• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Chanh đào+ Đường phèn + Mật Ong chữa ho hiệu quả

Đến trả lời mới nhất
  • 1.22K Lượt chia sẻ
  • 55.8K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 95 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Công thức gia truyền của ông em để lại nha các mẹ :
    + Chanh đào 1kg
    + Đường phèn : 800gr
    + Mật ong : 200gr
    + Muối trắng :50 gr
    + Lọ(Hũ) rửa sạch, tráng bằng nước sôi rồi để khô.
    Chanh đào rửa sạch với nước muối pha loãng để thật khô,nếu cẩn thận các mẹ dùng khăn khô lau từng quả một nhé. Sau đó có hai cách để ngâm chanh:
    + Cách 1 : Đường phèn nên tán nhỏ hoặc có thể cho vào cối xay khô cua may xay sinh tố xay nhỏ. Chanh đào thái lát mỏng xếp vào lọ(hũ) cứ khoảng hai lớp chanh rắc một lớp đường mỏng cứ làm như vậy cho đến hết chanh và đường thi đổ mật ong và muối vào. Đậy nắp kín giữ ở nhiệt độ thường trong 1 tháng là dùng được.
    + Cách 2 : Cũng làm như cach 1 chỉ khác chanh để nguyên quả nên trước khi ngâm thì dùng tăm nhọn châm vài lỗ trên da qua chanh(giống như ngâm mơ đường). Cách này thì phải 3 tháng mới dùng được nhé.
    Sau thwoif gian trên các mẹ dùng cái này cho cả nhà để chữa viêm họng,ho khan,ho có đờm,đau rát cổ họng... cho cả nhà được luôn nhé.
    Với người lớn,trẻ lớn chỉ ngậm vài lát chanh 2-3 lần mỗi ngày, còn với trẻ sơ sinh thì dừng nước cốt hấp cách thủy cho bé uống 2 lần mỗi ngày.
    Đây là bài thuốc dân gian mà em thấy hiệu nghiệm lắm nha. Mà thuốc có vị chua ngọt rất dễ uống phù hợp với cả các bà mẹ đang mang bầu và cho con bú nữa không sợ ảnh hửong đến em bé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 71 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó nhiều, tớ cũng có nghe đến bài thuốc dân gian này rồi nhưng hôm nay mới được mẹ nó nói chi tiết. Nhưng mà chanh đào mua ở đâu được hả mẹ nó? Tớ tìm chả thấy
    • 95 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namlv Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó nhiều, tớ cũng có nghe đến bài thuốc dân gian này rồi nhưng hôm nay mới được mẹ nó nói chi tiết. Nhưng mà chanh đào mua ở đâu được hả mẹ nó? Tớ tìm chả thấy
    Em mới được bác dưới quê cho một ít chanh đầu mùa khoảng 1 tháng nữa là vào mùa chính thức đấy ah. Chanh đào chỉ có khoảng một tháng thôi nên mẹ tranh thủ mua về làm nhé. Cái này để càng lâu thì càng tốt mà.
    090.2772.087
    • 434 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Đánh dấu , đợi mùa chanh đào mua về ngâm
    Nick lam cha me : chuot:Laughing:
    Tel : 0123 602 8313

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chi oi cho e hoi mua nao thi co loai chanh dao de mua va loai chanh do nhu the nao nhi? Chi co the chi hoac mo ta chi tiet hinh dang cua loai chanh dao duoc cho e biet duoc k ? Vi minh cung dang bi ho co dam rat nhieu ma uong thuoc hoai k het, da vay dang cho be bu nua nen k biet fai lam gi nen danh mac ke cho no ho hoai, that nan chi oi! Giup e voi. Cam on chi nhieu nhe
    • 378 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

