• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Biểu hiện khi bé sắp mọc răng???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 47.7K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chao cac ban :P !
    Be Kien nha toi la con dau long, toi chua co nhieu kinh nghiem ve nuoi be, be duoc 4 thang tuoi rui, sap den luc be moc rang. Toi muon hoi ve nhung bieu hien, khi moc rang thi be co sot khong, neu co thi phai lam cach gi?
    Cam on nhieu
    Do Manh Huy
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3 sai lầm của cha mẹ khi chăm con

Nhiều bà mẹ mách nhau rửa mũi cho trẻ hằng ngày để phòng bệnh, trẻ chưa biết đánh răng thì dùng...

• Khi bé yêu mọc răng

(Dân trí) - Mọc răng là một phần không thể thiếu trong quá trình phát triển thể lực của trẻ. Thực chất nó cũng tương tự như quá trình mọc tóc nhưng đối với một số trẻ, việc mọc răng lại luôn làm các mẹ phải lo lắng. Những biểu hiện thường gặp Một số trẻ sinh ra đã có răng, số khác mọc...

• Cậu bé bệnh tật dưới ống kính người cha

Bộ ảnh về con trẻ lúc nào cũng đẹp cũng đáng yêu như các thiên thần. Mong có một phép màu để em bé...

• Thể lệ cuộc thi ảnh Vẻ đẹp tỏa sáng

Hãy tham gia cùng chúng tôi để bạn có thể tỏa sáng. Khi tham gia vào cuộc thi đồng nghĩa người chơi...

• Gel bôi lợi cho bé sắp mọc răng

Em được cho một tube Gel bôi mọc răng Dentinox, thế này ạ http://ecx.images-amazon.com/images/I/41YwJ6R5srL._AA240_.jpg Không biết đã có mẹ nào dùng chưa? cách bôi thế nào, có thể bôi từ lúc nào? các mẹ thông thái bảo em với! Bé nhà em hơn 3 tháng tuổi (trộm vía nó là đứa cứng cáp), mấy...

• 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ban dung lo lang qua the, be co the sot, co the binh thuong den khi ban phat hien ra chau co rang moi.Thuong thi chau se muon can va gam cac thu hoac tay nhieu hon, bu ti me thi hay can ti me, hay mut tay va ngam do vat.Dai se chay ra nhieu hon moi khI.

O nhung be sot thi thuong sot nhe, doi chau co bieu hien di tuot (phan co bot), doi chau sot chi hoi nong dau con chan tay van mat binh thuong.

Bo me yeu Nghe con nhieu lam
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Khi sot qui tac chung la phai lam mat chau, khong nen u ap chau se lam tang nhiet do, coi quan ao cho thoang, ch chau o noi thoang mat, kin gio, neu sot cao chau lon co the cho tam nuoc am co nhiet do it hon nhiet do co the 2 do C. Co the dung khan am de lau vung nach va tran, khong dung khan lanh nhu cho nguoi lon.

Cho chau uong du nuoc de tranh mat nuoc, co the pha them chut hoa qua.

Cho an cac thuc an loang hon ngay thuong.

10 - 15 phut do nhiet do 1 lan, khi nhiet do len den 38,5 do C nen dung thuoc ha sot (paracetamol) theo chi dan, 4 tieng 1 vien nhet hau mon hoac goi pha uong.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Benzen trai nhà em được 7,5 tháng rồi, bây giờ đang mọc răng, chưa thấy cái răng nào cả nhưng cứ ốm suốt, đầu nóng ran. Em lo quá Em cũng chỉ dám đoán là moc răng thôi. Hồi 100 ngày em cũng bôi lá hẹ rồi, nhưng hình như không đúng cách nên mới sốt thế này, đúng không các chị. Các chị ơi, có mưu kế gì giúp em với. Trăm sự trông cậy vào lời khuyên của các chị.
    • 1,453 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Me Benzen ơi, trẻ con mọc răng thường không sốt cao đâu, để chắc chắn bạn cặp nhiệt độ cho bé xem bao nhiêu độ, nhiều khi sốt cao còn do nhiều nguyên nhân khác đấy.
    • 2,008 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi scorpion
    Các mẹ ơi, Benzen trai nhà em được 7,5 tháng rồi, bây giờ đang mọc răng, chưa thấy cái răng nào cả nhưng cứ ốm suốt, đầu nóng ran. Em lo quá Em cũng chỉ dám đoán là moc răng thôi. Hồi 100 ngày em cũng bôi lá hẹ rồi, nhưng hình như không đúng cách nên mới sốt thế này, đúng không các chị. Các chị ơi, có mưu kế gì giúp em với. Trăm sự trông cậy vào lời khuyên của các chị.
    con minh hinh như cung móc răng đi bác sỹ nhìn thấy miệng nó loang loang thỉnh thoang có da khô bong lên, nói là đang chuẩn bị mọc răng
    hơn một tuần nay cứ sốt nhưng ko sốt cao lắm chỉ dưới 38 độ thôi, cho uống giảm sốt nhưng sau lại tăng, đang thời kì ăn dặm nên nó lại càng lười ăn .

