• 0 Lượt chia sẻ
  • 11K Lượt đọc
  • 123 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 3,792 Bài viết

• 1,428 Được cảm ơn

Cac chi co cach nao giup em khong cho be bu dem khong? Be em da buoc sang thang thu 5 roi ma dem nao cung doi bu, khoang 3g lai doi bu 1 lan nhung be khong bu nhieu , chi can bu chut roi lai ngu tiep, neu khong cho bu thi be se khoc va thuc giac luon Em dang rat met vi mat ngu voi be ma sang em con phai di lam nua

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Quynhsa tham khao o day nay
    http://webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=2020&postdays=0&postorder=asc&star t=0&sid=0a85fed72ad1b0da4c6c3e7cfa9d31e6

• G&B
    • 11 năm
    • 1,442 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Xin chia se voi Quynhsa 1 kinh nghiem cua chi ban cung co quan voi minh, nguoi da nuoi toi 3 co con gai rat ngoan, ke ca em be nho nhat bay gio moi hon 2 thang cung ngu 1 giac tu 8pm den 5am luon nhe:
    Cu moi dem khi em be tinh day doi bu cu bu dem dau tien, chi ay se keo dai thoi gian phai cho em be bu bang cach nan tay chan cho em be, thay ta giay, bang cach nay cung hoan binh duoc 30’, nhu vay la em be se bu bua do cach bua truoc 3tieng 30’, lam nhu vay khoang 3 hom la em be se doi bu vao gio ban moi thiet lap do. Vi du, em be cua ban tinh giac vao 1h sang, thay vi cho bu ngay nhu moi lan, ban hay lam nhung viec kia keo dai thoi gian cho em be bu den 1:30, sau khoang 3 dem nhu vay, em be se tinh day muon hon, luc 1:30 de doi an, ban lai ap dung chien thuat cu de hoan bua an den 2h... Chi ay noi rang chi ay mat khoang 2 tuan de tao cho em be 1 giac ngu thang tu toi toi sang.
    Ban thu ap dung xem sao nhe, ban co the yeu cau chong ban cung giup be em be nhung khi em be doi an de em be khong thay mui sua me thi se khong khoc doi an nua.
    Voi cach nay chi ban minh co suot khoang thoi gian tu 8pm de enjoy voi chong chu khong ban biu voi em be nhu tui minh dau, nen tuy 3 con roi (6t, 3t va 2,5 thang) nhung van co thoi gian tap the duc, xem phim... va enjoy life.
    Chuc em be cua ban ngoan.

Me Gon va Bong

• 3,792 Bài viết

• 1,428 Được cảm ơn

Cam on cac chi nhieu, em be cua em da buoc sang thang thu 5, bat dau an dam nen em thay cung do hon roi Be an bot vao luc 8g den 9g thi bat dau di ngu va den khoang 4 - 5g sang moi ngo nguay doi bu Cung co hom khoang 1g be da lan qua lan lai va dui dau vao nguc me nen em cho be bu va 2 me con om nhau ngu tiep den sang Chong em di lam o nuoc ngoai tu ngay be sinh ra nen chi co 2 me con voi nhau thoi Ban ngay thi co ba ngoai trong be de em di lam nen toi ve em cung muon cho be bu duoc cang nhieu cang tot vi so be khong len can Ban ngay be cua em chi co an 1 binh bot 60ml pha voi 1 muong bot va 1 muong sua, 12g em ve cho be bu roi 1g em di lam tiep chieu be o nha voi ba chi uong them 1 ly nuoc cam , 17g em ve moi cho be bu Vi vay em so be se cang ngay cang luoi an Be cua em khong chiu bu binh nen khong the cho be them cu sua trong thoi gian em di lam Em thay thuong be qua, chi muon o nha voi con cho con bu cho day du thoi Em co gang xem 1 thang em di lam be phat trien ntn Co chi nao cho y kien ve em be cua em khong ? Mong su chi giao cua cac chi lam

• G&B
    • 11 năm
    • 1,442 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Quynhsa oi,

