• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.9K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Em lại có một câu hỏi nữa đây. lần này hy vọng mọi người sẽ để ý tới em, chứ như cái vụ ma tịt đốt thấy chẳng ai lai vãng qua mà chán quá . Bé con nhà em rất nghịch nên cũng hay gặp các accident như kiểu ngã sứt đầu gối, u đầu. Hôm nọ cháu bị vập đầu vầ cửa sưng lên bằng quả ổi. Em có chườm lạnh ngay lúc đó nhưng về sau chỗ đó cứ tím lịm cả ra. Bà trông trẻ gợi ý hay là bôi mật gấu. Em không biết là có được không nên không dám thử. Mọi người thấy có bôi mật gấu được không ạ ? Mà nếu không thì xử lý sao cho đỡ bầm máu nhỉ Giúp em với nhé. Xin cảm ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Biến động của lãi suất vay mua ô tô

Biến động của lãi suất vay mua ô tô tại OCB là như nào ạ? có thể tư vấn giùm mình ko

• [Clip] Thật thót tim nhưng kết thúc rất có hậu

Nếu bạn tin vào điều kỳ diệu, hãy cùng mình xem đoạn clip này. ...

• Dầu bôi cho bé khi bé "có thể" đau bụng!

Chào các mẹ! Mình có một băn khoăn thế này:Nhiều khi bé nhà mình khóc to hay đúng hơn là hờn như các cụ vẫn nói! Có lúc bà cháu đốt vía mà vẫn khóc. Mọi người cho rằng bé bị đau bụng nên lấy dầu con hổ bôi một ít vào rốn cho bé. Một lúc sau bé ngủ thiếp đi. Thực ra mình cũng không biết vì cái gì mà...

• Bà mẹ chụp ảnh 10 đứa con đẹp như truyện cổ tích

Nhìn mấy tấm hình này thấy giống như Alice lạc vào chốn thần tiên vậy. Mình cũng muốn làm 1 bộ cho...

• Bôi mật gấu cho trẻ

Các mẹ ơi, em có vấn đề bức xúc thế này, mong các mẹ tư vấn giúp. Chả là bé nhà em rất nghịch ngợm nên hay bị ngã.Mỗi lần cháu ngã như vậy bà nhà em lại lấy mật gấu bôi lên những chỗ bị sưng, mà bôi rất nhiều. Thậm chí cháu bị muỗi đốt bà cũng lấy mật gấu ra bôi.Em thấy ko hợp lý chút nào. Các mẹ...

• hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình cũng nghe mọi người nói bôi mật gấu khi bị ngã để đỡ sưng. Nhưng có một lần hàng xóm nhà mình bị ngã, bôi mật gấu xong đi bệnh viện thì lại bị bác sĩ mắng là bôi như vậy máu sẽ không tan được, còn bầm tím nhiều hơn :rolleyes:
    Mình thì thấy chườm lạnh có hiệu quả (sách về chăm sóc trẻ cũng nói như vậy ), nhưng phải chườm nhiều. Ngay lúc ngã lấy vội một viên đá từ tủ lạnh ra chườm, sau đó thì đập nhỏ rồi bọc vào khăn và chườm cho bé nhiều lần liên tục, vừa chườm vừa day. Mình thấy phải chườm mãi (bé ngã từ chiều, có khi phải chườm đến tối) thì mới không bị sưng, còn chỉ chườm một chút lúc ngã thì không ăn thua.
    Sau đó mình bôi kem nghệ Thái Dương và thấy bé ổn.

Bạn thử kiên nhẫn hơn khi chườm lạnh cho bé xem, vì thường lâu như vậy bé sẽ không chịu, phải buộc vào chỗ đau hoặc bế bé và cho cầm một viên đá nhỏ chơi v.v miễn làm sao bé cho mình chườm lâu.

