NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé trai ăn yến sào có tốt không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.57K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 120 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Mình cũng đang lăn tăn về việc mua yến sào cho con. Mình cũng có hỏi 1 vài người về việc cho con trai mình ăn yến sào, thì mình nhận được 1 vài ý kiến sau: yến sào chỉ phù hợp với những người già bị suy nhược cơ thể, ốm yếu, còn với trẻ em thì không nên.

Ngoài ra anh trưởng phòng của mình (lúc trước nhà anh ấy khai thác yến ở đảo và kinh doanh về yến - mình không hỏi rõ) thì anh ấy cho mình biết là yến sào không nên cho bé trai ăn vì sẽ làm thay đổi hocmon trong cơ thể bé (đại khái như là sẽ làm cho bé trai trở nên nữ tính hơn, nếu dùng lâu dài cho bé trai thì tình trạng nữ tính sẽ càng ngày càng trầm trọng hơn). Nhưng đối với bé gái thì tốt, không sao. Và nhà anh ấy cũng vẫn đang sử dụng yến sào cho mẹ anh ấy, người vợ, 2 đứa con trai thì tuyệt đối không cho ăn, bé gái thì được ăn.

Mình nghe vậy thì lăn tăn quá, mình cứ hỏi đi hỏi lại, anh ấy nói do lúc trước ba mẹ anh ấy là người trong nghề nên mới phải kiêng cho bé trai như vậy. Mình cũng tìm hiểu google thì không có thông tin gì về việc này cả. Hỏi chị bác sỹ gần nhà thì chị ấy nói cũng chẳng thấy y học nào chứng minh điều này cả. Nhưng lăn tăn thì vẫn lăn tăn, vì vậy nên mẹ nào có con trai và đã cho con trai ăn yến sào 1 thời gian dài liên tục rồi cho mình xin ý kiến nha.

Cám ơn các mẹ thông thái rất nhiều!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecun_2009; 04/06/2012 vào lúc 10:10 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,588 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Mình có 2 bé trai, cũng ăn thường xuyên, thấy khỏe, quậy như giặc, chưa thấy biểu hiện nữ tính, chỉ thấy mẹ viêm màng túi thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 346 Bài viết

• 622 Được cảm ơn

vấn đề này mình chưa cho con dùng thử chưa biết nên k dám bàn nhưng mình thấy con trai của bạn thân mình uống đều đặn nc yến đóng hộp cũng thấy cải thiện sk, bình thường con hay ốm và suy nhược cơ thể, nên mình nghĩ chắc nó cũng tốt
    • 120 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecudat Xem bài viết
    Mình có 2 bé trai, cũng ăn thường xuyên, thấy khỏe, quậy như giặc, chưa thấy biểu hiện nữ tính, chỉ thấy mẹ viêm màng túi thôi
    @Mecudat oi, nếu 2 bé nhà bạn ăn thường xuyên thì cho mình hỏi 100g 2 bé ăn trong vòng bao lâu?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecun_2009; 04/06/2012 vào lúc 06:51 PM.
    • 4,117 Bài viết

