NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Cách chữa trị ho, đờm trong cổ họng không cần thuốc kháng sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 28.6K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đờm được hình thành trong cổ họng và xoang, thường là do dị ứng hoặc cảm lạnh. Nó có thể dẫn đến nghẹt mũi, khó chịu hay ho. Nếu không chữa trị ngay, nó có thể nặng hơn và gây nhiễm trùng đường hô hấp. Các biện pháp dưới đây sẽ hữu ích cho bạn để khắc phục đờm trong cổ họng.
    Thêm một ít hạt tiêu trắng vào 1 muỗng cà phê mật ong nguyên chất. Uống mỗi ngày hai lần, uống trong vòng 5 ngày. Tác dụng của cách làm này là để làm khô đờm và loại trừ ho.
    Trộn 2 thìa mật ong với một lượng tương đương nước nho và uống hỗn hợp này ba lần trong ngày và uống trong vòng 5 ngày. Nước nho sẽ có tác dụng để loại trừ đờm.
    Kết hợp nước ép hành tây và chanh với 1 cốc nước sôi. Thêm mật ong nguyên chất cho vào hỗn hợp để làm mát . Uống hỗn hợp này ba lần trong ngày, uống trong vòng từ 2 đến 3 ngày.
    Đun sôi một nắm lá bạc hà và một số lá bạch đàn với nhau trong một nồi lớn chứa đầy nước. Khi nước sôi, bạn hãy hít hơi từ nồi nước. Hơi này sẽ giúp mở ra các xoang và làm khô dịch nhầy.
    Hoặc bạn có thể nấu nước nóng và cho thêm vài giọt dầu khuynh diệp vào, sau đó hít hơi nước đó.
    Cắt một nửa trái chanh. Rắc muối và hạt tiêu đen lên miếng chanh. Sau đó bạn ngậm nó, với cách này sẽ giúp khô chất nhờn và làm giảm mức độ nghiêm trọng bệnh ho của bạn.
    Một trong những biện pháp khắc phục tại nhà hiệu quả nhất để trị đờm trong cổ họng là uống nước nóng với chanh hoặc chỉ đơn giản là uống nước nóng. Bạn cũng có thể thêm một thìa mật ong để giảm ho. Uống nước nóng sẽ giúp làm dịu cổ họng của bạn, và nước lỏng sẽ giúp cơ thể bạn loại bỏ nhiễm trùng.
    Đây là cách ít sử dụng nhất, nhưng nó cũng rất hữu ích để loại trừ đờm trong cổ họng của bạn. Sắt cam ra thành từng lát và đem ngâm trong rượu vang qua đêm. Sau khi cam đã ngâm ủ, bạn hãy nấu miếng cam cho mềm và sau đó ăn chúng. Cách này không chỉ giúp bạn loại trừ đờm mà nó còn cung cấp cho cơ thể bạn hàm lượng vitamin C cần thiết.
    Hỗn hợp rễ cam thảo, gừng khô, hạt tiêu đen và các tinh thể đường cũng là một phương pháp hiệu quả.
    Gừng sẽ giúp loại bỏ đờm trong cổ họng và giúp cơ thể ấm lên. Điều trị này được tạo thành từ hỗn hợp gồm gừng, quế, hoa cẩm chướng và mật ong. Cho vào một ít nước sau đó uống hỗn hợp này mỗi ngày 2 lần.
    Cải thiện lượng dinh dưỡng trong chế độ ăn hàng ngày của bạn không chỉ giữ cơ thể bạn khỏe mạnh, mà còn có thể loại bỏ một số chất nhầy không cần thiết. Các loại thực phẩm chiên, sữa, đậu nành, dầu mỡ thực phẩm, đồ uống có ga và đồ ăn nhẹ mặn được coi là nguồn sinh ra chất nhầy.
    Sữa có thể làm cho chất nhầy dày lên và gây kích ứng cổ họng. Vì thế trong thời gian bạn bị đờm trong cổ họng, bạn nên hạn chế sử dụng những thực phẩm này. Bạn nên tiêu thụ những thực phẩm có chứa nhiều Vitamin C, E và kẽm. Và đặc biệt là uống nhiều nước cũng quan trọng trong việc phòng chống
    dịch nhầy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bài thuốc hay "Chữa ho cho bé không cần dùng kháng sinh"

Em mới đọc được bài này trên Giadinh.net.vn. Gửi các mẹ cùng tham khảo nhé. Hi vọng giúp ích được cho các mẹ: Chữa ho cho bé không cần kháng sinh SIZE] Lạm dụng thuốc kháng sinh chữa ho sẽ có ảnh hưởng không tốt tới sự phát triển của bé. Hãy trị ho cho bé bằng bài thuốc hạt chanh hấp đường...

