• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Cai sữa cho bé, mẹ lại bị căng sữa quá, làm sao đây?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 32.5K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 19 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em bỏ bú cho Chuột nhà em đã được 24h rùii, hic hic.... Đây quả là cuộc chiến gian nan giữa 2 mẹ con em. Chuột chỉ đòi ti mẹ khi buồn ngủ thôi, hoăc lâu lâu nhớ ti mẹ thì tìm... nhìn con trai cứ ầng ậc nước mắt khi ngủ, mẹ thì đau từng khúc ruột, thương con quá mà em đang cố quyết tâm kìm lòng mình đây, vì 2 lần trước e đều thất bại.... :Sad: Tội nghiệp, Chuột thèm ti mẹ quá, nên cũng ráng tập đánh vật với việc bú bình.... Nhưng mẹ thì đang căng sữa quá, đau quá không chịu dc, Các mẹ ơi, share cho e tí kinh nghiệm đi... làm sao dây? Thanks các mẹ nhìu lắm!:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,073 Bài viết

• 725 Được cảm ơn

Mình củng vừa cai sữa cho con xong. Căng sữa phát sốt lun í chứ. Đau, tức vì bầu sữa căng. Mình thuộc dạng ít sữa nên củng đở, cai 3 NGÀY SAU SỮA MỚI VỀ LUN Í. Và tiếp đó là cả tuần với bầu sữa căng tròn. Nhức nhối khó chịu. Mình nặng bớt ra và ax có đi mua thuốc cho mình. Mình uống thấy ngực đở căng và đở hẳn.
    Bạn search trên google cách cai sữa cho bé nửa nhé. Mình củng tham khảo thêm từ Anh Google đó
    Bé nhà bạn bú đc bình còn dể, chứ bé nhà mình ko thik uống sữa ngoài, cai sữa mẹ xong mẹ cứ cầm ly múc từng muỗng đi rong mà đút sữa cho con đó. Khổ lắm. Ngày uống đc khoảng 270ml sữa thôi. Còn đêm nhất định ko chịu uống miếng nào. Thức dậy khóc rùi ngủ tiếp chứ đút sữa vô là khóc váng trời lun í. Bạn cương quyết lên nhé. Tuyệt đối ko đc cho con bú lại vì khi mình cai sửa là những chất bị ứ lại trong sữa sẽ ko tốt cho con đâu. Nếu muốn cho con bú lại phải nặn hết ra. Nhưng cai hẳn đi bạn. Chứ để vậy lại tội con lắm. Mà bạn ko nhờ ai trông hộ bé ah? Tội bé nhỉ, mình cai sữa mà nhìn con thèm trong khi ngực mình thì căng tròn, cảm giác khó chiu lắm. Thương con lắm. Chúc bạn thành công.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi sumj; 30/04/2010 vào lúc 08:24 PM.
    Không thay đổi được người thì bản thân mình thay đổi vậy (...w...)
    Link những bài thuốc hay của bochipchip
    Nhà sumi, mọi người gé chơi nhé
    • 19 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cam on me sumj nhe, đây quả là cuộc chiến đây mẹ nó a. mình buồn rũ từ 2 hôm nay, con khóc quá chừng, nhất là lúc ngủ, thật đau lòng!. ngày mai mình phải đi gởi bé để cai sữa thôi. cám ơn sự chia sẻ của bạn. Sumij cute thật đấy. sao mình vẫn cứ thấy buồn.............:Crying:
    • 29 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

sữa mẹ là tốt nhất cho bố trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ!!! không nên phí !
    • 693 Bài viết

• 772 Được cảm ơn

Mẹ nó cai sữa cho con làm gì, em thấy bà chị họ của em cứ cho con ti , ti đến khi nào nó chán thì thôi.

Nhưng nếu mẹ nó cai sữa thì có mẹo này, mẹ nó áp dụng thử nhé, mẹ nó lấy mấy lá bắp cải (bắp sú , tròn tròn ấy ) , mẹ nó cho vào tủ lạnh cho lạnh , rùi ốp lên mỗi bên ngực 1 lá , như thế sẽ bớt cảm giác căng tức và lần sau có em bé nữa thì sẽ nhiều sữa.

Còn với con thì mẹ nó đừng có đột ngột cắt luôn khoản ti của con như thế. mẹ nó phải giảm bớt từ từ mỗi ngày 1 ít. , chứ đột ngột mà ko cho con ngậm ti thì con khóc là đúng rùi. và phải làm công tác tư tưởng cho con nữa.
    • 1,026 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Em cai sữa cho ỉn, ra hàng mua loại thuốc tiêu sữa, uống một viên là thấy đỡ tức luôn. Thuốc đó là phải uống 5 ngày, nhưng em chỉ uống hai ngày, rồi dần dần tự tiêu.

Cai sữa cho con xong lại thấy hối hận vì lúc đêm con khóc không có ti để dỗ, mà con thì lúc nào cũng thèm tí. Giờ cai sữa được 4 tháng rồi mà vẫn thèm thuồng lắm chị ạ.
    • 112 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Các chị có sữa đe cai sướng quá, em lại khô ngcó sữa, mà bé thíh tíhc ti mẹ, hic. Nhìn con vậy khổ tâm lắm
    • 19 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

hi các mẹ. tình hình cai sữa cho Chuột nhà e da vao giai đoạn tạm ổn rùii. ban ngày Chuột quên, vẫn sinh hoạt bình thường, nhưng ban đêm thì quả là cực hình với e, không có ti mẹ Chuột không chịu ngủ, đêm nào cũng thức đến 2, 3 h sáng. cả nhà cũng thức theo, vì hắn khóc om sòm... đến giờ e vẫn thỉnh thoảng cho Chuột bú lén.. khi hắn khóc lúc mê ngủ, chứ lúc hắn tỉnh thì e không cho.... Sinh hoạt cũng vào nếp rùi, nhưng xem ra vẫn còn nghiện ti mẹ lắm lắm cơ. hic. Cám ơn các mẹ đã đồng hành cùng meconmeochuot trong cuộc chiến cai sữa này nhé. Thanks so much.:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ro se::Rose::Rose:
    • 409 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình có đọc ở một tài liệu nếu mẹ cai sữa mà bị căng sữa thì lấy nước lá dâu đun uống sẽ giúp ko ra sữa nữa. Có lẽ bạn vẫn nên vắt sữa ra nếu cứ để căng sữa quá sợ sẽ gây viêm tuyến sữa.
    • 216 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mình kể ra mẹo cai sữa này, dù nghe rằng dân gian quá, lúc đầu mình cũng không tin, nhưng áp dụng với chính mình thì thật hiệu quả, rất bất ngờ luôn.

Bé mình cho bú đến 27 tháng mới cai sữa, và dù bé đã 27 tháng nhưng sữa mình còn nhiều lắm, chỉ cần 2 tiếng bé không bú mẹ là sữa chảy ra ướt áo rùi. Đến cuối tháng 27 thấy bé lớn rồi, và mẹ lại bị đau chân phải uống thuốc nên mình cương quyết cai sữa cho bé.

Mình lấy chai dầu xanh và bảo với bé rằng dầu này cay lắm, và giả vờ lấy 1 tí bôi lên đầu ti rồi kéo miệng bé lại gần, ngửi thấy mùi dầu cay là bé quay mặt đi và bảo cay lắm không mum mum mẹ đâu. Thế là cả ngày dù thèm lắm bé cũng sợ cay không ti mẹ.

Việc căng sữa vì bé không bú thì mình làm theo hướng dẫn thế này, suốt ngày dù sữa căng cứng và đau thì cũng không cho bé bú, đợi đến khuya khoảng 12h đêm ( lúc bé đang ngủ say nhất) thì kéo miệng bé vào cho bé bú, cứ thế theo phản xạ thói quen bé sẽ bú no say hết 2 vú mẹ, liên tục như thế trong 3 đêm, sữa sẽ vơi dần và đến sáng ngày thứ 4 là sữa dứt hẳn.

Các mẹ không tin thì cứ thử đi, mình là nhân chứng sống đó, ngày đầu tiên mình không tin nên không làm theo, thế là sữa cứ căng cứng khó chịu và đau đớn, có hút hay nặn ra hết thì vài tiếng lại bị căng tức trở lại. Sang ngày thứ 2 thì áp dụng cách trên, đúng 3 đêm là sữa hết hẳn.