• 4,375 Được cảm ơn

Ui trời, mình cứ tưởng "con" nào ăn cũng được chứ, giờ mới bít vụ này. May con mình là con gái, hic, nhưng mờ lại tốn xiền roài...
    • 120 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-cun-sap-beo Xem bài viết
    Ui trời, mình cứ tưởng "con" nào ăn cũng được chứ, giờ mới bít vụ này. May con mình là con gái, hic, nhưng mờ lại tốn xiền roài...
    Mình không chắc về vụ này lắm đâu me-cun-sap-beo ah! Mình lăn tăn quá nên mới hỏi thăm các mẹ trên đây!!!
    Khi mình hỏi 1 mẹ bán yến thì 100g bé ăn khoảng 4-5 tháng, vị chi 1 tháng khoảng hơn 1tr. Nếu tháng nào con mình bị bệnh thì 1tr bay mất như chơi, đó là chưa kể kháng sinh vào người con nữa. Tính qua tính lại thì yến và sữa non vẫn hơn. Sữa non thì đầu tư rồi, bây giờ thì chỉ còn yến thôi ^^
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ngoài ra anh trưởng phòng của mình (lúc trước nhà anh ấy khai thác yến ở đảo và kinh doanh về yến - mình không hỏi rõ) thì anh ấy cho mình biết là yến sào không nên cho bé trai ăn vì sẽ làm thay đổi hocmon trong cơ thể bé (đại khái như là sẽ làm cho bé trai trở nên nữ tính hơn, nếu dùng lâu dài cho bé trai thì tình trạng nữ tính sẽ càng ngày càng trầm trọng hơn). Nhưng đối với bé gái thì tốt, không sao
    Mình chưa từng nghe thấy ở đâu việc bé trai ko được ăn yến sào cả, cũng ko có nghiên cứu khoa học nào chỉ ra như thế cả.Về yến sào, các mẹ có thể tìm thông tin trên mạng, có rất nhiều bài viết về chủ đề này mà
    • 46 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Yến sào tốt cho mọi người mà. tui cũng đang mua làm quà cho BX và cu nhóc ở nhà đây. Nhóc trước ăn yến từ lúc mẹ nó chưa mang bầu nó cơ. Cu cậu thích món này nên thường cả nhà cùng ăn. Thấy BX mình thường làm 1 tổ chia 5 lần nấu. Nghe mẹ vợ mình mách ăn yến tốt cho đàn ông, không biết có phải thế không mà vc mình đang "vỡ kế hoạch". nhưng vẫn ...vui, hì hì...còn nhóc nhà mình thì khá ổn...
    • 96 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecun_2009 Xem bài viết
    Chào các mẹ! Mình cũng đang lăn tăn về việc mua yến sào cho con. Mình cũng có hỏi 1 vài người về việc cho con trai mình ăn yến sào, thì mình nhận được 1 vài ý kiến sau: yến sào chỉ phù hợp với những người già bị suy nhược cơ thể, ốm yếu, còn với trẻ em thì không nên.

Ngoài ra anh trưởng phòng của mình (lúc trước nhà anh ấy khai thác yến ở đảo và kinh doanh về yến - mình không hỏi rõ) thì anh ấy cho mình biết là yến sào không nên cho bé trai ăn vì sẽ làm thay đổi hocmon trong cơ thể bé (đại khái như là sẽ làm cho bé trai trở nên nữ tính hơn, nếu dùng lâu dài cho bé trai thì tình trạng nữ tính sẽ càng ngày càng trầm trọng hơn). Nhưng đối với bé gái thì tốt, không sao. Và nhà anh ấy cũng vẫn đang sử dụng yến sào cho mẹ anh ấy, người vợ, 2 đứa con trai thì tuyệt đối không cho ăn, bé gái thì được ăn.

Mình nghe vậy thì lăn tăn quá, mình cứ hỏi đi hỏi lại, anh ấy nói do lúc trước ba mẹ anh ấy là người trong nghề nên mới phải kiêng cho bé trai như vậy. Mình cũng tìm hiểu google thì không có thông tin gì về việc này cả. Hỏi chị bác sỹ gần nhà thì chị ấy nói cũng chẳng thấy y học nào chứng minh điều này cả. Nhưng lăn tăn thì vẫn lăn tăn, vì vậy nên mẹ nào có con trai và đã cho con trai ăn yến sào 1 thời gian dài liên tục rồi cho mình xin ý kiến nha.

Cái anh trưởng phòng của bạn chẳng biết dựa vào đâu mà phán một câu choáng thế? nếu vậy chắc Tần Thủy Hoàng tới vua Minh mạng biến thành thái giám hết rồi quá!!!

