NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Cho trẻ sơ sinh uống bổ sung Vitamin D hàng ngày???

Đến trả lời mới nhất
  • 18 Lượt chia sẻ
  • 71.7K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 101 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Em có một vài người bạn cho con uống Vitamin D hàng ngày ngay từ lúc mới sinh. Các bé đó trộm vía cứng cáp khỏe mạnh lắm. Vì thế em phân vân quá, không biết có nên cho Gà con nhà em uống Vitamin D không. Gà con nhà em sắp được 1 tháng tuổi rồi. Nhờ các mẹ có kinh nghiệm giải đáp giúp em với! Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Kỳ 2 : Phân biệt đau nửa đầu và đau đầu do viêm xoang

Hỏi: Xin bác sỹ phân biệt giúp đau đầu do viêm xoang với bệnh đau nửa đầu (Migraine)? (ảnh mình...

• Có nên cho bé uống bổ sung Vitamin D và Calcium ko?

Các mẹ ơi! Mấy hôm nay đêm nào cũng mệt với con quá! Bình thường thì tầm 10h ,10.30h là bé đi ngủ rồi. Tự nhiên dạo này bé ngủ rất muộn, mà fải ru bằng nhạc Rock thì mới chịu ngủ. Đêm ngủ ko ngon o e suốt trở mình liên tục rồi vã mồ hôi (mặc dù bé vẫn thường nằm điều hòa 24độ C) rồi có lúc tự nhiên...

• 4 sai lầm khi chữa sổ mũi cho trẻ

Thời tiết thay đổi đột ngột khiến cơ thể nhiều trẻ không thích nghi kịp, dễ mắc các bệnh về mũi...

• Những câu nói ngộ nghĩnh của bé

NHỮNG CÂU NÓI NGỘ NGHĨNH CỦA BÉ ...

• Sinh tố, thức uống bổ sung Vitamin cho trẻ

Ai là fan của Sinh tố thì vào đây cùng chia sẻ nhé!!! nhà mình mùa hè gần như ngày nào cũng có 1 món sinh tố trái cây. CM cứ lên Google tìm 1 giây là ra biết bao nhiêu công thức làm 1 ly Sinh tố với những nguyên liệu có sẵn trong tủ lạnh, vừa ngon vừa bổ lại dễ làm và quan trọng là nhanh nữa chứ! ...

• 120 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hxinh
    Chào các mẹ. Em có một vài người bạn cho con uống Vitamin D hàng ngày ngay từ lúc mới sinh. Các bé đó trộm vía cứng cáp khỏe mạnh lắm. Vì thế em phân vân quá, không biết có nên cho Gà con nhà em uống Vitamin D không. Gà con nhà em sắp được 1 tháng tuổi rồi. Nhờ các mẹ có kinh nghiệm giải đáp giúp em với! Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.
    Mình không biết Vitamin D bạn nói là loại nào? Bạn có thể ghi tên cho mình biết được khổng? Mình thì cho cu tí nhà mình uống Sterogil , cũng là một loại thuốc chống còi xương, cho uông ngay từ lúc sang tháng thứ 2.Đây là chỉ để phòng ngừa thôi , vì không được tắm nắng mà.Bạn có thể dùng loại này cũng được, cứ yên tâm dùng, BS kê đơn mà.
    • M2C
    • 9 năm
    • 947 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Các bé sinh vào mùa đông bị thiếu nắng nên có thể uống bổ sung vitamin D ở liều an toàn , uống đến khi nào có nắng thì thôi, lúc đấy thì đém bé ra phơi :3:. Bạn có thể cho bé uống Sterogil hoặc Infadin, mỗi ngày 1 giọt vào buổi sáng (nhớ 1 giọt thôi nhé, nhiều hơn và phải theo chỉ định bsĩ đấy, vì 1 giọt đã chứa 800IU vitamin D rôi).
    True love is like ghosts; we all talk about it, but few of us have ever seen one
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 197 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Đúng đấy chi oi!

Cu Bin nhà em sau 1 tháng bác sỹ cũng cho uống Vitamin D , mặc dù em cũng cho cháu phơi nắng từ lúc mới sinh đó. Ông bà nội cháu và ba cháu đều là bác sỹ cũng nói là Vitamin D rất tốt cho baby, mỗi sáng em cho cháu uống 1 giọt INFADIN đó chị. Cháu cứng cáp khoẻ mạnh lắm. Mới có 2 tháng mà 6.8kg, dài 64cm rùi đó.
    Nhưng mà ra tháng mới cho cháu uống nhé!!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 197 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bykawa
    Đúng đấy chi oi!