bác sỹ nói rằng dấu hiệu mọc răng trẻ có thể chảy nước mũi, mắt có nhiều nhỉ nhoèn, xung quanh miệng thường bị loang lổ....., sốt nhẹ nữa. Mẹ nào có thêm kinh nghiệm về việc con mọc răng, các dấu hiệu ra sao, xử trí như thế nào post lên cho mình tham khảo nhé, cảm ơn các mẹ nhiều
    • 94 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chào các mẹ ,Bé LENA nhà em còn vài hôm nữa là tròn 6tháng mấy ngày nay bé sốt liên tục 3ngày trên 38 độ ,lúc đầu em cứ nghĩ là bé sắp mọc răng ,vì em thấy phần lợi của bé cứng và trắng mà bé cũng hay chày nước miếng nhiều lắm,khi sốt bé hay khóc và mắt thì lim dim ,rên rĩ rả nghe mà chịu không nổi cũng quần mẹ phờ râu luôn ,cuối cùng bé hết sot sau đó thì BAN ĐỎ xuất hiện ,lúc đầu thì ở lưng và mặt ,sau đó tay bụng và chân ban có màu đỏ sậm và sần lắm ,em có tới bác sĩ gia đình khám cho bé và có hỏi ông là bé có tiêm vaccin ngừa bệnh mà sao lại bị nồi ban B/S bảo là tiêm vaccin là ngừa vi trùng bênh sâm nhập vào cơ thể thôi ,còn bé nhà em bị ban là do cơ thể cháu phát ra cũng tự nhiên thôi không có gì ,B/S có dặn là khi về nhà nên luộc 1 quả trứng ,lăn ở hai mắt bé và lăn khắp người nói chung chổ nào có ban thì cứ lăn là để rút nọc không được ra gió ,không được tắm ,chỉ vệ sinh lau sơ mình cho bé ,và chăm sóc cho bé cẩn thận nếu lơ là sẻ dẩn đến hậu quả nghiêm trọng là bé sẽ bị mù ,nghe B/S phán một câu em cũng xám mặt luôn ,tưởng bé ra ban xong thì yêm chuyện đến hôm qua răng bé nhú lên 2cái mà em cũng lấy làm lạ là bé không mọc răng cửa (dưới)mà ở đây bé mọc 2cái răng kế răng cửa nghĩa là bé mọc 2răng có khoang cách cở ngón tay mẹ ,không biết có mẹ nào có kinh nghiệm về chuyên nay tư vấn cho em chút nha ,hiện tại thì tress quá ,cám ơn các mẹ trước nha......
    Mẹ LENA
    Thất bại chỉ là sự chậm lại ,Thất bại chỉ là một đường vòng không phải là ngỏ cụt.
    • 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Dung lo qua. Chau cua minh, con vai nua la tron 6 thang, cung sot va bo bu, sau do thi moc len 2 cai rang, khong phai la rang cua ma la rang nam o giua rang ham va rang cua. Em cua minh am be di kham BS Quy – Nhi dong II thi BS bao do la chuyen binh thuong. Vai bua la be se khoe thoi.

Trom via, hom nay chau cua minh da uong sua lai binh thuong roi.

Me dung lo qua nha. (Noi vay cho minh thong cam voi me lam. Moi lan be cua minh benh la minh khong an, khong ngu, khong lam duoc viec gi ca . . . )
    Chuc Huong
    • 8,184 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

BS nói đúng đó, thường các bé sau khi sốt vài ngày là sẽ bị nồi ban (phát ban), đây là phản ứng tự nhiên của cơ thể sau khi nhiệt độ tăng thôi chứ không phải là virus. Bạn cứ cho bé uống nhiều nước, dùng khăn nhúng nước ấm lau mình để vệ sinh cho bé hàng ngày...
    Còn vụ răng thì thông thường bé mọc 2 răng cửa dưới trước nhưng không phải bé nào cũng thế. Tũn nhà tớ lúc hơn 5 tháng mọc răng thì cứ phát 1 lên mà lại mọc 3 răng cửa dưới trước sau đó mới đến 1 phát răng cửa trên, trông buồn cười lắm.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac chi oi, be nha em sap dc 8 thang roi ma ko thay rang co dau ca? Dao nay be an it, hay khoc quay trong khi an, ngu ko ngon giac, ga^`y. Em phai lam di bgio??? Cuu me con em voi!!!
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhá mình 9 tháng chưa mọc răng. Trước đây bé ăn rất khá nhưng khoảng 5 ngày nay bé ăn kém hẳn, ngặm mà không nuốt, mỗi cữ ăn 5-7 muỗng/1h. Bé vẫn chơi bình thường.
    Mình không biết là bé bị viêm họng hay mọc răng hay bị gì gì khác? Kiểm tra nứu thì chưa thì chưa thấy gì.
    Các mẹ chỉ giúp mình với.
    • 3,438 Bài viết

• 22,597 Được cảm ơn

NHỮNG CHIẾC RĂNG ĐẦU TIÊN

Bắt đầu từ tháng thứ 6, bé sẽ nhú những chiếc răng đầu tiên. Điều này có thể kéo theo nhiều hiện tượng khác mà chúng ta lầm tưởng là bệnh. Hãy biết rõ những vấn đề bé của bạn có thể sẽ gặp phải để biết cách chăm sóc đúng cách.

Mọc răng hay là bệnh?

Nhiều bậc cha mẹ cứ khẳng định việc mọc răng có thể gây ra đi tước, chảy mũi, hoặc sốt nhẹ. Các nhà chuyên môn đã lý luận là trẻ đi tiêu lỏng do sự tăng tiết quá mức của các tuyến nước bọt và việc viêm nướu răng đi kèm gây sốt. Tuy nhiên, các bác sĩ cũng khuyên cần phải cảnh giác với tình trạng nhiễm virus, vi trùng xảy ra cùng thời điểm với việc mọc răng. Nếu có sự trùng hợp ngẫu nhiên này thì cũng hợp lý, bởi vì thời điểm mọc răng, điển hình ở trẻ thường dao động xung quanh khoảng thời gian mà kháng thể của mẹ truyền sang đã không còn. Và đó cũng chính là thời điểm chúng bắt đầu vơ lấy bất cứ thứ gì trong tầm tay để cho vào miệng, làm gia tăng khả năng tiếp xúc với vi trùng. Do đó, cần theo dõi những dấu hiệu này, nếu chúng trở nên xấu đi, chẳng hạn sốt cao hơn 38°C hoặc kéo dài trên 2 ngày, thì nên đưa trẻ đến khám bác sĩ.

Bé sẽ như thế nào?

Bé khó chịu lắm nhưng không thể nói ra được. Do đó, các bậc cha mẹ cần có những hiểu biết xung quanh chuyện mọc răng của bé để có sự trợ giúp thích hợp. Những vấn đề cần quan tâm theo dõi:

Nhu cầu gặm: sức ép của những chiếc răng mới mọc lên dưới phần nướu làm cho bé lúc nào cũng muốn nhai rau ráu. Cũng có thể bản năng nhai là một đáp ứng đối với việc mọc răng.

Sưng nướu: trước khi răng nhú lên, có thể nướu trở nên đỏ, sưng hoặc vùng xung quanh nướu bị thâm lại. Đôi khi nướu phồng lên đồng thời với việc nhú răng.

