NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Có nên "bán khoán" con cho dễ nuôi???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 24.3K Lượt đọc
  • 127 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 606 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Con mình khó nuôi quá, cứ đau bệnh hoài, vì mạng của 2 vợ chồng là mạng mộc, con thì mạng thổ - nghe nói nếu mang con đi cho ai đó hợp mạng hay là cho chùa ... thì con sẽ bớt đau bệnh. Cái này thuộc về tâm linh chả biết đúng sai, nhưng ai chỉ gì thì làm nấy. Mẹ nào có kinh nghiệm trong việc cho con có thể chỉ cho mình với không, cho như thế nào, cúng kiếng ra làm sao?...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Băn khoăn chọn sữa cho con

Các Mẹ ơi giúp mình với, Mình có thai được 14W mà băn khoắn không biết uống sữa bà bầu hay sưa tươi để tốt cho con. Dao này thấy báo chí nói nhiều về chất lượng sữa bột qúa, mình quyết định chuyển qua sữa tươi nhưng cũng chẳng biết nên chọn hãng nào. Mấy hôm trước vào diễn đàn thấy các mẹ xôn xao...

• Cách ăn bột mặn ngọt thế nào là đúng

Thưa bác sỹ! Khi bé nhà em ăn dặm em tập cho ăn bột ngọt sau đó chuyển ăn bột mặn và ăn ngày 2 cữ...

• Bố đơn thân nuôi con <<< Hình như anh này là thành viên WTT

Mình đọc được bộ ảnh này thấy hay và xúc động. nể phục anh vô vàn. Mình gửi link cho bạn mình xem...

• Clip "quẩy lên" của các bé hài không chịu được

Coi các bé mà iu quá, cười bể bụng luôn :)) https://www.youtube.com/watch?v=LHS1LRwEkPA

• Có nên chọn trường tiểu học cho con?

Hi, all. Mình mới tham gia diễn đàn này. Năm nay có con đi học lớp 1 nên lên mạng tham khảo một chút thông tin, thấy trong dd này có nhiều thông tin hay và nhiều thành viên có kinh nghiệm. Mình đang băn khoăn lựa chọn trường cho con. Bé lớn nhà mình năm nay vào lớp 1,là bé trai. Nhà mình ở Minh...

• 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Kiếm cho con một ông bố bà mẹ đỡ đầu đi
    Cũng tương tự là cho vậy
    Thân mến
    • 174 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mình cũng gửi con mình cho Chùa rồi; Nhưng nghe nói ở nhà thì chỉ cần mình xem trong gia đình có ai hợp tuổi hay gọi là người "mát tay" thì làm mâm xôi chè khấn vái cho người đấy (thật ra gọi là trên phương diện tâm linh" thôi còn thực tế thì minh không biết
    Chỉ biết rằng gửi con vào Chùa rồi thì con mình dễ hơn, ngủ đỡ giật mình hơn, ui, mà mình chẳng biết thật hư thế nào; trước khi đi gửi mình rất phân vân nên quyết định gửi chùa cho chắc ăn vì nơi đấy dù sao cũng là nơi thanh thản nhất;
    Mỹ phẩm Kalina
    • 5,354 Bài viết

