NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Có mẹ nào đã cắt bao quy đầu cho con chưa?

Đến trả lời mới nhất
  • 31 Lượt chia sẻ
  • 15.9K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 486 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Em bị áp lực quá,chồng em nói ổng là con trai nên ông biết được sự tiện lợi của việc cắt bao quy đầu,Ổng cứ giục em đi mãi mà em sợ con đau lắm. ổng giục làm sớm khi con còn nhỏ thì nó sẽ ko biết đau là gì,để lớn rồi bất tiện lắm....
    có mẹ nào cắt bao quy đầu cho con chưa,cho em kn với,em rối lòng quá,2 vợ chồng cãi nhau hoài cái chuyện muôn thủa này,ổng còn dọa em hôm nào em đi làm ổng ở nhà sẽ mang con đi cắt...hic hic
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 30 qui tắc nuôi con đáng phục của người Nhật

Bạn mình mới gửi cho mình 1 list những qui tắc của người Nhật nuôi dạy con, share cho các mẹ nào...

• Cắt Bao Quy Đầu Cho Con Ở BV Hùng Vuơng

Mình chuẩn bị sinh ở Bv HV, mà tình hình là muốn cắt bao quy đầu cho con luôn sau khi ra đời,có Mẹ nào có kinh nghiệm rồi chỉ mình với vì theo như mình nghiên cứu thì tre em mới sinh cắt bao ưuy đầu sớm thì phát triển "cái đó" tốt và cái quan trọng không kém là lúc sơ sinh cắt thì chỉ qua ngày hôm...

• Co Me nao da sinh o Quy Nhon chua?

BMC Em tha thiet muon Em vao trong Quy Nhon sinh. Em thi dang theo kham 1 co BS rat tot, la truong khoa cua BVPSHN. Em dang ban khoan 0 biet the nao vi day la lan sinh dau tien nen co nhieu lo lang ve BS, BV... Co Me nao da sinh o Quy Nhon thi cho Em hoi BS, BV o trong do co tot 0? Mong tin cac...

• Làm sao để cho bé hết đàm

Bé nhà mình khi ho thường bị rất nhiều đàm trong cổ họng, khi ấy bé cứ cố gắng ho để tống đàm ra...

• 2 bố con song ca làm chao đảo cộng đồng mạng

Vì con gái nghĩ rằng mình đang nghe thấy tiếng pháo hoa và không thể ngủ được, ông bố đáng yêu đã...

• 322 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lehienlong Xem bài viết
    Em bị áp lực quá,chồng em nói ổng là con trai nên ông biết được sự tiện lợi của việc cắt bao quy đầu,Ổng cứ giục em đi mãi mà em sợ con đau lắm. ổng giục làm sớm khi con còn nhỏ thì nó sẽ ko biết đau là gì,để lớn rồi bất tiện lắm....
    có mẹ nào cắt bao quy đầu cho con chưa,cho em kn với,em rối lòng quá,2 vợ chồng cãi nhau hoài cái chuyện muôn thủa này,ổng còn dọa em hôm nào em đi làm ổng ở nhà sẽ mang con đi cắt...hic hic
    Bạn ơi nhưng phải biết con có bị hẹp không thì mới cắt chứ, không bị thì chẳng phải cắt cái gì cả. Nêu con bị thì phải cắt ngay từ dưới 1 tuổi, càng để lâu con càng đau. Tốt hơn là đưa con đi khám. Nếu ở hà nội, bạn có thể đưa con đi khám viện nhi hoặc phòng khám 75 nguyễn chí thanh, ngay cạnh chỗ tiêm chủng ý. Ở đấy có bác sỹ GS Trần Đình Long là chủ tịch hội tiết niệu nhi việt nam, đầu nghanh về cái này rồi.
    Nghĩ đến cắt cắt và phẫu thuật mình cứ thấy hãi chứ cũng không có gì to tát cả đâu. Bé nhà mình cũng khám ở đấy, bác sỹ hẹn 8 tháng thì đến cắt, mình cứ gần ngừ mãi. Đưa con đến đấy nong bao qui đầu, con được phun thước tê, thực tế các thao tác làm đơn giản lắm. Bé nhà mình về chỉ đau 1 ngày, sau đó thì hết đau, chỉ xưng lên, khoảng 1 tuần là khỏi hoàn toàn. Giờ chim bé nét như sony:Laughing::Laughing:, mình cũng yên tâm không phải lăn tăn. Đến đấy mình thấy rất nhiều mẹ có con 2-3 tháng đã cho con đi nong.
    • 486 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Vấn đề là con tớ hoàn toàn bình thường mà tớ vẫn ko muốn cho con tớ đi phẫu thuật thì có phải là tớ ấu trĩ thâtj ko???:Sad::Sad::Sad:. CHẳng wa là chồng tớ muỗn cắt đi cho sạch sẽ, sau này các chất dịch và nước tiểu ko bị đọng lại sẽ bị nhiễm trùng bệnh này bệnh nọ blah blah... có thể là các nước châu âu họ khuyến khích đi cắt,nhưng ở VN thì.... tớ có thấy đâu.
    Tớ chỉ muốn hỏi có mẹ nào cắt cho con rồi,thì cho tớ hỏi rằng có thấy con mình nó đau đớn lắm ko,đau lâu ko...., để tớ chuẩn bị tinh thần...
    • 1,110 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lehienlong Xem bài viết
    Vấn đề là con tớ hoàn toàn bình thường mà tớ vẫn ko muốn cho con tớ đi phẫu thuật thì có phải là tớ ấu trĩ thâtj ko???:Sad::Sad::Sad:. CHẳng wa là chồng tớ muỗn cắt đi cho sạch sẽ, sau này các chất dịch và nước tiểu ko bị đọng lại sẽ bị nhiễm trùng bệnh này bệnh nọ blah blah... có thể là các nước châu âu họ khuyến khích đi cắt,nhưng ở VN thì.... tớ có thấy đâu.
    Tớ chỉ muốn hỏi có mẹ nào cắt cho con rồi,thì cho tớ hỏi rằng có thấy con mình nó đau đớn lắm ko,đau lâu ko...., để tớ chuẩn bị tinh thần...
    Thực ra thì cứ đụng tới dao kéo thì làm gì không đau, nhất là chổ nhạy cảm ấy, trừ phi bạn cắt cho con khi mới vừa lọt lòng (cháu mình đã cho cắt dù rằng không hẹp, nhưng phẩu thuật tại Mỹ), vì lúc này bé chưa có cảm giác mấy.
    Mình thii2 vừa cho con trai cắt đây, con mình thuộc loại không sợ tiêm chích từ nhỏ, nhưng khi vừa hết thuốc tê thì..:Crying::Crying::Crying: chồng mình còn rơi nc mắt khi thấy con đau quằng quại trên giường, mà bé đau cả tuần đấy, sau đó mình có hỏi con,: tại sao lúc mới đi cắt thì con nói không sợ đau mà, BS hỏi con có cần chụp thuốc mê không? con bảo không, anh hùng lắm, tại sao mới hết thuốc tê con kêu la dữ vậy? Bạn biết con mình trả lời sao không? "con đau tới không thở được". Con trai mình năm nay 9 tuổi rồi nhé,
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Có con mình cũng cắt vào ngay thứ 3 sau khi sinh, sau 1 tuần là lành. Mình ở nướ ngoài. Tuy không bị sao cả nhưng nhưng nhà mình quyết định cắt để sau này sạch sẽ vì trẻ con đôi khi không biết tự chăm sóc. Mình biết có trường hợp trẻ bị nhiễm trùng khi 9-10 tuổi lúc đó lại phải cắt đau lắm.
    • 495 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Mình cũng thấy mọi người nói nhiều về việc này lắm. Đa số trẻ nam bây giờ bị hẹp bao quy đầu. Mình cũng đang tính cho bé nhà mình làm như vậy trong tháng 10 này. Càng sớm thì bé nhà mình sẽ không đau. Nhưng mình biết là sau cắt thì sẽ bị sưng khoảng 1 ngày đến 02 ngày, có khi còn tiểu ra máu và rất xót. Nghĩ đến đây lại thấy rùng mình sợ lắm. Nhưng phải quyết tâm thôi! Thương con lắm!. Mình cũng không hiểu lắm thấy các cụ bảo mới sinh thì chịu khó kéo lên để cho nó tự nong dần ra nhưng chẳng hiểu thế nào cả.
    • 177 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Ở nước ngoài thế nào thì tớ không biết, chứ ở mình nếu thấy con có dấu hiệu bí tiểu, mỗi lần tiểu chim nó căng ra và bé dặn, lượng nước tiểu không nhiều, nước tiểu vọt thành tia …đó là các dấu hiệu của hẹp bao quy đầu thì mới cho con đi cắt bao quy đầu. Còn nếu con tè bình thường thì cắt làm gì, mình nghĩ vậy. Vì cắt cái đó, bé rất đau nhất là trên 1 tuổi. Nhìn con khóc mà thấy thương lắm, chưa kể có bé đau đến vài ngày.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 177 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cubill1404 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, các mẹ cắt cho các con ở đâu đấy, chỉ cho mẹ cubill với.Cubill nhà mình cũng bị mà mình chưa có thời gian đi cắt cho con.Mẹ nào có địa chỉ share với mình nhé.Mẹ nào làm cho con rồi chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc con khi con cắt xong với.Cảm ơn
    Mẹ nó có thể cho con vào viện Nhi, nhưng nói thật ở đó họ làm đau lắm, cho tiền rồi mà vẫn làm k được nhẹ nhàng cho lắm. Mình đã cho cháu con anh trai đi cắt ở đó rồi. Còn làm dịch vụ nhẹ nhàng hơn thì mẹ nó ra phòng khám tư số 75 Nguyễn Chí Thanh, chị cùng cơ quan mình cho con làm ở đó nói nhẹ nhàng lắm và bác sỹ làm cẩn thận, bé k sợ. Ở viện Nhi làm xong bác sỹ còn chả dặn dò gì cả, phải theo mãi Bs lên phòng trực để hỏi Bs mới bảo là k phải dùng thuốc gì sau trích cả. Trời đất, chả hiểu Bs kiểu gì làm xong chả dặn dò bệnh nhân, hỏi mãi mới nói lại còn bảo: có thế mà cũng phải hỏi…..bó tay….(đấy là còn bồi dưỡng Bs rồi, thế mới đau…)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi tí. Cu Bill nhà em năm nay 3 tuổi rồi, khi tè chim cháu cũng bị phồng lên. Nhưng khi làm vệ sinh em vẫn lộn được một ít ờ cái đàu chim ra. Như vậy là cu Bill nhà em liệu có phải long hay cắt bao qui đàu không nhi

