• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Có cần cho bé uống Vitamin D không

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.2K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 151 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bé nhà mình được hai tháng tuối, nhà mình ở khu tập thể nên không có điều kiện cho bé phơi nắng. Bà chị mình nói cần cho bé uỗng Vitamin D nếu không bé sẽ rụng tóc. Các mẹ cho mình hỏi có cần thiết không và liều uống như thế nào.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 212 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Với những trẻ ít ra nắng và nhất là vào mùa đông thì nên cho trẻ uống Vitamin D3 giúp trẻ hấp thu tốt Canxi từ nguồn thức ăn hàng ngày, nếu ko sẽ dẫn tới còi xương. Rụng tóc chỉ là 1 trong những biểu hiện của bệnh còi xương mà thôi, có trẻ có thể có những biểu hiện khác nữa tùy theo mức độ nặng nhẹ.

Con bạn nếu chưa bị còi xương thì uống dự phòng ngày 1~2 giọt, còn đã bị còi xương thì uống điều trị 2~4 giọt Sterogyl (Vitamin D3), phải cho lẫn vào trong sữa chứ đừng để bé uống trực tiếp sẽ bị bỏng lưỡi, cũng đừng dùng thìa nhôm hay inox, kim loại. Uống dự phòng 2 tháng thì dừng lại.

Bạn mua Sterogyl hãy để ý là có 2 loại, loại cổ ngắn, lọ béo của Pháp thì rất nhiều hàng giả, cùng loại đó mà của Đức thì là hàng thật, loại cổ dài thân gầy thì chưa thấy hàng giả, thế nên bạn mua hàng cao cổ cho chắc ăn.

Bây giờ đang là mùa hè nên bạn chịu khó cho con ra phơi nắng trước 8h sáng là rất tốt, vì trên da bé có sẵn tiền tố Vitamin D rồi, dưới tác động của mặt trời sẽ chuyển hóa thành Vitamin D, nhưng nhớ là để ánh nắng b.sáng trực tiếp chiếu trên da bé, nếu qua kính hoặc qua lớp vải áo, quần thì sẽ còn rất ít tác dụng, hầu như ko có. Bạn cũng lưu ý là còi xương có cả còi xương thể bụ, tức là trông bé rất bụ bẫm cũng có thể bị còi xương đấy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi drap01; 07/05/2009 vào lúc 09:36 PM.
    Hạnh phúc không phải là đích đến mà là trên mỗi chặng đường đi!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nicole Ngô Xem bài viết
    Bé nhà mình được hai tháng tuối, nhà mình ở khu tập thể nên không có điều kiện cho bé phơi nắng. Bà chị mình nói cần cho bé uỗng Vitamin D nếu không bé sẽ rụng tóc. Các mẹ cho mình hỏi có cần thiết không và liều uống như thế nào.
    Mình nghĩ nếu bạn muốn cho bé cho bé uống thêm vitaminD thì bạn nên tham khảo ý kiến của của bác sĩ trước nhé...
    • 308 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình cũng có bé 2 tháng tuổi đây. Nhưng may mắn là giường ngủ của ba mẹ gần cửa sổ mà là hướng mặt trời buổi sáng chiếu vào.Vitamin D không thể uống bừa bãi được đâu bạn ạ , nhất là đối với trẻ nhỏ như con chúng mình ( điều này cũng chính bs Dinh bên tư vấn sức khỏe trong box này bảo ). Mình nghĩ bạn nên tư vấn bs để có liệu lượng thích hợp.
    • 368 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

ô hay nhỉ. Bé nhà m sinh ở Việt Pháp. Tất cả trẻ sơ sinh sinh tại đó đều được chỉ định uống Vitamin D3 từ lúc mới đẻ đến hết 18 tháng. Chỉ có điểu phải uống đúng liều (2 giọt/ngày) còn các trường hợp bệnh lý thì bác sỹ sẽ kê liều sau. Vitamin con m uống là Aquadetrim. Bạn thử xem.
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 629 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me be con Xem bài viết
    ô hay nhỉ. Bé nhà m sinh ở Việt Pháp. Tất cả trẻ sơ sinh sinh tại đó đều được chỉ định uống Vitamin D3 từ lúc mới đẻ đến hết 18 tháng. Chỉ có điểu phải uống đúng liều (2 giọt/ngày) còn các trường hợp bệnh lý thì bác sỹ sẽ kê liều sau. Vitamin con m uống là Aquadetrim. Bạn thử xem.
    Đúng rồi, con tớ cũng thế. uống D3 hàng ngày và tắm hàng ngày thì ko lo bị còi xương.
    Bình yên một thoáng cho tim mềm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 368 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