• 3,142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cuncuchuoi Xem bài viết
    Con mình khó nuôi quá, cứ đau bệnh hoài, vì mạng của 2 vợ chồng là mạng mộc, con thì mạng thổ - nghe nói nếu mang con đi cho ai đó hợp mạng hay là cho chùa ... thì con sẽ bớt đau bệnh. Cái này thuộc về tâm linh chả biết đúng sai, nhưng ai chỉ gì thì làm nấy. Mẹ nào có kinh nghiệm trong việc cho con có thể chỉ cho mình với không, cho như thế nào, cúng kiếng ra làm sao?...
    Cái này tớ thấy đúng đấy, vì mình đi bán khoán như thế cũng không ảnh hưởng gì đâu. Mà thấy con lên chùa cũng sẽ ngoan và dễ nuôi hơn đấy. Thủ tục thì đơn giản thôi mà, mình cứ lên chùa nào mà mình tiện đi lễ hàng tháng thì vào hỏi. Thầy ở chủa sẽ hướng dẫn cụ thể. Hình như là mất 300k thì phải, có thể là tùy nơi cũng nên. Mình có thể bán khoán đến năm 12 tuổi, rồi khi 12 tuổi sẽ chuộc về. Mình nghĩ là bạn cứ làm đi xem thế nào nhé. Chúc bé ngoan, hay ăn chóng lớn cho mẹ vui nào:Smiling:
    • 512 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Hồi em mới sinh, bố Na đi xem bói, nói con khó nuôi. Bà bói nói phải làm như sau:
    Mẹ dắt bé đến ngã 3 ngã tư đường rồi để cho bé đi tự nhiên 1 mình, người mẹ nuôi (đã nhận từ trước) chạy đến đón bé và cho về nhà mình và cho Bé ngủ lại với mẹ nuôi 1 tối.
    Hướng dẫn là thế nhưng em chưa làm thử vì mẹ nuôi thì con em có rồi, nhưng bé chưa cai sữa thì ko thể ngủ xa mẹ được. Thực tế là con em khó nuôi, trộm vía ko ốm đau vặt, nhưng mà còi ơi là còi, mãi chả lớn được.
    • 2,864 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Nói thật chứ nếu con mình mà quả thật có khó nuôi, mình cũng ko xa con được 1 ngày, xa nhớ lắm chịu ko nổi đâu :Smiling:
    • 1,069 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Ôiii, thương con dâu của MC wá...
    E chẳng bít nói sao bi h nữa, chị fải giữ vững tinh thần, tinh thần mẹ suy sụp, con nó cũng cảm nhận đc đó. Riêng e , e cảm nhận đc rằng mỗi khi e buồn, con e nó ít wậy hơn. E cũng vậy, dù xa con 1giây e cũng k chịu đc nữa là 1ngày (or 1năm)
    Chị có tâm sự với e rằng, mỗi ngày chị đưa bé đi tập VLTL thì con sẽ chóng khỏi mà, chị hãy cố gắng lên, dù là 1 cơ hội nhỏ.
    Chúc con dâu của MC luôn tươi vui, khỏe mạnh, mau mau quậy banh nhà cho mẹ con mừng nhé !!
    E tin rằng 2 mẹ con chị sẽ vượt qua giai đoạn khó khăn này.
    • 290 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bạn cứ mang lên chùa hoặc đền ý, con mình thì cho bán khoán ở đền, nhờ bà trông đền làm hết cho. Bán khoán xong trộm vía con mình khác hẳn thấy rõ luôn.

Bố mẹ yêu Gia Phong nhất trên đời, yêu con nhiều lắm:Kiss:

