NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Các mẹ ơi ăn măng cụt có nóng không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 11.3K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 735 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Cho em hỏi với các chị ơi,bé nhà em được 2.5 tháng rồi mà cứ bị mẩn người lên cả tháng nay rồi,bé nhà em bú hoàn toàn bằng sữa mẹ,mà em rất thích ăn măng cụt,có phải là em ăn măng nhiều quá nên bé bị nóng không các chị nhỉ.Mà ngày nào em cũng uống 2 quả cam ép, 2 quả mướp đắng ép sống,uống cả cà chua ép nữa mà bé nhà e vẫn mẩn nốt đỏ nhiều khắp người như kê. Em muốn ngày mai cho bé đi khám da liễu ở Nguyễn Khuyễn thì có được không hả các chị.Nhờ các mẹ có kinh nghiệm giúp em với(mỗi ngày em ăn khoảng 10 quả măng cụt ạ).Em lo lắng lắm.
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    Nhờ Mod xóa hộ em em post nhầm mục ạ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thuyteva; 24/05/2009 vào lúc 10:08 AM.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 735 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Nhờ Mod xóa hộ em em post nhầm mục ạ

• 1,632 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

cả tuần nay mình cũng ăn nhiều măng cụt quá và giờ thấy con nổi mẩn đỏ trên trán .. trông xí gái quá mà mình cũng ko biết có phải do măng cụt ko nữa.

mình cho con bú hoàn toàn nên giwof đang uống nước rễ tranh nấu với mía cho mát, hy vọng cải thiện tình hình.

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây)

• 1,113 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Ăn măng cụt là nóng lắm đấy, các mẹ ăn ít thôi nhé dù có thích ăn thế nào đi nữa nhé. Khổ thân mình cũng thích cái quả măng cụt lắm cơ hichic...

• 735 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnt07 Xem bài viết
    Ăn măng cụt là nóng lắm đấy, các mẹ ăn ít thôi nhé dù có thích ăn thế nào đi nữa nhé. Khổ thân mình cũng thích cái quả măng cụt lắm cơ hichic...
    Híc thật sao mẹ nó,cái quả ăn mát lắm cơ mà huhu,hichic mùa này có mỗi quả đấy ăn là thấy an toàn còn nho mỹ mua về để tủ lạnh 1 tuần vẫn tươi nguyên,hichic hoa quả gì cũng nóng ăn gì bây giờ các mẹ ơi

• 241 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các chị cứ pha nước cam k đường mà uống, hoặc xay bơ,ăn nhiều rau củ, uống thật nhiều nước, ăn sữa chua... Như vậy sẽ k lo bị nóng đâu. Mà cũng có người cơ địa thế rùi, ăn uống cũng k lại được đâu. Bé bị mẩn đỏ nên đưa khám bs cho yên tâm, đừng đoán già đoán non hay tự chữa, có khi nguy hiểm đấy. Nếu do bé bị rôm thì có thể tắm cho bé bằng lá rau kinh giới, mướp đắng, trà xanh, sài đất. Rất mát đấy ạ.
    :Kiss::Kiss: SuSu:Kiss::Kiss:Yêu yêu:Kiss::Kiss:

• 735 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ bé Susu nhiều nhé,mình sẽ áp dụng phương pháp của mẹ nó.

• 330 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Măng cụt tính mát . Người Thái lan khi ăn sầu riêng bao giờ cũng ăn kèm với măng cụt để trung hòa tính nóng của sầu riêng . Bạn nào đi
    Thái rồi thì biết.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 371 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình sưu tầm được cái này:

Theo Đông y, nói về tính nóng, lạnh là nói về dương tính hay âm tính của thực phẩm. Theo Thuyết dưỡng sinh của Ohsawa, tính nóng lạnh của thực phẩm có nguồn gốc thảo dược được xác định qua các đặc điểm:
    - Thức ăn nóng (dương) là những loại thường sinh trưởng ở miền Nam, mùa sinh trưởng là mùa nóng, phần trên mặt đất mọc cao, thẳng đứng, phần dưới đất nằm ngang, có nhiều nước, nhanh chín, gặp nhiệt thì mềm, thường có màu lục, trắng, lam, tím, nhiều vitamin C...

- Thức ăn lạnh (âm) là những loại sinh trưởng ở miền Bắc, thời gian sinh trưởng là mùa lạnh, phần trên mặt đất thường mọc bò ngang, phần dưới mặt đất thì thẳng đứng, ít nước, nấu lâu chín, gặp nhiệt thì rắn lại, thường có màu đỏ, da cam, nâu, vàng, đen, ít vitamin C, bộ phận thường ăn được là rễ, củ...

Đông y rất coi trọng việc điều hòa âm dương dựa trên nguyên tắc phối hợp những thức ăn mát với thức ăn nóng. Tuy nhiên, mọi sự phân chia chỉ là tương đối. Để đảm bảo sức khỏe mỗi người nên ăn đa dạng các loại thức ăn. Cũng cần lựa chọn những loại phù hợp với mình, những loại thực phẩm khi ăn vào đã bị dị ứng, đầy bụng... thì nên tránh.

(Sự phân chia chỉ mang tính tương đối vì có loại thực phẩm nhiều người cho là nóng nhưng người khác ăn nhiều lại không sao vì những người này thuộc thể hàn.

Có những thứ dân gian cho là nóng, như mã tiền chẳng hạn vì khi uống thường gây co giật nhưng các sách Đông y đều ghi mã tiền có tính hàn...

BS. Lương y Tống Trần Luân (Viện Y học cổ truyền Việt Nam))
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_bong_xinh; 25/05/2009 vào lúc 09:02 AM.
    ♥♥¸.•*´¨`*•.¸♥♥ Bống Xinh ♥♥ ¸.•*´¨`*•.¸♥♥
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 735 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongvynd Xem bài viết
    Măng cụt tính mát . Người Thái lan khi ăn sầu riêng bao giờ cũng ăn kèm với măng cụt để trung hòa tính nóng của sầu riêng . Bạn nào đi
    Thái rồi thì biết.
    Hí mình đi Thái rồi sao mình không được ai bảo nhỉ, hí thế thì mình lại ăn tiếp thôi,cảm ơn mẹ nó nha

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2