2 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các bạn!
    Con gái mình gần đây cháu bi rụng tóc. Mỗi lần chải tóc khoảng hơn 10 sợi. Trước đây Bé chưa từng bị.Tóc cháu rất mượt và suông. Tôi sử dụng dầu gội đầu Enchanteur đã hơn 2 năm nay chưa từng bị rụng tóc.
    Có ai biết thông tin gì hay cách chữa trị cho mình biết nhé!
    cám ơn
    catty
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Không biết bé nhà chị Cathy mấy tuổi rồi ? Em nghĩ là nên dùng các sản phẩm shampoo hay bath dành cho baby thì hơn. Có thể loại dầu gội chị đang dùng không hợp với bé.
    Cũng có thể là bé rụng tóc theo mùa, chị có sống ở HN không ? Mùa này - mùa vịt là mùa rụng tóc đấy.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 415 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Bé ăn mặn quá cũng dễ bị rụng tóc đấy! Nếu đúng vậy thì bạn giảm lượng muối trong thức ăn của bé đi.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình dc gân5 tháng,dạo này sao tự nhiên bé rụng tóc nhiều quá,khi mới sinh tóc nó dầy và đen lắm,bây giờ đầu nó trắng hếu,nhìn trông tội lắm,mẹ nào biết vì sao thì trả lời giúp mình với,càng nhanh càng tốt,mình xin cảm ơn nhé.
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ 2 cu Xem bài viết
    bé nhà mình dc gân5 tháng,dạo này sao tự nhiên bé rụng tóc nhiều quá,khi mới sinh tóc nó dầy và đen lắm,bây giờ đầu nó trắng hếu,nhìn trông tội lắm,mẹ nào biết vì sao thì trả lời giúp mình với,càng nhanh càng tốt,mình xin cảm ơn nhé.
    Nếu rụng tóc nhiều quá mẹ nó thử cho con đi khám đi, rụng tóc cũng là một trong những triệu chứng của còi xương đấy.
    :1:
    • 647 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

Các mẹ cho bé uống vitaminD đi

• 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

“Cái răng cái tóc là góc con người”. Vì vậy, các bậc phụ huynh cần quan tâm đến tóc của bé ngay từ bây giờ.

Gần đây, bạn phát hiện tóc của con bị rụng nhiều? Đừng quá lo lắng, có thể bé đang mắc phải bệnh nào đó. Hãy tìm hiểu nguyên nhân để có phương pháp chữa trị thích hợp.

Bệnh nấm da đầu

Đây là nguyên nhân phổ biến gây rụng tóc ở trẻ. Những biểu hiện rất dễ nhìn thấy: từng mảng tóc rụng nham nhở, trơ ra phần chân bị gãy sát da đầu. Thỉnh thoảng, có những vảy màu nâu xuất hiện.

Chẩn đoán: Cách tốt nhất là đưa bé đi khám bệnh. Các bác sĩ sẽ lấy mẫu vảy ở vùng da bị bệnh, sau đó soi dưới kính hiển vi để biết bé bị nhiễm loại nấm nào.

Cách chữa trị: Nấm da đầu loại này rất sợ dầu gội Nizoral và thuốc chống nấm Griseofulvin.

Bạn có thể dùng dầu gội này để gội cho trẻ 2 – 3 lần /tuần. Kiên trì cho bé vừa uống thuốc, vừa dùng dầu gội chuyên trị trong 8 tuần. Bệnh không lây lan. Bé có thể đến trường bình thường.

Tóc rụng từng mảng

Đầu của trẻ xuất hiện những mảng da nhẵn, hình tròn hoặc oval. Vùng này mịn và không có dấu hiệu viêm nhiễm, gàu hoặc gãy tóc.

Chẩn đoán: Bệnh không chỉ xuất hiện trên da đầu mà còn ở những nơi có lông khác trên cơ thể. Vùng da có tóc rụng thường bị ngứa, đôi khi sờ có cảm giác đau.

Cách chữa trị: Chưa có thuốc đặc trị. Tuy nhiên, một vài loại thuốc có thể chữa được bệnh này nhưng phải áp dụng theo cách chữa trị đặc biệt của bác sĩ. Bệnh có thể tái phát.
    Tóc bị hư tổn

Nguyên nhân khiến tóc bị tổn thương: buộc quá chật, để tóc ướt đi ngủ, không được chăm sóc khi tiếp xúc với nước hồ bơi, cọ xát với giường….

Lý do khác gây rụng là xoắn và nhổ, giật tóc.

Chẩn đoán: Trẻ bị một số dạng rối loạn tâm thần có hành vi tự bứt tóc, khiến tóc bị lởm chởm, dài ngắn không đều nhau. Thậm chí, bé còn cho tóc vào miệng nuốt. Để lâu ngày, tóc sẽ cuộn thành cục trong bụng, có thể gây tắc ruột.

Cách chữa trị: Đây là căn bệnh rất phức tạp nhưng không phải hoàn toàn không trị được. Hãy kiên trì giúp bé khắc phục dưới sự hướng dẫn của bác sĩ. Tóc chỉ ngừng rụng khi bé ngừng bứt.

Tóc rụng nhiều

Chu kỳ sống của một sợi tóc bắt nguồn từ phần nang. Từ đó, tóc được sinh ra và phát triển trong 3 năm rồi thoái hoá.

