• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 6 Lượt chia sẻ
  • 71.2K Lượt đọc
  • 370 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình rất cần những bài hát ru cũng như các câu ca dao thích hợp cho trẻ để ru con. Bạn nào có xin gởi cho mình hoặc chỉ cho mình cách tìm. Xin cám ơn nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Bạn hãy click vào dòng link dưới đây rồi download xuóng máy của bạn mà đọc nhé.
    http://www.quanmongmo.net/vietngu/cadao/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Cám ơn bạn, thú vị thật khi được biết nhiều bài ca dao như vậy nhưng rất tiếc là mình mò mẫm mãi mà không ra được dấu tiếng Việt, bạn có biết họ sử dụng font chữ gì không mách cho mình với.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn hnm nhiều. Cuti ơi, down cadao.zip rồi extract ra, có sẵn font VPS Times kèm theo, bạn cài vào máy mình là đọc được.
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Chị Cuti à, chị có check mail không vậy? Em gửi cho chị 2 e-mail rồi mà không thấy trả lời, em tưởng chị đi đâu, hoá ra vẫn thấy trên diễn đàn này. Chị check e-mail rồi trả lời em với, baby nhà em sắp suy dinh dưỡng thật rồi.
    Hi vọng là chị đọc được những dòng này
    :rolleyes:
    Huệ
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ban Nghiem than men,
    Toi co 1 cassette tape cac bai hat ru 3 mien, toi co the goi cho ban de ban copy. Cho toi dia chi di nhe
    Than men
    • 95 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Tôi thấy ở các nhà sách cũng có nhiều loại sách tương tự, các bạn có thể đến tìm mua. Băng cassette cũng hay vì nghe được giai điệu.

Còn không, các bạn có thể tìm mua sách "Tục ngữ, ca dao, dân ca Việt Nam" của Nhà văn Vũ Ngọc Phan. Trong đó có nhiều bài ca dao rất hay...

Thân ái!
    • 2,691 Bài viết

• 4,777 Được cảm ơn

Đọc tâm sự của mấy mẹ lạu này mà mình quên nói các mẹ áp dụng "chiêu thức" này ! Co một thời gian quan hệ giữa minh va MC rat căng thẳng, chủ yếu là do bất đồng quan điểm trong việc nuôi dạy Decon va mình "quá bức xúc" trước cách ăn nói, cư xử của MC đối với mình nhưng không thể cãi lại. Cuối cùng mình đành ngồi hát ru con với những bài hát ru the này để tự mình giảm strees, tự mình an ủi mình và de "động lòng" AX, (cũng có kết quả đấy nhe !).

1. Ầu ơ... Từ khi em về làm dâu
    Thì anh dạy bảo trước sau mọi điều
    Mẹ già dữ lắm em ơi
    Nhịn ăn, nhịn nói, nhịn lời mẹ cha
    Nhịn cho nên cửa nên nhà
    Nên kèo , nên cột, nên xà tầm vông
    Nhịn cho nên vợ nên chông.
    Thì em lo liệu trước sau mọi đường.... Ầu ơ...

2. Ầu....ơ... Mẹ anh nghiệt lắm anh ơi !
    Biết rằng có được ở đời với nhạu
    Hay là vào trước ra sau?!!
    Cho cực lòng thiếp cho đau lòng chàng .... ầu...ơ..

3. Ầu...ơ...Trách cha trách mẹ nhà chàng
    Cầm vàng chẳng biết là vàng hay thau
    Thật vàng chẳng phải thau đâu
    Đừng đem thử lửa mà đau lòng vàng... ầu...ơ..

4. Ầu...ơ...Thật thà cũng thể lái trâu
    Yêu nhau cũng thể nàng dâu, mẹ chồng... ầu...ơ..

5. ầu...ơ..Trời mưa ướt lá đài bi
    Con mẹ mẹ xót chứ xót gì con dâu !!! Ầu...ơ..

6. Ầu...ơ.. Chẳng tham nhà ngói ba tòa
    Tham vì một nỗi mẹ cha anh hiền lành.... Ầu...ơ (nhưng mẹ anh "hien nhu cop" vay !)

7. Ầu...ơ...Tiếng rằng bác mẹ anh hiền
    Cắn cơm không bể cắn tiền bể đôi. Ầu ... ơ....

