• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.5K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 205 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình sinh bé đầu giữa mùa hè, bây giờ chuẩn bị sinh bé thứ 2 lại vào mùa lạnh nên rất lo lắng. Mấy hôm nay trời lạnh, thấy người lớn, bé lớn còn khó chịu, ho, ốm thì chăm sóc bé sơ sinh chắc là khó lắm. Mình nghĩ nhiều mẹ cũng quan tâm đến vấn đề này nên mở topic này để xin kinh nghiệm của các mẹ nhé.:Rose::Rose::Rose:

Băn khoăn đầu tiên của mình là nên chuẩn bị những gì thiết yếu để phòng tránh các bệnh hô hấp cho con, chứ con còn nhỏ mà để ho, viêm họng, viêm phổi phải đi bệnh viện, tiêm, uống kháng sinh thì khổ lắm. Bé sẽ chậm lớn và sau này dễ nhiệm bệnh.
    Về vấn đề này ngoài chuẩn bị đủ quần áo, tất, mũ, chăn quấn, các bộ body... mỏng dầy các loại thì điều quan trọng là giữ không khí trong phòng bé thế nào. Sau khi tìm hiểu, mình định thế này:
    - Bật điều hòa ấm để giữ nhiệt độ phòng từ 25-28 độ (mình nhớ mang máng thế, không biết có đúng không). Thông không khí trong phòng 2/ ngày. Bảo dưỡng điều hòa trước khi sinh bé.
    Có người lại khuyên dùng máy sưởi dầu – các mẹ comment nhé.
    - Dùng máy phun tạo độ ẩm khi trời hanh khô. Bật điều hòa chế độ khô khi trời nồm.
    - Mua một máy lọc không khí trong phòng (nên dùng loại nào nhỉ?)
    - Mua một máy sưởi điện loại nóng nhanh dùng để tắm (tắm cho bé ngày trong phòng ngủ) và thay quần áo, làm ấm quần áo trước khi mặc cho bé.
    - Thường xuyên hút bụi, lau các cửa và đồ dùng.

Rồi còn rất nhiều băn khoăn khác như: có nhất thiết ngày nào cũng tắm cho bé không, không tắm nắng được thì uống canxi như thế nào... Các mẹ giúp mình với nhé.:Rose::Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 3,204 Bài viết

• 7,527 Được cảm ơn

Woa... Mẹ nó chuẩn bị kỹ lưỡng thế. Bé nhà em sinh mùa đông nắm trước, mà lúc chuẩn bị sinh bé, em cũng chẳng chuẩn bị được kỹ càng thế đâu.

Em chỉ có kinh nghiệm thế này:

1. Khi bật điều hoà trong phòng bé thì nên để thêm một thau nước trong phòng để duy trì độ ẩm của phòng.

2. Cố gắng giữ cho phòng ấm và không nên mặc quá nhiều quần áo cho bé.

3. Khi cho bé ra ngoài trời thì nên giữ ấm cho bé, đặc biệt chú ý cổ, bàn chân, bàn tay và tai bé.

4. Nên tắm cho bé hàng ngày vì trẻ sơ sinh cần được tắm rửa thường xuyên để loại bỏ hết các lông tơ, chất gây trên người; nếu không bé sẽ ngứa ngáy khó chịu và chậm lớn. Nước tắm cho bé nên để ở nhiệt độ 37-38 độ, tắm trong phòng kín gió, nhiệt độ phòng tắm là 26 – 28 độ.

Ngoài ra, cách tắm cho bé cũng rất quan trọng. Rất nhiều mẹ sợ bé lạnh nên chỉ lau người cho bé trên cạn. Nhưng chính vì thế mà bé rất dễ bị nhiễm lạnh. Kinh nghiệm của em là cứ thả hẳn bé vào chậu nước ấm, toàn thân bé được bao bọc bởi nước ấm thì bé sẽ không bị lạnh. Thời gian tắm cho bé sơ sinh không quá 10 phút. Mùa đông có thể thay đổi quy trình tắm một chút: tắm cho bé xong, lau khô người, quấn bé trong khăn bông rồi gội đầu cho bé. Như thế bé sẽ bớt bị lạnh đầu hơn (thông thường gội đầu xong mới tắm thì đầu bé bị ướt, chờ đến lúc tắm xong mới lau người thì đầu bé dễ bị lạnh. Nếu các mẹ theo quy trình gội -> tắm thì sau khi gội xong cần lau thật khô đầu cho bé).
    Mẹ là Boong Boong, còn con là Tiểu Boong Boong!