Chúc các mẹ cai sữa bé dễ dàng nhé, con gái mình và các cháu trong nhà cai sữa đều bằng cách này, rất đơn giản và khỏe cho cả mẹ lẫn con.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

hi các mẹ. tính đến hôm nay nữa la Chuột nhà e đã cai sữa được 28 ngày rồi. Cậu ta cũng sinh hoạt theo nề nếp ổn thỏa rồi, hú hồn. Cứ lo canh cánh trong lòng..... (nói dại... cứ sợ con đổ bệnh ra mất).:Silly: Thế nhưn g trộm vía các mẹ ạ. Chuột ăn uống ngoan ra đến bất ngờ. kỉ lục là mỗi ngày tu hết.... 1lit sữa tươi nguyên kem Davondale. cám ơn các mẹ đã đồng hành cùng 2 mẹ con nhà chuột nhé. Thanks rất nhìu.......:Rose:
    • 160 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi là vợ em cai sữa cho nhóc đc 5 hôm rồi. Trộm vía là nhóc rất ngoan ko quấy khóc j. Nhóc nhà em đc 17 tháng phải cai vì mẹ mang bầu part II . Tuy nhiên 4 hôm rồi mà vợ em vẫn bị căng tức ngực. Vậy có cách nào ko ạ ? Vấn đề là vợ em đang mang bầu nên ko thể dùng loại thuốc j đc. Chẹp. Mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với ạ
    • 315 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng vừa cai sữa cho con được 24h, con thì chỉ về đêm mới nhớ ti mẹ và khóc thôi còn mình thì đang căng sữa thương con quá nhưng quyết tâm cai sữa để con chịu ăn và chịu chơi!
    • 83 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào mọi người! Mình cũng vừa cai sữa cho con được gần 1 ngày. Lần đầu vẽ lên tí thì con bắt mẹ rửa đi, thất bại! Lần 2 mình bôi dầu cay nên bé sợ, cứ ịn mũi vào tí, hít hít rồi lấy tay xoa xoa, nói "thương tí lắm, tí bệnh"... Nhìn con như vậy mình thấy bùn trong lòng quá, cảm thấy như có điều j đặc biệt giữa 2 mẹ con đã không còn. Con đã gắn bó với ti mẹ từ ngày mới sinh, đến h 21 tháng, mình thấy nhớ hình ảnh cái miệng bé xíu xiu của con ngậm tí, nhớ lúc ánh mắt con tròn xoe nhìn mẹ khi bú... Có lẽ các mẹ mới cai sữa cũng có cảm giác này phải k, k phải chỉ căng tức sữa mà còn thấy bùn bùn vì bắt con phải quên đi món ăn yêu thik. Tuy vậy mình vẫn quyết tâm cai sữa, vì con rồi phải lớn và độc lập hơn. Có lẽ vài ngày nữa con sẽ quên ti mẹ, và mẹ cũng bớt buồn hơn...
    Có đúng là cai sữa rồi bé sẽ ăn uống tốt hơn k mọi người, mình thì rất trông chờ vào việc này...
    You,me and our baby
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng vừa thựa hiện chiến dịch cai sữa cho con được 6 ngày rồi.Sau khi tìm hiếu rất kỹ các kinh nghiệm của các mẹ trên diễn đàn, thì 2 mẹ con tự cai cũng chẳng phải ngủ riêng hay nhờ ai bế hết cả. trộm vía con cũng chỉ quấy đêm đâu thôi. nhưng việc làm cho ngực hết sũa mình cũng chưa biết làm sao. uống thuốc thì sợ ảnh hưởng tập 2 quá. còn để vậy thì không biết bao giờ mới hết hẳn nhỉ. mình cũng 6 ngày rồi chỉ căng chút thôi. các mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ nhé
    CON LÀ HẠNH PHÚC CỦA BA MẸ
    • 31 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hôm qua mình cũng bắt đầu cai sữa cho con gái rùi, tròn 13 tháng đấy, liệu có sớm quá k nhỉ các mẹ? Cả ngày k thấy đòi bú, tối về trước khi lên cơn thèm ngủ cho uống sữa, lên giường đòi bú ngay, nưng mẹ vạch ra thì quay đi (vì mẹ dán băng dính đen vào ti mà), thế là chị ta khóc lóc, giãy giụa, nhìn con khóc, mồ hôi vã ra, thương ơi là thương. N mình vẫn cương quyết cai luôn, sau 45p khóc lóc vì mệt quá là lăn ra ngủ, ngủ rồi mà vẫn thấy nấc, thương con gái quá! Đêm thì tỉnh dậy khóc đòi ti 3, 4 lần, mỗi lần dậy lại khóc 5-10p xong lại ngu tiếp chứ. Sáng ra gọi con dậy mà thấy nhìn mẹ với ánh mắt khác ngay mà, phải bố vào đón dậy rồi rửa mặt chứ k theo mẹ nữa (huhu). Lúc ngồi ăn sáng mẹ thử vạch ti ra xem có nhớ k thì thấy mặt thản nhiên quay đi chỗ khác chứ. Chẳng biết đêm thứ 2 rồi ra sao nữa? Cứ nghĩ cảnh con khóc nấc lên mà thương thế!