Mẹ nào hiểu rõ thì tư vấn cho em với, em cảm ơn các mẹ nhiều .
    • 297 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Quan trọng là phải đi khám xem là có thực sự hẹp ko đã chứ? Và mức độ hẹp thế nào chứ? Nhiều lúc kể cả bác sỹ cũng ba lăng nhăng lắm! Cách đây khoảng hơn 1 năm, có cái báo cáo của VN nói có đến 3/4 trẻ bị hẹp bao quy đầu???????!!!!!?!???! Hơ!

Thằng ku lớn nhà tớ hồi đầu bác sỹ cũng phán thế, nhưng thấy con đi tiểu bìh thường nên ko phẫu thuật. Bây giờ lớn rồi, chả hẹp hòi gì nữa :Laughing::Laughing::Laughing:
    • 486 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metoai Xem bài viết
    Thực ra thì cứ đụng tới dao kéo thì làm gì không đau, nhất là chổ nhạy cảm ấy, trừ phi bạn cắt cho con khi mới vừa lọt lòng (cháu mình đã cho cắt dù rằng không hẹp, nhưng phẩu thuật tại Mỹ), vì lúc này bé chưa có cảm giác mấy.
    Mình thii2 vừa cho con trai cắt đây, con mình thuộc loại không sợ tiêm chích từ nhỏ, nhưng khi vừa hết thuốc tê thì..:Crying::Crying::Crying: chồng mình còn rơi nc mắt khi thấy con đau quằng quại trên giường, mà bé đau cả tuần đấy, sau đó mình có hỏi con,: tại sao lúc mới đi cắt thì con nói không sợ đau mà, BS hỏi con có cần chụp thuốc mê không? con bảo không, anh hùng lắm, tại sao mới hết thuốc tê con kêu la dữ vậy? Bạn biết con mình trả lời sao không? "con đau tới không thở được". Con trai mình năm nay 9 tuổi rồi nhé,
    Thế này thì quyết định " nghỉ', ko cắt chi hết,ong chồng mình thik cắt tự đi mà cắt của mình ,cho biết thế nào mà đau. Từ xa xua đến giờ ông cha mình có phải vẽ chuyện ra như thế đâu mà bây giờ bày đặt cắt này nọ. Con mình bình thường thì mình đê tự nhiên,ráng chăm con cho kĩ và dạy con tự vệ sinh sạch sẽ là được rồi. Chứ đau đớn như bạn này nói thì thôi...... NGHỈ ĐI bố nó ơi .
    • 541 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

xem ngày sinh của bé thì bé của bạn được khoảng 7 tháng.
    bé nhà mình thì đi nong lúc 8 tháng .
    Cũng không đau nhiều lắm đâu bạn ơi, làm nhanh lắm , có 5p ah.
    sau đó về nhà mỗi lần đi tè thì bé mới khóc tí xíu nhưng khoảng 3 ngày là hết .
    bạn cho bé đi khám bs xem thế nào , vì bây giờ bé nhỏ dễ làm hơn là để lớn lên .
    hôm bữa mình nong cho bé nhà mình , bên trong dơ lắm bạn ah , theo mình nếu bé bị hẹp thì mình nên đi nong sớm cho bé.
    • 182 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình mới đi nong cho bé về (con mình được gần 18 tháng) bác sĩ dặn về nhà nong cho con ngày 2 lần nhưng mà mình làm không được. Có mẹ nào biết có phòng khám, bác sĩ nào nhận nong cho bé không chỉ giúp mình với - mình ở SG Q3. Cảm ơn các mẹ .

