• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé vừa bú vừa khóc, làm sao đây?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.58K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 489 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, cho em hỏi với, con em được 1.5 tháng tuổi, gần đây mỗi lần bú thì bé cứ bú được một lúc là bắt đầu gồng mình đỏ lên, khóc rồi giằng ra nhưng đưa ti vào lại mút, lại khóc, mút vài cái lại giằng ra khóc nên chỉ bú được ít một:Crying:. Sau đó ẵm lên dỗ thì bé lại bị ọc sữa, một ngày bé ọc sữa khỏang 4-5 lần. Bé đang uống Neopeptine nhưng cũng không thấy đỡ. Bé cũng hay bắt bế lắm, đặt xuống là thức và khóc, không dỗ thì khóc thét lên. Như vậy là bé nhà em bị làm sao vậy các mẹ, giúp em với?

Tặng hoa cho các mẹ nè :Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,121 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Bé có thể thiếu chất, phổ biến thường là D và canxi. Cái này phải kiểm tra mới biết chính xác. Bạn cũng có thể phải kiểm tra xem bé có dị ứng với sữa của bạn không. Mình đọc báo thấy có trường hợp con bị dị ứng sữa mẹ, khi cho bú cũng có phản ứng khóc và nhả ti ra. Con bạn khi bú sữa ngoài có phản ứng vậy không? Một số viện có kiểm tra dị ứng đấy. HÌnh như Việt Pháp có dịch vụ này. Viện y học dân tộc ở Nguyễn Bỉnh Khiêm cũng có thì phải. Trẻ bị ọc sữa có thể giảm bớt bằng cách vỗ lưng cho ợ hơi. Thường thì lớn lên một chút tình trạng trớ này cũng giảm dần.
    • 629 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Bạn xem bé có bị nghẹt mũi ko? Nghẹt mũi làm bé ko bu được, cũng khóc đó. Bé nhà mình hồi trước cũng vậy. Sau biết ý chàng rồi, mỗi lần như vậy lôi chàng ra hút mũi. Xong là im ắng, bú ngoan liền.
    • 489 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Hút mũi cho bé bằng đồ hút mũi phải không bạn? Bạn sử dụng lọai nào cho bé vậy, mua ở đâu, chỉ mình với để mình thử xem sao. Xin đa tạ! :Smiling:
    • 489 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Con mình chủ yếu bú mẹ thôi, thỉnh thỏang mới cho ti bình một ít, chỉ bú chừng 40-50ml, cũng tùy hứng, lúc thì chịu bú bình, lúc thì cứ nhét bình vào là khóc tóang lên, chẳng hiểu được tại sao. Mình cũng đang cho bé uống bổ sung Canxi theo chỉ định của bsĩ lúc khám định kỳ 1 tháng. Bé bú xong mình cũng ẵm vỗ lưng cho bé nhưng thường bé chỉ ợ hơi lúc thức thôi, còn ngủ thì ẵm bao lâu cũng chẳng ợ hơi cho.
    • 905 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoquynh Xem bài viết
    Các mẹ thông thái ơi, cho em hỏi với, con em được 1.5 tháng tuổi, gần đây mỗi lần bú thì bé cứ bú được một lúc là bắt đầu gồng mình đỏ lên, khóc rồi giằng ra nhưng đưa ti vào lại mút, lại khóc, mút vài cái lại giằng ra khóc nên chỉ bú được ít một:Crying:. Sau đó ẵm lên dỗ thì bé lại bị ọc sữa, một ngày bé ọc sữa khỏang 4-5 lần. Bé đang uống Neopeptine nhưng cũng không thấy đỡ. Bé cũng hay bắt bế lắm, đặt xuống là thức và khóc, không dỗ thì khóc thét lên. Như vậy là bé nhà em bị làm sao vậy các mẹ, giúp em với?

