• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

chăm sóc răng cho bé 2 tuổi thế nào ạ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.97K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

• 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Bin nhà em gần 2 tuổi, em vẫn chưa cho đánh răng. hàng ngày em vẫn lấy khăn xô để lau răng cho Bin. Hôm qua em phát hiện ở răng nanh có mấy đốm đen đen. Em lau kỹ mà k hết? EM phải làm gì bây giờ ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 111 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bạn đánh cho con bằng khăn xô nhưng có dùng nước muối không. Theo kinh nghiệm của chị, thằng cu nhà mình bây giờ 4 tuổi rưỡi, răng rất trắng, từ bé đến 3 tuổi, đánh răng bằng miếng gạc tiệt trùng mà hồi bé mình vẫn đeo vào ngón tay đánh tưa lưỡi cho con ấy (mình quên mất gọi là gì, chắc bạn biết cái đó), đánh bằng nước muối sinh lý, mua chai to ở hiệu thuốc, đánh xong cho con xúc miệng (con không nhổ ra có thế nuốt không sao vì nó chỉ mặn như nước canh thôi). Đến khi tròn 3 tuổi bắt đầu dùng bàn chải và thuốc đánh răng của trẻ con. Bé nhà mình bây giờ thành thói quen, tối mà mẹ chưa kịp lấy bàn chải cho là nhắc ngay. Răng sữa tốt thì khi thay răng cũng sẽ tốt hơn các bạn có răng sữa bị sâu.Và quan trọng hơn là tạo cho con thói quen tốt từ bé, Nhớ súc miệng bằng nước muối, tốt cho răng và họng của bé.
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ui chị ơi, bé nhà em cũng gần 2 tuổi nhưng mỗi lần em lấy khăn xô lau răng là bé cứ khóc loạn lên, cứ đòi dùng bàn chải đánh răng, liệu tầm này dùng bàn chải co quá sơm không hả chị ? mà bé nhà em mỗi lúc ngủ dậy miệng có mùi hôi, không biết có phải do bé không chịu cho em vệ sinh răng không nhỉ
    • 403 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Tớ thấy từ 6 tháng tuổi (nhiều khi bé bắt đầu mọc răng) là đánh răng được rồi, có loại bàn chải và kem đánh răng cho bé từ 6 tháng tuổi mà.
    • 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Bé nhà mình mỗi lần được mẹ lau răng cho thì bé cứ dính chặt 2 hàm răng vào nhau làm mẹ không lau được bên trong răng thì làm sao nhỉ?
    • 368 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibinhan Xem bài viết
    Tớ thấy từ 6 tháng tuổi (nhiều khi bé bắt đầu mọc răng) là đánh răng được rồi, có loại bàn chải và kem đánh răng cho bé từ 6 tháng tuổi mà.
    Mẹ nó o­i có­ thể đánh ra­ng cho bé so­m thế hả. Liệu có ảnh hu­o­ngr gì đến l­ọi của bé không. Bé nhà mình mó­i 18 tháng nhu­ng tối đến và sáng là khổ vó­i bé vì khóc đòi đánh ra­ng. Cũng muốn cho con đánh ra­ng nhu­ng chỉ sọ­ chu­a đu­o­cj thôi.
    Ba sẽ là cánh chim đưa con đi thật xa
    Mẹ sẽ là cành hoa cho con cài lên ngực
    Ba mẹ là lá chắn che chở suốt đời con.
    • 141 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

các mẹ ơi,đánh răng mà ko dùng kem đánh răng, chỉ đánh ko thôi có tác dụng ko ah?hoặc đánh bằng nước muối sinh lý,nhưng bé k biết nhổ ra mà nuốt luôn thì có sao ko ah?
    Mắt không thấy-nhưng tai đã nghe-thì tim sẽ đau
    • 97 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bé nhà mình cho đánh răng từ khi hơn 2 tuổi 1 chút. Dùng bàn chải và thuốc đánh răng dành cho trẻ em và dùng nước lọc để phòng khi bé nuốt nước vào bụng.
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi UN-HA Xem bài viết
    các mẹ ơi,đánh răng mà ko dùng kem đánh răng, chỉ đánh ko thôi có tác dụng ko ah?hoặc đánh bằng nước muối sinh lý,nhưng bé k biết nhổ ra mà nuốt luôn thì có sao ko ah?
    Mẹ nó ơi, 2 tuổi là hoàn toàn có thể đánh răng bằng kem đánh răng của trẻ em rồi mà. Kem đánh răng của trẻ trong giai đoạn này phần lớn là có thể nuốt được. Cẩn thân thì cho bé dùng nước đun sôi đánh răng nhé. Các bé giờ ăn cũng nhiều loại, đồ ăn lại cứng hơn nên hàm phải làm việc nhiều, vì vậy nếu chỉ đánh răng nước muối sinh lý không sợ là vẫn không sạch được. Tất nhiên, tuyết nước bọt của từng bé cũng là nhân tố cho độ bóng, trắng của răng nữa các mẹ ah.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bin xìtin Xem bài viết
    Bin nhà em gần 2 tuổi, em vẫn chưa cho đánh răng. hàng ngày em vẫn lấy khăn xô để lau răng cho Bin. Hôm qua em phát hiện ở răng nanh có mấy đốm đen đen. Em lau kỹ mà k hết? EM phải làm gì bây giờ ạ?
    Cháu nhà mình cũng bị đốm đen như vậy, đi khám thì bác sỹ nói nó như 1 dạng cao răng, có khả năng lan rộng, nhưng không ảnh hưởng đến chất lượng răng bạn ah. Một trong những nguyên nhân gây nên có thể là do tuyến nước bọt của bé gây ra chứ không hẳn là do vệ sinh. Tuy nhiên, mình nghĩ con bạn đã 2 tuổi thì cũng nên đánh răng có sử dụng kem đánh răng nuốt được hàng ngày. Ngoài ra, bạn có thể dùng thêm loại chống sâu răng cho trẻ của Pháp xem sao nhé http://hangvitamin.blogspot.com/2011...-cua-phap.html
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Baobao_Kitty; 01/06/2011 vào lúc 07:54 PM.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tớ có đọc được thông tin này nè, thấy cũng có ý nghĩa nè, các Mẹ tham khảo xem nhé:

"Phải trên hai tuổi, khi trẻ đã biết nhổ nước ra thì mới đánh răng được. Bây giờ, tốt nhất em nên vệ sinh miệng cho cháu sau ăn và buổi tối trước khi đi ngủ bằng khăn xô nhúng nước muối. Nếu cháu biết nhai kẹo cao su, em cho cháu nhai thêm kẹo cao su nữa cũng được.
    Nếu miệng cháu vẫn không hết hôi, có khả năng cháu bị mắc chứng hở tâm vị. Bệnh này rất khó chữa nếu chỉ áp dụng vệ sinh răng miệng và nhai kẹo cao su. Em nên cho cháu đi khám xem có mắc bệnh này hay không để điều trị."

(Theo: baodatviet.vn)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi smile8x87; 18/04/2013 vào lúc 09:52 AM.
    • 141 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình cũng đánh răng cho bé khi bé mọc được 14-16 cái răng, lúc đó bé 14 tháng, mình dùng bàn chải loại dưới 2 years đó, fa nước muối đánh răng cho bé mỗi sáng, mỗi lần đánh vất vả lắm, phải dụ đủ thứ luôn, vui thì cho mẹ đánh buồn thì không.
    Mình nghĩ kem đánh răng chỉ nên dùng khi bé biết phun ra, chứ nuốt vậy không tốt lắm.