mình xem trên mạng thấy bảo ngâm thế này tốt, mua ngâm hẳn 1 bình to, mấy lít mật ong khoái loại tôt nhưng khi dùng cho bé nhà mình, và bản thân mình dùng lại ko thấy có hiệu quả mấy, cuối cùng mình dùng bổ phế, và thuốc ho cho trẻ em như bạch long thủy, ho tracy... lại thấy có hiệu quả hơn. Bình chanh đào, mật ong, đường phèn bây giờ pha để giải khát. Tính ra bình chanh đào mật ong này đứt hơn 1 triệu
    Sức khỏe là vàng
    • 95 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shusi duong Xem bài viết
    chi oi cho e hoi mua nao thi co loai chanh dao de mua va loai chanh do nhu the nao nhi? Chi co the chi hoac mo ta chi tiet hinh dang cua loai chanh dao duoc cho e biet duoc k ? Vi minh cung dang bi ho co dam rat nhieu ma uong thuoc hoai k het, da vay dang cho be bu nua nen k biet fai lam gi nen danh mac ke cho no ho hoai, that nan chi oi! Giup e voi. Cam on chi nhieu nhe
    Ban oi. minh up may cai hinh minh chup khi ngam chanh dao de ban tham khao nha.
    Ðính kèm 282245Ðính kèm 282246Ðính kèm 282247
    090.2772.087
    • 95 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shusi duong Xem bài viết
    Chac be nha c ko hop rui. Ma kinh nghiem cua e nhe, ngam nhieu mat ong hoac dung hoan toan bang mat ong cung ko tot lam dau c ah. Em chi cho them mạt ong vao thoi con dung chu yeu la duong phen vi mat ong rat nong cho cac con dung de bi nong trong va do mau cam ah.
    090.2772.087
    • 59 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn ơi chanh đào thì T8 có hay T10 nhỉ, mình cũng thấy nhiều mẹ khen trị ho hiệu quả nên cũng muốn bon chen ngâm thử 1 lọ
    • 308 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Mình cũng không biết chanh đào hình dạng ntn. Mình ở trong Nam có chanh này k các mẹ? Hôm bữa có chị kia chỉ mình mua tắc + đường phèn ngâm chung mà mình chưa làm.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chanh đào ngâm đường phèn tốt hơn hay ngâm muối tốt hơn? Mình vừa tham khảo thêm thông tin trên mạng ngta dạy cách ngâm chanh đào với muối để chữa ho mà.
    • 59 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ngâm đường phèn với mật ong tốt hơn với trẻ nhỏ, còn với muối thì dành cho người lớn
    • 95 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Cac me oi, den mua channh dao roi. Cac me tranh thu mua nha vi chanh chi co 1 thang thoi. Em moi mua 5 ki ve ngam ne, ngam luon cho ba con be ban..hehe (ai ko mua dc thi de lai tn em mua gium cho)

[IMG][/IMG]

090.2772.087
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng hay bị ho lắm ,đọc topic thấy công dụng của mật ong ngâm với chanh đào hay nên mình muốn mua về ngâm thử cho cu tí nhà mình uống thử xem sao.bạn vnm-vmc ơi,bạn mua chanh đào ở đâu vậy,chỉ giùm mình với !cảm ơn!
    • 1,123 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

Đến mùa chanh đào rùi, hôm nào e cũng mua về ngâm cho cún nhà e mới đc
    Thanh lý Bộ quần áo I LOVE MAMA, PAPA lẻ size: http://zaodich.com/forum/f2929/thanh.../#post29913897
    Vẽ chibi đáng yêu và ngộ nghĩnh http://zaodich.com/forum/f2922/nhan-.../#post29697259
    Thanh lý quần áo http://zaodich.com/forum/f2931/bau-b.../#post29725556
    • 95 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hathanhtrtw Xem bài viết
    bé nhà mình cũng hay bị ho lắm ,đọc topic thấy công dụng của mật ong ngâm với chanh đào hay nên mình muốn mua về ngâm thử cho cu tí nhà mình uống thử xem sao.bạn vnm-vmc ơi,bạn mua chanh đào ở đâu vậy,chỉ giùm mình với !cảm ơn!
    Em mua chanh ở chợ 8/3 ấy chị ah, chị thử tìm ở chợ gần nhà xem có ko nhé! Em có quen một chị nhà bên Hà Đông, nhà c ấy có trồng chanh đào nhưng chanh nhà chị ấy chưa chín phải khoảng 10 hôm nữa mới hái được. Nếu mẹ nó ko mua được thì chờ mấy bữa nữa nhà chị kia có em lấy jup cho...hihi..e chỉ mua giúp thôi ko tính phí đâu nên mẹ nó yên tâm nhé.
    090.2772.087
    • 95 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_ngau_nhien Xem bài viết
    Đến mùa chanh đào rùi, hôm nào e cũng mua về ngâm cho cún nhà e mới đc
    Hi, cho em hỏi bác một chuyện hơi ngoài lề tý. Nhà bác nhận làm tranh ghép hình và tranh thêu từ ảnh cá nhân ah?
    090.2772.087
    • 99 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Chanh đào mẹ nó mua bao nhieu một Kg vậy.
    • 434 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Vửa mua 1kg chanh đào về ngâm , giá 40k/kg các mẹ ạ
    Nick lam cha me : chuot:Laughing:
    Tel : 0123 602 8313

• 99 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Bạn mua chanh đào ở đâu thế. Chỉ cụ thể hộ mình nhé. Mình cảm ơn nhiều.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5