Quấy khóc đặc biệt vào ban đêm: những khó chịu liên quan với việc mọc răng thường gia tăng khi răng cắm xuống nướu răng và xương.

Đau tai: dấu hiệu này không chỉ gặp ở những trường hợp viêm tai mà còn xảy ra ở bé mọc răng, do cảm giác đau ở hàm lan sang ống tai.

Chảy nước dãi: nước bọt có thể chảy nhiều đủ gây phát ban vùng cằm, ngực hay cổ (thường xảy ra ở những bé có làn da nhạy cảm, tiếp xúc nhiều với nước bọt dính vào quần áo hoặc drap giường). Việc đeo yếm cho bé có thể hữu ích trong những trường hợp này.

Thay đổi khẩu vị: bé đang ăn đặc có thể thích những thức ăn lỏng hơn hoặc chỉ thích bú bình trong giai đoạn này, vì muỗng làm vùng nướu đang viêm bị đau. Nhiều bé khác thì ngược lại, ăn nhiều hơn bình thường vì giúp giảm nhẹ áp lực lên nướu răng. Những bé còn đang bú mẹ có thể bắt đầu háo hức muốn ăn, tuy nhiên, ở thời điểm này, việc tập ăn có thể tạo áp lực bất lợi lên nướu răng, hàm và ống tai.

Để xoa dịu bé

Làm bé quên đi cơn đau: gây sự chú ý vào những thứ khác, chẳng hạn như bằng một món đồ chơi mới, âm nhạc, kèn, trống,… cũng đủ làm cho bé quên đi những khó chịu bên trong miệng.

Xoa bóp: nếu chiếc răng cắm đủ sâu vào nướu thì khi đó sẽ bớt gây đau hơn, do đó, việc giảm áp và xoa bóp tại vị trí sắp nhú răng tỏ ra vô cùng kỳ diệu. Có thể cho bé ngậm những vật bằng cao su dẻo (plastic) có tính đàn hồi, hoặc xoa lên vùng nướu sưng bằng ngón tay sạch.

Thuốc: nếu cần thiết, bác sĩ có thể kê toa sử dụng thuốc gây tê tại chỗ hay thuốc giảm đau. Mọc răng có thể làm bé khóc, nhưng đừng lo, với sự trợ giúp nhỏ, con của bạn sẽ sở hữu nụ cười tươi tắn rạng rỡ mà không gì có thể sánh bằng.

Để giữ cho những “viên ngọc trai” luôn trắng bóng, ngay khi chiếc răng đầu tiên xuất hiện hãy chăm sóc thật kỹ. Nếu bé được nuôi bằng sữa công thức, thì phải được bổ sung flour từ lúc 6 tháng.