Cu Bin nhà em sau 1 tháng bác sỹ cũng cho uống Vitamin D , mặc dù em cũng cho cháu phơi nắng từ lúc mới sinh đó. Ông bà nội cháu và ba cháu đều là bác sỹ cũng nói là Vitamin D rất tốt cho baby, mỗi sáng em cho cháu uống 1 giọt INFADIN đó chị. Cháu cứng cáp khoẻ mạnh lắm. Mới có 2 tháng mà 6.8kg, dài 64cm rùi đó.
    Nhưng mà ra tháng mới cho cháu uống nhé!!!!
    --------------------------
    Hình đính kèm
    • 197 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bykawa
    --------------------------
    -----------------------------------
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Theo BS thì uống theo liều dự phòng tối thiểu hàng ngày từ lúc bé tròn 6 tuần tuổi, mỗi ngày 1 giọt (Infadine) hoặc 2 giọt (Sterogyl) uống vào đầu buổi sáng, có thể nhỏ vào bình sữa của bé, nếu ko phải hòa vào nước vì có cồn uống không hơi xộc.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 101 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhiều nhé! Tiện thể cho em hỏi về kinh nghiệm tắm nắng cho bé luôn. Có phải là cởi hết quần áo cho bé, đặt bé bên cửa sổ đã đóng cửa kính và bật lò sưởi cho bé không? Em thấy ngồi bên cửa sổ như thế thì lượng ánh nắng hắt vào không được nhiều lắm nhỉ! Híc, bé nhà em vẫn chưa được tắm nắng buổi nào.
    • 388 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yenhoangle
    Các bé sinh vào mùa đông bị thiếu nắng nên có thể uống bổ sung vitamin D ở liều an toàn , uống đến khi nào có nắng thì thôi, lúc đấy thì đém bé ra phơi :3:. Bạn có thể cho bé uống Sterogil hoặc Infadin, mỗi ngày 1 giọt vào buổi sáng (nhớ 1 giọt thôi nhé, nhiều hơn và phải theo chỉ định bsĩ đấy, vì 1 giọt đã chứa 800IU vitamin D rôi).
    Chị ơi,nhất thiết phải uống vào buổi sáng à?E lại hay cho con uống vào buổi tối,vì ở nhà với bà,nhiều khi bà quên.Vậy uống vào buổi tối có bị giảm tác dụng của thuốc ko?Mà buổi sáng mẹ đi làm thì con vẫn còn ngủ tít mít cơ.Kiểu này chắc phải đánh thức cu cậu dậy rồi.

• 101 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhiều nhé! Tiện thể cho em hỏi về kinh nghiệm tắm nắng cho bé luôn. Có phải là cởi hết quần áo cho bé, đặt bé bên cửa sổ đã đóng cửa kính và bật lò sưởi cho bé không? Em thấy ngồi bên cửa sổ như thế thì lượng ánh nắng hắt vào không được nhiều lắm nhỉ! Híc, bé nhà em vẫn chưa được tắm nắng buổi nào.
    Bạn tham khảo bài này nhé:
    MỘT VÀI ĐIỀU NÊN BIẾT KHI TẮM NẮNG CHO TRẺ

BS. NGUYỄN NGỌC LAN.

Ở nước ta, bệnh còi xương do thiếu vitamin D vì ít tiếp xúc với ánh nắng mặt trời ít xảy ra nhưng không phải là không có, và đó chính là những điều đáng tiếc đối với các trẻ và gia đình có trẻ bị còi xương trên đất nước nhiệt đới như Việt Nam.

Tắm nắng là điều kiện bắt buộc

Như chúng ta đã biết, vitamin D là chất giúp xương phát triển vững chắc, tăng sức mạnh cơ bắp. Nếu thiếu vitamin D người trưởng thành dễ bị loãng xương, làn da bị lão hóa, còn trẻ em thì bị bệnh còi xương. Nhưng vitamin được thu nhận qua thức ăn rất ít, chủ yếu do cơ thể tự tổng hợp từ ánh nắng mặt trời. Vì vậy tắm nắng là điều kiện bắt buộc để trẻ có cơ thể khỏe mạnh, cứng cáp.