• 5,869 Bài viết

• 3,487 Được cảm ơn

Tớ k biết cho mục này vào đâu nên đành cho vào đây.
    Tình hình ngày càng ban căng. Tính đến nay là Bông nhà tớ đã bỏ ăn cháo, bột 1 tháng rưỡi rồi mà tình hình ngày càng trầm trọng hơn. Mấy hôm trước thì còn nịnh ăn được 1 tý phở, bánh đa, hay cơm cầm hơi. Đến nay thì nàng nhất quyết k ăn.
    Đúng là tớ k muốn lúc nào cũng than vãn, nhưng đến mức này thì k thể chịu nổi nữa. Áp lực kinh khủng.
    Trong thời gian 1 tháng đấy tớ đã cho Bông uống theo đơn của VDD k ăn thua, uống Hydrysol, 1 hộp Dobenzic, 2 lọ nhỏ Lysivit, lactomin, hiện đang uống Kidgrow và Neopeptin. Mình điên đầu mất thôi. Sốt ruột kinh khủng cố AQ mà k được.
    Con gái vừa nhỉnh lên 11kg được 1 tý giờ thế này thì lại tụt cân mất thôi. Con gái hơn 14 tháng rồi nhé
    Tớ đã thử đủ cách, giờ đang nghĩ đến việc “Bán khoán” con cho nhà chùa cho dễ nuôi, mọi người bảo cho nó ăn mày nhờ cửa Phật. Thực sự thì trước đây tớ cũng k bao giờ nghĩ đến tình huống này cứ nghĩ là con mình khó mấy mình nuôi nhưng thực tế tình trạng bi đát này làm tớ k thể chịu nổi nữa. Sáng nay gọi về nó nhất nhất k ăn thứ gì: bánh đa, mỳ, bánh trứng. Hôm qua còn ăn bánh trứng, sáng nay thì chỉ chịu duy nhất tự cầm 1 cái bánh quy mỏng ăn, k khiến ai cầm hộ cả. Tớ thực sự lo lắng k làm được việc gì.
    Cả nhà cho tớ hỏi: nhà mình có ai biết gì việc bán khoán k. Nếu bán thì nên bán ở chùa gần nhà hay là chùa nổi tiếng nào đó. Thực ra tớ cũgn biết nhiều nhà cho con đi bán khoán rồi nhưng k có thông tin gì vì trước đây thực sự mình k quan tâm lắm. Các mẹ cho mình tham khảo với nhé

• 846 Bài viết

• 3,953 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng bán khoán từ lúc 2 tháng tuổi, dễ nuôi là một lý do thêm nữa là xin bé từ cửa của Đức Ông nên bán luôn vào cửa đó đến năm 12 tuổi. Các bác đừng cười em là mê tín dị đoan nhưng hồi trước đi xem mọi người nói là nên bán khoán bé và không phải tất cả trẻ con bán khoán đều dễ nuôi. Nếu bán ko đúng cửa hoặc là bé ko duyên bán khoán mà mình làm còn khó nuôi hơn. Mẹ bé cứ thử cố gắng thay đổi thực đơn cho bé xem sao? Còn vụ bán khoán em nghĩ là phương pháp cuối cùng rồi.
    • 68 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangnhi Xem bài viết
    Tình hình ngày càng ban căng. Tính đến nay là Bông nhà tớ đã bỏ ăn cháo, bột 1 tháng rưỡi rồi mà tình hình ngày càng trầm trọng hơn. Mấy hôm trước thì còn nịnh ăn được 1 tý phở, bánh đa, hay cơm cầm hơi. Đến nay thì nàng nhất quyết k ăn.
    Đúng là tớ k muốn lúc nào cũng than vãn, nhưng đến mức này thì k thể chịu nổi nữa. Áp lực kinh khủng.
    Trong thời gian 1 tháng đấy tớ đã cho Bông uống theo đơn của VDD k ăn thua, uống Hydrysol, 1 hộp Dobenzic, 2 lọ nhỏ Lysivit, lactomin, hiện đang uống Kidgrow và Neopeptin. Mình điên đầu mất thôi. Sốt ruột kinh khủng cố AQ mà k được.
    Con gái vừa nhỉnh lên 11kg được 1 tý giờ thế này thì lại tụt cân mất thôi. Con gái hơn 14 tháng rồi nhé
    Tớ đã thử đủ cách, giờ đang nghĩ đến việc “Bán khoán” con cho nhà chùa cho dễ nuôi, mọi người bảo cho nó ăn mày nhờ cửa Phật. Thực sự thì trước đây tớ cũng k bao giờ nghĩ đến tình huống này cứ nghĩ là con mình khó mấy mình nuôi nhưng thực tế tình trạng bi đát này làm tớ k thể chịu nổi nữa. Sáng nay gọi về nó nhất nhất k ăn thứ gì: bánh đa, mỳ, bánh trứng. Hôm qua còn ăn bánh trứng, sáng nay thì chỉ chịu duy nhất tự cầm 1 cái bánh quy mỏng ăn, k khiến ai cầm hộ cả. Tớ thực sự lo lắng k làm được việc gì.
    Cả nhà cho tớ hỏi: nhà mình có ai biết gì việc bán khoán k. Nếu bán thì nên bán ở chùa gần nhà hay là chùa nổi tiếng nào đó. Thực ra tớ cũgn biết nhiều nhà cho con đi bán khoán rồi nhưng k có thông tin gì vì trước đây thực sự mình k quan tâm lắm. Các mẹ cho mình tham khảo với nhé
    Chia sẻ với bạn nhé, cùng cảnh ngộ với mình rồi, 2,5 tuổi mới có 12 kg, mình già đi vì cho con ăn đấy, stress lắm . Mới đi bán khoán rồi. Mình nghĩ cái tâm mình dành cho con quan trọng nhất nên mình chọn chùa gần nhà để vừa có thời gian chăm con nhiều mà vừa đi lễ được đầy đủ. Bạn vào nhà chùa hỏi sẽ được chỉ dẫn thủ tục đấy.
    • 1,738 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangnhi Xem bài viết
    Trời đất, 14 tháng mà 11kg là hạnh phúc lắm rùi bạn ạ!
    Trong DD có topic "18 tháng mà chưa được 10kg ..." dài lắm!