    • 109 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bánh trứng đường Xem bài viết
    Chào mọi người! Mình cũng vừa cai sữa cho con được gần 1 ngày. Lần đầu vẽ lên tí thì con bắt mẹ rửa đi, thất bại! Lần 2 mình bôi dầu cay nên bé sợ, cứ ịn mũi vào tí, hít hít rồi lấy tay xoa xoa, nói "thương tí lắm, tí bệnh"... Nhìn con như vậy mình thấy bùn trong lòng quá, cảm thấy như có điều j đặc biệt giữa 2 mẹ con đã không còn. Con đã gắn bó với ti mẹ từ ngày mới sinh, đến h 21 tháng, mình thấy nhớ hình ảnh cái miệng bé xíu xiu của con ngậm tí, nhớ lúc ánh mắt con tròn xoe nhìn mẹ khi bú... Có lẽ các mẹ mới cai sữa cũng có cảm giác này phải k, k phải chỉ căng tức sữa mà còn thấy bùn bùn vì bắt con phải quên đi món ăn yêu thik. Tuy vậy mình vẫn quyết tâm cai sữa, vì con rồi phải lớn và độc lập hơn. Có lẽ vài ngày nữa con sẽ quên ti mẹ, và mẹ cũng bớt buồn hơn...
    Có đúng là cai sữa rồi bé sẽ ăn uống tốt hơn k mọi người, mình thì rất trông chờ vào việc này...
    Mình đang cai sữa cho con, cũng có cảm giác như vậy. Buồn và thương con, có cảm giác mất mát và trống trải ghê gớm, nhớ cảm giác ôm con vào lòng,nhớ cái miệng bé xíu tu sữa ngon lành...Không biết mình có đủ dũng cảm để cai sữa thành công ko đây.
    • 38 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình đang cai sữa cho con được hơn một ngày rồi, căng tức sữa làm mình cảm thấy khó chịu, nhưng cảm giác có lỗi với con thì nhiêu vô kể luôn, con buồn, mẹ buồn...........Mọi hôm đi làm về mẹ vào phòng ngủ thay đồ là con bám đuôi theo và được mẹ cho ăn ti ngay. khi ăn mẹ còn đùa em bảo mẹ cất đi nhé, em lắc đầu ư, ư...., mẹ lại bảo: thế để làm gì nhỉ? mẹ nói hộ em hai từ ĐỂ EM.... con lập tức bỏ ti ra và nói từ ĂN, có nghĩa là không cất đi để em ăn.đêm đến con khóc thwowng con mẹ cũng khóc mà không biết làm sao.Các mẹ chắc cũng có cùng cảm xúc này, thật là nhớ cái miệng xinh xinh, đôi mắt trong veo, tròn xoe mỗi khi ăn ti mẹ.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà em cai sữa tương đối khó vì hơi già(24 tháng)
    bôi cao vào hắn chùi đi, dán băng dính đen bảo mẹ lột ra đi. thế nhưng em lấy bút dạ vạch vài đường cơ bản thì cu cậu sợ "thôi thôi, thôi mẹ ơi"
    Em cai thế này ạ: 2 ngày đầu thì lúc con tỉnh ko cho bú bằng cách vẽ bút dạ làm con sợ. Nhưng khi con ngủ say thì lại cho bú - đê mẹ bớt căng sữa.
    ngày thứ 3 ra tiệm mua thuốc chống tiết sữa và uống( họ cho 5 liều mà em uống có 1/2 liều là ko bị căng tí nào) từ lúc uống thuốc là em cấm luôn ko cho con bú nữa vì sợ thuốc có hại đến con( mặc dù bs bảo ko sao). thế là từ đấy cu cậu cai đc đấy ạ.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em thì được bà ngoại nhắc là mua thuốc ở tiệm thuốc bắc, nói là cai sữa cho con, sau khi con bú, ngủ xong thì bôi lên chân mày của con, đêm đến dậy thì đưa bình sữa cho bé uống, tuyệt đối ko cho bú lại khi đã bôi thc đó lên. cứ vậy 3 ngày liên tuc thì bé sẽ hết đòi bú mẹ, e làm dc 2 ngày ùi, thấy cũng có hiệu quả đó các mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2