• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé nhà tớ 4 tháng tuổi lười ăn quá huuu...

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 18.3K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

• 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ời em đang stress với "đồng chí" nhà em quá! sao nó chẳng chịu bú sữa ngoài đâu, chỉ thích ti mẹ thôi mà em lại chẳng có đủ sữa. Suốt ngày em lo bé nhà em bị đói nên cứ cố nhét cái bình sữa vào nhưng nó lại đẩy ra ngay thi thoảng mới lừa được bằng cách đặt bình sữa ngay cạnh ti rồi rút ti ra. Các mẹ có cách gì cứu em với chứ em thay bé nhà em chẳng bụ gì cả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 367 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi omma Kun Xem bài viết
    Các mẹ ơi ời em đang stress với "đồng chí" nhà em quá! sao nó chẳng chịu bú sữa ngoài đâu, chỉ thích ti mẹ thôi mà em lại chẳng có đủ sữa. Suốt ngày em lo bé nhà em bị đói nên cứ cố nhét cái bình sữa vào nhưng nó lại đẩy ra ngay thi thoảng mới lừa được bằng cách đặt bình sữa ngay cạnh ti rồi rút ti ra. Các mẹ có cách gì cứu em với chứ em thay bé nhà em chẳng bụ gì cả.
    hic sao mà giống mình thế nhỉ,bé nhà mính cũng thế,chỉ thích ti mẹ thôi,phải lừa mãi mới được đấy,khổ nỗi mẹ không đủ sữa vậy mà cu cậu vẫn mút lấy mút để,nhìn thương lắm hichic...Hơn tháng nay mẹ con toàn vật lộn với nhau mỗi khi cho bú,phải khi ngủ mới chịu ti bình,còn hơi tỉnh thì cứ đẩy ra,không thì mút mấy cái rồi lại phun phèo phèo,em cũng đang rầu thúi ruột đây...Kiểu này chắc còn phải dụ cu cậu dài dài mới mong ti bình,đưa vú mẹ vao trước rồi đưa bình vào...Có mẹ nào cùng cảnh ngộ không giúp với huhuhu....
    • 396 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Chào các mẹ.Con bé con nhà mình từ hồi 3 tháng tuổi cũng thế đấy,ko chịu bú bình gì hết chỉ thích ti mẹ thôi.Mình cũng phải lừa bé nhà mình khi nào ngủ thì mới cho ăn được,còn lúc thức thì ko chịu ăn.Mặc dù đã làm đủ mọi cách rồi,mình cũng chán lắm nhưng chẳng biết làm cách nào cả,đành phải lừa cho đi ngủ rồi cho tu bình:4: Đến giờ đã 6 tháng tuổi rồi mà cũng không thay đổi được tình hình gì cả Cũng may bé con nhà mình ngủ nhiều nên cũng cho ăn được nhiều,trộm vía trông cũng bụ bẫm lắm.
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn à,bé nhà mình bắt đầu bước sang tháng thứ 4 cũng vậy đó, lười ăn lắm, ko chịu ti bình cũng ko chịu ti mẹ cơ, mình để cho bé thật đói rồi cho ăn sữa bình (gần 6 tiếng) vậy mà bé cũng ko ăn. Mình cũng stress với bé lắm. Nửa tháng bé ko chịu ăn như vậy, mình lo quá cho bé ra Viện dinh dưỡng khám. Bác sỹ bảo bé bị còi xương thể bụ, bác sỹ giải thích vì bị thiếu cancil nên bé cũng biếng ăn. Bác sỹ cho bé nhà mình uống cancil và 1 loại Vitamnin tổng hợp. Trộm vía, khoảng gần 1 tuần sau từ ngày bé uống thuốc bé cũng ăn uống tốt hơn trước nhiều, nhưng cũng chưa đạt được mức ăn như bác sỹ quy định. Bé nhà mình bây giờ gần 5 tháng mà 1 ngày ăn đc từ 700-750ml, tuy ăn chưa đạt được mức bác sỹ ghi nhưng so với hồi bé biếng ăn là mình cảm thấy quá hài lòng rồi, hic hic, trộm vía con. Bạn thử cho con đi khám xem thế nào? Hoặc bạn đổi sữa cho con xem, mình đổi mấy loại sữa rồi và bây giờ bé nhà mình đang ăn sữa Farley's, hình như cái sữa này nhạt nhạt giống sữa mẹ nhất.
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi hi, bé nhà minh mới đầu cũng thế, sau mình phải tập bằng cách cho bé măm măm bằng thìa hoặc bạn có thể đổi loại sữa rồi cho bé ti bình lại thử xem, hoặc bạn thử cho bé ngậm ti giả 1 đến 2 lần, khi bé quen với ti giả rùi thì bạn nhét bình sữa vào cho bé nhưng nhớ là đổi loại sữa khác đi nhé. Mình đã làm như vậy với bé nhà mình và bây giờ mỗi lần bé măm măm được 120ml đấy. Chúc bé măm măm ngoan nhé.
    • 461 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Dũng cảm để cho con đói 1 vài tiếng đi bạn đầu tiên cho mút mát tí rồi lừa dần. Bé nhà mình biết nhìn mồm người lớn ăn bất cứ thứ gì kể cả khi bé no. 2.5 tháng tớ sợ ít sữa cũng cho con ăn thêm từ từ 30-60-100-140ml/lần rồi đấy mới đầu tiên 1 bưa/ngày sau đó 2 bữa ngày rồi 3 bữa ngày và bây giờ là 4 bữa rồi. Nhưng tất nhiên tớ phải để cho ku cậu thật đói mới ăn sữa bình. Tuổi này con biết chơi đùa nhiều rồi cố gằng cả nhà thay nhau chơi với con nói chuyện với con ...rồi để bé ăn bình có mà một hơi luôn. Sữa mẹ căng quá thì vắt sữa ra ngoài. bé nhà tớ bây giờ thật đói mới ty mẹ vì thích bình rồi tuy nhiên muốn ăn bình tớ cũng để cho thật đói ăn mới nhiều và cho cu kậu quen dạ đi cứ đến giờ đấy mới ăn. Trước lúc ngủ cho 1 bình hôm đầu ăn 140ml thì ngủ đến 5h sáng luôn dạo này có vẻ tăng rồi 3h dậy rồi 2 tiếng sau lại dậy. Thế là tớ vẫn duy trì 1 ngày 4 -> bữa ty mẹ + 4 bữa bình chờ đến tháng tới sẽ cho tập ăn bột loãng thôi.
    Chúc mẹ "đồng chí" hết sì trét nhớ! :1:
    À quên mẹ "đồng chí" ơi tớ phải bỏ 4 loại sữa đấy đến Friso thì ăn 2 hộp nhỏ + 1 hộp to nhưng vấn đề đầu ra của bé ko ổn tớ phải chuyển sang sữa Nan đấy - OK rồi. Mẹ nó đổi nhiều loại chưa??? Đừng quên núm vú của bình sữa cũng ko phải chuyện nhỏ nhé. Bé nhà tớ đổi 4 loại rồi chỉ Bình Nuk cổ rộng núm cao su mềm oặt ra mới xài đấy hic "con nhà lính tính nhà quan" thế chỉ vất bố và mẹ thôi hì
    Cho đi là còn mãi!
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nghe cac me ke thanh tich ma minh thay..them qua! Minh da hoi bac sy nhung bac sy bao..binh thuong!? ( chang hieu bac sy Han nha minh den kham ong ay toan cuoi thoi) Ro kho! 2 vo chong dang song o Han 1 than mot minh chien dau voi cu cau- chang biet dau ma lan. Hom nao ma nhet duoc 400ml thi minh cu hi hung ca ngay!!! Hom truoc co nhet vao no con...cao xuoc ca met cua me day nay hic. Minh da doi sua, doi num van khong an thua cam on cac me nhieu lam em se co kien nhan xem.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi omma Kun; 29/12/2006 vào lúc 09:12 AM. Lý do: viet them
    • 348 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bé nhà em 3tháng cũng chê ti bình ko chịu bú, cố ép thì bé cứ khóc giãy cả lên, lùa đc cái ti bình vào mồm thì bé dùng lưỡi đẩy bên này đẩy bên kia, tóm lại là ko đc tí sữa nào hết. Em tập thử mấy lần rồi ko thành công, ngay cả khi bé đói. Nhìn con vừa đói vừa ghét ti bình khóc đầm đìa cả mặt mà thương.
    Be Strong!
    • 1,088 Bài viết