Ngay sau khi sinh khoảng 1 tuần, bà mẹ và em bé nên được tiếp xúc với ánh mặt trời vào buổi sáng. Lúc đầu chỉ nên tắm nắng trong vài phút sau tăng dần, khi trẻ được 3 tháng trở lên có thể tắm nắng trong khoảng nửa giờ. Chú ý tránh gió lộng.

Trẻ thiếu tiếp xúc với ánh mặt trời, thiếu vitamin D thường có biểu hiện biếng ăn, ngủ hay giật mình, đổ mồ hôi trộm, tóc mọc không đều. Đặc biệt với trẻ sinh thiếu tháng, trẻ không được bú sữa mẹ, thiếu hụt vitamin D nhiều hơn.

Những sai lầm thường gặp

Một số gia đình quá giữ gìn cho bà mẹ và em bé nên không cho ra ngoài trời. Ở miền Bắc nước ta, về mùa đông trời lạnh tránh gió là tốt nhưng vẫn cần phải cho trẻ tiếp xúc với ánh mặt trời khi có điều kiện.

Không phải tắm nắng nghĩa là phải trực tiếp ngồi dưới ánh nắng mới được. Khi ngoài trời có nhiều gió bạn vẫn có thể cho trẻ ngồi trong nhà, bên khung cửa mở rộng, không "tắm nắng" phía sau cửa kính.

Giờ tắm nắng tốt nhất chủ yếu là khoảng từ 7 đến 8 giờ sáng. Về mùa nắng nên tắm nắng lúc 6 giờ 30 đến 7 giờ 30. Có gia đình nghĩ rằng khi có nắng lên mới cho trẻ ra tắm, lúc ấy nếu ánh mặt trời đã trở nên chói chang thì tác dụng tốt không còn mà chỉ còn tác hại do tia cực tím chiếu vào da, mắt.

Tắm nắng và việc sử dụng vitamin D

Như trên đã nói, cơ thể có được phần lớn vitamin D là do tổng hợp từ ánh nắng mặt trời. Thiếu vitamin D quá trình vận chuyển calci từ máu đến xương bị trở ngại, làm xương không cứng và phát triển được, trẻ thiếu vitamin D kéo dài sẽ dẫn đến bệnh còi xương rất nguy hiểm. Nếu thấy trẻ có biểu hiện thiếu vitamin D, điều trước tiên và lâu dài là các gia đình vẫn phải cho trẻ tắm nắng. Khi những biểu hiện thiếu vitamin D - còi xương rõ rệt hơn cần đưa trẻ đến bác sĩ, qua thăm khám bác sĩ sẽ xác định trẻ có cần dùng thêm vitamin D hay không, tuyệt đối các gia đình không tự ý tiêm hay cho trẻ uống vitamin D. Vitamin D sẽ trở nên nguy hại khi dùng quá liều.

Nói tóm lại, bệnh còi xương do thiếu vitamin D không khó và cũng không dễ để phòng tránh. Tránh được bệnh còi xương bằng biện pháp tắm nắng thường xuyên vừa dễ thực hiện vừa không tốn tiền. Kể cả những gia đình có đời sống vật chất tương đối, ngoài việc ăn đầy đủ các loại thực phẩm, cũng cần cho trẻ tắm nắng để cơ thể phát triển khỏe mạnh, thông minh.
    (http://www.ykhoanet.com/skds/NHIKHOA/89-20.html)

Và bài này nữa nhé:

Thừa và thiếu vitamin D đều nguy hiểm

Khoa học đã chứng minh rằng vitamin D không chỉ là một loại thuốc bổ đơn thuần; người ta có bệnh khi thiếu chất này, và cũng bị ảnh hưởng sức khoẻ nghiêm trọng khi thừa nó. Thừa hay thiếu vitamin nếu phát hiện muộn đều có thể gây trọng bệnh suốt đời.
    Vitamin D có nhiều trong trái cây, gan động vật và ánh nắng mặt trời sáng sớm.

