niệm không nên cắt tóc cho bé dưới 1 tuổi, tuy nhiên có bé thóp lại khép kín từ 8-9tháng vì vậy chẳng có lý do gì là không nên cả, chỉ tùy thuộc vào từng bé thôi. Cứ nghĩ vào mùa hè nóng nực mà các bé có nhiều tóc và dài, ngứa ngáy khổ sở thì làm sao ăn ngũ ngoan được khi đó cắt tóc là thượng sách.

• 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Cam on cac chi rat nhieu. Vay la em co the yen tam cat "dau dinh" cho be roi vi thop cua be da dong roi chi cuti a. Chi cuti co nhieu kinh nghiem qua, cam on chi nhieu lam nha.

Me Cu Tun

• hai anh
    • 44 năm
    Me Cu Tun a, thang cun nha minh duoc 10 thang tuoi va da duoc bo no cat toc 3 lan roi ma bo no cung toan cat toc dau dinh thoi. Lan dau tien bo no cat toc cho no xong minh hoi choang, trong no rat "dau gau" va minh co cam giac la no buong hon nhung trong banh trai hon (truoc toc no dai trong rat giong con gai). Me Cu Tun thu cat cho thang cu xem co giong minh noi khong.

• 910 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Cún nhà mình thì bị ông ngoại gọt đầu đinh từ hồi 6 tháng vì tóc bé dài quá, lúc nào cũng ra mồ hôi. lúc 9 tháng dài dài ra được một chút thì lại bị mẹ cắt mất mái, bây giờ trông như Bờm ấy. Mình nghĩ mẹ Cuti nói đúng đấy, nếu thóp Tủn kín rồi thì mẹ Tủn cứ cắt vô tư đi.
    Cún và Dưa Bở

• 231 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cám ơn các chị nhé ,em vua mói caắt tóc cho Cu TiT nhà em ,cháu đưoợc 9 tháng roồi và em thaấy yên tâm hơn khi nghe các chị nói veề vieệc caắt tóc cho cháu
    Mẹ của TiT-Huyền

• 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Chip nhà mình thì ít tóc lắm,chỉ có 1 chùm ở giữa, bé lại hay đổ mồ hôi, bị ngứa đầu nữa. Bé được gần 9 thang, có người khuyên nên cạo hết tóc máu cho bé, sẽ ra nhiều tóc. Mình băn khoăn không biết có nên cạo ko, nếu có nên cắt bằng gì để ko phạm vào da đầu của bé? Giúp mình với!!
    Mẹ bé chip

• 288 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mẹ bé Chip ơi!

Việc cạo hết tóc máu để tóc bé ra nhiều và đẹp hơn là không có cơ sở đâu, có trường hợp mình thấy đúng là vậy thiệt, nhưng với 2 thằng con trai ông anh mình thì ngược lại, sau khi cạo hết tóc con (tóc máu) ban đầu tóc 2 thằng nhóc mọc ra cứng đờ, dựng ngược dựng xuôi, ông anh mình khuyên " đừng có dại nghe lời người ta mà cạo trọc đầu con đó nghen". Còn nếu bạn muốn cạo sạch tóc máu cho bé thì dùng lọai lưỡi dao bé xíu dành cho các bà các co tỉa chân mày ấy, an tòan và không đau. Lọai này hình như là của Nhật hoặc Đài Loan gì đó, bán trong vỉ 3 cái.

• 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình thấy nhiều em bé khoảng 4 tháng tuổi bắt đầu rụng tóc (người ta cũng bảo rụng tóc máu) rồi sau đó lại mọc tóc khác. Tủn nhà mình cũng vậy đấy, bây giờ thì tóc ra nhiều và dài nữa nhưng bị mẹ cắt "đầu ngố" cho rồi. Mẹ Chip ơi, chị cuti nói đúng đó. Tóc nhiều hay ít là tuỳ từng bé thôi chứ không phải nhờ cạo mà nhiều hơn đâu. Như con anh trai mình cũng vậy, bị cạo trọc từ khi 3 tháng tuổi mà đến giờ 15 tháng rồi vẫn chỉ có vài cọng hoe hoe thôi. Cũng giống như có người bảo cắt lông mi thì lông mi sẽ mọc dài và cong ấy mà, mình chẳng dám mạo hiểm thế đâu.
    Thân.

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6