Trong quá trình sống, tóc có một giai đoạn nghỉ ngơi. Đối với người bình thường, có khoảng 10% tóc rơi vào thời kỳ này và rụng đi.

Ở những trẻ bị bệnh này, chu kỳ sống của tóc bị phá vỡ, dẫn đến phần lớn tóc rơi vào thời kỳ nghỉ ngơi.

Chẩn đoán: Trẻ bị trường hợp này vì các nguyên nhân: sốt cao, dùng vitamin A quá liều, trầm cảm, stress nặng…

Cách chữa trị: Hãy giúp bé giải toả căng thẳng, stress hoặc chữa trị dứt bệnh nếu bị sốt. Tóc của trẻ sẽ mọc lại trong 6 tháng đến 1 năm.

Theo www.loisong.baotructuyen.com
    • 47 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,giúp em với.Bé nhà em vừa tròn 2 tháng tuổi,mấy hôm vừa rồi bị sốt,em đã cho uống thuốc hạ sốt,bây giờ thì đã khỏi rồi.Nhưng em lại phát hiện ra bé bị rụng tóc rất nhiều.Vậy là sao hả các mẹ,mẹ nào biết thì chỉ giúp em với.Tks các mẹ nhiều.
    • 200 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TuyetVet Xem bài viết
    Các mẹ ơi,giúp em với.Bé nhà em vừa tròn 2 tháng tuổi,mấy hôm vừa rồi bị sốt,em đã cho uống thuốc hạ sốt,bây giờ thì đã khỏi rồi.Nhưng em lại phát hiện ra bé bị rụng tóc rất nhiều.Vậy là sao hả các mẹ,mẹ nào biết thì chỉ giúp em với.Tks các mẹ nhiều.
    Không sao đâu mẹ nó à, chắc bé thiếu vit D đó, hầu như em bé nào cũng gặp tình trạng này thôi, mẹ cho em bé đi khám , nếu cần thiết bác sĩ sẽ cho bé uống thêm vit D, bé nhà mình cũng vậy, hôm trước đi khám ở viện dinh dưỡng nên bác sĩ cũng cho uông rui đó.
    Mẹ nó cứ yên tâm nhé
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó cho con phơi nắng nhiều vào vì mùa này có nắng mà, con sẽ bớt rụng tóc dó bạn ạ. Con mình mấy tháng lạnh tóc cũng rụng đầu cứ như ông sư cọ mốc ý. Thế mà giờ thì tóc cũng đã phất phơ rồi:Battin ey:
    • 47 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các chị nhiều.Em đã cho bé đi khám và hiện giờ đang uống vit D.Hy vọng tình trạng này sẽ sớm được cải thiện.Tặng các chị nè :Rose: :Rose: :Rose:
    • 419 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Con gái mình được 10 tháng tuổi, cao 75cm, nặng 9.5kg. Lúc bé khoảng 2 tháng tuổi bị rụng tóc nhưng mình không lo lắng vì bé đang trong giai đoạn thay tóc. Sau đó tóc bé mọc lại rất nhiều. Tự dưng khoảng tháng nay tóc bé lại rụng nhiều, nhìn hói cả trán. Mình lo quá, chẳng biết vấn đề này là bị thiếu chất hay thế nào??? Các mẹ tư vấn giúp mình nhé. Cám ơn nhiều! :Rose: :Rose: :Rose:
    • 419 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Cả nhà ơi!!!
    • 5,099 Bài viết

• 2,918 Được cảm ơn

Mẹ Sunny à! Thấy mẹ mở đề tài này nên cũng nhào vô xem có thông tin gì không. Vì con nhà em cũng như vậy đó. Cháu được 9,5 tháng mà được có 8,5kg và cao có 70,71 cm gì đó thôi. Chả biết có phải thiếu chất gì không nhỉ? Con nhà em đã hói cao thì chớ, giờ lại rụng hết tóc phía sau, giống hình vành khăn (nhưng em vẫn cho uống vitamin D3 đều và cho ăn ít nhất 2 món giàu canxi/ ngày mà). Có ai biết dư lày là dư lào không cho em biết với ạ!
    • 1,164 Bài viết

• 922 Được cảm ơn

Bạn ơi tình hình là bé nhà bạn thiếu trầm trọng Can xi rồi nhé. Đề nghị bạn đến bác sỹ nhi để tư vấn cho bé uống thuốc bổ sung Can xi nhé . Liều lượng và cách dùng thì bạn phải theo chỉ dẫn của bác sỹ vì còn tùy theo thể trọng và mức độ thăm khám của BS/ Ăn uống để bổ sung Can xi cũng chưa đủ chất đâu .:Rose:
    • 705 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Bé nhà mình 5 tháng tuổi, bị rụng nhiều tóc ở sau đầu phía trên gáy thành mảng, nhìn rõ cả những chân tóc đứt. Mình không biết có phải vì cháu nằm nhiều mà bị rụng nhiều, hay là do cháu bị thiếu chất gì. Vì cháu chỉ bị rụng duy nhất ở phía trên gáy đó thôi, còn những chỗ khác thì vẫn bình thường.
    Mình đã cho cháu uống 2 đợt canxi và vitamin D, mỗi đợt gần 1 tháng rồi. Nghe nói là phải 1 tuổi mới lại cho uống canxi, còn vitamin D phải đến khi nào đủ 6 tháng mới lại cho uống thêm 1 đợt nữa, không biết các mẹ có cho con uống canxi D như thế không?
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm một ngày nữa để yêu thương ...