Hiện người ta thường dùng 2 loại vitamin D, là vitamin D2 (dùng dưới dạng uống) và vitamin D3 (có trong dầu gan cá thu, thường dùng dưới dạng tiêm bắp). Tuy nhiên, cả hai loại này đều được dùng để bổ sung vitamin D cho trẻ còi xương. Khi có những biểu hiện khác vì thừa và cả thiếu vitamin D, chỉ có thể phòng bằng ăn uống và rèn luyện thân thể.

Thiếu vitamin D

Thường có 2 biểu hiện là còi xương và loãng xương.

Còi xương

Còi xương thường thấy ở trẻ em, nhất là những trẻ ít tiếp xúc với ánh nắng mặt trời, hoạt chất chống còi xương thu được do chiếu tia tử ngoại (có trong ánh nắng mặt trời) kém, chất caxi được hấp thu quá ít.

Trẻ còi xương có các biểu hiện như hay đổ mồ hôi (nhất là đổ mồ hôi trộm), ngủ hay giật mình, mọc răng chậm, răng hay bị sâu, trẻ chậm lớn, chậm biết lẫy, biết đi. Càng về sau trẻ có thể bị co giật, gù lưng, vẹo cột sống.

Phòng bệnh còi xương:

- Hiện có một số bà mẹ quá cẩn thận chỉ quấy bột bằng nước ninh xương, hớt bỏ mọi chất để lấy nước trong, dẫn đến tình trạng thiếu vitamin D cho trẻ. Các chuyên gia dinh dưỡng khuyên không kiêng khem quá mức trong việc ăn uống cho trẻ. Với những trẻ đã bước vào tuổi ăn dặm, nên cho ăn thêm nhiều thức ăn giàu vitamin D như gan động vật (gan lợn, bò, gà...), trứng, dầu ăn, bơ...

- Cho trẻ tắm nắng, nhất là ánh nắng buổi sáng sớm. Thời gian đầu cho trẻ tắm nắng 15 phút/ngày, sau tăng lên nửa giờ. Chú ý che mặt và mắt cho trẻ khi tắm nắng.

Loãng xương

Đây là bệnh của người già, hay gặp ở phụ nữ tuổi mãn kinh. Khi mắc bệnh, xương trở nên dễ gãy vì lượng canxi đưa vào không đủ bù lượng canxi của cơ thể mất đi hàng ngày. Chỉ sau một tai nạn ngã nhẹ mà cũng gãy xương, người ta mới biết mình bị loãng xương.

Ngay từ khi bước vào tuổi trên 30, mỗi người cần có ý thức bù lượng canxi cho cơ thể bằng cách ăn uống, vì lượng vitamin D thích hợp đưa vào cơ thể đóng vai trò chủ yếu trong phòng bệnh loãng xương. Vitamin D và caxi có trong các loại thịt, hoa quả, trứng, đặc biệt có trong một số loại sữa bột béo và không béo chứa hàm lượng canxi cao.

Với người có tuổi, việc cung cấp đầy đủ lượng canxi kết hợp việc tập thể dục, rèn luyện thân thể sẽ giúp cho xương rắn chắc suốt đời.

Thừa vitamin D

Nếu dùng vitamin D quá cao (liều dùng lớn hơn 1.000.000 đơn vị quốc tế trong vòng 7 ngày) thì có thể gây chứng thừa vitamin D với các dấu hiệu kém ăn, nhức đầu, buồn nôn, ỉa chảy, có albumin trong nước tiểu, sỏi thận, sỏi bàng quang, cao huyết áp... Đặc biệt là các biểu hiện ở mắt với 2 triệu chứng, cần đến ngay thầy thuốc chuyên khoa để xử lý:

- Tại kết mạc (là lớp màng mỏng che trước lòng trắng của mắt) có những nốt nhỏ, trắng nhạt, sắp xếp thành hàng ngang hay cong queo rồi đổ vào vùng rìa của lòng đen (giác mạc).

- Tại giác mạc có hiện tượng viêm giác mạc hình dải băng, gặp chủ yếu ở trẻ em.

