• 0 Lượt chia sẻ
  • 879 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chả là con bé nhà em 2 tuổi mới bắt đầu nói, đến bây giờ gần 3.5 tuổi rồi nói nhiều nhưng quá là ngọng. Hầu như tất cả các từ nó đều quy về vần l như: ngôi nhà - lôi là, .... Không biết mẹ nào có kinh nghiệm trong vấn đề này thì cho e lời khuyên được không ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 739 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

mình là 1 cô nuôi dạy trẻ, vấn đề này bạn phải từ từ, kiên nhẫn. có vài điều bạn có thể tham khảo sau:
    1,tập thói quen nói chuyện chậm rãi, chuẩn phát âm khi đối thoại với bé
    2, tuyệt đối ko nhại lại cách phát âm sai của trẻ .cố gắng sửa cho trẻ bất cứ khi nào bạn có thể
    3, hãy đọc thơ, kể chuyên cho trẻ nghe (nếu ko có giọng kể cuốn hút có thể tìm mua đĩa truyện kể dành cho trẻ mầm non), sau đó cùng trẻ tập kể lại. khuyến khích trẻ kể giống trong đĩa, chỉ cho trẻ thấy vì sao con kể vẫn chưa giống. ví dụ: đĩa kể là ngôi nhà, con cùng mẹ kể theo cho giống nhé: ngôi nhà ( thỉnh thoảng nếu trẻ tiến bô thì thưởng trẻ)
    cố gắng để trẻ nhận ra chỗ sai( khong đúng) của mình nhưng ko phải bằng cách chê trẻ. vd: con nói sai rồi, sao con ngọng thế? thay vào đó chỉ cần nhẹ nhàng: cố găng tí nữa ẹ tin con làm được, đấy, gần đúng rồi đó, con thử lại lần nữa xem...
    ui, buồn ngủ quá.....lần sau mình nói tiếp nhé
    chúc 2 mẹ con vui vẻ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

em thấy nhiều gia đình cứ thấy bé nói ngọng rồi lại nói lại theo làm bé tưởng hay và cứ tiếp tục ngọng vậy ko sửa đc, mọi người nên chú ý những lúc bé nói ngọng để sửa luôn, như cô nuôi dạy hổ ở trên nói em thấy chí lý đấy ạ, đúng là chuyên gia mầm non
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng rồi ! nghe theo lời của cô giáo mầm non là chuẩn đấy!
    Nhưng tôi có thêm 1 ý nữa là : Bạn nên tìm mua băng hoặc đĩa nghe nói phát âm chuẩn tiếng việt, để con có thể nghe được nhiều lần. Và hơn nữa là phải kiên trì với con!
    Chúc 2 mẹ con thành công!
    • 109 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

bé nhà mình trộm vía chẳng nói ngọng từ nào. Kinh nghiệm của mình là nếu bé nói ngọng từ nào thì dạy bé nói chính xác một từ đó thôi rồi mới nói cả câu. Chúc các mẹ dạy con không bị nói ngọng nhé.
    • 448 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

Em thấy link này khá hay, chị tham khảo nhé: http://myokoschool.com/index.php?opt...id=34&Itemid=1, nhất là cái cho bé tập nói trước gương
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Dạ em cảm ơn các chị đã cho lời khuyên ạ. Chắc là cũng phải kiên trì đây bởi vì con bé nhà em rất là nghịch không chịu ngồi yên một chỗ bao giờ cả.
    • 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chiquyen Xem bài viết
    Dạ em cảm ơn các chị đã cho lời khuyên ạ. Chắc là cũng phải kiên trì đây bởi vì con bé nhà em rất là nghịch không chịu ngồi yên một chỗ bao giờ cả.
    bé nghịch thì mẹ nó tranh thủ lúc chơi cùng bé, kết hợp vừa chơi vừa dạy bé các từ luôn, bé sai thì nhắc và sửa lại cho đúng, dần dần bé sẽ quen ngay í mà