Em be thu 2 cua nha minh cung sap tron 5 thang. Minh cho em be bu luc sang som, gio giac khong co dinh vi phu thuoc vao gio em be tinh giac, co khi la 4am, co khi 5am cung co khi em be ngu toi 6am moi tinh day doi bu, nhung thuong neu be bu luc 4am thi khoang 6:30 hoac 7am la be lai doi bu them 1 chut nua. Luc 7:30 truoc khi di lam minh cho be uong them khoang 40ml tra Hipp. Den 8:30 thi ba o nha cho be an 80ml nuoc, pha 2 thia sua, 2 thia bot an lien cho be an. Den 10h thi be bu them khoang 90ml sua, co hom het, hom con thua khoang 20ml. Buoi trua ve minh cho be bu me. Chieu thi 3:30 ba cho an duoc 120ml sua roi den khi minh di lam ve thuong la khoang 6pm minh cho be bu me.
    7:30 thi minh lai cho uong 1 chut tra Hipp. Khoang 8:30 thi em be bu 1 binh sua 120ml roi den 9:30 thi lai doi bu me.
    Chi co cuoi tuan, minh o nha thi moi tap cho be uong nuoc cam 1 chut thoi vi em be nha minh an uong kho lam.
    Voi luong an cua em be nha minh nhu vay ma moi nguoi trong van phong ai cung bao la it day vi trong van phong minh cung co nhieu em be sinh cung do tuoi voi em be nha minh ma.
    Ngay truoc, em be lon nha minh cung an 1 luong tuong tu, nhieu sua binh hon vi em be lon khong chiu bu me nen den 4 thang la tu cai sua luon ma. Minh thay em be lon tang can hoi nho thich lam, vua phai, khong qua nhieu, toi 1 nam thi duoc gan 12kg, luc sinh chi nang co 3.1kg thoi.
    Em be thu 2 nay sinh ra cung 3.1kg, tang co ve it hon anh vi bu me hoan toan trong 3 thang dau, den ngoai 3 thang minh moi cho be an them sua ngoai. Nhung trom via, em be nha minh tang can cung tam va vi la em be gai nen minh cung khong thay can thiet phai tang nhieu nhu thang cu anh.
    Theo 1 so bac sy thi minh co the bo sung vitamine giup be an ngon mieng hon. Nhu em be nha minh hien minh cho uong 15 giot Hydrosol/ngay. Va cung chi can bo sung tu 1 den 2 lo nho la cung thoi.
    1 chut kinh nghiem chia se voi ban, chuc em be cua ban hay an chong lon cho me vui long.

Me Gon va Bong

• 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình thấy có vẻ em bé nhà Quynhsa ăn hơi ít.....Tít nhà mình cũng được 6 tháng, đây là lịch ăn của Tít nhà mình để Quynhsa tham khảo này:

7.00: ti mẹ
    9.00: ăn bột 120-150cc
    11.30: ti mẹ
    15.00: hoa quả nghiền hoặc nước quả
    16.30: uống sữa 100-120cc
    18.00: ti me
    20.30: uống sữa 100-120cc
    21.30: ti mẹ và đi ngủ

Nếu 9.00 bé ko ăn bột mà uống sữa thì 11.00 bé uống sữa lần nữa, rồi ti mẹ lúc 12.30

Ngoài ra trong ngày bà nội cho bé uống trà HIPP khoang 2h/lần, mỗi lần vài ngụm vì bé uống bằng cốc, cũng được khoảng 20-30cc

Tít nhà mình thường ngủ thẳng giấc luôn, nhưng cũng có lúc bé dậy đêm thì mình chỉ cho bé tợp vài hơi thôi. Mình sợ bé có thói quen ti mẹ ban đêm.

• 293 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Zim nhà mình cũng 5.5 tháng, hồi lúc 3 -4 tháng thì ngủ thẳng giấc , dạo này lại hay dậy giữa đêm ghê (3h và 5h), ko cần bú nhưng bắt mẹ phải dậy dình dình lắc lắc mới chịu ngủ tiếp. Mình điên quá mà ko biết làm sao bây h. :evil:
    Me cu Zim (TPHCM)

• 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

quynhsa ơi ! Mình đã trải qua thời kỳ như quynhsa rồi nên rất thông cảm. em bé of quynhsa chỉ dậy đòi bú , còn bé Carrot nhà minh từ khi mẹ bắt đầu đi làm (2.5 tháng) là ban đêm cứ 3giờ sáng mới ngủ, còn toàn khóc thôi. Cứ như vậy ròng rã hơn 1 tháng, da mặt mẹ xám xịt lại vì thiếu ngủ. Mình có đọc sách về cách cho em bé ăn ngủ theo giờ giấc và kiên trì tập luyện. Bây giờ thì OK rồi. Cứ đúng lich như con nhà binh . Tuy nhiên, ban đêm vẫn phải có 1 cữ sữa mẹ cho bé chắc dạ (3h sáng). quynhsa cứ cho con bú mẹ 1 cữ đêm đi, chỉ cần năm nghêng là được việc cả 2 mẹ con. Con cứ bú còn mẹ ngủ cứ ngủ