trộm vía bé nàh tớ 2 tháng đã bế đứng rùi:Angel:
    • 172 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đc BS Nam (BV Nhi TW) chỉ định dùng Viosterol VitaminD3, uống 6 giọt/ngày, uống đến 1t.
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng dc bác sỹ Tú ở Viện nhi TW kê cho 1 lọ Vitamin D3, ngày uóng 2 giọt. Trộm ví cu nhà minh 8 tháng mà tự đứng choanh choách rồi :Angel:
    • 3,826 Bài viết

• 5,068 Được cảm ơn

Em cũng nghe mẹ chuột Típ mua Zymaduo cho con uống, cái này ngọt nên e nhỏ vào đầu ngón tay và cho con mút, thằng nhà e còn có vẻ thik, hau háu lên đòi nữa :cool:. Cái Aqua thì vị hăng và cay quá, pha vào sữa thì thằng nhà e hay bỏ dở nên e thấy phí quá. Từ ngày uống vit D3 con e ko bị giật mình nữa (hồi trc cứ giật mình đến nỗi chổng đứng cả 2 chân 2 tay lên thương lắm).
    Khoe các mẹ 1 tí :Silly:, đêm qua mấy lần tỉnh dậy thấy con gục mặt xuống lẫy, trưa nay mẹ huých nhẹ ngón tay là con đã lẫy choanh choách được rùi, vui quá :Laughing:
    Vì một cuộc sống không có osin...
    • 151 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé. Mình vừa đi mua Vitamin D3 về cho bé rồi.
    • 1,455 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Chắc bé nhà mình cũng có khả năng bị thiếu canxi và vitamin d3, vì hồi minh fcó bầu cũng thiếu canxi nặng, uống corbiere đến lúc sinh rồi thôi, bé nhà mình từ lúc mới sinh rất hay giật mình, ngủ rất ít, ko ngủ sau và hay gắt ngủ, bé ngủ ít lắm rồi đâm ra càng mệt,lại gắt ngủ khóc suốt, thương lắm ...h mới có tháng rưỡi thôi, bạn mình cũng bảo cho uống vitamin d3 nên mình vừa mới cho bé uống thôi - nó khám bs dinh dưỡng cũng nói nên cho uống ngay từ khi mới sinh đấy, nh còn rụt rè, tháy bạn nói thế mình cũng yên tâm hơn, để sau 1 tg xem sao
    • 368 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

bạn ơi Vitamin D hàng ngày uống rất tốt cho trẻ nhưng mà phải uống đúng liều. Các cái khác m ko bít chỉ bít liều hàng ngày của Aquadetrim con m uống là 2 giọt vào buổi sáng. Nen nghiên cứu kỹ liều uống cho trẻ bạn nhé
    • 0 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

các bà mẹ xem giúp mình với,con mình sinh thiếu tháng được chỉ định uống vitamin D là Sterogyl nhưng cháu uống đến tháng thứ 2 cháu bị nôn trớ thành vòi ,mình cho cháu đi khám bsỹ nhi bảo tại uống Vitamin D nhiều quá mà ngày ấy mỗi ngày mình cho cháu uống 2giọt/1ngày nên mình ko cho con uống nữa.Nhưng hôm vừa rồi cho cháu đi khám vì bị viêm phế quản nhẹ bsỹ lại bảo cho uống Sterogyl đến năm 2tuổi.Bây giờ mình chẳng biết làm sao nữa ,sợ cho con uống lại bị nôn và sẽ bị biếng ăn thì chết,có mẹ nào cho con uống loại này ko?giúp mình giải đáp:Sad: nghe .Mình cám ơn nghe:Sad::Sad::Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,963 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

trộm vía bé nàh tớ 2 tháng đã bế đứng rùi:Angel:
    Bé nhà em hơn tháng đã bế đứng, sinh được 1 tuần thì cho uống Vitamin D nhưng vẫn bị còi xương vì đẻ vào mùa đông...Vitamin D mỗi bé cần khác nhau nên vẫn ko đủ...Đó chỉ là liều dự phòng thôi nên vẫn phải uống thường xuyên...Và còi xương ko thể hiện ở cứng cáp hay ko, mà biểu hiện đầu tiên ở thần kinh
    Hay giật mình, rụng tóc gáy, ra mồ hôi trộm nhiều, ngủ ko yên giấc...
    Sâu xinh xinh là Sâu xinh xình....xính xinh xinh xinh xình

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,963 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoctinhvi Xem bài viết
    các bà mẹ xem giúp mình với,con mình sinh thiếu tháng được chỉ định uống vitamin D là Sterogyl nhưng cháu uống đến tháng thứ 2 cháu bị nôn trớ thành vòi ,mình cho cháu đi khám bsỹ nhi bảo tại uống Vitamin D nhiều quá mà ngày ấy mỗi ngày mình cho cháu uống 2giọt/1ngày nên mình ko cho con uống nữa.Nhưng hôm vừa rồi cho cháu đi khám vì bị viêm phế quản nhẹ bsỹ lại bảo cho uống Sterogyl đến năm 2tuổi.Bây giờ mình chẳng biết làm sao nữa ,sợ cho con uống lại bị nôn và sẽ bị biếng ăn thì chết,có mẹ nào cho con uống loại này ko?giúp mình giải đáp:Sad: nghe .Mình cám ơn nghe:Sad::Sad::Sad:
    Mình chưa nghe thấy bảo tại uống vitamin D mà nôn trớ thành vòi:Sad:..Bé nhà mình từ 10 ngày tuổi đã nôn trớ thành vòi nhưng khám BS bảo ăn cách bữa, ko bú vặt, ăn xong bế 1 lúc.....Đúng là uống thừa sẽ lắng đọng ở thận..Mình nghĩ bạn nên khám lại hoặc ra đưa bé VDD xin tư vấn nhé
    Sâu xinh xinh là Sâu xinh xình....xính xinh xinh xinh xình

• 0 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sâuxinh Xem bài viết
    Mình chưa nghe thấy bảo tại uống vitamin D mà nôn trớ thành vòi:Sad:..Bé nhà mình từ 10 ngày tuổi đã nôn trớ thành vòi nhưng khám BS bảo ăn cách bữa, ko bú vặt, ăn xong bế 1 lúc.....Đúng là uống thừa sẽ lắng đọng ở thận..Mình nghĩ bạn nên khám lại hoặc ra đưa bé VDD xin tư vấn nhé
    mình cám ơn mẹ Sâu xinh nghe,mình seđữa em bé đi khám VDD ngay ,
    • 0 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sâuxinh Xem bài viết
    Ah,bạn cho mình hỏi con bạn đã hết trớ chưa?mà làm cách nào để bé đỡ trớ ko?chứ bé nhà mình trớ nhiều lắm:Crying::Crying::Crying:
    • 76 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi với.
    Con em bị méo 1 bên đầu, ngủ hay bị giật mình và không yên giấc như thế có phải là bị thiều canxi hay không? Em định đưa cháu đi khám nhưng không biết khám ở đâu? Các mẹ đưa bé đi khám ở đâu thế ạ?
    • 308 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thì đấy! Mình cũng đã nghe nhiều bs bảo vitamin D liều lượng của mỗi trẻ khác nhau, đâu thể lấy lượng của bé này mà đong cho bé kia được đâu ạ. Mình cũng nghĩ như mẹ Sâuxinh. Trước khi có thai mình cũng thiếu canxi trầm trọng, bé nhà mình chưa cho uống D nhưng trộm vía bé cũng cứng cáp, vẫn bế đứng được đấy thôi, rồi thì nằm nghiêng từ lúc mới sinh, và cho nằm úp vẫn tự chống tay ngóc đầu nhìn bên này bên nọ đấy thôi.
    Còn vụ bé hay nôn trớ thì sau khi cho bé bú no, bạn nên bế đứng bé lên, vỗ nhẹ vào lưng bé cho bé ợ hơi rồi hãy đặt xuống.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3