Yến tốt cho phụ nữ, đàn ông, người già và trẻ nhỏ. Có thể sẽ gặp một số tác dụng phụ: tiêu chảy, lạnh bụng... đều là do yến có tính mát, thanh vì vậy trước khi cho ăn yến (và tất cả các món ăn lạ đều vậy) nên thử với một lượng nhỏ để cơ thể thích nghi.
    • 2,401 Bài viết

• 1,282 Được cảm ơn

Mẹ cún cứ tìm hiểu kỹ nhé. Về việc yến ko tốt cho bé trai là sao hoàn toàn mà là ngược lại đó mẹ cún ạ. Các vua chúa ngày xưa cung tần mĩ nữ vô số kể nhưng vẫn hồng hào khỏe mạnh đó ạ
    CHúc mẹ cún có quyết định đúng nhé, chờ mẹ cún lên để khoe yến mà hok thấy, hì hì
    • 60 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Mình cũng đang lăn tăn về việc mua
    yến sào cho con. Mình cũng có hỏi 1 vài người về việc cho con trai mình ăn yến sào, thì mình nhận được 1 vài ý kiến sau: yến sào chỉ phù hợp với những người già bị suy nhược cơ thể, ốm yếu, còn với trẻ em thì không nên.

Ngoài ra anh trưởng phòng của mình (lúc trước nhà anh ấy khai thác
    yến ở đảo và kinh doanh về yến - mình không hỏi rõ) thì anh ấy cho mình biết là yến sào không nên cho bé trai ăn vì sẽ làm thay đổi hocmon trong cơ thể bé (đại khái như là sẽ làm cho bé trai trở nên nữ tính hơn, nếu dùng lâu dài cho bé trai thì tình trạng nữ tính sẽ càng ngày càng trầm trọng hơn). Nhưng đối với bé gái thì tốt, không sao. Và nhà anh ấy cũng vẫn đang sử dụng yến sào cho mẹ anh ấy, người vợ, 2 đứa con trai thì tuyệt đối không cho ăn, bé gái thì được ăn.

Mình nghe vậy thì lăn tăn quá, mình cứ hỏi đi hỏi lại, anh ấy nói do lúc trước ba mẹ anh ấy là người trong nghề nên mới phải kiêng cho bé trai như vậy. Mình cũng tìm hiểu google thì không có thông tin gì về việc này cả. Hỏi chị bác sỹ gần nhà thì chị ấy nói cũng chẳng thấy y học nào chứng minh điều này cả. Nhưng lăn tăn thì vẫn lăn tăn, vì vậy nên mẹ nào có con trai và đã cho con trai ăn
    yến sào 1 thời gian dài liên tục rồi cho mình xin ý kiến nha.

mình nghĩ là cả nam và nữ đều dùng
    yến được hết, ko ảnh hưởng gì hết, mình tìm được bài viết này nói chung là trẻ em đều dùng yến sào được ko phân biệt nam hay nữ bạn đọc thử :
    Những công dụng của
    yến sào với trẻ em

Các nghiên cứu cho thấy
    yến sào rất tốt cho trẻ em bởi yến sào giúp bổ sung protein, các loại acid amin và nhiều nguyên tố vi lượng quý và để kích thích hệ tiêu hóa của trẻ. Ngoài thành phần giàu acid amin, yến sào còn chứa nhiều Ca và Fe là các khoáng chất cần thiết mà cơ thể bé thường bị thiếu. Một số nguyên tố hiếm trong yến sào như Cr tuy có hàm lượng thấp nhưng rất quý giá trong kích thích tăng tiêu hóa hấp thu qua màng ruột.

Đây không chỉ là nguồn cung cấp đạm cao, ít béo mà còn rất tốt cho sự phát triển xương và giúp tăng cường khả năng miễn dịch của trẻ nhờ bản thân tổ yến chứa rất nhiều sắt. Ngoài ra, tổ yến còn chứa đường galactose mà không có chất béo nên cũng là nguồn cung cấp năng lượng rất tốt.