• 3,204 Bài viết

• 7,527 Được cảm ơn

Còn nữa...

Mùa đông, sau khi tắm xong bé thường bị lạnh hơn, các mẹ cần ôm bé vào lòng ngay, cho bé ti hoặc cho uống sữa ấm luôn để bé nóng người lên. Bé nhà em suốt mùa đông năm ngoái vẫn duy trì tắm gội hàng ngày, không bỏ buổi nào.

Còn nữa nè!

Mùa đông, các bé sơ sinh thường phải đeo bao tay, bao chân 24/24 (trừ lúc tắm). Lúc tắm cho bé thì thường các mẹ sẽ sợ bé lạnh nên tắm nhanh, ít để ý đến các kẽ tay, kẽ chân của bé. Bé sơ sinh bàn tay thường hay nắm chặt nên càng khó vệ sinh các kẽ tay, mu bàn tay và lòng bàn tay. Khi bé mang bao tay, bao chân suốt ngày, da chết cùng với các sợi vải, sợi bông từ bao tay, bao chân sẽ két vào các kẽ ngón tay, lòng bàn tay, kẽ ngón chân của bé. Các mẹ chịu khó tranh thủ lúc bé ngủ, từ từ mở nhẹ bàn tay bé ra vàd bông gòn thấm nước ấm lau chùi sạch sẽ cho bé nhé, không thì tay chân bé sẽ... bốc mùi đấy! Chỉ cần 2 ngày không vệ sinh là... khủng lắm rùi!

Hôm đầu em không để ý, sau đó lúc cho bé ti, cầm tay bé thơm thì thấy... mùi khó tả. Mở tay bé ra vân vê lòng bàn tay bé một lúc thì được một... cục.

9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,204 Bài viết

• 7,527 Được cảm ơn

À quên nữa, cái này em học mót của các mẹ trên WTT và áp dụng cho bé nhà em rồi rất hiệu nghiệm. Mùa đông trời khô, da bé rất dễ bị nẻ làm bé khó chịu. Khi tắm cho bé, các mẹ cho một ít muối vào nước tắm. Muối sẽ giúp làm da bé sạch hơn, mềm mịn hơn và không bị khô nẻ nữa.

(Mẹo này cũng dùng được cho cả người lớn nữa đấy ạ!)

8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• LF
    • 6 năm
    • 1,204 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Mình thấy có điều này nữa các mẹ đừng bỏ qua, sau khi tắm cho bé xong sẽ có công đoạn vệ sinh mặt mũi, tai. Mùa đông trời lạnh, mẹ bé dùng nước muối sinh lý 0,09 nhỏ mũi và mắt cho bé thì trước khi nhỏ nhớ ngâm vào cốc nước ấm để nước nhỏ cũng ấm lên, khi nhỏ sẽ không làm cay mũi bé không khóc, không sợ nhé. Và chỉ ngâm 1 chút rồi bỏ ra, trước khi dùng nhỏ vào cườm tay thử độ ấm, vì nước muối nóng lên rất nhanh.
    La Vie est Belle
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 205 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Mình có một câu hỏi nữa là: nhiều người khuyên nên cho bé ngủ riêng cho tự lập nhưng cách này có thể áp dụng trong mùa đông không? Các mẹ chia sẻ nhé.

Mình tìm thấy bài này trên net, xin đóng góp với topic

Chăm sóc trẻ ngày đông

Để phòng bệnh cho trẻ trong những ngày giá rét, BS Nguyễn Văn Lộc, Phó giám đốc Viện Nhi TƯ khuyên: "Không chỉ giữ ấm cho trẻ, mà trong sinh hoạt, giờ giấc, ăn uống cũng phải rất chu đáo, không thể xuề xoà".