Nhưng mà tốt nhất là..bé không bị ngã

• 47 Được cảm ơn

Mình chưa có kinh nghiệm này nhưng mình nghe ông bà nội của bé nói là dùng trứng gà luộc âm ấm để lăn hoặc dùng muối đắp lên sẽ đỡ sưng, như vậy là nóng hay lạnh thì tốt nhỉ :rolleyes:
    • 134 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

À ! mỗi lần bé nhà mình ngã mình cũng thường dùng muối thoa lên chỗ sưng của bé, kết quả tốt lắm vết bầm tan rất nhanh.
    Trang
    • 134 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

À ! mỗi lần bé nhà mình ngã mình cũng thường dùng muối thoa lên chỗ sưng của bé, kết quả tốt lắm vết bầm tan rất nhanh.
    Trang
    • 2,205 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Tumeo lại cứ đinh ninh trong bụng là vừa ngã thì chườm lạnh cho các mạch máu co lại, không bị bầm. Nếu để lâu rồi thì lại xoa dầu nóng cho tan. Nay thấy Huệ chườm lên chườm xuống như vậy lại thấy bâng khuâng quá.

Còn cái vụ muối, kinh nghiệm dân gian thì rang muối nóng hoặc lấy lá láng hơ nóng đắp lên chỗ sưng, trật gân ... Chị Trang thoa muối nhiều lần trong ngày á? Thoa nước muối có được ko?

QA hôm trước bị ngã xước đầu gối, mình cũng chả biết làm thế nào, đành ... kệ
    • 134 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Thông thường mình để nhón tay trỏ ướt (nếu vết thương nhỏ) sau đó chấm vào muối và thoa lên chỗ sưng.Khỏang 10' sau đó khi muối đã khô thì lập lại.Mình chỉ làm khỏang 3 -4 lần thì thấy ok liền.Nếu bé nhà Tumeo bị trầy đầu gối,bạn có thể bỏ muối vào 1 chén nhỏ và cho thêm 1 chút xíu nước rồi đắp lên vết thương của bé.Cứ 10- 15' bạn lập lại 1 lần thì sẽ ổn thôi vì theo mình muối cũng có tính sát trùng mà.
    Kinh nghiệm này chỉ hữu nghiệm khi mình thực hiện ngay sau khi bé té chứ để sang hôm sau thì chịu thua :rolleyes:
    Trang
    • 389 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình chưa có kinh nghiệm trong vụ cho các bé. Nhưng có một lần được giải thích bởi các sinh viên ĐH Y là : sau khi bị ngã, xuất hiện vết bầm tím là do bị tụ máu, nên ngay lập tức lúc đó phải lấy đá lạnh chườm thật nhiều để làm các mao mạch co lại và vết bầm tím sẽ tan nhanh, còn nếu lấy mật gấu xoa thì mật nóng sẽ làm các mao mạch giãn nở ra vết bầm tím lại sẽ càng bầm tím hơn và thậm chí rất lâu tan. Chẳng hiểu có đúng không nhỉ.

Cu Ngỗng cứ bị ngã hoặc đập đầu vào đâu là mình lại lấy ngay một viên đá chườm và xoa ngay lúc đó, thấy cũng hiệu nghiệm lắm, không để lại vết.

Nhưng mình thấy phương pháp xoa muối có vẻ tiện dụng hơn, nếu có cơ hội (mong là không có), mình sẽ thực hành bằng muối như Trang nói xem sao.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

@ hom qua lai bi te nua, bi bam tim ben go ma, nha minh co mat gau tuoi nuon boi len cho be het bam ma sao thay lo lo vi chua su dung lan nao? Co ai biet kinh nghiem su dung mat gau khong? neu su dung co pha them ruou hay thuoc gi khac khong ? cho minh biet voi !
    me @ BẠC LIÊU
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Theo mình biết và đã thử nghiệm rất nhiều, đối với người lớn thì mật gấu cực kỳ tốt tất nhiên phải là mật gấu thật. Ở nhà mình ai cũng rất tín nhiệm mật gấu. Mẹ @ phải pha với rượu trắng , tỷ lệ chính xác mình không nhớ rõ nhưng khoảng 1cc mật gấu pha với 100 ml rượu thì phải , bé sơ sinh thì chưa dùng thử nhưng bé lớn hơn, khoang trên 1 tuổi có thể dùng được rồi. Đối với trẻ em, không nên dùng mật gấu bôi các vệt thương hở, dễ làm bé đau.
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Cám ơn bé Au , @ bữa nay đã đỡ rồi, nhờ có bôi chút mật gấu pha với rượu.
    me @ BẠC LIÊU