BS. Minh Nguyệt, Khoa học & Đời sống (http://www.ykhoanet.com/vitamin/23_007.htm)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ bé Tèo; 18/01/2006 vào lúc 03:10 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • M2C
    • 9 năm
    • 947 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sakura
    Chị ơi,nhất thiết phải uống vào buổi sáng à?E lại hay cho con uống vào buổi tối,vì ở nhà với bà,nhiều khi bà quên.Vậy uống vào buổi tối có bị giảm tác dụng của thuốc ko?Mà buổi sáng mẹ đi làm thì con vẫn còn ngủ tít mít cơ.Kiểu này chắc phải đánh thức cu cậu dậy rồi.
    Sakura ơi mình thấy Bsi của bé nhà mình nói vậy nên cũng "tua lại" vậy thôi chứ không biết vì sao. Còn tắm nắng thì đừng có đóng cửa kính vào, cửa nơi có ánh nắng vào thì mở ra, các cửa khác thì đóng để tránh gió lùa nhé.
    True love is like ghosts; we all talk about it, but few of us have ever seen one
    • 7,172 Bài viết

• 1,580 Được cảm ơn

Mình thấy em bé sinh ở Việt Pháp bác sỹ kê đơn là uống 2 giọt Sterogyl luôn. Mình tìm ko thấy ở đâu bán Infadin. Có mẹ nào biết thì chỉ giúp mình với. Bé nhà mình uống lúc được hai tháng nhưng tăng cân cũng ko nhiều, trộm vía chỉ thấy cứng cáp.
    • 388 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu_Zin
    Mình thấy em bé sinh ở Việt Pháp bác sỹ kê đơn là uống 2 giọt Sterogyl luôn. Mình tìm ko thấy ở đâu bán Infadin. Có mẹ nào biết thì chỉ giúp mình với. Bé nhà mình uống lúc được hai tháng nhưng tăng cân cũng ko nhiều, trộm vía chỉ thấy cứng cáp.
    Chị qua hiệu thuốc lớn ngay chỗ ngã tư Lê Thanh Nghị-Bạch mai xem sao,lần trước e mua ở đó mà.(cách đây khoảng hơn 2 tuần rồi).

• 112 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

không biết sterogyl và infadine loại nào tốt hơn các mẹ nhỉ?mình cũng muốn bổ sung Vitamine D cho bé nhà mình nhưng không biết loại nào hấp thụ tốt hơn mà bé không biếng ăn và bị táo bón?
    • 79 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con mình được hơn ba tháng giờ mới uống không biết có bị muộn không? thảo nào thằng bé biếng ăn quá, hic
    Mối ngày nhìn thấy Nghé yêu là mẹ cảm thấy hạnh phúc vô cùng, Nghé yêu ạ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nghe các mẹ nói vậy mình sẽ bổ sung D cho con mình, bé hay khóc đêm và hay gồng người lên, mà mùa này thì không có nắng chắc chắn là bé nhà mình thiếu Vit D rồi phải bổ sung ngay hôm nay thôi. bé nhà mình được 1,5 tháng rùi mà chưa biết để uống, cứ lo lo là phải theo toa của bác sỹ. cám ơn các mẹ mình đã học hỏi thêm 1 điều nữa. :Smiling:
    • 703 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Bé nhà em nay được 8 tháng ,mới sinh bé bị vàng da, do không có điều kiện phơi nắng nên em muốn bổ sung vitamin D cho bé có được không? Và nên dùng lọi nào, hay là đưa bé đến bác sĩ ạ
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luyenthuong Xem bài viết
    Bé nhà em nay được 8 tháng ,mới sinh bé bị vàng da, do không có điều kiện phơi nắng nên em muốn bổ sung vitamin D cho bé có được không? Và nên dùng lọi nào, hay là đưa bé đến bác sĩ ạ
    E củng muốn biết ý kiến cửa các mẹ thế nào ah
    • 624 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luyenthuong Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thynguyen275 Xem bài viết
    E củng muốn biết ý kiến cửa các mẹ thế nào ah
    Sinh 8 tháng hả mẹ luyenthuong? Bé bị từ khi mới sinh thì bg đã khỏi lâu rồi chứ! Bé k có đk phơi nắng thì phải bsung D giúp con hấp thu canxi tốt hơn. Nhưng tốt nhất vẫn nên kết hợp cả phơi nắng cho con nữa! C cho con dùng Zymaflour. Và hiện vit D đc ưa chuộng nhất vẫn là D của Đức: D-Flouretten và Zymaflour D500
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ có biết loại vitamin D3 Aquadetrim ko ạ? Có ai dùng chưa cho e biết kết quả vơi. Con em ngủ đem ko yên giấc hay vặn vẹo lắm
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2