• 870 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hin2006 Xem bài viết
    Nhìn con vừa đói vừa ghét ti bình khóc đầm đìa cả mặt mà thương.
    Ừ, nhìn cái cách nó lườm bình sữa lúc chuẩn bị cho bú, rồi liếc trộm sợ hãi lúc ăn xong mà bố mẹ nó đau lòng . Mình cũng áp dụng thử cách của mẹ Emotion rồi, bỏ đói, chẳng xi nhê gì, có mà cả đêm cũng chẳng ậm ừ đòi hỏi gì cả. Đành lừa lúc nó ngủ cho bú thôi, lúc thức thì đút muỗng cả.
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhanVietHa Xem bài viết
    Ừ, nhìn cái cách nó lườm bình sữa lúc chuẩn bị cho bú, rồi liếc trộm sợ hãi lúc ăn xong mà bố mẹ nó đau lòng . Mình cũng áp dụng thử cách của mẹ Emotion rồi, bỏ đói, chẳng xi nhê gì, có mà cả đêm cũng chẳng ậm ừ đòi hỏi gì cả. Đành lừa lúc nó ngủ cho bú thôi, lúc thức thì đút muỗng cả.

Đằng ấy ơi!
    Bé nhà mình trước đây cũng vậy đấy, không chịu ăn sữa nhiều gì cả, mình đi học dinh dưỡng thì bác sỹ bảo là giai đoạn đó trẻ con đứa nào hầu như cũng hơi biếng ăn một chút, một thời gian sau thì hết, nhưng bé nhà mình chẳng hết gì cả, suốt 2 tuần chẳng chịu ăn sữa, ti mẹ cũng không thích luôn. Mọi người cứ bảo là 6 tháng mới được ăn bột nhưng mình cho bé nhà mình thử ăn bột ngọt của Hipp từ 4 tháng rưỡi, ngạc nhiên là bé (trộm vía) ăn rất ngon lành, bây giờ bé nhà mình được 5 tháng rưỡi. Một ngày bé ăn 2 bữa bột, một mặn một ngọt và hơn 500ml sữa. Từ lúc bé ăn bột thấy bé cứng cáp hơn đây đằng ấy ạ. Có thể bé chán ăn sữa rồi, bạn đổi thử cho con ăn bột xem. Không sao đâu!
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ý mà quên mất định hỏi các mẹ ngoài luồng một tí. Mình đi làm được 1 tháng rồi, tự nhiên 4 ngày hôm nay bé nhà mình nhất quyết không chịu bú mẹ, trừ lúc nào mơ mơ màng màng thì mút, còn lúc thức thì nhất quyết không. Mình vắt sữa ra bình thì bé cũng chịu ăn nhưng ăn không ngon bằng sữa ngoài, mà mình đã thử để bé thật đói bé cũng không ăn. Mình không biết làm thế nào bây giờ, bé nhà mình mới được gần 5 tháng rưỡi thôi, mình chưa muốn cai sữa, mà lúc nào cho bé ăn đều phải vắt sữa ra, vất vả quá. Mà mình cũng nhiều sữa chứ có ít đâu Làm thế nào đây các mẹ ơi. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp em vớí!
    • 348 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các mẹ ơi có phải một phần vì bé mọc nanh nên sợ ti ko nhỉ? Vì cả tuần nay bé nhà em ko những ghét ti bình mà còn sợ cả ti mẹ nữa, cứ quấy khóc mãi, chỉ lúc nào bé vừa ngủ dậy còn đang mơ màng thì mới "lừa" cho bé ti mẹ được. Cứ như thế thì bé ăn ít quá, nhìn còi lắm các mẹ ạ. Mà bé mới đc 3 tháng thì ngoài sữa mẹ hoặc sữa ngoài ra chắc chẳng cho bé ăn gì khác được.
    Be Strong!
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi chuyển đổi các loại núm vú vừa với bình sữa nhà mình đi bé sẽ ăn lại ngay đấy. Nhà tớ hôm qua hôm kia vất vả lắm thấy mấy mẹ trên này bảo đổi núm vú thường xuyên khi ngoài 3 tháng em bé sẽ ăn ngay điển hình bé nhà tớ đây này, hôm qua lại OK rồi vui quá.:3:
    Hamisa@
    • 1,088 Bài viết

• 870 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VyCun_xin_xin Xem bài viết
    Đằng ấy ơi!
    Bé nhà mình trước đây cũng vậy đấy, không chịu ăn sữa nhiều gì cả, mình đi học dinh dưỡng thì bác sỹ bảo là giai đoạn đó trẻ con đứa nào hầu như cũng hơi biếng ăn một chút, một thời gian sau thì hết, nhưng bé nhà mình chẳng hết gì cả, suốt 2 tuần chẳng chịu ăn sữa, ti mẹ cũng không thích luôn. Mọi người cứ bảo là 6 tháng mới được ăn bột nhưng mình cho bé nhà mình thử ăn bột ngọt của Hipp từ 4 tháng rưỡi, ngạc nhiên là bé (trộm vía) ăn rất ngon lành, bây giờ bé nhà mình được 5 tháng rưỡi. Một ngày bé ăn 2 bữa bột, một mặn một ngọt và hơn 500ml sữa. Từ lúc bé ăn bột thấy bé cứng cáp hơn đây đằng ấy ạ. Có thể bé chán ăn sữa rồi, bạn đổi thử cho con ăn bột xem. Không sao đâu!
    Ừ, mình cũng nghĩ chắc nó ngán sữa, đang thử cho ăn bột dặm, nhưng được gần tháng rồi mà 3 hôm nay mỗi ngày được có 1 muỗng bột (pha lượng nước gấp đôi hướng dẫn của nhà sx) thành ra vẫn cứ phải canh mà ep con bú thôi. THấy con khóc thương ghê mà sợ con còi còn tội nghiệp hơn.
    • 242 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

bé nhà em cugx the, dc 4 tháng r, huhu, xót ruột quá, em ko có sữa, cho ti bình thì thức - đẩy ra, ko chiụ nuốt, ngủ - nhất định ko nuốt gì lúc ngủ cả
    • 23 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VyCun_xin_xin Xem bài viết
    Đằng ấy ơi!
    sao giống bé nhà mình quá. gần được 4 tháng bé lười bú, 1 ngày bú nhiều lắm chỉ được 700 - 750ml nên vừa được 4 tháng 1 tuần là mình cho ăn bột ngọt, bé ăn được lắm ngày đầu cho ăn thử 2 muỗng ngày thứ 2 cho ăn 2 muỗng hắn không chịu đòi mum nữa mình cho ăn một bát nhỏ luôn, được 1 tuần là ăn lưng bát ăn cơm đấy. Giờ còn 2 ngày nữa là 5,5 tháng rùi mình mới tập cho ăn bột mặn
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

be nha e ko chiu bu j ca ngay an ko toi 400ml 4 thang ma nang co 6,7kg ah
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em hồi mới sinh thì háu ăn lắm. Nhưng vì sinh mùa đông nên không có nắng phải uống vitamin C và D. Không biết có phải vì thế không mà giờ cháu được hơn 2 tháng mà lười ăn quá. Cứ ăn là khóc, bất kể bú mẹ hay bú bình.
    • 308 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Đúng những vấn đề e đau đầu. Em cũng ko biết làm sao để con ăn nhiều. Bé nhà e 3th rưỡi rồi. 1 ngày chỉ mút mát ti mẹ tí, để đói lắm cu cậu cũng chỉ ăn đc 60ml sữa ngoài. E đau hết ruột gan vì con ăn ngày càng ít. Con chỉ đang uống vitamin D3. Mẹ uống procare.
    ..... Ngoan vì anh Xinh cũng vì anh ..... :
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi thế bây giờ con đã ăn khá chưa. Bé nhà mình cũng y hệt thế ko biết vì sao, đang mong chờ một ngày đẹp trời con ăn trở lại, vì bình thường bé bú đc 120 ml một lần cơ giờ đói lắm mới chịu bú 60