• 393 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Cu Jun nhà mình cũng mới đi nong lúc 25 tháng, ở BV Nhi đồng 2, SG. Bé không bị hẹp nên không cắt, BS chỉ nong ra và làm vệ sinh, dơ lắm. Lẽ ra cũng không đi nhưng gần đây thấy con hay sờ chim, có vẻ bứt rứt nên đi khám. BS bảo cặn đóng bên trong, nong ra và làm vs sạch sẽ. Nong xong có cho thuốc bôi và siro uống giảm đau. Lúc mới về con đau mỗi khi đi tiểu nên mình cho bé ngồi vào thau nước ấm hoặc tạt nước ấm lên bọng đái giúp bé đi tiểu dể hơn, 3 ngày đầu thì mỗi ngày nong 2 lần, rửa sạch và bôi thuốc. Mấy ngày sau chỉ nong 1 lần, khi nào thấy hết đỏ thì khỏi bôi thuốc nữa.
    Me cuhipbebong phai nong cho con di, neu khong no dinh lai, phai den benh vien lam lai thi toi be. Co the be khoc vi so thoi chu khong dau lam.
    • 393 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Mẹ bé Lê Hiển Long ơi, mình nghĩ cái bao quy đầu cũng giúp bảo vệ đầu chim của bé đấy, vì nếu cắt đi khi mặc quần sẽ bị cọ sát vào vải, nhất là khi bé lớn lên sẽ mặc quần lót. Vì vậy mình nghĩ không bị hẹp thì chẳng việc gì phải cắt. Cứ cho bé đi khám nếu cần thiết bs nong ra thôi.
    • 332 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuhipbebong Xem bài viết
    Mình mới đi nong cho bé về (con mình được gần 18 tháng) bác sĩ dặn về nhà nong cho con ngày 2 lần nhưng mà mình làm không được. Có mẹ nào biết có phòng khám, bác sĩ nào nhận nong cho bé không chỉ giúp mình với - mình ở SG Q3. Cảm ơn các mẹ .
    Trời ơi bạn cần gì phải đi tìm bác sĩ. Hồi trước con mình được 8 tháng cũng đi nong, bác sĩ cũng dặn về phải nong cho bé, không biết BS hướng dẫn bạn nong như thế nào, còn mình thì mình lấy tay ấn nhẹ vào trong ( mình jkhông biết diễn tả sao cho bạn hiểu) nhưng mình làm như vậy nhiều lần vào lúc tắm í cho bé đỡ đau. Bây giờ bé được 6 tuổi rồi và bé tự ấn nhẹ để vệ sinh mỗi khi tắm. Chúc mẹ nó thành côngPS: Đi Bs nong cho bé thấy tội lắm
    Cuộc sống là một bản nhạc mà mình không thể nhấn nút replay. Vì vậy, hãy sống thật chậm, cười thật tươi, yêu thật chân thành và tha thứ thật nhanh":LoveStruc:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng rất đau đầu với vụ này. Con trai mình cũng cho đi BV Nhi nong 1 lần rồi, thuê BS đến VS 3 ngày tiếp. Nhưng sau đó nhất định ko cho mẹ động đến. Nó đau lắm. Bây giờ lại dính lại rồi, chẳng biết làm thế nào tiếp, cứ cố động viên con mỗi lần tắm lộn một ít vậy. :Thinking:
    • 182 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Cujunquay và mẹ anh Tuấn đã chia sẻ. Bác sĩ có dặn về nong cho bé nhưng mình làm không được như bs hướng dẫn, bs tuột cho bé phải được 5 - 7mm còn mình chỉ được 2mm thôi cũng không hiểu như thế được chưa hay nhất thiết phải tuột sâu xuống nữa và mình sợ không tuột được ra hết phần kia sẽ bị dính lại...
    Mình cũng định hàng ngày cho bé ngâm nước ấm và khi tắm thì lộn ra rửa được tý nào hay tý ấy còn đâu thì kệ vì thấy bs dùng panh để nong cho con cũng thấy sót lắm nhưng lại vẫn cứ sốt ruột không biết phải tính sao nữa.

• 393 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Cu Jun di nong ve BS cho thuoc uong dang si ro hieu Ibrafen de giam dau. Tuyp kem boi hieu Fucidin cua Dan Mach de khang viem. Moi ngay 2 lan nong chim cua be ra dung bong gon tham nuoc lau sach roi boi kem vao. Boi khoang 1 tuan. Cu Jun nha em duoc 6 ngay thi thay het do nen em khong boi nua. Bay gio toi nao cung nong ra lam ve sinh, be khong chiu nhung phai du be de lam cho sach, ngay nao cung lam ma` van thay do lam cac me oi.
    Me cuchipbebong co len, ba va me cung giu be lai de lam, vai ngay se het dau thoi. Phai tuot het bao quy dau ra moi thay can bam do o phia duoi, chu co 2mm thi sao sach duoc. Dung tay nong dut khoat nhung dung qua manh, de thoi ma`.
    • 431 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Nong thế nào hả các mẹ? Mình có bé trai và thực sự không rõ lợi hại của việc này, các mẹ cho mình biết nhé! Ở SG thì làm ở đâu hả các mẹ? Trường hợp nào nên làm, trường hợp nào không?
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4