Có khi do sữa mẹ ra nhiều quá làm bé sặc, bé sợ nên mới thế. Cộng thêm tịt mũi nữa thì càng khóc. Bé nhà tớ như vậy đấy. Mút mạnh quá, sữa nhiều quá nuốt không kịp nên sợ quá vùng ra khỏi ti khóc ré lên. Sau đó, mẹ đưa ti vào miệng bé vẫn khóc khóc né tránh ti vì vẫn còn sợ. Một lúc sau hết sợ rồi lại bú tiếp.

:Kiss::Kiss::Kiss: Thương Pikachu nhiều nhiều :557: :Kiss::Kiss::Kiss:
    • 2,854 Bài viết

• 693 Được cảm ơn

hút mũi bebe,mua ở Hà Diên hoặc New Kid 48 Bà Triệu,80 hay 85k gì đấy
    bé sơ sinh hay bị ọc sữa lắm nhg lớn dần thì sẽ tự nhiên đỡ đi ngay.
    con em mỗi lần bú toàn vặn vẹo đủ tư thế lúc thì bú đứng,lúc nằm ra ghế bú,lúc lại bú ở tư thế bò , hoặc bú nhg chân phải gác lên cái gì đấy,mồm thì vẫn mút nhg nếu ko vặn vẹo theo tư thế bé muốn là gào lên ghê lắm!

• 489 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhé, nghe các mẹ nói em cũng đỡ lo rồi. Để em mua đồ hút mũi cho bé, có phải mỗi ngày mình đều hút mũi cho bé không?
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng thế. Hoá ra là lúc đó bé bú no rồi, nhưng vẫn thèm mút ti, nhưng khi cho ti thì sữa chảy ra nên bé cáu. Lúc đó mình cho bé cái ti giả thì bé mút ngon lành. Lúc nào bé đói bụng thì vẫn ti mẹ bình thường.
    • 169 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trường hợp bé của bạn giống bé mình lúc 1,5 tháng. Biểu hiện như vậy cũng có nhiều nguyên nhân:

- Có thể do thiếu can xi: vì khi ra tháng nhu cầu can xi của bé rất cao, vì trong vài tháng đầu bé phát triển về chiều cao và cân nặng rất nhanh ,do đó nếu bé bú mẹ thì mẹ phải uống bổ sung thêm can xi và tắm nắng cho bé mỗi ngày. Nếu bé thiếu can xi thì phơi nắng sau một tuần triệu chứng ọc sữa sẽ giảm và bé ngủ ngon hơn.

- Có thể bé bị trào ngược dạ dày dạng nhẹ: sau khi bú bé rất hay bị ọc sữa. Bé nhà mình không phải thiếu can xi mà bị trào ngược. Lúc đầu mình cho bé ti mẹ thì bé ti được một chút rồi lại nhả ra khóc, sau đó lại ngậm vào, nhả ra... cứ như vậy làm mình tưởng không đủ sữa cho bé, rồi tưởng bé hờn mẹ không chịu bú, nên mình cứ ép bé bú. Sau này mình để ý, khi bé nhả ti ra và khóc, tức là lúc đó bé đã no nhưng lại bị đau dạ dày, thì mình liền bế bé lên và vuốt cho bé ợ, khi bé ợ được sẽ nín khóc ngay lập tức. Mình nghĩ lúc đó bao tử của bé nhỏ như quả bóng nên bị đầy hơi gas sẽ rất đau và khó chịu.

Bé nhà mình bị cái này nên ngủ cũng không yên giấc như các bé khác, nhưng khi biết được bệnh của con thì cũng đỡ lo lắng: bé ti mẹ được một lúc, nhả ra khóc, vuốt cho bé ợ, nín khóc . Sau đó cứ khoảng 45-60 phút thì lại khóc ré lên ( dù đang ngủ hay thức-> mẹ bế lên vuốt cho ợ..) cứ như vậy càng lớn thì bé sẽ đỡ hơn. Ban đêm mình toàn để bé nằm nghiêng và hơi dốc vì bé hay ọc sữa. Đến 4 tháng thì đa số các bé sẽ tự hết. Bé nhà mình lúc nhỏ hay ọc sữa lắm mặc dù toàn ti mẹ, nếu bé bú bình thì bác sỹ sẽ cho uống men tiêu hoá thêm. Nhưng ở chỗ của mình bác sỹ không khuyến khích dùng vì họ nói không cần thiết.