Mà bé quynhsa ăn cũng hơi ít. Sao ko nói bà ngoại cho bé bú sữa bình thêm? Carrot đình công với bình từ khi mẹ đi làm nên toàn phải múc muỗng đổ. Bây giờ ngày cũng chỉ được 340-360ml sữa ngoài thôi, toàn đổ đấy chứ không bú bình đâu. quynhsa tham khảo lịch ăn của Carrot xem sao nhé:

7h sáng: Dậy vệ sinh, xi tiêu tiểu (rất đúng giờ, ko xi là gắt um lên)
    7h15': 120ml sữa bình
    10h30-11h: Ăn cháo xay 200-250ml + 1 giọt vitamin D (vì Carrot nhiều sảy ko phơi nắng được nên phải uống vitamin D thường xuyên)
    12h30: tắm
    01h: uống nước nho (Carrot chỉ uống mỗi nước nho, thỉnh thoảng ép lắm thì uống cam pha loảng)
    02-03h00: 120ml sữa bình
    05-05h30: Ăn bột ăn liền (bột ngọt) hoặc cháo mặn xay 120ml
    06h30: bú mẹ, ăn chuối hoặc phomai
    09h00: 100-120ml sữa bình
    10h00: ngâm ti mẹ đi ngủ
    03h00: mắt nhắm nhưng miệng la ó đòi ti mẹ, sau đó làm 1 mạch đến đúng 7h tự đông mở mắt và lật

Cũng mất thời gian và thỉnh thoảng tự thay đổi lịch (như 2 bữa nay 5h sáng đã dậy nằm nói chuyện 1 mình, nói mãi ba mẹ cũng kệ, thế là tự động ngủ lại)

đến giờ đi ngủ nên tắt đèn, bé sẽ phân biệt được khi nào là ngủ
    Chúc 2 mẹ con khoẻ nhé
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?

• 293 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ Carrot ơi , Zim nhà mình chỉ kém Carot có nửa tháng thôi nhưng mình chưa dám cho Zim ăn phomai. Sao mình nghe nói trên 9 tháng mới được ăn pho mai??? Thế bị sảy có phải là rôm ko? Zim nhà mình cũng bị rôm đấy nhưng mình vẫn phải cho tắm nắng , sợ ko cứng xương , thế vitamin D là do bsỹ cho toa hay mẹ Carrot tự cho uống vậy? Sao chẳng nghe bsỹ cho Zim uống gì hết vậy????
    Me cu Zim (TPHCM)

• 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mẹ Carot cho bé ăn cheese như vậy có sớm quá không? Tít nhà mình cả 10 ngày nay ngày đi những 3-4 lần, ko lỏng nhưng mà ko được chặt. Mời bác sĩ viện Nhi TW đến khám, làm xét nghiệm phân bác sĩ nói là ăn bột nhiều đấy. Bác sĩ nói là có thể bé ăn được nhưng dạ dày bé chưa tiêu hoá được. Trước khi bé bị đi nhiều như thế, mình cũng có cho bé thử sữa chua và cheese hoa quả, nay thì thôi rồi vì bác sĩ nói tốt nhất nên để ngoài 1 tuổi mới cho ăn. Tít nhà mình ngày trước cũng ăn 2 bữa bột, mà mỗi bữa trên dưới 150cc thôi. Carot ăn như vậy được nhiều nhỉ.

Mẹ Zim ơi có khi do thay đổi thời tiết nên bé khó chịu thì sao? Tít nhà mình cách đây khoảng 2 tuần cũng hay dậy đêm lắm, ko chịu nằm một mình mà đòi ngủ cạnh mẹ. Mẹ vừa bế lên tay là ngủ tiếp ngay nhưng nếu cứ để nằm ở cũi mà vỗ vỗ thì còn khóc. Nhưng mà bé cũng chỉ hư như thể khoảng 1 tuần thôi, đến khi mẹ đi làm là ngủ ngoan rồi (trộm vía, trộm vía...)