8. Ầu... ơ.. Cũng thì con mẹ con cha
    Cành cao vun xới cành la bỏ liều
    Cũng thì con mẹ con cha
    Con thời chín rưỡi con ba mươi đồng. Ầu...ơ..

Vậy nhé, các mẹ tham khảo xem có áp dụng được không nhé ! Than mến !
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thế mẹ Dê con đã áp dụng chưa, có thành công không chứ mẹ Thảo Nguyên còn phải chịu đựng nhiều niều hơn thế nữa mà cũng không dám nói gì đấy, chỉ nói đùa lỡ lời thôi cũng đã bị mặt năng mặt nhẹ rồi, ví dụ nhé, cô út của Thảo Nguyên rất mập, Bố TN chỉ nói đùa thôi là “ngủ hoài tròn quay” cũng bị chỉnh, xạc rồi đấy, Bà Nội TN lùn, Mẹ TN nói đùa TN chân ngắn giống Bà Nội rồi cũng bị mặt nặng rồi, nếu hát hết một bài thì chắc bão tố dậy sóng quá. Thôi chẳng giám áp dụng đâu. Nói thế để động viên mẹ Dê Con còn có người bị stress hơn nữa, đừng nản lòng và cứ coi như không có gì đi, quan trọng là mình phải nuôi con cho đúng cách, có bị MC phản đối thì hay trách mắng thì cũng chấp nhận thôi … chứ không thể chiều theo MC để hy sinh con mình được.
    bichhanh(Tp.HCM)
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ Dê con ơi , cái vụ ru này thì mình hổng dám rùi....
    Mình chỉ dám hát......" ầu ơ mẹ thì đâu của riêng anh , mẹ là mẹ của chúng mình đấy thôi. ầu ơ ". ops:
    Nói vui thôi chứ mẹ Dê con đừng buồn nữa vì giữa 2 thế hệ có sự khác biệt về lối sống về quan điểm. Ở nhà ba mẹ ruột mình cũng vậy chứ đừng nói ở nhà chồng. Cố gắng tìm tiếng nói chung thì không khí trong nhà sẽ ấm cúng và hạnh phúc.
    Có rất nhiều gia đình ba thế hệ ông bà cháu rất hạnh phúc mà mình rất ngưỡng mộ như nhà chị Kiki , nhà Tigon....
    Nhiều khi mình quan trọng hóa thì càng làm mình stress đấy. Hãy vui lên nhé. :P
    • 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Mẹ Dê Con ơi, mẹ cu Sam cũng thích lắm cũng chỉ tự ru trong lòng thôi chứ không có "uống mật gấu" để mà hát thành lời ở nhà đâu
    • 2,691 Bài viết

• 4,777 Được cảm ơn

Hi...hi... :Vậy la mẹ DêCon "xúi dại" mọi người rồi, phải không ? Vì mẹ Decon ở riêng nên hát chỉ có AX nghe thôi và mỗi lần AX nghe anh cũng thông càm cho mình chứ chẳng giận gì mình cả vì biết mình đã phải "nhịn ăn, nhịn nói, nhịn lời mẹ cha" anh mà. Nếu có MC thì mẹ DeCon cũng khong dam dau . Hiện nay đang gửi con ở nhà bà nội nên có hôm mới mở miệng hát "trời mưa ướt lá đài bi" thì sực nhớ nên chuyển tông sang bài hát của mẹ TieuPaul liền. Mẹ TieuPaul oi, dao này tình hình đã khá hơn rồi, chỉ có điều hơi buồn la bà nội muốn cho decon ăn gì thì ăn nấy chứ những thứ mẹ Decon mua về bị "xếp xó" hết . Hai tuần trước đi Metro mua được phomai hoa qua cho decon nhưng đến chiều hôm qua AX nghỉ ở nhà mới cho Decon ăn được đây. Bánh Milna mua về bà cũng không cho Decon ăn mà cho ăn toàn bánh xốp, bánh quy của những công ty "trời đất" nào sản xuất không hà (me Decon rất lo vấn đề VSATTP của những sản phẩm này) nhưng nói bà cũng đâu có nghe nên im lặng cho xong
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    • 97 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nói cho mẹ Dê con buồn nhé , Mẹ cún con không cần hát thế đâu mà chính BC của mình hát thế mới ngộ chứ. Ngày Cún 3 tháng cho về đó chơi thỉnh thoảng BC mình hát như vậy đó , thế nhưng cả BMC mặt vẫn như không. Nếu giờ mình có hát cũng giống như nước đổ lá khoai thôi , tai gần mồm ai thì người đó đi mà nghe..he..he
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

cac me oi

me nao co may bai hat ru con thi cho em voi, em chi biet co may bai thoi, em biet bai con co di don con mua........cai bong la cai bong bang..........bai khac la cong cha nhu nui thai son.co the thoi, hat di hat lai hoai nghe chan lam, me nao biet them thi cho em voi nha
    HIEN (Singapore)
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Hiền ơi, lâu quá không thấy lên diễn đàn , chắc bận lo cho bé Leah quá phải không? Bữa nay trông mặt Bé ra dáng người lớn rồi đó ( trộm vía).
    Mình thì hát ru con toàn mấy bài bậy bạ học lóm nên chẳng bài nào ra bài hết
    ví dụ : Mẹ ơi đừng đánh con đau
    Để con bắt ốc , hái rau mẹ nhờ
    Bắt ốc , ốc lụi vô bờ
    Hái rau , rau héo mẹ nhờ con chi...
    CHi....mà làm chi......
    hoặc :
    Ví dầu cầu ván đóng đinh
    Cầu tre lắc lẻo gập gềnh khó đi...
    Khi nào kẹt quá thì cứ xổ thơ Tố Hữu hay Trần đăng Khoa ra mà ngâm miễn sao cứ kéo dài câu hát ra gây cho bé buồn ngủ là được.
    me @ BẠC LIÊU
    • 1,566 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Con
    Nói cho mẹ Dê con buồn nhé , Mẹ cún con không cần hát thế đâu mà chính BC của mình hát thế mới ngộ chứ. Ngày Cún 3 tháng cho về đó chơi thỉnh thoảng BC mình hát như vậy đó , thế nhưng cả BMC mặt vẫn như không. Nếu giờ mình có hát cũng giống như nước đổ lá khoai thôi , tai gần mồm ai thì người đó đi mà nghe..he..he
    Mẹ Cụn con ơi, BC hát thì mình đỡ mắc công hát, càng tốt chứ sao. Nhớ phụ họa vào là lần sau ổng hết dám hát liền á !
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 1,566 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Chiêu của mẹ dê con được đấy,
    Để về thử xem dại đến cỡ nào he he he
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 161 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Mình thường ầu ơ bài này:

Con ong làm mật yêu hoa
    Con cá bơi yêu nước chim sơn ca yêu trời
    Con người muốn sống con ơi
    Phải yêu đồng chí, yêu người anh em
    Một ngôi sao chẳng sáng đêm
    Một bông lúa chín chẳng nên mùa vàng
    Một người đâu phải dân gian
    Sống chăng như đốm lửa tàn mà thôi
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp núi ngồi ở đâu
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ biển đâu nước còn.
    • 565 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Bài hát ru của meby hay quá, cảm ơn meby nhé ! Mình phải chép lại để học tập mới được, thú thật mình chẳng biết hát ru con gì, chỉ biết mỗi bài gì mà cũng không thuộc trọn vẹn: Mẹ thương con có hay chăng, thương tù khi thai nghén trong lòng.......đến đấy thì tịt ngòi ....

Mong các mẹ khác có bài hát ru nào hay nữa thì cùng chia xẻ nhé.. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm
    • 1,162 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình cũng có mấy bài ầu ơ này nè:

Gió đưa cây cải về trời,
    Rau răm ở lại chịu nhiều đắng cay.....

Gió đưa bụi chuối sau hè,
    Anh mê vợ bé bỏ bầy con thơ,
    Con thơ tay ẵm tay bồng,
    Tay dắt Mẹ chồng, đầu đội thúng rơm....

Chim đa đa đậu nhánh đa đa,
    Chồng gần không lấy mà lấy chồng xa,
    Một mai cha yếu mẹ già,
    Chén cơm đôi đũa, bộ kỷ trà ai dâng....

Chim Quyên ăn trái nhãn lồng,
    Lia thia quen chậu, vợ chồng quen hơi......

Má ơi đừng gả con xa,
    Chim kêu vượn hú biết nhà má đâu.....