À bé cuả mình do lúc đầu hay ọc sữa , sữa chảy từ mũi xuống miệng thế là bé nuốt ừng ực :Crying:. Mũi cũng hay khò khè, cứ mỗi lần bé ọc sữa mình dùng tăm bông mềm lau thật nhẹ hai lỗ mũi bé, sau đó mình để bé nằm nghiêng dùng nước muối sinh lý nhỏ từ lỗ mũi bên đây cho sang lỗ mũi bên kia, để rữa cho mũi bé sạch, trách viêm mũi, còn nếu bé có nước mũi nhiều thì mình cũng nhỏ nước muối cho nước mũi loãng ra, sao đó bịt một bên lỗ mũi của bé, thế là bé tự xì mũi ra ( cách này hơi dã man một tí :mad. Nhưng trộm vía mặc dù hay ọc sữa nhưng bé không bị viêm nóng sốt. Còn dụng cụ hút mũi mình nghĩ nên dùng khi bé lớn hơn một chút vì các bé còn nhỏ, niêm mạc mũi mỏng dùng cái đó dễ gây chảy máu.

Hy vọng những thông tin trên có để giúp bạn, quan trọng là bạn phải bình tĩnh để nhận biết xem con mình bị như thế nào để giúp bé.

Chúc bé ăn ngoan chóng lớn cho mẹ bớt lo.

:LoveStruc:

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 629 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Hút mũi cho bé bằng đồ hút mũi phải không bạn? Bạn sử dụng lọai nào cho bé vậy, mua ở đâu, chỉ mình với để mình thử xem sao. Xin đa tạ! :Smiling:
    Ban đầu mình dùng loại hút mũi bằng quả bóp, hiệu Gerber nhưng ko hiệu quả nhiều vì ko hút liên tục được
    Sau đổi qua loại dây hút (hút bằng miệng mình), thấy rất ok. Mình dùng hiệu Belvita, mua tại Rainbow shop 120k
    Trước khi hút bạn nhỏ ít nước muối sinh lý cho gỉ mũi mềm ra rồi hẵng hút. Nhưng ko nên hút thường xuyên quá vì sẽ làm mũi bé khô, ko tốt
    • 729 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Bạn thử cho con uôgs vitamin D xem sao vì quấy thế có thể là thiếu viatamin D đó
    Nhóc nhà mình cũng bú như nhóc nhà cậu nhưng đấy là do mình ít sữa,cho bình là cu cậu hết ngay
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 1,602 Bài viết

• 3,596 Được cảm ơn

Tối qua bé nhà mình y như vầy! Vừa bú vừa khóc dữ dội, thì ra là gắt ngủ! :Sad: Bé hình như cũng có dấu hiệu thiếu canxi thì phải, đang bị rụng tóc, mặc dù bác sĩ đã cho uống vitamin D rồi...
    • 1,076 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Bé nhà mình cho ăn thì chỉ khóc không ăn, chứ vừa ăn vừa khóc đã tốt, huhu
    • 3,043 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

Mỗi mẹ mỗi cảnh, vì cái sự nghiệp ăn của con vất vả ghê, thương con nhưng nhiều khi thấy các mẹ nuôi con bằng sữa ngoài nhàn nhàn cũng thèm ghê. Hì, spam tí. Mà các mẹ dùng hút mũi dây cẩn thận không hỏng niêm mạc mũi của con đấy nhé. Nhỏ nước muối xong chờ 10-15phút sau hãy huút, khi hút thì lực hút đều, nếu hút mạnh quá là mạch máu ti ti sẽ bị vỡ, lúc đấy nhầy mũi hút ra sẽ có vân máu. Đây là bác sĩ nhi khuyên tớ đấy.
    • 489 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Thank iu các mẹ nhiều :Kiss: Mình cũng phát hiện ra là nếu bé khóc khi bú thì ẳm đứng lên thì bé hết khóc, chắc là bé đau bụng rồi. Mình sẽ cố gắng bế cho bé ợ hơi rồi nằm cao để bé đỡ ọc sữa. Hy vọng khoảng 3-4 tháng bé sẽ khỏi. Thôi cố gắng vì con em thân yêu chúng ta vậy :Smiling:
    • 729 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doublecat Xem bài viết
    Trường hợp bé của bạn giống bé mình lúc 1,5 tháng. Biểu hiện như vậy cũng có nhiều nguyên nhân:

- Có thể do thiếu can xi: vì khi ra tháng nhu cầu can xi của bé rất cao, vì trong vài tháng đầu bé phát triển về chiều cao và cân nặng rất nhanh ,do đó nếu bé bú mẹ thì mẹ phải uống bổ sung thêm can xi và tắm nắng cho bé mỗi ngày. Nếu bé thiếu can xi thì phơi nắng sau một tuần triệu chứng ọc sữa sẽ giảm và bé ngủ ngon hơn.

- Có thể bé bị trào ngược dạ dày dạng nhẹ: sau khi bú bé rất hay bị ọc sữa. Bé nhà mình không phải thiếu can xi mà bị trào ngược. Lúc đầu mình cho bé ti mẹ thì bé ti được một chút rồi lại nhả ra khóc, sau đó lại ngậm vào, nhả ra... cứ như vậy làm mình tưởng không đủ sữa cho bé, rồi tưởng bé hờn mẹ không chịu bú, nên mình cứ ép bé bú. Sau này mình để ý, khi bé nhả ti ra và khóc, tức là lúc đó bé đã no nhưng lại bị đau dạ dày, thì mình liền bế bé lên và vuốt cho bé ợ, khi bé ợ được sẽ nín khóc ngay lập tức. Mình nghĩ lúc đó bao tử của bé nhỏ như quả bóng nên bị đầy hơi gas sẽ rất đau và khó chịu.

Bé nhà mình bị cái này nên ngủ cũng không yên giấc như các bé khác, nhưng khi biết được bệnh của con thì cũng đỡ lo lắng: bé ti mẹ được một lúc, nhả ra khóc, vuốt cho bé ợ, nín khóc . Sau đó cứ khoảng 45-60 phút thì lại khóc ré lên ( dù đang ngủ hay thức-> mẹ bế lên vuốt cho ợ..) cứ như vậy càng lớn thì bé sẽ đỡ hơn. Ban đêm mình toàn để bé nằm nghiêng và hơi dốc vì bé hay ọc sữa. Đến 4 tháng thì đa số các bé sẽ tự hết. Bé nhà mình lúc nhỏ hay ọc sữa lắm mặc dù toàn ti mẹ, nếu bé bú bình thì bác sỹ sẽ cho uống men tiêu hoá thêm. Nhưng ở chỗ của mình bác sỹ không khuyến khích dùng vì họ nói không cần thiết.

.
    chị ơi con em 2 đêm rồi cũng bị tình trạng này làm con và và em nữa mệt phờ người .... Bé được bế lên vỗ lưng là ợ rất to mới hết khóc,nhưng cũng có khi không ợ được khóc rất dai,dỗ mãi mới ngủ .
    Men tiêu hoá uống có ảnh hưởng gì không chị ??? Chẳng lẽ cứ để con vài tháng trong tình trạng thế này à ???
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 169 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cái này tùy thuộc vào mỗi người thôi em à, chị nghĩ men tiêu hóa đó chắc cũng không sao, chị của chị là bs Ở vn kêu chị cho bé uống, nhưng chẳng lẽ uống suốt cả tháng ? với lại tính chị sướng không chịu lại đòi khổ mà :Laughing:, sau này bé còn phải uống thuốc dài dài nên đỡ được cái nào hay cái đó. Hic

:LoveStruc: