• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 76.1K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • pep
    • 7 năm
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Pep nhà mình mới sinh được 5 tuần, khi bắt đầu bế ngủ rất hay thở khò khè (khi đặt nằm & ngủ sâu rồi thì hết). Mọi người đều nói là do trong họng bé có đờm. Btw, điều này thật lạ vì khi mới sinh bé được bác sĩ là người quen hút đờm cẩn thận, những 2 lần. Mùa hè nóng quá nên gần như nhà mình bật điều hòa 24/24 nhưng không lạnh quá, quãng 27-29 độ. Đây có lẽ là một trong những nguyên nhân chính làm bé hay trớ :Sad: Mình là newbie, lại tìm mãi không thấy topic nào về hiện tượng này nên tạo bài mới nhờ các mẹ chỉ dẫn giùm, sao cho bé Pep và cả các bé khác khỏi mắc đờm trong họng, thở khò khè. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nha!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 66 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

nghe mẹ pép nói là bật điều hòa như vậy thì không nên vì bé nhà mình cũng vùa phải đi bác sĩ vì mở điều hòa như vậy đó. Bé nhà mình bị viêm phế quản , ho và sổ mũi khá nặng. Vậy mẹ bé hãy rút kinh nghiẹm nhé. tội nghiệp các bé....
    • 66 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

nghe mẹ pép nói là bật điều hòa như vậy thì không nên vì bé nhà mình cũng vùa phải đi bác sĩ vì mở điều hòa như vậy đó. Bé nhà mình bị viêm phế quản , ho và sổ mũi khá nặng. Vậy mẹ bé hãy rút kinh nghiẹm nhé. tội nghiệp các bé
    • 138 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Nếu bạn tạo đủ độ ẩm trong phòng khi bật điều hòa thì cũng không có gì đáng ngại, mặc áo vừa đủ ấm cho con là được. Điều hòa làm khô không khí nên không tốt cho hô hấp, nhưng trời nóng như những ngày vừa rồi mà không bật điều hòa cho con thì có khi lại phải đưa con đi viện vì bệnh khác đấy.

Bạn đặt thêm chậu nước hoặc mở 1 phích nước nóng trong phòng là ok.
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pep Xem bài viết
    Bé Pep nhà mình mới sinh được 5 tuần, khi bắt đầu bế ngủ rất hay thở khò khè (khi đặt nằm & ngủ sâu rồi thì hết).
    Vậy bé của bạn không viêm phế quản, ho, sụt sịt, mà chỉ thở nghe khò khè khi mới bắt đầu ngủ, và sau đó khi ngủ sâu thì hết tiếng khò khè ?? Vậy mình nghĩ có thể đó chỉ là tiếng thở lúc bé ở giai đoạn ngủ chưa sâu (REM sleep). Nếu mà bé thở khò khè do viêm phế quản thì thường là đặt nằm càng thở khò khè hơn, và khò khè cả khi không ngủ.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Mình kô biết bé nhà bạn có giống bé nhà mình kô, bé mình hay có đàm ở cổ lắm, đây cũng là nguyên nhân làm bé mình hay ọc sữa khi bú, nhiều khi cho bé bú nhất là khi cho bé ăn lúc ngủ là mình thấy rõ nhất bé thở có vướng đàm, mình có hỏi bs thì bác bảo thường bé hay có lắm vì tuổi này chưa biết khạc ra như mình nên khi rơ lưỡi cho bé thì cố gắng móc ra, mỗi khi rơ lưỡi mà mình cố ý làm như bác bảo thì bé lại ọe ói hết sữa ra, mình cũng cẩn thận sau bú 2-2.5h mới làm nhưng vẫn bị, mình luôn cố gắng vỗ lưng bé mỗi khi bé thức dậy hay sắp bú để cho đàm xuống nhưng vẫn chưa thấy cải thiện

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • pep
    • 7 năm
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thực ra điều mình phân vân không phải về việc bật điều hòa, vì trời nóng thế này thì điều hòa là bắt buộc rồi, mà mình cũng chỉ đặt khoảng 27-29 độ thôi, còn có cả chậu nước trong phòng nữa, và cũng thường xuyên kiểm tra xem bé nóng lạnh thế nào. Điều mình thắc mắc là làm cách nào để đẩy cái đờm đó ra khỏi họng bé cơ. Có mẹ nào có bài thuốc nào hay chỉ cho mẹ Pep với nhé. Đa tạ, đa tạ :559:
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Điều mình thắc mắc là làm cách nào để đẩy cái đờm đó ra khỏi họng bé cơ. Có mẹ nào có bài thuốc nào hay chỉ cho mẹ Pep với nhé. Đa tạ, đa tạ :559:
    Nếu bạn nghĩ đó là do đờm trong họng thì bạn có thể đến bác sĩ xin các thuốc dạng expectorants. Có BS nhi_đồng_Việt ở Mục Sức khỏe có thể chỉ dẫn cho bạn. Mình nghĩ cũng có thể không phải do đờm, vì nếu có đờm bé sẽ có phản xạ ho, cho dù các bé nhỏ ho không hiệu quả không làm khạc được đờm ra, nhưng chắc chắn là cơ thể sẽ có phản xa ho. Và mặt khác nếu khò khè do đờm thì đặt nằm càng khò khè hơn. Nếu đúng là đờm, thì bạn cho bé đi BS đi vì để lâu đờm rơi xuống phế quản sẽ gây ra viêm nhiêm đấy.

Chúc bé của bạn chóng hết thở khò khè. :Rose:
    it's all because of you ... :Angel:
    • 444 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé Pep nhà mình mới sinh được 5 tuần, khi bắt đầu bế ngủ rất hay thở khò khè (khi đặt nằm & ngủ sâu rồi thì hết). Mọi người đều nói là do trong họng bé có đờm. Btw, điều này thật lạ vì khi mới sinh bé được bác sĩ là người quen hút đờm cẩn thận, những 2 lần. Mùa hè nóng quá nên gần như nhà mình bật điều hòa 24/24 nhưng không lạnh quá, quãng 27-29 độ. Đây có lẽ là một trong những nguyên nhân chính làm bé hay trớ :Sad: Mình là newbie, lại tìm mãi không thấy topic nào về hiện tượng này nên tạo bài mới nhờ các mẹ chỉ dẫn giùm, sao cho bé Pep và cả các bé khác khỏi mắc đờm trong họng, thở khò khè. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nha!
    Mình nghĩ bạn đừng nên lo lắng quá bạn ạ! Bé nhà mình trước đây cũng thế, cũng sinh vào mùa hè và gần như bật ĐH 24/24. Nếu bạn để khoảng 27-29 độ thì k đáng lo, và bạn cũng nên bật máy phun sương tạo ẩm nữa. Quan trọng là bạn mặc cho bé đủ ấm và kín ngực là được! Vì theo mình nghĩ trời nóng thế này mà k bật điều hòa có khi bé còn bị ra mồ hôi thấm ngược trở lại, ốm hơn ý!

Đừng đổ tại điều hòa, rất nhiều bác sỹ khuyên mình nên bật điều hòa cho con, vì trời quá nóng! Chỉ có các cụ là hay kêu ca việc bật điều hòa thôi, nào là lo bé bị lạnh , bé thở khò khè là vì thế.....!

Có 1 cách để khắc phục đây, mà nếu k áp dụng thì kiều gì lớn hơn 1 chút bé cũng tự khắc hết, nhưng nếu lo lắng bạn có thể hấp 1 chút lá húng chanh và mật ong, cho bé uống 1 thìa nhỏ khi đói là được! mình đảm bào khoảng 1 tuần là bé sẽ đỡ.
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Bs nhi còn bảo mình là cho bé nằm điều hòa còn tốt hơn là nằm quạt í chứ

• pep
    • 7 năm
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nghe các mẹ nói vậy mình cũng thấy yên tâm phần nào rồi, hì hì :Smiling: Chúc các mẹ các bé chuẩn bị cuối tuần zui ze nha :Rose:
    • 240 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nghe các mẹ nói vậy mình cũng thấy yên tâm phần nào rồi, hì hì :Smiling: Chúc các mẹ các bé chuẩn bị cuối tuần zui ze nha :Rose:
    Mẹ pep ơi con mẹ thế nào rồi, có cách nào bé hết đờm mẹ chỉ em với, con em bị như con mẹ đấy, mới 2 tuan tuổi khổ quá
    • 116 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amyluu Xem bài viết
    Mình kô biết bé nhà bạn có giống bé nhà mình kô, bé mình hay có đàm ở cổ lắm, đây cũng là nguyên nhân làm bé mình hay ọc sữa khi bú, nhiều khi cho bé bú nhất là khi cho bé ăn lúc ngủ là mình thấy rõ nhất bé thở có vướng đàm, mình có hỏi bs thì bác bảo thường bé hay có lắm vì tuổi này chưa biết khạc ra như mình nên khi rơ lưỡi cho bé thì cố gắng móc ra, mỗi khi rơ lưỡi mà mình cố ý làm như bác bảo thì bé lại ọe ói hết sữa ra, mình cũng cẩn thận sau bú 2-2.5h mới làm nhưng vẫn bị, mình luôn cố gắng vỗ lưng bé mỗi khi bé thức dậy hay sắp bú để cho đàm xuống nhưng vẫn chưa thấy cải thiện
    Bé nhà em cũng bị như thế đấy các mẹ ạ. nhiều lúc em thấy bé cứ ọi lên ở cổ rồi nhai nhai.bé cũng hay bị ọc sữa, mà đã ọc thì thừong là ra hết. Mỗi lần em gạt rơ lưỡi cho bé bé thường bị sặc lên như muốn ói tím đỏ cả mặt trông rất tội. Em cứ mong càng lớn bé sẽ hết mà giờ hai tháng tuổi rồi bé vẫn cứ bị như thế, em cung không biết làm sao?
    • 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

[QUOTE=Honey_HL1105;1043616]Bé nhà em cũng bị như thế đấy các mẹ ạ. nhiều lúc em thấy bé cứ ọi lên ở cổ rồi nhai nhai.bé cũng hay bị ọc sữa,

Bé nhà mình trước đây cũng có hiện tượng như em bé nhà các mẹ, nhờ người quen mách cho một bài thuốc cũng khá hay và mình đã thực hiện rồi cũng hiệu quả các mẹ tham khảo thử xem nhé:
    Lá hẹ + lá húng chanh + đường phèn + chút nước : Mỗi thứ một ít cho vào chén con, hấp cách thủy, sau đó chắt lấy nước rồi cho bé uống hàng ngày bé sẽ long dần đờm trong họng, nhưng lưu ý các mẹ phải kiên trì cho con uống trong thời gian dài (hồi trước mình cho bé nhà mình uống trong vòng 3 tuần thấy đỡ hẳn, về sau khi thấy bé có triệu chứng có đờm là lại làm cho bé uống). Các mẹ tham khảo thử xem, chúc các con khỏe, hay ăn chóng lớn
    • 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

[QUOTE=Honey_HL1105;1043616]Bé nhà em cũng bị như thế đấy các mẹ ạ. nhiều lúc em thấy bé cứ ọi lên ở cổ rồi nhai nhai.bé cũng hay bị ọc sữa,

Bé nhà mình trước đây cũng có hiện tượng như em bé nhà các mẹ, nhờ người quen mách cho một bài thuốc cũng khá hay và mình đã thực hiện rồi cũng hiệu quả các mẹ tham khảo thử xem nhé:
    Lá hẹ + lá húng chanh + đường phèn + chút nước : Mỗi thứ một ít cho vào chén con, hấp cách thủy, sau đó chắt lấy nước rồi cho bé uống hàng ngày bé sẽ long dần đờm trong họng, nhưng lưu ý các mẹ phải kiên trì cho con uống trong thời gian dài (hồi trước mình cho bé nhà mình uống trong vòng 3 tuần thấy đỡ hẳn, về sau khi thấy bé có triệu chứng có đờm là lại làm cho bé uống). Các mẹ tham khảo thử xem, chúc các con khỏe, hay ăn chóng lớn
    • 240 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ko bit dùng sỉo Atussin được ko các mẹ?
    • 444 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kutkit268 Xem bài viết
    Ko bit dùng sỉo Atussin được ko các mẹ?
    Bé còn nhỏ quá thì k nên dùng Atussin!
    • 116 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

(Bé nhà mình trước đây cũng có hiện tượng như em bé nhà các mẹ, nhờ người quen mách cho một bài thuốc cũng khá hay và mình đã thực hiện rồi cũng hiệu quả các mẹ tham khảo thử xem nhé:
    Lá hẹ + lá húng chanh + đường phèn + chút nước : Mỗi thứ một ít cho vào chén con, hấp cách thủy, sau đó chắt lấy nước rồi cho bé uống hàng ngày bé sẽ long dần đờm trong họng, nhưng lưu ý các mẹ phải kiên trì cho con uống trong thời gian dài (hồi trước mình cho bé nhà mình uống trong vòng 3 tuần thấy đỡ hẳn, về sau khi thấy bé có triệu chứng có đờm là lại làm cho bé uống). Các mẹ tham khảo thử xem, chúc các con khỏe, hay ăn chóng lớn [/QUOTE]

Cảm ơn mẹ Lizii nhé! em cũng được mách cho bài thuốc này nhưng tách riêng hoặc là hẹ hoặc là lá húng chanh với đường phèn. em cứ sợ cho uống lạ thì bé sẽ bị rối loạn tiêu hóa nên lúc cho lúc không nên không hiệu quả lắm. Em sẽ thử kết hợp cách của chị và kiên trì xem sao.cảm ơn chị nhiều nhé!
    • pep
    • 7 năm
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kutkit268 Xem bài viết
    Mẹ pep ơi con mẹ thế nào rồi, có cách nào bé hết đờm mẹ chỉ em với, con em bị như con mẹ đấy, mới 2 tuan tuổi khổ quá
    Pep đỡ khò khè rồi mẹ à Nhưng là vì Pep chuyển sang ngủ ở phòng bên cạnh thông với phòng bật điều hòa, vẫn mát nhưng đỡ khô hơn. Khổ nỗi là vẫn thỉnh thoảng bị trớ,chẳng tránh được :RaisedEye

Bên Sức Khỏe có một thread khá dài về hiện tượng này đấy, các mẹ có thể tham khảo thêm:

Bé bị khò khè

Chúc các bé và các mẹ đều vui khỏe nhé :Smiling:
    • 2,624 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

COn em bị đàm nhớt(do sinh mổ) nên cứ hay ọe hoài(nhưng ko có ói), có mẹ nào biết cách làm sao để đàm nhớt ra hết ko ạ? COn em được 7 tháng rồi ạ. Nhìn thấy con cứ ọe hoài mà em xót quá. Các mẹ giúp em với.

Chỉ nguyện suốt đời bên anh!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2