Trẻ ở lứa tuổi ăn dặm (từ 07 tháng trở đi) là có thể sử dụng được
    món yến. Đặc biệt, trẻ bị suy dinh dưỡng, biếng ăn, đêm ngủ không ngon giấc, hay bị các bệnh về phổi, viêm phế quản là những trường hợp cần thiết nên bổ sung yến đều đặn. Nếu được dùng yến sào thường xuyên và đúng liều lượng (khoảng 70ml/ngày), khả năng miễn dịch, sức đề kháng của trẻ cũng được cải thiện.

Trẻ em ở độ tuổi đi học cũng nên dùng
    yến, nhất là trong những mùa kiểm tra thi cử, vì các nguyên tố vi lượng có trong yến sào như Mn, Cu, Zn, Br rất có ích cho quá trình ổn định thần kinh và tăng cường trí nhớ của trẻ.
    vậy nên bạn cứ yên tâm mà cho trẻ ăn chỉ có lợi chứ ko có hại^^
    • 245 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Lúc trước mình cũng có ý định cho con ăn yến vì muốn cãi thiện sức đề kháng của con (con mình hay ốm vặt và gầy). Tham khảo trên mạng thì thấy nhiều mẹ cho bé ăn và thấy có sự cải thiện sức đề kháng. Tuy nhiên, em cũng cẩn thận đi hỏi bác sĩ dinh dưỡng có nên cho bé ăn yến không thì bác sĩ nói rằng rất không nên, vì thành phần chính trong yến có rất nhiều đạm. trong đó có những loại đạm mà bé nhỏ chưa thể hấp thu được, sẽ ảnh hưởng không tốt cho gan và thận của bé. Bác sĩ cũng nói thêm rằng bé nhỏ thì mình chưa thấy tác dụng phụ lên gan, thận này của bé. Nghe bác sĩ này nói xong thì mình cũng thôi luôn chuyện cho con ăn yến, tìm cách khác bổ sung dưỡng chất và tăng sức đề kháng cho con vậy. Mình chia sẽ để các mẹ tham khảo và cân nhắc trước việc cho con ăn yến, không khéo vừa viêm màng túi mẹ mà lại vừa lợi bất cập hại cho con mà mẹ vô tình không biết.
    • 60 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Mình cũng đang lăn tăn về việc mua
    yến sào cho con. Mình cũng có hỏi 1 vài người về việc cho con trai mình ăn yến sào, thì mình nhận được 1 vài ý kiến sau: yến sào chỉ phù hợp với những người già bị suy nhược cơ thể, ốm yếu, còn với trẻ em thì không nên.

Ngoài ra anh trưởng phòng của mình (lúc trước nhà anh ấy khai thác yến ở đảo và kinh doanh về
    yến - mình không hỏi rõ) thì anh ấy cho mình biết là yến sào không nên cho bé trai ăn vì sẽ làm thay đổi hocmon trong cơ thể bé (đại khái như là sẽ làm cho bé trai trở nên nữ tính hơn, nếu dùng lâu dài cho bé trai thì tình trạng nữ tính sẽ càng ngày càng trầm trọng hơn). Nhưng đối với bé gái thì tốt, không sao. Và nhà anh ấy cũng vẫn đang sử dụng yến sào cho mẹ anh ấy, người vợ, 2 đứa con trai thì tuyệt đối không cho ăn, bé gái thì được ăn.

bạn tham khảo bài này nha!
    SỬ DỤNG YẾN SÀO CHO TRẺ – NHỮNG CÂU HỎI THƯỜNG GẶP
    ** Có nên cho trẻ dùng yến sào?
    - Đối với trẻ khoẻ mạnh, nên thỉnh thoảng cho trẻ tẩm bổ một ít
    yến sàoyến sào rất tốt cho sức khoẻ nhờ tác dụng thải độc tố và bổ sung kịp thời một số vi chất mà trẻ khó hấp thụ qua đường ăn uống.
    - Đối trẻ sức đề kháng kém, hay ốm yếu nên dùng để tăng sức đề kháng, trẻ ít ốm vặt và tăng cường khả năng hấp thụ thức ăn nhờ đó trẻ sẽ khoẻ mạnh và thông minh hơn.
    - Đối với trẻ mắc các chứng bệnh nặng về đường hô hấp như hen, suyễn, viêm phổi, phế quản,… Nên cho trẻ dùng
    yến, đặc biệt là huyết yến, sẽ giúp trẻ tăng sức đề kháng đường hô hấp và hỗ trợ tăng cường trong quá trình điều trị bệnh.
    ** Khi nào nên cho trẻ dùng
    tổ yến?
    – Với trẻ bình thường thì nên cho trẻ ăn
    yến khi trẻ đã bắt đầu ăn dặm được(khoảng 4-5 tháng tuổi).
    - Nếu trẻ có sức khoẻ quá yếu hoặc mắc các bệnh đường hô hấp thì có thể cho trẻ ăn sớm hơn (1 tháng tuổi) với lượng nhỏ.