Con nhà tớ cũng bán khoán, bán khoán ngay từ hồi 3 tháng tuổi, thế mà ... lạy trời phật xá tội ạ... !

Nếu bạn muốn bán khoán cho con, thì đến các chùa hỏi thủ tục, gần nhà được là tốt nhất, vì theo quan niệm của các cụ tháng nào cũng nên đến chùa đó lễ.
    • 576 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Bé nhà cậu 14 tháng được 11kg cũng là ok lắm rồi. Con nhà tớ 10,5 tháng cũng mới có hơn 9 kg. Khoản ăn uống cũng tệ như con nhà cậu vậy. Tớ nghĩ hay tại cậu cho bé ăn bữa dày quá bé chưa đói nên không thích ăn. Bây giờ không cho bé ăn linh tinh nữa mà đến bữa mới cho ăn có lẽ sẽ ăn được nhiều hơn chăng?
    Con nhà tớ từ lúc mới sinh ra, một cô ở cơ quan bố nó đến chơi đã bảo con này khó nuôi, đúng là khó nuôi thật. Cô ấy bảo phải bán cho nhà chùa mới dễ nuôi được. Tớ chả biết gì nên ai bảo gì làm đấy, nhưng mẹ chồng tớ bảo bán con cho nhà chùa sau này chuyện hôn nhân khó khăn lắm. Tớ nghe thế thấy choáng nên lại thôi.
    Con nhà tớ ngày ăn ba bữa cháo nhưng chán lắm, cả tiếng đồng hồ không hết bát. Dạo này có vẻ thích ăn sữa hơn nên tớ cũng kệ, ăn gì cũng được, cứng cáp là ok.
    Vài lời để cậu tham khảo nhé!
    Riêng mặt trời chỉ có một mà thôi, và ...
    • 58 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Tập AQ hơn nữa đi bạn ơi. Con nhà mình gần 3 tuổi mà có hơn 12kg tí thôi, mình chả thấy sao cả. Miễn là bé vẫn chơi, ngủ bình thường. Có khi bé nhà bạn cảm nhận được sự lo lắng sốt ruột của người lớn nên bị ảnh hưởng theo.
    Có đợt bé nhà mình bỏ ăn, mình kệ không ép, 2-3 hôm lại trở về bình thường. Cân nặng không quan trọng quá đâu. Thời tiết nóng nực thế này, người lớn còn bỏ ăn nữa là trẻ con.
    • 1,694 Bài viết

• 1,870 Được cảm ơn

Trời ơi, cái bệnh lười ăn là chuyện của rất nhiều bọn trẻ con bây giờ đấy mẹ hoangnhi à. Bạn thử thay đổi thức ăn cho con xem sao hoặc kéo dài thời gian giữa các bữa ăn ra. Với cả mấy hôm nay thời tiết như thế này đến người lớn còn chán ăn nữa là trẻ con. Cứ bình tĩnh đi bạn.