Giữ đủ ấm, đừng nóng quá

Để phòng bệnh hô hấp thời điểm này, quan trọng nhất là giữ đủ ấm cho trẻ, nhất là ấm hai bàn chân, ngực, cổ và đầu, tránh ra gió. Về đêm, khi nhiệt độ xuống thấp, việc ủ ấm cho trẻ là rất quan trọng. Rất nhiều bệnh nhi bị nhiễm lạnh dẫn tới viêm đường hô hấp trên do trẻ không đủ ấm khi ngủ (không mặc ấm hoặc ngủ say nên trẻ đạp bung chăn mà không biết). Do vậy, khi đi ngủ, cần mặc ấm cho trẻ. Nếu cần, có thể mặc thêm áo nhưng mặc ngược để giữ ấm phần ngực, cổ trong khi lưng vẫn được thoáng, không bị quá nóng dẫn đến rịn mồ hôi lưng.

Ngược lại, không ít bé ốm phải vào viện, một phần vì cha mẹ ủ bé quá kỹ. Khi đến khám, bác sĩ vén lưng áo cháu lên để nghe phổi thì thấy lưng, ngực dính dính mồ hôi. Khi mồ hôi ra nhiều mà không để ý lau khô, mồ hôi sẽ bị ngấm ngược lại cơ thể, khiến bé bị lạnh và có thể gây viêm phổi.

Vì thế, vấn đề cần quan tâm là các bà mẹ cần chú ý đến việc mặc quần áo của trẻ sao cho hợp lý. Nếu bé ở nhà, có thể để ý bé đủ ấm hay không bằng cách sờ vào hai tay cháu, nếu thấy ấm, không giá thì là bé đã mặc đủ đồ. Tuy nhiên cũng cần lưu ý, khi bé chơi đùa, vận đồng nhiều thì cần thường xuyên kiểm tra lưng, ngực bé, nếu thấy có dính mồ hôi phải dùng khăn mềm lau khô, bỏ bớt áo để thân nhiệt bé trở về bình thường, sau đó mới lại mặc áo.

Với những cháu nhỏ còn bú mẹ, khi bú rất hay rịn mồ hôi đầu, lưng cũng cần chú ý lau khô ngay. Sau khi bú xong, nghỉ ngơi, bé sẽ không còn bị ra mồ hôi nữa.

Còn khi đi đường, nhất là với những bé ở nhà chung cư, khi nào xuống đến tầng 1, chuẩn bị xe cộ sẵn sàng thì mới ủ thêm cho bé lớp áo dày, khăn đi đường. Vì nếu quá ấm ngay từ trong nhà, còn phải trải qua một thời gian đi cầu thang, lấy xe khiến bé rất nóng nực, rịn mồ hôi. Cũng cần chú ý thái độ của bé, thường nếu nóng quá, bé sẽ cố ưỡn lên khỏi tay người bế.

Chú ý mặc áo bên trong cho bé bằng chất cotton, thoáng, dễ thấm mồ hôi. Luôn giữ ấm cổ cho trẻ bằng một khăn xô. Nên mặc quần tất khi cho trẻ đi đường vì như thế sẽ hạn chế được tình trạng hở chân do quần bị kéo lên.

Ăn, uống đồ ấm và đủ chất

Việc này rất có ý nghĩa trong việc phòng bệnh một số bệnh về họng cho trẻ. Thời tiết mùa đông vốn hanh, khô, bạn có thể tạo môi trường khí ẩm bằng cách mở nắp ấm nước nóng trong phòng ngủ, không khí ẩm, ấm sẽ làm dịu khí quản, phế quản, giúp bé đỡ bị khô mũi, dễ thở hơn.

Nếu bé ăn bột quá chậm, bạn nên để bát bột trong một bát nước nóng để đảm bảo bột bé ăn luôn được ấm. Với những trẻ ăn sữa bằng cách bón cũng nên làm như vậy. Sữa, bột, nước ấm sẽ giúp bé dễ ăn hơn là những thìa bột, sữa lạnh ngắt.

Việc cho trẻ uống một đồ uống gì đó nóng ấm lúc đi ngủ cũng rất có tác dụng làm dịu họng, nhất là với những bé đang húng hắng tắc ho.

Nhớ cho trẻ ăn một chế độ ăn đa dạng, phong phú thực phẩm, rau quả, trái cây sẽ giúp cơ thể bé khoẻ mạnh, có sức đề kháng chống đỡ lại các bệnh nhiễm trùng đường hô hấp hay gặp trong mùa đông.

