• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bí quyết khi trẻ mọc răng không bị sốt

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 8.27K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 285 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ông bố chồng vừa cho mình 1 cách làm để khi bé mọc răng sẽ không bị sốt đó là: Khi bé được 3 tháng 10 ngày lấy lá hẹ tươi giã nát rồi chà vào lợi bé ngày 3 lần ( chỉ 1 ngày hôm đó thôi) mình đăng lăn tăn không biết có nên làm hay không. Có mẹ nào biết về kinh nghiệm này chỉ giáo cho mình với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 681 Bài viết

• 5,266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi To Am
    Các mẹ ơi ông bố chồng vừa cho mình 1 cách làm để khi bé mọc răng sẽ không bị sốt đó là: Khi bé được 3 tháng 10 ngày lấy lá hẹ tươi giã nát rồi chà vào lợi bé ngày 3 lần ( chỉ 1 ngày hôm đó thôi) mình đăng lăn tăn không biết có nên làm hay không. Có mẹ nào biết về kinh nghiệm này chỉ giáo cho mình với
    Bạn có thể tham khảo thread này:
    Kinh nghiệm hay
    • 4,700 Bài viết

• 5,185 Được cảm ơn

Cái này đúng đấy!Con tớ 2 đứa bà ngoại cũng làm cho!Nên giờ trộm vía đầy miệng răng rùi mà chẳng biết sốt là gì!Hồi đầu mẹ còn đếm răng con mọc!Sau đó quên luôn, có hôm nó ra ngồi vào lòng và há mồm chỉ cho mẹ răng sinh, 2 vợ chồng mới sửng sốt"ơ nó lại đang mọc thêm cái răng nữa nè "
    • 425 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

WOW..........biết cái này trể quá.Bây giờ làm còn kịp không nhỉ

• 4,700 Bài viết

• 5,185 Được cảm ơn

Cái này đúng đấy!Con tớ 2 đứa bà ngoại cũng làm cho!Nên giờ trộm vía đầy miệng răng rùi mà chẳng biết sốt là gì!Hồi đầu mẹ còn đếm răng con mọc!Sau đó quên luôn, có hôm nó ra ngồi vào lòng và há mồm chỉ cho mẹ răng xinh, 2 vợ chồng mới sửng sốt"ơ nó lại đang mọc thêm cái răng nữa nè
    • 285 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TyBiBo
    Cái này đúng đấy!Con tớ 2 đứa bà ngoại cũng làm cho!Nên giờ trộm vía đầy miệng răng rùi mà chẳng biết sốt là gì!Hồi đầu mẹ còn đếm răng con mọc!Sau đó quên luôn, có hôm nó ra ngồi vào lòng và há mồm chỉ cho mẹ răng xinh, 2 vợ chồng mới sửng sốt"ơ nó lại đang mọc thêm cái răng nữa nè
    Vậy thì mình sẽ làm theo, hết lăn tăn rồi. Cảm ơn mẹ TyBiBo nhé
    • 250 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Em vào đường link như CuTyLong chỉ dẫn nhưng ở đó các mẹ ấy nói là 100 ngày mới dùng lá hẹ, mà mỗi mẹ nói theo một cách, có mẹ lại còn hấp 7 lá cho con trai, 9 lá cho con gái... Nói chung là em chẳng bít nghe theo mẹ nào cả. Giờ đến lượt em lăn tăn rùi. Các mẹ cho em lời khuyên với, em sắp sinh rùi. mà em sợ sau khi sinh xong bận bịu với bé lại không hỏi được các mẹ.

Em đang làm khảo sát về việc dạy phép xã giao cho trẻ từ nhỏ. Rất mong được các bố các mẹ giúp đỡ ạ
    https://docs.google.com/forms/d/18YM...wsans/viewform
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

tính đúng 100 ngày giã lá hẹ lấy nước sát vào lợi cho bé là OK. Mình được các cụ mách thế. Áp dụng thì thấy rất đúng. Bé mọc răng chẳng sốt tẹo nào.
    • 2,302 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Các mẹ đọc link này để biết thêm các vấn đề liên quan đến răng của bé nhé http://www.vietkey.net/mediawiki/ind...ng_tr%E1%BA%BB

BS hoadang ơi, chị có thể giải thích khoa học giúp về cái mẹo lấy lá hẹ giã nát rồi bôi lên nứu, giúp bé mọc răng không bị sốt không? Có nhiều mẹ cũng làm (trong đó có mẹ Nấm )nhưng không biết giải thích sao cả, lại còn hơi sợ sợ nữa vì e mất vệ sinh???? (lúc bé mới được 3 tháng 10 ngày).
    Tôi chỉ mới biết chuyện lá hẹ từ wtt và thật sự không tin tác dụng của nó. Tôi nghĩ đó chỉ là một sự trùng hợp ngẫu nhiên mà thôi. Có đến 30-40% trẻ mọc răng yên ả, không sốt. Những trẻ thuộc nhóm này dù không bôi lá hẹ cũng không sốt. Có lẽ cha mẹ những trẻ thuộc nhóm này bôi lá hẹ, thấy thành công nên phổ biến rộng rãi. Vẫn có những bé được bôi lá hẹ nhưng vẫn cứ sốt mà, đó là do bé nằm trong nhóm có sốt; thế nhưng cha mẹ bé lại cho rằng do mình làm không đủ, không chính xác,... và ít truyền bá cho người khác. Ngoài chuyện kinh nghiệm này chưa được kiểm chứng bởi khoa học; việc nó trở nên phổ biến là do "publication bias". Tương đương trong nghiên cứu khoa học là sai lầm của một kết luận về hiệu quả của một thứ thuốc nào đó do báo chí gây ra. Những nghiên cứu thấy thuốc đó có hiệu quả thì được công bố rộng rãi trên báo chí, những nghiên cứu thấy không có hiệu quả thì chẳng được báo chí xuất bản vì không hấp dẫn. Lâu dần người ta tưởng thuốc đó là có hiệu quả; nhưng thật ra kết luận phải được dựa trên sự phân tích có tính hệ thống tất cả các nghiên cứu về thuốc đó, có hiệu quả lẫn không có hiệu quả
    • 948 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