Theo mình biết thì chỉ "bán khoán" đối với những đứa trẻ khó nuôi như là hay ốm đau thôi. "Bán khoán" ở chùa nào cũng được bạn ạ nhưng bạn nên cân nhắc vì sau khi "bán khoán" rằm, mùng một bạn phải năng đi lễ chùa hơn và nhớ là đến khi con 12 tuổi thì phải làm lễ chuộc về. Và khi "bán khoán" thì bạn phải đến chùa mà bạn định "bán khoán" hỏi sư thầy ở đó về việc mua sắm các lễ và ngày làm lễ. Nói chung "bán khoán" là một giải pháp về tinh thần bạn ạ.

Danh sách mở tầng của nhà vợ bộ đội: tầng 40: thoanguyen, tầng 41: hoanlao, tầng 42: phuonganh_bd; tầng 43: muathanggieng, tầng 44: Cúnkid, tầng 45: Mẹ Thỏ, tầng 46: Lợn đất, tầng 47: baobi, tầng 48: mecuame, tầng 49: minhhanhhd, tầng 50: SAM-
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ Hoangnhi ơi, mình không biết bán con vào chùa có tốt hơn không? Thằng con mình được bà nội nó bán vào chùa khi mới sinh, mà mình thấy cũng chẳng ngoan hơn là mấy. Thằng cháu con đứa em mình cũng vậy, bướng kinh khủng, bán vào chùa rồi vẫn vậy.

Tháng trước, thằng nhỏ nhà mình cũng không chịu ăn cháo, làm đủ mọi cách nó cũng không ăn, không uống bất kỳ một thứ gì:Crying: . Mình nghe mọi người nói cho nó đi ăn hàng vạ vật mấy hôm cho đổi bữa. Mình thử rlàm theo, thì đứng là cu cậu chịu ăn thật. Đến bây giờ vẫn ăn như thế, lúc thì cháo sườn, bánh giò, các loại chè... Tóm lại là cứ nhét được cái gì vào bụng nó là mình nhét. Thế mà hóa hay, thằng nhỏ nhà mình lại tăng cân trông thấy.:LoveStruc:
    Giờ mới thấy là chỉ có trẻ con là hiểu chúng muốn gì nhất.:Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 246 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Khiếp quá, nghe Mẹ Chi còm kể chuyện mà mình sợ quá. Bống nhà mình cũng tên Chi, cũng còm. Cho xuống sân khu tập thể chơi ai cũng gọi còi ơi mà chả cần biết tên là gì.

Mình cũng bán khoán Bống vào chùa từ tháng thứ 2, hồi đấy Bống nhà mình khóc đêm khủng khiếp lắm, trộm vía chỉ khóc 12 ngày, khóc ngằn ngặt không ngủ cứ từ 11h đêm đến sáng, cách ngày mời bác sĩ đến 1 lần mà chả ăn thua.

Miình vốn dĩ không phải người duy tâm nhưng đúng là có bệnh thì vái tứ phương, con khó nuôi thì hết theo phương pháp khoa học cũng đành phải tâm linh một chút. Nhưng đúng là từ khi bán khoán Bống vào chùa mình cũng đỡ cảm thấy stress về việc nuôi con hẳn, trộm vía Bống còi hơn các bạn nhưng thấy mọi thứ đều biết nhanh hơn các bạn sinh cùng thời điểm nên cũng ok