• Tuyệt đối không để trẻ ở nhà một mình

Hôm qua đọc báo mạng, thấy 1 cái tin mà đọc xong, mình choáng váng luôn. Nội dung của bài báo đại...

• Các mẹ làm gì để tăng khả năng thông minh cho con mình?

Hi các mẹ :) Giai đoạn ấu nhi được xem là giai đoạn phát triển khả năng khá quan trọng cho trẻ,...

• Nên mua nhà 1,5 tỷ khi mình có bao nhiêu tiền?

Thưa chuyên gia, em được biết rất nhiều ngân hàng hiện nay đều cho vay mua nhà với lãi suất ưu đãi....

• Chữa đờm trong cổ họng

Các mẹ ơi, Có mẹ nào là bác sĩ,dược sĩ giúp anh xã em với.Ông xã em thường xuyên rạc nhổ.Trong miệng thường có đờm nên chịu không được.Cứ đi chung với ax thì em lại bực mình vì thói quen đó. Anh xã em bị viêm xoang và cả viêm phế quản,đã uống nhiều loại thuốc nhưng bệnh đâu lại vào đấy.Mẹ...

• 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

nhưng bé sơ sinh thì làm cách nào là tốt nhất? bé nhà em từ khi sinh ra tới bây giờ được 5 tháng rồi, lúc nào em cũng thấy bé cứ thở khò khè tội lắm. đi khám thì bs bảo không sao đâu, tới lớn là nó tự hết. nhưng thấy con như vậy chờ tới lớn sao chịu được.
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé sơ sinh bạn lấy tắc hay chanh đào (nếu ngoài Bắc) ngâm đường phèn + mật ong cho bé uống đi. Nếu muốn nhanh thì xắt tắc ra làm đôi/ chanh đào xắt lát ngâm 1 tuần là dùng đựoc.

Bé nhà mình dùng món này rất tốt cho hô hấp, lại dễ uống nữa. Vừa thơm vừa ngọt!
    • 274 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yensaonhatphuong Xem bài viết
    Đờm được hình thành trong cổ họng và xoang, thường là do dị ứng hoặc cảm lạnh. Nó có thể dẫn đến nghẹt mũi, khó chịu hay ho. Nếu không chữa trị ngay, nó có thể nặng hơn và gây nhiễm trùng đường hô hấp. Các biện pháp dưới đây sẽ hữu ích cho bạn để khắc phục đờm trong cổ họng.
    Thêm một ít hạt tiêu trắng vào 1 muỗng cà phê mật ong nguyên chất. Uống mỗi ngày hai lần, uống trong vòng 5 ngày. Tác dụng của cách làm này là để làm khô đờm và loại trừ ho.
    Trộn 2 thìa mật ong với một lượng tương đương nước nho và uống hỗn hợp này ba lần trong ngày và uống trong vòng 5 ngày. Nước nho sẽ có tác dụng để loại trừ đờm.
    Kết hợp nước ép hành tây và chanh với 1 cốc nước sôi. Thêm mật ong nguyên chất cho vào hỗn hợp để làm mát . Uống hỗn hợp này ba lần trong ngày, uống trong vòng từ 2 đến 3 ngày.
    Đun sôi một nắm lá bạc hà và một số lá bạch đàn với nhau trong một nồi lớn chứa đầy nước. Khi nước sôi, bạn hãy hít hơi từ nồi nước. Hơi này sẽ giúp mở ra các xoang và làm khô dịch nhầy.
    Hoặc bạn có thể nấu nước nóng và cho thêm vài giọt dầu khuynh diệp vào, sau đó hít hơi nước đó.
    Cắt một nửa trái chanh. Rắc muối và hạt tiêu đen lên miếng chanh. Sau đó bạn ngậm nó, với cách này sẽ giúp khô chất nhờn và làm giảm mức độ nghiêm trọng bệnh ho của bạn.
    Một trong những biện pháp khắc phục tại nhà hiệu quả nhất để trị đờm trong cổ họng là uống nước nóng với chanh hoặc chỉ đơn giản là uống nước nóng. Bạn cũng có thể thêm một thìa mật ong để giảm ho. Uống nước nóng sẽ giúp làm dịu cổ họng của bạn, và nước lỏng sẽ giúp cơ thể bạn loại bỏ nhiễm trùng.
    Đây là cách ít sử dụng nhất, nhưng nó cũng rất hữu ích để loại trừ đờm trong cổ họng của bạn. Sắt cam ra thành từng lát và đem ngâm trong rượu vang qua đêm. Sau khi cam đã ngâm ủ, bạn hãy nấu miếng cam cho mềm và sau đó ăn chúng. Cách này không chỉ giúp bạn loại trừ đờm mà nó còn cung cấp cho cơ thể bạn hàm lượng vitamin C cần thiết.
    Hỗn hợp rễ cam thảo, gừng khô, hạt tiêu đen và các tinh thể đường cũng là một phương pháp hiệu quả.
    Gừng sẽ giúp loại bỏ đờm trong cổ họng và giúp cơ thể ấm lên. Điều trị này được tạo thành từ hỗn hợp gồm gừng, quế, hoa cẩm chướng và mật ong. Cho vào một ít nước sau đó uống hỗn hợp này mỗi ngày 2 lần.
    Cải thiện lượng dinh dưỡng trong chế độ ăn hàng ngày của bạn không chỉ giữ cơ thể bạn khỏe mạnh, mà còn có thể loại bỏ một số chất nhầy không cần thiết. Các loại thực phẩm chiên, sữa, đậu nành, dầu mỡ thực phẩm, đồ uống có ga và đồ ăn nhẹ mặn được coi là nguồn sinh ra chất nhầy.
    Sữa có thể làm cho chất nhầy dày lên và gây kích ứng cổ họng. Vì thế trong thời gian bạn bị đờm trong cổ họng, bạn nên hạn chế sử dụng những thực phẩm này. Bạn nên tiêu thụ những thực phẩm có chứa nhiều Vitamin C, E và kẽm. Và đặc biệt là uống nhiều nước cũng quan trọng trong việc phòng chống
    dịch nhầy.
    mấy cách này khá hay, nhưng áp dụng cho trẻ thì khó quá, ví dụ như sữa thì bé vẫn phải uống hàng ngày, mà mùa lạnh này thì đờm nhiều thế, chả lẽ lại cai sữa cho bé sao?
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình thấy để ngừa đờm trong cổ họng bé thì nên giữ ấm cổ cho bé. Và:
    - Hạn chế ăn đồ ngọt, lạnh.
    - KHi cho bé ăn gì xong nên cho uống nước lọc để làm sạch cổ họng.
    - Rơ lưỡi cho bé sạch sẽ bằng nước muối pha loãng.
    - Nên vỗ lưng cho bé nếu có triệu chứng khò khè. Vỗ lưng giúp long đờm rất hiệu quả. người già cũng nên làm thế.
    - cho bé uống nước chanh, cam pha loãng + mật ong.

KN em nhớ nhiu đó ạ. Khi nào nhớ e sẽ post thêm.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn dùng nước muối physiodose nhỏ cho con hàng ngày xem sao. Ngày nhỏ 4 or 5 lần, mỗi lần 4, 5 giọt. Con mình hết đó
    • 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hình như bé nhỏ nào cũng bị tình trạng này thì phải, nếu có thời gian chị cho bé đi khám, bác sỉ cho thuồng uống là hết. Bé nhà mình trước dây cũng vậy, đi khám Bác sĩ cho uống thuốc với chai dầu tràm trị cảm và giữ ấm cho bé, đến giờ không thấy bị lại. Thuốc thì không uống nữa nhưng dầu mình vẫn xài đến giờ đó. Nếu có thời gian, chị cho bé đi khám đi, hoặc ra nhà thuốc mua cho bé chai dầu tràm Emcare để giữ ấm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi commenau; 12/12/2012 vào lúc 03:29 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 143 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Người lớn thì bạn có thể dùng mật ong để chữa ho hoặc long đờm sẽ rất hiệu quả. nhưng đối với trẻ nhỏ bạn không nên lạm dụng mật ong quá như thế cũng không tốt.
    Các cách trên đây rất hay tôi cũng đã từng dùng thử khá hiệu nghiệm đó các mẹ ah.
    • 339 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mesiri Xem bài viết
    Mình thấy để ngừa đờm trong cổ họng bé thì nên giữ ấm cổ cho bé. Và:
    - Hạn chế ăn đồ ngọt, lạnh.
    - KHi cho bé ăn gì xong nên cho uống nước lọc để làm sạch cổ họng.
    - Rơ lưỡi cho bé sạch sẽ bằng nước muối pha loãng.
    - Nên vỗ lưng cho bé nếu có triệu chứng khò khè. Vỗ lưng giúp long đờm rất hiệu quả. người già cũng nên làm thế.
    - cho bé uống nước chanh, cam pha loãng + mật ong.

KN em nhớ nhiu đó ạ. Khi nào nhớ e sẽ post thêm.
    Khi vỗ nên khum (chụm) bàn tay lại tạo hơi ở lòng bàn tay!