BS. Thanh Bình

theo http://www.nutifood.com.vn/Default.a...ew&intDocId=71
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con nhà em bi sốt từ chiều cặp nhiẹt đọ thấy ổn định 38,1-38,3oC, mấy hôm nay cháu bú toàn cắn ti mẹ, không biết như vậy là cháu sắp mọc răng phải không ạ. mong các mẹ chỉ bảo. Thừơng thì khi sốt sau bao lâu thì thấy răng mọc?
    • 90 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bimbim1510 Xem bài viết
    Cac chi oi, be nha em sap dc 8 thang roi ma ko thay rang co dau ca? Dao nay be an it, hay khoc quay trong khi an, ngu ko ngon giac, ga^`y. Em phai lam di bgio??? Cuu me con em voi!!!
    Mẹ cho bé uống Canxium (của Ấn độ) đi , bé nhà chị thiếu canxi đấy , mẹ bé để ý xem đêm ngủ hay vật vã và khóc không nấu như thế thì giống bé nhà em lúc 7, 8 tháng em cho uống bây giờ 15 tháng rồi răng mọc được 10 chiếc và không sốt chỉ đi tướt vài hôm là hết thôi và nhớ bổ xung thêm chất trong bữa ăn nhé, chúc bé khỏe mạnh
    • 88 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cho em hỏi là liệu có bé nào mọc răng sớm (trước 6 tháng) không? Bé nhà em mới tròn 3 tháng tuổi mà đã có biểu hiện hay đùn nước bọt, mút tay liên tục và thường nghiến ti mẹ khi bú. Người ta bảo nếu bé mọc răng sớm quá thì ba mẹ làm ăn ko nên. Em lo quá...
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ LENA Xem bài viết
    Chào các mẹ ,Bé LENA nhà em còn vài hôm nữa là tròn 6tháng mấy ngày nay bé sốt liên tục 3ngày trên 38 độ ,lúc đầu em cứ nghĩ là bé sắp mọc răng ,vì em thấy phần lợi của bé cứng và trắng mà bé cũng hay chày nước miếng nhiều lắm,khi sốt bé hay khóc và mắt thì lim dim ,rên rĩ rả nghe mà chịu không nổi cũng quần mẹ phờ râu luôn ,cuối cùng bé hết sot sau đó thì BAN ĐỎ xuất hiện ,lúc đầu thì ở lưng và mặt ,sau đó tay bụng và chân ban có màu đỏ sậm và sần lắm ,em có tới bác sĩ gia đình khám cho bé và có hỏi ông là bé có tiêm vaccin ngừa bệnh mà sao lại bị nồi ban B/S bảo là tiêm vaccin là ngừa vi trùng bênh sâm nhập vào cơ thể thôi ,còn bé nhà em bị ban là do cơ thể cháu phát ra cũng tự nhiên thôi không có gì ,B/S có dặn là khi về nhà nên luộc 1 quả trứng ,lăn ở hai mắt bé và lăn khắp người nói chung chổ nào có ban thì cứ lăn là để rút nọc không được ra gió ,không được tắm ,chỉ vệ sinh lau sơ mình cho bé ,và chăm sóc cho bé cẩn thận nếu lơ là sẻ dẩn đến hậu quả nghiêm trọng là bé sẽ bị mù ,nghe B/S phán một câu em cũng xám mặt luôn ,tưởng bé ra ban xong thì yêm chuyện đến hôm qua răng bé nhú lên 2cái mà em cũng lấy làm lạ là bé không mọc răng cửa (dưới)mà ở đây bé mọc 2cái răng kế răng cửa nghĩa là bé mọc 2răng có khoang cách cở ngón tay mẹ ,không biết có mẹ nào có kinh nghiệm về chuyên nay tư vấn cho em chút nha ,hiện tại thì tress quá ,cám ơn các mẹ trước nha......
    Mẹ LENA
    Giông hệt con nhà tôi, sốt một tuần liền. Bác sĩ viện nhi bảo viêm amidan, bác si người singapor bao sot virtut. uống hạ sốt 6h một lần thì khỏi sốt,sau sốt lại thấy ban đỏ đỏ. sau khi het ban do thi thay moc 2 rang, rang cung o vi tri nhu con nha chi.hom nay lai thya sot 37,5 do. chac lai moc them rang moi
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehainhu_bmt Xem bài viết
    Cho em hỏi là liệu có bé nào mọc răng sớm (trước 6 tháng) không? Bé nhà em mới tròn 3 tháng tuổi mà đã có biểu hiện hay đùn nước bọt, mút tay liên tục và thường nghiến ti mẹ khi bú. Người ta bảo nếu bé mọc răng sớm quá thì ba mẹ làm ăn ko nên. Em lo quá...
    Con nha to 5 thang 2 ngay da moc 2 rang
    • 1,116 Bài viết

• 1,062 Được cảm ơn

Con nhà mình hình như cũng sắp muốn mọc răng rùi :Sad:

• 66 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé nhà em tròn 4 tháng, cũng hay đùn nước bọt, mút tay chùn chụt suốt ngày. Có phải bé sắp mọc răng không? Hồi 3 tháng 10 ngày em giã lá hẹ với vài hạt muối bôi khắp lợi, chẳng biết có tác dụng gì không nữa.
    • 823 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Nếu bé được nuôi bằng sữa công thức, thì phải được bổ sung flour từ lúc 6 tháng.
    tớ không hiểu bổ xung thêm flour bằng cách nào nhỉ ???
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3