• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.95K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 288 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em vừa đèo thằng lớn nhà em đi học về thì nó loay hoay rút cái xe đạp ra để đạp đi chơi, và hậu quả là bị bỏng bô, bong mất 1 lớp da ạ. Xót quá đi mất. Em đã lấy thuốc xịt bỏng để xịt sau đó lấy gạc băng lại vì cu cậu hay nghịch ngợm sợ bị bẩn. Sau đó phải làm sao nữa ạ. Vết bỏng thường sau bao lâu thì liền da?
    Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này truyền đạt cho em với ạ. Cảm ơn cả nhà nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,092 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Bé nhà em bị bỏng bô nhưng không nặng lắm, chưa bị tuột da, em bế ngay đi xịt dưới nước lạnh khoảng 5-10fút, sau đó thoa một lớp kem đánh răng (vì da bé ko bị tuột). Sau đó ra hiệu thuốc mua thuộc trị bỏng cho trẻ nhỏ. Ăn uống cũng phải kiêng khem: không được ăn rau muống, ăn trứng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hồi trước mình bị bỏng pô xe , dùng dầu mù u bôi rất mau khỏi bạn ạ.
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng vừa mởi bị bỏng bô. Em mua thuốc B76 về (nghe mọi người bảo thuốc này chữa nhiễm trùng tốt), nó hướng dẫn cắt bỏ lớp phồng dộp và rắc thuốc đó lên. bây giờ vết bỏng của em đã khô lại nhưng nó vẫn sưng sưng và trong như là ăn sâu vào thit. Em thì rất sợ nó để lại sẹo, Em đang lo lắng quá. Khong biết bót lớp dộp như thế thì có nặng hơn không?
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dongtienvang Xem bài viết
    Hồi trước mình bị bỏng pô xe , dùng dầu mù u bôi rất mau khỏi bạn ạ.
    Cho em hỏi cái, ngày trước bác co phải bóc lớp da bị bỏng ra không? vết bỏng của bác có thành sẹo không? dầu ù u là dầu gì vậy, nghe như là loại cây trong miền nam
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Nhà này có em gái bị 2 lần bỏng bô. Cả 2 lần đầu chườm đá lạnh ngay sau bị để tránh vết bỏng lan sâu, rồi bôi cái thuốc chữa bỏng của trung quốc, baofulin gì đó. Giờ ko có tý sẹo nào cả.
    • 423 Bài viết

• 681 Được cảm ơn

Con của mẹ Haiphong đỡ chưa? bỏng tróc da ra như vậy hôm nay có bị mủ không? bạn đừng lo lắng quá. Đối với bị bỏng mình có ít kinh nghiệm xin chia sẻ với bạn :

1/ Nếu khi vừa bị bỏng lập tức ngâm vào nước lạnh 20-30 phút cho hạ nhiệt ( tuyệt đối không được bôi nước mắm hay dùng muối sát )

2/ Nếu vết bỏng chưa bị tróc da thì tìm cây Nha Đam đắp lên vết bỏng ( loại cây này rất tốt vừa có công dụng làm mát, liền sẹo và kháng sinh rất cao tránh nhiễm trùng, khi mình cắt lá thấy ít mủ màu vàng chính là kháng chất kháng sinh ) và băng chặt lại cho khỏi bị phồng lên (mua băng thun ở tiệm thuốc tây về băng lại ). Qua ngày hôm sau thì sẽ thấy nhẹ đi và dùng thuốc rửa vết thương vệ sinh 2-3 lần/ngày. Từ Từ da bị bỏng khô và khỏi

3/ Nếu vết bỏng tróc da ra thì cũng ngâm nước lạnh như trên và mua thuốc xịt bỏng về xịt đồng thời uống thêm kháng sinh hoặc tìm loại kháng sinh bôi trực tiếp lên vết bỏng 3-4 lần/ngày

Nếu vết bỏng có mủ cũng đừng lo lắng lắm mà dùng nước lá trầu không nấu chung với Trà xanh ( khoảng 05 lá trầu + 100g lá trà xanh + ít muối cho 500ml nước ) rửa vết thương 2-3lần/ngày

Trường hợp bị bỏng sâu thì đưa đến bệnh viện để được chăm sóc là tốt nhất không nên làm theo cách dân gian bôi lung tung nhiều khi làm cho vết thương bị nhiễm trùng vì vết bỏng rất dễ bị nhiếm trùng

Sau khi vết bỏng đã khô nếu ai cơ địa lồi thì chịu khó mua băng thun ở tiệm thuốc tây về băng trong vòng 01-3 tháng tuỳ theo sự phát triển của vết thẹo để không bị lồi ra, nhất là buổi tối trước khi đi ngủ thì cần phải băng lại

Các món ăn thì kiêng rau muống ( rau muống bị lồi ), tôm, cua, thịt bò ( bị ngứa, nếu không ngứa thì cứ ăn ), nên ăn nhiều rau má ( rau má chống thẹo lồi, y học còn dùng rau má chế thành thuốc chống thẹo lồi)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mimosa76; 22/07/2009 vào lúc 04:39 PM.
    • 450 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Để tránh các tai biến khi trẻ em bị bỏng, cha mẹ cần hết sức bình tĩnh để có cách xử lý kịp thời.
    - Ngay lập tức tách trẻ ra khỏi tác nhân gây bỏng một cách nhanh chóng nhất. Nếu trẻ bị điện giật, không được dùng tay kéo trẻ ra, phải cắt cầu dao, dùng gậy khô hoặc vật không dẫn điện để gạt tách dây điện ra khỏi trẻ.
    - Nếu trẻ bị ngưng thở, ngừng tim do điện giật, hãy để trẻ tại chỗ trên nền cứng tiến hành hô hấp bằng thở miệng, ép tim ngoài lồng ngực cho đến khi trẻ tự thở lại và tim đập trở lại mới đưa trẻ đến cơ sở y tế gần nhất.
    - Càng sớm càng tốt ngâm vùng bị bỏng vào nước mát (15 - 20oC), sạch, dội nước hoặc hứng vùng bị bỏng dưới vòi nước mát, sạch trong khoảng 20 phút. Trong trường hợp nước không sạch lắm vẫn có thể sử dụng, ưu tiên hàng đầu là thật sớm. Nước mát sẽ giúp làm giảm nhiệt độ tại chỗ, giúp làm sạch hay hòa loãng các hóa chất gây bỏng, hạn chế rối loạn vi tuần hoàn tại chỗ do đó sẽ hạn chế bỏng sâu, giảm đau cho trẻ và tránh được việc hình thành nốt phỏng. Lưu ý: không dùng nước quá lạnh hoặc đá lạnh chườm lên vết bỏng. Mùa lạnh hoặc bỏng vùng mặt có thể lấy khăn ướt đắp lên.
    - Sau khi ngâm nước, dùng gạc sạch đắp lên vết bỏng và băng ép vùng bị bỏng vừa phải. Vùng mặt không băng được có thể để hở.
    - Cho trẻ tiếp tục bú mẹ, uống sữa, uống nước và chuyển trẻ tới cơ sở y tế gần nhất để được xử lý bổ sung, chẩn đoán và điều trị đúng.
    đàn Bà chỉ nhớ người đàn ông đã làm cho mình cười
    Còn đàn Ông thì chỉ nhớ người đàn Bà đã làm cho họ khóc.
    • 288 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ rất rất nhiều nhé. Trộm vía vết bỏng của cu nhà tớ đã se mặt vào rồi. Phù, may quá. Sơ sảy một tý là mệt phết.