Bán khoán vào chùa là bạn phải hàng tháng đi lễ chùa cho bé vậy nên bạn cứ chọn chùa nào gần nhà hoặc chùa nào mà gia đình bạn vẫn theo í để theo cho tiện, không nhất thiết phải chọn chùa thiêng hay nổi tiếng đâu, quan trọng là cái tâm thôi mà.
    Yêu Bống - Bi của mẹ nhất, chụt chụt
    • 379 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình nhớ lại lúc bé nhà mình mới sinh, khóc đêm kinh khủng từ 12giờ đêm đến sáng. Đến hết 2 tháng mới thôi khóc. Đã mấy lần mình muốn đem con cho người anh rễ hợp tuổi với bé nhưng thấy tội làm sao nên lần lửa mãi. (Vì đem cho là phải bỏ bé ở một ngã 3 với một ít đồ dùng). Cuối cùng, VC mình quyết định: không cho ai hết, khó nuôi cỡ nào nhưng con là con của Ba Mẹ, Ba Mẹ sẽ cố gắng. Cứ vậy cho đến nay, mình cũng đã từng khóc cùng con khi con khó ngủ, khi con biếng ăn. Nay lại đang bệnh nên sụt cân và biếng ăn lắm nhưng mình vẫn nhất quyết không đem cho. Mẹ cuncuchuoi ơi, mỗi khi bé "khó" quá, bạn hãy tự nhủ cố lên, cố thêm một chút nữa thôi, con của mẹ ngoan nhất.

• 4,509 Bài viết

• 2,213 Được cảm ơn

theo em thì sai bét nhè ha ha ha
    ban đầu lúc nghe mọi người bày, em cũng hâm hở lắm, mang con đi gủi chùa, tìm người hạp tuổi cúng cơm nhân nó làm con nuôi, cuối cùng mèo vẫn hoàn mèo hu hu, hết bệnh này đến bệnh khác, em bán đầy than trên dd này rồi, cuối cùng thấy diễn đàn đầy mùi than nên thôi không bán nữa, cố mà chăm con thôi hi hihihih
    lớn tí nó sẽ bớt bệnh chị ạ
    nếu có điều kiện, thì lớn tí, biết ăn rồi, cho ăn nhiều đồ bổ vào, ví dụ như:yến sào, gà ác tần, và tìm mua mấy loại canh vi sinh của tàu ấy hầm với thịt gà cho con ăn.....tham khảo ý kiến bác sĩ về những loại thức ăn nào tăng sức lực c cho con mình chị ạ, chứ chuyện kia thì chả ăn nhậu vào đâu cả
    nếu tin thì cứ làm đi chị, dù sao thì mình cũng không áy náy vì đã làm hết mọi cách cho con rồi
    à,nếu thật sự có lòng tin thì bồng bé đi chùa nhé, POnd nhà em thích đi chùa lắm, em cũng cho nó đi chùa nhiều lắm, vì hy vọng sau này tâm nó lành ạ
    chị add nick em vào đi, có gì chị em mình tâm sự cách chăm con hi hi
    em nói thật là trên dd này, ngoại trừ mẹ thienlymatnau78 ra, em tự hào là không ai có con đau bệnh ốm yếu nhiều như con em , vào tới bệnh viện, nó nhìn bác sĩ, nó đọc tên vanh vách, chả sai người nào vì đi mãi nên quen quá rồi, thâm chí từ ngày vào đến gần ngày ra, chả ai thèm kêu đóng tiền tạm ứng,hu hu hu hu, cái tự hào không đáng có hu hu hu hu
    Không chấp nhận số phận.Phải đấu tranh nhé con yêu.....
    Cần liên lạc mepond thì alo hoặc buzz trên YM nhé.
    Phone: 091 3 661 331 -- : ntdp78@yahoo.com
    • 2,567 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Cho em hỏi chút: cho con tức là đưa hẳn cho ngkhác nuôi á....ko sống với mình nữa á?... Chị nào nói là khoán con tới 12 tuổi ở chùa tức là con mình sống ở chùa tới tận 12 tuổi mới đưa con về nhà á...??
    Nếu đúng thì ...con em có khó tới đâu em cũng ứ chịu đâu..hic
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7