nói về chuyện này mình cũng có một tí kinh nghiệm vui như thế này:

lúc bé nhà mình được đầy tháng thì một chị ở cơ quan bảo đếm lấy 100 hạt đỗ xanh rồi chia ra làm mấy lần chưng cách thủy lấy nước cho bé uống thì khi mọc răng sẽ không sốt (cái này cháu chị ấy đã làm) mình nghe theo cũng đè Chíp ra bắt uống mấy lần....
    Đấy là tập 1, tập 2 thì Chị ruột mình bảo lấy chín cái lá hẹ giã ra lấy nước rơ lợi và lưỡi bé lúc 3 tháng 10 ngày thì bé mọc răng sẽ không sốt - mình cũng làm cái này (không "bổ ngang thì cũng bổ dọc')
    Tập 3, hôm 20/10 buổi tối rơ miệng cho Chíp trước khi đi ngủ thì phát hiện hai cái mầm răng bé xíu đã trồi lên tự lúc nào - Chíp không sốt mà cũng chẳng có biểu hiện quấy khóc gì cả.

Thế không biết là tại đậu xanh hay lá hẹ hay tại sao nhỉ....!?
    15/6/2009 Ngày đầu con đi học!

Thử thách Hội bánh - Thử thách Hội bánh HN 4
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi tiếc quá, Cún nhà em được gần 4 tháng mất rồi, vậy có kinh nghiệm nào giúp cho bé mọc răng mà không bị sốt không hả các mẹ. Bây giờ thấy cu cậu đã có biểu hiện mọc răng: ngứa lợi, nước dãi chảy nhiều. 4 tháng mà mọc răng thì có sớm không ạ?
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

tôi xin bổ xung thêm về cái vụ mọc răng không sốt này: có bạn truyền lại bí kíp cho tôi là cũng dùng lá hẹ nhưng hấp cách thuỷ cùng mật ong và lau lợi cho bé khi bé được đúng 100 ngày. Kết quả như ý muốn.
    • 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_nam_caibap
    ôi tiếc quá, Cún nhà em được gần 4 tháng mất rồi, vậy có kinh nghiệm nào giúp cho bé mọc răng mà không bị sốt không hả các mẹ. Bây giờ thấy cu cậu đã có biểu hiện mọc răng: ngứa lợi, nước dãi chảy nhiều. 4 tháng mà mọc răng thì có sớm không ạ?
    4 tháng kô sớm đâu , bé nhà mình gần 3 tháng đã mọc rồi nghỉ miết đến 9 tháng sau mới mọc tiếp , mẹ nó đừng lo lắng đến v/đ biểu hiện nhiều lo nhất là vụ nước dãi chảy đó , quan trọng đấy , nếu vệ sinh kô sạch gây ngứa thì khổ.
    • 396 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Con nhà em được gần 4 tháng rồi,không biết bôi lá hẹ bây giờ còn hiệu nghiệm không nhỉ?Các mẹ chỉ giúp em với.Em xin cám ơn.
    • 397 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Con mình tròn 100 ngày cũng bôi nước hẹ lên lợi. 7 tháng cháu mới mọc răng. 1 Lúc 3 chiếc luôn. Không sốt tẹo nào. Trộm vía. Hồi hộp xem những chiếc khác thế nào.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con em có bôi thứ gì đâu mà mọc đến 4 răng rồi vẫn không sốt gì sất
    • 153 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbeo
    Con mình tròn 100 ngày cũng bôi nước hẹ lên lợi. 7 tháng cháu mới mọc răng. 1 Lúc 3 chiếc luôn. Không sốt tẹo nào. Trộm vía. Hồi hộp xem những chiếc khác thế nào.
    Mình cũng có làm như thế nhưng lúc 5,5 tháng bé mọc 2 răng mà sốt đến nữa tháng. Chán thế chứ. Nhưng trộm vía những cái mọc tiếp theo thì không thấy sốt. Các mẹ cứ làm vẫn tốt đấy.
    • 346 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

hôm nay be' nha` e được 3 thang' 10 ngay`, từ sáng em giã lá hẹ rồi nhưng cứ băn khoăn ko biết nên rơ cho bé vào lúc bé bú xong hay chưa bú, mà ko biết bé có ghê mùi lá hẹ mà trớ ra ko nhỉ? à mà có phải hấp cách thuỷ ko hả các mẹ?
    • 153 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JennyBarbi
    hôm nay be' nha` e được 3 thang' 10 ngay`, từ sáng em giã lá hẹ rồi nhưng cứ băn khoăn ko biết nên rơ cho bé vào lúc bé bú xong hay chưa bú, mà ko biết bé có ghê mùi lá hẹ mà trớ ra ko nhỉ? à mà có phải hấp cách thuỷ ko hả các mẹ?
    Không hấp. Lá hẹ bạn nên rửa bằng nước muối. Nếu sợ con trớ bạn nên rơ sau khi bé bú khoảng 1 tiếng.
    • 899 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Theo mình tốt nhất là làm trước lúc cho bú, tức là lúc đói, để khỏi có cái gì mà trớ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2