• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 896 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chả là con bé nhà em 2 tuổi mới bắt đầu nói, đến bây giờ gần 3.5 tuổi rồi nói nhiều nhưng quá là ngọng. Hầu như tất cả các từ nó đều quy về vần l như: ngôi nhà - lôi là, .... Không biết mẹ nào có kinh nghiệm trong vấn đề này thì cho e lời khuyên được không ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hiểm họa ung thư từ sóng wifi với trẻ nhỏ

Mình thấy chắc 99% ông bố bà mẹ để điện thoại ở đầu giường hoặc dưới gối nhỉ? Rất có hạn cho não...

• Bố mê chơi game để con 5 tháng tuổi tử vong

Ngày xưa, vào khoảng năm cuối đại học đến khi ra trường được 2 năm, mình có 1 tiệm net, kinh doanh...

• Chuyển chỗ làm, cần mua nhà chung cư có view đẹp, gần sông càng tốt

Chào các mẹ, Tình hình là mình đang có dự định “Nam tiến” để lập nghiệp. Mình gắn bó với đất Hà...

• Bé ho quá, làm sao đây các mẹ ơi

Bé nhà em ho quá, uống thuốc suốt 3 tháng rồi mà không khỏi. Chỉ đỡ 2,3 ngày sau đó lại bị ho lại nặng hơn. Nhất là vào buổi đêm và sáng sớm. Các mẹ có bài thuốc nào không chỉ cho em với. Em không muốn cho bé uông thuốc nữa vì không khỏi,mà thuốc thì hại sức khỏe. Mong hồi âm của các mẹ nhiều nhiều.

• bé còn nói ngọng làm sao học đánh vần ?

Mình post bài ở đây nếu k phù hợp nhờ mod chuyển sang box khác, cám ơn mod. Tình hình là mình muốn hỏi kinh nghiệm các mẹ sửa ngọng cho con thế nào, con mình thì ngọng chữ g, con gấu thì thành "con vấu", con gà thì "con hà", "cái hế" thay vì cái ghế, huhu lại còn ngọng n với l nữa. Bé giờ 5 tuổi...

• 740 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

mình là 1 cô nuôi dạy trẻ, vấn đề này bạn phải từ từ, kiên nhẫn. có vài điều bạn có thể tham khảo sau:
    1,tập thói quen nói chuyện chậm rãi, chuẩn phát âm khi đối thoại với bé
    2, tuyệt đối ko nhại lại cách phát âm sai của trẻ .cố gắng sửa cho trẻ bất cứ khi nào bạn có thể
    3, hãy đọc thơ, kể chuyên cho trẻ nghe (nếu ko có giọng kể cuốn hút có thể tìm mua đĩa truyện kể dành cho trẻ mầm non), sau đó cùng trẻ tập kể lại. khuyến khích trẻ kể giống trong đĩa, chỉ cho trẻ thấy vì sao con kể vẫn chưa giống. ví dụ: đĩa kể là ngôi nhà, con cùng mẹ kể theo cho giống nhé: ngôi nhà ( thỉnh thoảng nếu trẻ tiến bô thì thưởng trẻ)
    cố gắng để trẻ nhận ra chỗ sai( khong đúng) của mình nhưng ko phải bằng cách chê trẻ. vd: con nói sai rồi, sao con ngọng thế? thay vào đó chỉ cần nhẹ nhàng: cố găng tí nữa ẹ tin con làm được, đấy, gần đúng rồi đó, con thử lại lần nữa xem...
    ui, buồn ngủ quá.....lần sau mình nói tiếp nhé
    chúc 2 mẹ con vui vẻ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

em thấy nhiều gia đình cứ thấy bé nói ngọng rồi lại nói lại theo làm bé tưởng hay và cứ tiếp tục ngọng vậy ko sửa đc, mọi người nên chú ý những lúc bé nói ngọng để sửa luôn, như cô nuôi dạy hổ ở trên nói em thấy chí lý đấy ạ, đúng là chuyên gia mầm non
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng rồi ! nghe theo lời của cô giáo mầm non là chuẩn đấy!
    Nhưng tôi có thêm 1 ý nữa là : Bạn nên tìm mua băng hoặc đĩa nghe nói phát âm chuẩn tiếng việt, để con có thể nghe được nhiều lần. Và hơn nữa là phải kiên trì với con!
    Chúc 2 mẹ con thành công!
    • 109 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

bé nhà mình trộm vía chẳng nói ngọng từ nào. Kinh nghiệm của mình là nếu bé nói ngọng từ nào thì dạy bé nói chính xác một từ đó thôi rồi mới nói cả câu. Chúc các mẹ dạy con không bị nói ngọng nhé.
    • 448 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

Em thấy link này khá hay, chị tham khảo nhé: http://myokoschool.com/index.php?opt...id=34&Itemid=1, nhất là cái cho bé tập nói trước gương
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Dạ em cảm ơn các chị đã cho lời khuyên ạ. Chắc là cũng phải kiên trì đây bởi vì con bé nhà em rất là nghịch không chịu ngồi yên một chỗ bao giờ cả.
    • 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chiquyen Xem bài viết
    Dạ em cảm ơn các chị đã cho lời khuyên ạ. Chắc là cũng phải kiên trì đây bởi vì con bé nhà em rất là nghịch không chịu ngồi yên một chỗ bao giờ cả.
    bé nghịch thì mẹ nó tranh thủ lúc chơi cùng bé, kết hợp vừa chơi vừa dạy bé các từ luôn, bé sai thì nhắc và sửa lại cho đúng, dần dần bé sẽ quen ngay í mà