** Lượng dùng
    yến sào
    cho trẻ như thế nào?
    – Với trẻ duới 1 tuổi: dùng khoảng 1g/lần
    - Với trẻ từ 1-5 tuổi : dùng khoảng 1,5g-2g/lần, tuỳ vào sức khoẻ và sức ăn của trẻ
    - Với trẻ từ 5 tuổi trở lên : dùng khoảng 2-3g/lần

Việc dùng đều đặn hay cách ngày là tuỳ thuộc vào mức độ cần tẩm bổ của trẻ, sau 1 thời gian dùng đều đặn, nên duy trì ở mức 2 lần/tuần.

Chỉnh sửa lần cuối bởi lammekholam; 12/01/2013 vào lúc 02:57 PM.
    • 179 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Không nên cho trẻ em ăn nhiều yến sào các mẹ ạ, vì yến sào làm trẻ con dậy thì sớm, phát dục sớm.
    • 8,644 Bài viết

• 13,101 Được cảm ơn

Mình không chắc về vụ này lắm đâu me-cun-sap-beo ah! Mình lăn tăn quá nên mới hỏi thăm các mẹ trên đây!!!
    Khi mình hỏi 1 mẹ bán yến thì 100g bé ăn khoảng 4-5 tháng, vị chi 1 tháng khoảng hơn 1tr. Nếu tháng nào con mình bị bệnh thì 1tr bay mất như chơi, đó là chưa kể kháng sinh vào người con nữa. Tính qua tính lại thì yến và sữa non vẫn hơn. Sữa non thì đầu tư rồi, bây giờ thì chỉ còn yến thôi ^^
    con mình ăn hết 2 lạng roài ,trộm vía tăng cân đều, khỏe mạnh nhanh nhẹn
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mọi người ơi cu cậu nhà e được 8 tháng thì nên ăn lượng ntn ạ?các mẹ tư vấn cho e vs
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà e chuyên cung cấp yến sào thật 100% .Nếu các chị muốn yên tâm hơn về chất lượng yến sào thật giả thì chịu khó mua yến thô về nhổ lông là tốt nhất và có thể tham khảo trên mạng cách thử yến sào thật giả .
    Nhà e bán bạch yến thô 3 tr/100g .Nếu ko có tg các mẹ có thể mua yến đã làm sạch lông 3.3tr/100g .Các mẹ cứ tính ra thì rẻ hơn uống thuốc nhiều ,mà con lại khỏe . Yến nhà em rất nhiều người đã qua sử dụng và khen về chất lượng nên các mẹ cứ yên tâm nhá .Em có bán số lượng ít nhất 20g để các mẹ dùng thử .Có gì liên lạc với e qua sđt 01205 181 077 nhé .
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

trong thành phần yến sào có 18 axitamin cơ thể không tự tổng hợp được và hơn 30 khoáng chất cần thiết cho cơ thể nên đối tượng nào cũng sử dụng được và với mỗi đối tượng thì có tác dụng khách nhau.
    còn việc yến sào không nên sử dụng cho bé trai thì chưa có tài liệu nào đề cập cả, bởi vì theo mình biết thì trong yến sào không có chất làm biến đổi hoocmon giới tính.