Vệ sinh răng miệng, thân thể sạch sẽ

Trong những ngày đông này, đôi khi vì lạnh mà cha mẹ ít tắm cho con. Nếu vậy bé sẽ rất ngứa ngáy, khó chịu. Cách ngày, bạn hãy tắm cho bé một lần. Nhưng nhớ là tắm trong phòng kín gió. Nếu có điều kiện, hãy bật máy sưởi lên cho ấm phòng trước khi cho bé tắm. Hoặc mở vòi nước nóng để hơi nóng lan toả khắp phòng rồi hãy tắm cho bé.

Đặc biệt, mỗi ngày, bạn cần vệ sinh răng miệng cho trẻ sạch sẽ trước khi ăn, ngủ. Với những bé đã đánh được răng, bạn hãy pha nước ấm cho bé đánh. Nếu dùng nước lạnh trời này sẽ rất buốt. Còn với những trẻ nhỏ, sau ăn, bạn nhớ cho trẻ tráng miệng bằng vài thìa nước lọc ấm, nó rất có giá trị để làm trôi cặn sữa, bột, giúp miệng bé luôn sạch sẽ.

Mỗi sáng, cha mẹ có thể nhỏ một vài giọt muối sinh lý 0,9% vào họng bé. Nó có giá trị sát khuẩn nhẹ, giúp phòng bệnh viêm họng.

Chơi, ngủ trong phòng thoáng, tránh gió lùa

Những trẻ ở lứa tuổi đi mẫu giáo, đi học thường bị bệnh về đường hô hấp nhiều nhất, do các cháu thường xuyên phải thay đổi môi trường. Còn với lứa tuổi nhỏ hơn, do trời lạnh, được ở trong nhà nhiệt độ ổn định hơn nên cũng ít nguy cơ bị nhiễm bệnh.

Vì thế, khi đưa trẻ đi học, phải ủ ấm và nhớ luôn mang theo khẩu trang bảo vệ mũi, miệng khi đi đường.

Cho bé chơi, ngủ trong phòng thoáng nhưng không có gió lùa.

Đừng tự trị bệnh cho trẻ

Khi trẻ có dấu hiệu bệnh về đường hô hấp, cách tốt nhất là làm sạch, thông thoáng đường hô hấp bằng muối sinh lý. Sau đó, nếu tình trạng không đỡ nên đưa trẻ tới viện khám để xác định nguyên nhân. Với những trường hợp viêm mũi dị ứng thông thường, viêm tiểu phế quản ở trẻ sơ sinh… chỉ dùng nước muối sinh lý nhỏ để làm sạch đường hô hấp rất có tác dụng.

Đừng tự trị bệnh cho trẻ, kể cả chỉ dùng thuốc ho dạng siro. Đáng nói là nhiều bệnh nhi trước khi đến khám tại bệnh viện, gia đình đã tự cho uống nhiều loại thuốc kháng sinh không đúng cách hoặc để quá lâu nên dẫn đến bệnh nặng, điều trị khó khăn hơn và dễ xảy ra những biến chứng bất thường.

Ngoài ra, cần chú ý đảm bảo vệ sinh cho trẻ, thực hiện ăn chín uống sôi, vệ sinh tay sạch sẽ trước và sau ăn rất hữu ích phòng căn bệnh tiêu chảy mùa đông.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mel bi; 22/11/2009 vào lúc 10:30 AM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,548 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chi_Chi Xem bài viết
    Còn nữa...

Mùa đông, sau khi tắm xong bé thường bị lạnh hơn, các mẹ cần ôm bé vào lòng ngay, cho bé ti hoặc cho uống sữa ấm luôn để bé nóng người lên. Bé nhà em suốt mùa đông năm ngoái vẫn duy trì tắm gội hàng ngày, không bỏ buổi nào.

Còn nữa nè!

Mùa đông, các bé sơ sinh thường phải đeo bao tay, bao chân 24/24 (trừ lúc tắm). Lúc tắm cho bé thì thường các mẹ sẽ sợ bé lạnh nên tắm nhanh, ít để ý đến các kẽ tay, kẽ chân của bé. Bé sơ sinh bàn tay thường hay nắm chặt nên càng khó vệ sinh các kẽ tay, mu bàn tay và lòng bàn tay. Khi bé mang bao tay, bao chân suốt ngày, da chết cùng với các sợi vải, sợi bông từ bao tay, bao chân sẽ két vào các kẽ ngón tay, lòng bàn tay, kẽ ngón chân của bé. Các mẹ chịu khó tranh thủ lúc bé ngủ, từ từ mở nhẹ bàn tay bé ra vàd bông gòn thấm nước ấm lau chùi sạch sẽ cho bé nhé, không thì tay chân bé sẽ... bốc mùi đấy! Chỉ cần 2 ngày không vệ sinh là... khủng lắm rùi!

Hôm đầu em không để ý, sau đó lúc cho bé ti, cầm tay bé thơm thì thấy... mùi khó tả. Mở tay bé ra vân vê lòng bàn tay bé một lúc thì được một... cục.
    :Laughing:

• 2,283 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Hồi sinh bé đầu của mình cũng vào mùa đông. Lúc tắm cho con thì bật cả điều hòa lẫn máy sưởi. Tắm xong rồi cũng vẫn bật thế một lúc rồi tắt máy sưởi đi, nhưng vẫn phải bế con và cho con bú ngay cho ấm người.

Môi trường cũng rất quan trọng, vì hanh khô nên rất dễ bụi bặm, viêm nhiễm nên nhà nào có đk thì nên lau chùi nhà cửa, đồ dùng hàng ngày. Như nhà tớ chẳng có ai giúp. Chắc đến khi nào tự mình làm được thì làm thôi, chứ nhờ vả bmc ngại chết đi được:RaisedEye
    Mẹ: 68,6kg:Sad:- 67,5- 64
    Bông: 17,8kg- 18,5 kg- 19,5kg
    Tít: 7m 8,2kg- 8m: 8,5kg/ 73cm- 9m: 8,8kg- 10m: 9,5kg- 11m: 10kg- 1y: 10,5kg- 14m: 11kg, 19m: 11,9kg, 20m: 12,2kg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 475 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chi_Chi Xem bài viết
    À quên nữa, cái này em học mót của các mẹ trên WTT và áp dụng cho bé nhà em rồi rất hiệu nghiệm. Mùa đông trời khô, da bé rất dễ bị nẻ làm bé khó chịu. Khi tắm cho bé, các mẹ cho một ít muối vào nước tắm. Muối sẽ giúp làm da bé sạch hơn, mềm mịn hơn và không bị khô nẻ nữa.

(Mẹo này cũng dùng được cho cả người lớn nữa đấy ạ!)
    Cho em hỏi là tắm bằng nước muối pha loãng có phải tráng lại bằng nước sạch ko, hay là ko cần tráng lại nữa ạ?

• 205 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ttrang Xem bài viết
    Cho em hỏi là tắm bằng nước muối pha loãng có phải tráng lại bằng nước sạch ko, hay là ko cần tráng lại nữa ạ?
    Hồi mình tắm cho bé đầu cũng pha sẵn một chai nước muối (để loại bỏ các chất cặn, bẩn trong muối) hoặc dùng muối tinh, mỗi lần tắm đổ một chút vào chậu nước, không cần tráng lại đâu.

Mình mới đọc bài ở topic khác:
    "Để giúp bé ngủ ngon hơn, bạn nên dùng máy tạo ẩm cho bé (máy dùng khi bật điều hoà đó).
    chứ độ ẩm bi giờ có khoảng 50% (nhà mình có máy đo mà), cả người lớn và trẻ con đều thấy khó chịu.
    Bật máy tạo ẩm (đến khi độ ẩm khoảng 65%-->!) bé sẽ cảm thấy dễ chịu hơn (mũi đỡ khô rát)"

http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=416235

Xem chừng phải mua cái máy đo độ ẩm nhỉ. Bản thân mình thấy trời hanh khô là mũi khô rát, khó thở lắm. Con thì đang ở trong bụng mẹ,môi trường nước, lại ấm áp thế.

Mình search trên mạng thấy các loại máy đo độ ẩm khá đắt, chỉ có mấy loại này, đo cả độ ẩm và nhiệt độ phòng, "rẻ" mà không biết có "ngon, bổ" không. Có lẽ mua dùng tạm.

http://www./thengoc&module...cord_id=491273

http://www./5159/491274/nh...ta-tt-516.html

http://www./thietbiytelong...cord_id=432994

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4