• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 6 Lượt chia sẻ
  • 43.9K Lượt đọc
  • 125 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai đầu lòng của tôi được một tháng rưởi. Bé ngủ li bì cả ngày. Khoảng 23 giờ hàng ngày, bé thức dậy để bú sữa và nằm chơi hoặc ngủ những giấc ngắn khoảng 15 phút. Đến 5 giờ sáng, bé lại bắt dầu ngủ ngon và sâu.
    Tôi đã thử đánh thức và chơi đùa với bé vào ban ngày với hy vọng bé sẽ bớt ngủ ngày và ngủ đêm nhiều hơn nhưng vô hiệu.
    Rất mong nhận được sự tư vấn của các bác bác sĩ và các bạn bè gần xa.
    Chân thành cản ơn.
    Nguyễn Thanh Phi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,092 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Bạn Thanh Phi mến!

Bé thức đêm ngủ ngày là vì bé chưa phân biệt rõ ngày thì bé phải nên thức để ăn, chơi và đêm thì phải ngủ. Tôi đã đọc được thông tin này trên Webtretho và xin trích ra để bạn đỡ phải tìm kiếm:

"Hầu hết thời gian trong bụng mẹ trẻ phải sống trong bóng tối và chỉ nhận biết được ánh sáng khi tia sáng đó rất gắt và chiếu xuyên qua lớp áo mỏng của người mẹ.

Lúc đầu, nhận thức của trẻ về ngày và đêm bị đảo ngược. Nguyên nhân có lẽ là do trẻ cảm thấy hiện nay nó dễ dàng xoay chuyển, cũng như "ngày xưa" còn trong tử cung, nó dễ xoay chuyển vào ban đêm, khi người mẹ đang nằm yên nghỉ ngơi.

Ðể khuyến khích trẻ ngủ đúng giấc vào ban đêm thì đừng mở đèn, nói chuyện thật nhỏ, đừng chơi với bé, và nhớ là không nên cố ru trẻ ngủ khi trẻ thức đòi ăn. Trẻ sẽ hiểu ra rằng đêm thì yên tĩnh và phải ngủ, còn ngày thì có thể thức để chơi."

Nếu bé đang ngủ ngon thì không nên đánh thức bé dậy đâu vì trong những tháng đầu bé ngủ trung bình từ 16 đến 20 tiếng một ngày. Thêm vào đó các bác sĩ cho biết trong 3 năm đầu tiên trẻ đã có 80% lượng tế bào não cần thiết cho cả cuộc đời. Trong 3 tháng đầu đời, não của bé phát triển 80% so với 3 năm đầu. Đặc biệt chỉ trong 30 ngày đầu tiên sau khi sinh, lượng tế bào não của bé đạt được 80% so với 3 tháng đầu.

Tuỳ theo từng bé mà có bé ngủ nhiều hoặc ngủ ít nhưng nếu bé vẫn chịu ăn, vẫn chơi, vẫn khoẻ, tăng cân đều thì không sao cả.

Chúc bé của bạn mau lớn!
    Mến.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cáo bạn,

Cu Cún nhà mình cũng thế, nó được 31 ngày. Khoảng 4-5 ngày trở lại đây nó lại ngủ ngày và thức đêm. Mình cũng thử cách để yên cho em bé tự xoay xở, tuy nhiên vẫn không khả quan hơn. Các bạn có cách nào khác thì hãy post lên. Cám ơn nhiều lắm !.

Mình đang cố áp dụng cách đánh thức em bé trước giờ thức giấc khoảng 15 min để cho bé bú mẹ. Hy vọng là sẽ cải thiện được chút ít.

OngBoNho
    • 415 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Ngòai việc đánh thức và chơi đùa ban ngày, bạn nên:
    1. thường xuyên tắm, lau người cho bé đúng giờ qui định (12h, và 18h hàng ngày chằng hạn).
    2. Hạn chế lượng sữa vào mỗi cữ bú ban ngày khiến bé đói nhanh hơn, và tăng cường lượng sữa vào cữ tối khiến bé no hơn (trong khả năng của bé!, không ép quá nhiều).
    3. Ban ngày nên tạo nhiều tiếng động (không làm bé giật mình), như nói chuỵện, hát, cười đùa, mat-xa... cho bé. Ngược lại, ban đêm cố gẵng giữ yên tĩnh tuyệt đối.
    4. ban ngày tạo điều kiện cho phòng em bé sáng sủa, nhiều ánh sáng. Ban đêm tắt đèn, nếu bạn quá lo lắng, chỉ nên để đèn ngủ mờ.
    5. Để bé ngủ riêng nếu có điều kiện. Thán khí do bố mẹ thải ra khi ngủ chung có thể làm bé thiếu dưỡng khí khiến bé trằn trọc khó ngủ.
    6. Chú ý nhiệt độ trong phòng ngủ. Nên khô và mát (26-27 độ C theo mình là hợp lí với khí hậu VN). Nhiều bé do đêm ngủ nóng quá đổ mồ hồi mà thức giấc.
    7. Chú ý nệm cho em bé nằm, nên thoáng, cứng vừa phải, không nên lún.
    8. Nếu bé khoẻ mạnh không ốm đau, tối ngủ đừng úm bé quá kĩ (nghĩa là đừng đắp chăn bông, đội mũ len, mặc áo len... trong khi nhiệt độ phòng ngủ của bé đã hợp lí).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Em Đồng ý hai tay . Hồi đó Candy nhà em cũng ngủ ngày thức đêm như vậy. Sau đó em phát hiện ra là vì ban đêm em cho bé nằm nện lún sâau quá , bé không ngủ được vì khó chịu. Thế là em đổi nệm cứng hơn (giống như nệm ban ngày ), bé lại ngủ ngon , thẳng giấc đến đỗi quên cả bú.
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các anh các chị ơi, ba hôm nay Bonsai nhà em tự nhiên trở chứng. Ban ngày thì buồn buồn, ít cười ít nói...mặc dù không nóng sốt gì cả. 21h đi ngủ, đến 1h khuya thì thức dậy đòi đi chơi, nói chuyện. Ba mẹ phải thay nhau bế đi loanh quanh trong nhà, để nó nhìn ngó lung tung, cười giỡn...Nếu không nó sẽ rên ư ử một lúc lại khóc toáng lên. Hàng xóm cách mấy căn còn nghe được.Em bắt nó đi ngủ thì nó khóc om sòm , giãy đành đạch, không biết phải làm sao...
    Hai vợ chồng em chịu trận với nó cũng không sao, nhưng trong nhà đông người ( gia đình bác và hai người cô độc thân nữa) lại có ông bà Nội đều U90 cả. Vậy mà hễ nghe lục đục một chút là...lụm cụm mò lên lầu gõ cửa phòng để chơi với cháu. Em mà để Bonsai khóc theo cách "7 ngày" như trên WTT là bị càm ràm liền, bảo là "không thi gan với nó được đâu!"
    Lâu nay Bonsai vẫn bú đêm, 23h, 2h và 5h...Còn mấy hôm nay, nó không chịu bú...Thức từ 1h đến 6h mới chịu bú. Sau đó thì ngủ từ 9h sáng đến tận 5h chiều, đánh thức cách nào cũng không dậy.
    Em nghe nói trẻ con có khi lấy ngày làm đêm, lấy đêm làm ngày, nhưng đến khoảng 4 tháng sẽ hết. Không hiểu sao Bonsai đến 4 tháng mới bắt đầu...Em lại sắp đi làm rồi? Phê quá!!!
    Có anh chị nào có kinh nghiệm có thể báo tin mừng cho em biết khi nào thì tình trạng này chấm dứt được không? Em cảm ơn lắm lắm!
    Me Bonsai (TP.HCM)
    • 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mẹ bonsai mến, mình cũng quan tâm vấn đề này của bạn và để ý để học hỏi luôn nhưng sau 1 tuần quay lại không thấy ai trả lời cả.

Bé Tí điệu nhà mình thì tình trạng y như bonsai từ lúc 2 tháng tuổi, kéo dài đếng tháng thứ 3 mình oải quá, thuê xe về quê thăm ông bà ngoại 3 ngày, sau đó về nhà tự nhiên hết quấy, ngủ 1 mạch từ 9h tối -sáng luôn, mình phải đánh thức bé dậy cho uống 1 cữ sữa lúc 2-3h AM. Trong lần đi chơi này, mình mới phát hiện ra cách dỗ bé bằng cách đưa võng và hát ru.
    Bé khóc vì đau bụng (bạn tham khảo đau bụng colic) , hoặc chu kỳ sinh học trái múi giờ, hay cảm thấy bất an, muốn được dỗ dành! Nên có khi bé quấy quá mình phải ôm bé trên người và cùng nằm trên võng, hát ru và đu đưa 1 hồi cả 2 mẹ con đều ngủ trên võng luôn. Nhiều lần ngủ được 1tí bé mở mắt ra, nhưng thấy mẹ nằm đối diện hay mẹ đang ôm mình trên tay thì bé "yên tâm" nhắm mắt ngủ tiếp?!. Kinh nghiệm này không dám chia xẻ với bạn vì không hay lắm! Sau đó đến nay cứ đúng giờ mình dỗ bé ngủ bằng cách này để bé không khóc và cự nự, đợi bé ngủ say thì bế lên giường. Đối phó với bé mình đã phải sắm cả võng nôi tự động (để khỏi đua mỏi tay) và sắm cả võng người lớn (để đở vất vả bế bé đi tới lui), rồi học cách hát ru...

Bonsai ngủ ngoan chưa? Có chiêu nào hay mách cho mình với nha!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Bonsai ơi, em cũng đang trong tình trạng của chị, nhưng em còn phải đi làm rồi cơ,
    Mệt quá rồi,,,,,,, Vic đêm dậy toàn khóc nhè và đòi ti thôi mà em chẳng biết làm thế nào cả, cứ như có ai đánh ấy,,,,, Làm thế nào bây giờ, Vic cũng được hơn 4 tháng rồi,,,,,,,,,
    • 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mẹ Vic ơi,

Mẹ Vic ghi lại nhất ký cho bé xem thử lịch ăn ngủ của Vic có vấn đề không. Có khi ban ngày bé có ngủ nhiều nên buối tối không ngủ sớm và ngủ sâu, trước đây tí điệu của mình hay ngủ buổi chiều (5-7h) nên buổi tối khó ngủ cũng ọ ẹ đến 12h khuya mới tạm yên.
    - Mỗi lần bé thức và quấy thì xem thử: bé có đói bụng (vì buổi chiều chưa đủ "đô"), khát nước, đau bụng (xoa nhe bụng bé với chút xíu dầu Khuynh diệp), nhiệt độ trong phòng lạnh quá hay nóng quá? Từ đó rút kinh nghiệm.
    - Cố gắng ru bế ngủ vào 1 giờ nhất định, tạo thói quen cho bé đi ngủ đúng giờ như cho bé uống sử no bụng, lau mát thay đồ ngủ, tắt đèn, cho bé nghe nhạc êm dịu....
    - Vì tụi mình đi làm bỏ bé cả ngày nên có khi bé cảm thấy bị bỏ rơi, thường đi làm về mệt lại lo sắp xếp việc nhà nên có khi mình đã giảm bớt thời gian dành cho bé nên bé quấy, bạn thử cố gắng ở bên bé, chơi giỡn với bé khi về nhà xem sao. Có khi ở tháng tuổi này (4-5 tháng), bé bắt đầu nhận thức nhiều hơn về thế giới xung quanh nên nhu cầu "giao tiếp" không được thỏa mãn (ở nhà 1 mình với người giúp việc cả ngày ít được quan tâm bằng ở bên bố mẹ nên bé cảm thấy thiếu...), nhớ mua đồ chơi cho bé tập chơi 1 mình.
    - Để đở mệt, bạn phải chịu khó tìm những phương tiên để hổ trợ ru bé ngủ đúng giờ như mua đĩa nhạc êm dịu, đĩa hát ru (để phải phải hát khan cổ ), võng nôi tự động hay đẩy xe đưa bé ngủ, hay sắm cái địu em bé đở mỏi tay.... Biện pháp nửa là bạn phải uống thêm thuốc bổ để khoẻ mà đối phó với những đêm thức khuya mà phải dậy sớm đi làm !
    Túm lại, kinh nghiệm của mình có bi nhiêu thôi, chịu khó 1 thời gian bé sẽ ổn định giấc ngủ.

Mẹ bé Băng / TP. HCM
    • 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mẹ Vic tham khảo thêm bên dd " Cho con ngu- noi am anh cua me" ben muc TÂM SỰ ,
    http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=4639
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bangbang và me Vic, mình gửi topic này sau một thời gian mệt mỏi vì thức đêm, đợi hoài cũng không thấy ai trả lời cả. Về Bonsai thì mình cũng thử nhiều cách như bangbang nói rồi. Cuối cùng mình thấy cách đưa võng là ổn nhất. Vừa cho bú, vừa ngồi trên võng đung đưa và hát ru , một lúc Bonsai dịu đi và ngủ...Tuổi này bọn nó hình như ham chơi ham thức lắm, phải tạo một không khí nhẹ nhàng thư giãn cho tụi nó dịu thần kinh đã rồi mới từ từ đi vào giấc ngủ được. Mẹ Vic thử xem.
    Tuy nhiên, sau một thời gian thì Bonsai tự nhiên thay đổi, ban ngày ngủ 3-4 tiếng tổng cộng, buổi tối đúng 7h30 thì bú mẹ và ngủ. Đêm có ọ ẹ vài lần do tè, ị, hoạc đói. Lúc đó mình dậy cho bú hoặc thay tã nhưng bé vẫn không mở mắt, xong xuôi đặt xuống là ngủ yên trở lại, mấy hôm đầu dậy rất sớm, 5h sáng, bắt ba bế đi vòng vòng trong nhà chơi, nói chuyện ê a...Nhưng hai hôm nay thì đến tận 7h30 mới dậy, hai vợ chồng đang khấp khởi mừng...
    Mình nghĩ một phần do bé đói nên không ngủ yên giấc đấy mẹ Vic ạ. Từ trước đến giờ Bonsai toàn bú mẹ. Nhưng mấy hôm trước mình phải tập dặm thêm cho bé một bình sữa ngoài nữa để bé ngủ yên...
    Còn thì mình tin là một thời gian nữa các bé sẽ dần dần đi vào quỹ đạo: ngày chơi đêm ngủ. Chỉ tiếc là lúc đó mình lại phải đi làm, sáng con vừa dậy thì ba mẹ chuẩn bi đi làm, về tới nhà thì con đã chuẩn bị đi ngủ. Buồn thật!
    A, bọn mình lập topic những bé sinh quý II năm 2004 đi !
    Me Bonsai (TP.HCM)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Bonsai và mẹ Băng nhé! Em sẽ thử thực hiện theo những lời khuyên của mọi người xem sao, Vic đúng như mọi người tả đấy, buổi chiều (5-7h) khi mẹ tắm xong là toàn lăn ra ngủ, chắc bây giờ em phải gọi dậy không cho ngủ giờ ấy nữa rồi trước khi đi ngủ em cho Vic ăn thêm nhỉ? nhưng mà Vic nhà em lại không chịu uống sữa ngoài đâu, toàn phun ra thôi ops: ,,, em đang tập cho Vic ăn bột sữa nhưng thấy cũng lưòi lắm,,,,
    Mà mẹ Băng ơi ! Vic cùng ngày sinh với Băng đấy :P.

Mẹ Vic / Hà nội
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

To "Me Bonsai:
    Thử làm cách này xem, vừa cho bé ty vừa lấy tay xoa nhẹ vành tai bé hoặc xoa lưng xem sao, mình dùng cách này thấy hiệu quả lắm đấy !!!!!!!!!!!
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Các bạn tham khảo bài này xem sao. Mọi vấn đề của lũ trẻ đều có cách giải quyết... từ từ Các mẹ cứ lạc quan đi!

Tạo một giấc ngủ êm đềm cho bé
    B.S Mai Anh Khôi
    Giấc ngủ rất cần cho sức khỏe. Nhưng để có một giấc ngủ ngon cần phải có phương pháp. Ðặc biệt, ở một đứa bé, giấc ngủ ngon phải phù hợp và không làm xáo trộn giấc ngủ của cha mẹ chúng. Một đứa bé quấy khóc trong đêm, nếu kéo dài không những ảnh hưởng đến sức khỏe của nó mà còn đến bà mẹ. Thậm chí làm bà mẹ mất "cảm tình" với bé nếu tình trạng quấy khóc kéo dài không thể chịu đựng được.
    Một giấc ngủ dài gồm có nhiều chu kỳ. Mỗi chu kỳ được coi như một giấc ngủ nhỏ. Giấc ngủ nhỏ gồm có ba giai đoạn: Giai đoạn đầu là ngủ nhẹ, kế đến là ngủ sâu, sau cùng là giai đoạn gần như tỉnh giấc. ở giai đoạn này nếu môi trường bị tiếng động, ánh sáng, nóng lạnh... tác động bé sẽ bị thức giấc. Ngược lại, bé sẽ bước qua một giấc ngủ nhỏ kế tiếp tức là ngủ trở lại và cứ như thế cho hết trọn giấc ngủ của mình. ở người lớn, giấc ngủ nhỏ kéo dài 100 phút. ở trẻ dưới 5 tuổi thường chỉ có 50 phút. Như vậy trong đêm đứa bé sẽ dễ bị thức giấc và có thể quấy khóc đến 5 - 7 lần. Một bà mẹ bận bịu cần phải thay đổi và xếp đặt cách ngủ cho bé.
    Ðể tạo cho bé một giấc ngủ trọn vẹn, bà mẹ nên bắt đầu tập cho bé khi bé được vài tuần tuổi. Mọi đứa bé đều rất chịu các cách vỗ về thông thường như cho bú, ngậm núm vú cao su, bồng bế đi tới đi lui, lúc lắc đồ chơi, ru hát... trước khi ngủ. Tuy nhiên khi bé từ 6 tháng tuổi trở đi chúng sẽ chỉ chọn một trong các cách vỗ về trên. Nếu bà mẹ không biết cách vỗ về thích hợp chúng sẽ khó ngủ.
    Nếu có điều kiện nên đặt bé ngủ nôi. Trong những đêm đầu, bé có thể khóc quấy rất nhiều lần trong đêm. Sau một tuần, bé sẽ tự biết ngủ trở lại một mình khi bị tỉnh giấc mà không cần mẹ can thiệp. Cần nhớ, nếu bé đã quen cách vỗ về nào đó, ví dụ phải được bồng đi tới đi lui thì bạn phải làm việc đó nhiều lần trong đêm thì bé mới ngủ được. Khi tập cho bé tự ngủ trở lại một mình, bà mẹ sẽ chỉ chịu đựng nhiều trong tuần đầu do bé chưa quen. Nhưng về lâu dài sẽ được lợi rất nhiều. Ngoài ra bạn phải:
    - Tạo môi trường ngủ tốt: Phòng ốc, chỗ ngủ yên tĩnh, thoáng mát.
    - Ðặt bé vào chỗ ngủ đúng giờ dù bé còn thức.
    - Khi bé khóc mẹ không nên để lâu mà cần đến sớm để trấn an bé, tốt nhất bằng lời nói, vài cử chỉ vuốt ve, nhưng nên nhớ không nựng nịu quá mức.
    - Không la hét nếu bé quấy khóc dai hoặc bị bỏ vào nôi như là biện pháp để trừng phạt bé.
    Sau khi được tập luyện, một đứa bé chỉ quấy khóc nhiều trong đêm nếu chúng thật sự có vấn đề khó chịu hoặc bị đau trong cơ thể. Ðó là lúc cha mẹ phải quan tâm can thiệp giúp bé.

Để con bạn ngủ ngon giấc
    Theo đánh giá chung của giới y khoa, khoảng 1/4 trẻ em dưới 5 tuổi mắc chứng khó ngủ. Một số có thể bị ngay từ khi mới chào đời, số khác khó ngủ về sau do các nguyên nhân như mọc răng hoặc ốm xong mà không thể trở lại với nếp sinh hoạt cũ được.
    Chúng tôi xin giới thiệu một số thông tin về trẻ em ở lứa tuổi này, với hy vọng rằng các em sẽ có được giấc ngủ ngon lành.
    Hầu hết trẻ em lúc mới sinh đều mắc chứng khó ngủ, và đa số cha mẹ đều đã lường trước được chuyện này. Có nhiều trẻ lúc đầu ngủ rất ngon, nhưng sau khi được 6 tháng tuổi thì bắt đầu bị khó ngủ. Ví dụ, tỷ lệ trẻ bị thức giấc giữa đêm từ tháng thứ 6 trở đi lên tới 50%, mặc dù trước đấy giấc ngủ của các em hoàn toàn bình thường.
    Kết quả nghiên cứu trong nhiều năm qua cho thấy: Chứng khó ngủ xuất hiện ở trẻ em 9 tháng tuổi là 22%, 1-2 tuổi là 15-20%, và 3 tuổi trở lên là 16%. Chứng thường xuyên thức giấc giữa đêm ở trẻ em 9 tháng tuổi là 42%, 1-2 tuổi là 20-26%, và 3 tuổi trở lên là 14%.
    Nhu cầu ngủ trung bình của trẻ em:
    12 tháng tuổi: 13,5 tiếng
    2 tuổi: 13 tiếng
    3 tuổi: 12 tiếng
    5 tuổi: 11 tiếng
    Xin lưu ý rằng, đây chỉ là thời gian ngủ trung bình của trẻ em mà thôi. Tuỳ theo điều kiện ánh sáng, môi trường, thói quen... thời gian ngủ của từng em có thể khác nhau.
    Nếu trẻ khó ngủ:
    - Hãy tạo thói quen đi ngủ cho trẻ - có thể là sau bữa ăn cuối cùng trong ngày hoặc sau khi tắm. Đừng phức tạp hóa vấn đề, nếu như bạn không muốn mất thời gian với chuyện cho con ngủ.
    - Hãy để cho trẻ có thời gian chuẩn bị trước khi ngủ. Nếu con khóc, bạn đừng quay lại ngay lập tức, nhưng cũng đừng bỏ đi lâu quá khiến cho trẻ cảm thấy tủi thân.
    - Đừng làm ồn. Điều này sẽ khiến cho trẻ dễ ngủ và hiểu được rằng đêm khác với ngày.
    - Hãy để cho trẻ nghe được một số tiếng động bình thường trong nhà. Nhiều khi, trẻ em thích nghe tiếng động trong nhà và cảm thấy yên tâm vì biết rằng bạn vẫn đang ở bên cạnh.
    - Hãy cho con bạn ngủ ở nơi kín gió. Như thế, một đứa trẻ hiếu động sẽ nhanh chóng nằm im và ngủ ngon.
    - Nếu con bạn sợ bóng tối, bạn nên để ngọn đèn ngủ có ánh sáng dịu trong phòng.
    Nếu trẻ hay dậy sớm:
    - Dùng rèm sẫm màu để ánh sáng khỏi lọt vào phòng ngủ của trẻ, đặc biệt là vào mùa hè.
    - Hãy chuẩn bị đồ chơi cho trẻ chơi vào buổi sáng. Trẻ sẽ âm thầm chơi một mình cho đến khi nghe thấy tiếng động và biết là cả nhà đã dậy.
    - Nếu có từ 2 con trở lên, chúng sẽ tự chơi với nhau cho đến khi bạn tỉnh giấc.
    Nhu cầu ngủ của trẻ em rất khác nhau. Đối với trẻ em 2 tuổi, thời gian ngủ trung bình là 13 tiếng. Tuy nhiên, ở lứa tuổi lớn hơn, thời gian ngủ của trẻ cũng ít hơn. Các em bắt đầu quan tâm đến những gì xảy ra xung quanh mình, và bắt đầu cảm thấy do dự khi quyết định đi ngủ. Bạn có thể cho con đi ngủ muộn trong trường hợp bạn phải làm việc khuya hoặc muốn dành thời gian để chơi thêm với con.
    Tuy nhiên, cần phải hết sức để ý đến nhu cầu ngủ của trẻ. Sau đây là một số lời khuyên để con bạn được ngủ ngon:
    - Hãy tạo ra thói quen đi ngủ đúng giờ cho trẻ.
    - Đừng bao giờ để trẻ đùa vui quá mức ngay trước giờ ngủ.
    - Nếu trẻ không tỏ vẻ mệt mỏi, hãy cứ cho con bạn vào giường cùng với đồ chơi mà trẻ yêu thích.
    - Đừng để cho trẻ ngủ ngày nhiều, đặc biệt là vào buổi chiều. Tuy nhiên, nếu trẻ thực sự mệt mỏi, hãy để cho con bạn được chợp mắt một lát.
    - Ban ngày, hãy cho con bạn tham gia vận động cơ thể.
    (Khánh Hà - Theo BBC)
    • 181 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với, bé nhà em đã được 4 tháng tròn rồi nhưng giấc ngủ của bé vẫn chưa ổn định, 3 tháng đầu bé khóc dã đề, cứ 12h đêm bé dậy khóc đến 5 - 6h sáng mới đi ngủ, không ai dỗ được, cho ti bé cũng không chịu ti. Bố mẹ bé đã phải mất ngủ suốt mấy tháng trời, cũng áp dụng đủ các biện pháp để giúp bé phân biệt ngày đêm nhưng không ăn thua. Vả lại em cũng nghe người ta bảo trẻ em khóc dã để thì cứ hết cữ sẽ ngoan, tự nhủ là sẽ đỡ hơn khi bé hết cữ nên bố mẹ bé ráng chịu, rồi bé lại bị viêm phổi, không thèm ti mẹ nữa, bây giờ ăn toàn phải đút thìa, đã thế đêm đến bé không chịu ngủ, thức suốt từ 12h đêm đến sáng, ngày nào cũng vậy, đến 5 -6h sáng thì ngủ một mạch có khi đến 6h tối, em toàn phải đánh thức dậy cho ăn. Đã có đợt suốt một tuần liền bé ngủ đêm rất ngoan nhưng sau 1 tuần lại thức đêm rồi lại được vài ngày ngủ ngoan và đến giờ thì thức đêm suốt. Cú bế bé lên ru bé ngủ thì bé khóc ầm lên, em không biết phải làm thế nào, vì sắp tới em đi làm mà cứ phải thức đêm với bé suốt thế này thì k ổn, hơn nữa thức đêm kiểu đó em thấy mất sữa ghê lắm, trước đây một ngày em chỉ cho bé thêm 1 bữa sữa ngoài vậy mà bây giờ thức đêm em thấy sữa mãi chẳng về mặc dù em cố gắng ăn nhiều hơn, nên bé ngày phải ăn đến 4 bữa sữa ngoài mà toàn phải đút thìa thôi các chị ah.
    Đã suốt một tuần nay ngày nào em cũng thức trắng đêm, ban ngày chỉ ngủ bù được 2 -3 tiếng buổi sáng, em cảm thấy mệt mỏi quá, tư hỏi không biết có mẹ nào phai chịu cảnh thức đêm suốt vài tháng liền như em hoặc có kinh nghiệm gì thì xin chia sẻ với em nhé.
    Mẹ Cún Khang
    • 477 Bài viết

• 908 Được cảm ơn

AnThuy ơi, Bob nhà mình không khóc đêm nên cũng không có kinh nghiệm gì về chuyện này nhưng ngủ đêm thì có đấy. Lúc Bob 2 tháng cũng ngủ ngày thức đêm, mình đã từng trong hoàn cảnh này nên rất thông cảm với bạn, mệt lắm. Bạn đừng cho bé ngủ ngày bằng cách đến cữ ngủ của bé bạn bế đi chơi hay chơi đùa với bé để bé quên ngủ đi, nếu ngủ thì đánh thức bé dậy, thương lắm nhưng một vài ngày như vậy là bé sẽ quen thôi. Bob nhà mình cũng làm như vậy đó. Bạn thử làm nhé. Chúc bạn và bé thành công nhé.

• 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Cu Khang hư nhỉ, sao cứ bắt nạt mẹ Thuỷ thế, hư nữa là chị Tít ê xấu đó nhé...

Thuỷ ơi em thử áp dụng cách của mẹ Bob xem, bây giờ Cún Khang cũng được 4 tháng rồi, có thể bế ra đường chơi để Cún qua cơn buồn ngủi, mặc cho bé đủ ấm thôi nhé. Tít nhà chị cũng có đợt cứ 8h tối là lăn ra ngủ đến 9h lại dậy, sau đó chơi đến tận 2h sáng, nhưng sau đó chị đùa với nó, chọc cho nó cười, nghịch thì nó qua cơn buồn ngủ, lại tỉnh như sáo, sau đó 10h tối lại đi ngủ lại. Bây giờ thì lại OK rồi.

Khổ thân mẹ Thuỷ ghê, nuôi cún Khang vất vả quá...Còn chuyện sắp đi làm nữa, nhớ kiếm người rồi training dần dần cho người ta đi em ơi...
    • 312 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Có em đây này Chị An Thuy ui ! xin chia sẻ cùng Chị !!! Bây giờ nhắc đến cái zụ nì em còn toát mồ hôi !!!Bé của em trước kia cũng như bé Khang nhà Chị đấy !! Cứ ngủ ngày thức đêm -khóc ,chẳng ai dỗ nổi..Đã có lần em phải cầu kíu các Mẹ trên DĐ mách nước cho em..giải quyết vấn đề này !!! Bây giờ Bin của em gần 8 tháng ,đã ngủ ngoan hơn từ lúc hơn 6 tháng tí (hành Mẹ từ lúc ở BV về ) ,thi thoảng vẫn còn ít ngày nhõng nhẽo..kiểu đó ,nhưng xem ra đã có buóc tiến bộ rùi chị nhỉ?? Muh ko biết có phải tại bé 'lớn hơn" ne^n ngoan thế ko hay từ lúc em cho Bin đổi "dinh" chuyển từ ngủ nôi sang ngủ ở 1 cái giường cũi to đùng ,anh í tha hồ xoay đủ chỗ nên thôi ko nhè với Mẹ nữa?!!!! TH của em là thế ! Ko biết có giúp được gì cho Chị?? Chúc Bé ngủ ngoan hơn cho mẹ nhờ naò !!
    • 379 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các ông bố bà mẹ ơi, làm ơn chỉ giúp mẹ Thỏ với
    Bé Thỏ nhà em mới được 1,5 tháng, mà ban ngày bé ngủ, đêm thức, em chẳng biết phải làm thế nào để đổi lại được cả. Ban ngày bé ngủ say sưa, chẳng làm thế nào cho bé dậy được (mà cũng chẳng nỡ quấy bé để bé thức khi thấy bé ngủ ngon quá ), trong khi ban đêm thì vật vờ hoặc chẳng chịu ngủ, đã thế mấy ngày hôm nay còn cái trò quấy khóc ban đêm nữa (chẳng chịu tự nằm chơi mà la hét để đòi bế đi rong) - mà ở chung với ông bà nội nên chẳng dám để bé khóc lâu mặc dù đã chịu khó gan lì để cho bé khóc nhu WTT chỉ rồi đấy. Mẹ cháu mệt quá rồi vì cứ đêm thức thế này . Các bố các mẹ có kinh nghiệm gì hay không, làm ơn chỉ cho mẹ cháu biết với... Cứu... cứu...
    • 1,838 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Mongto ơi!
    Nếu cứ kéo dài như thế thì bé sẽ quen, và khó thay đổi lắm. Khi mới ra đời bé chưa phân biệt được ngày đêm, vì thế phải tập cho bé hiểu được khái niệm ban ngày là để chơi, ăn.. ban đêm là dành để ngủ. Mình nghĩ với bé nhà bạn bây giờ, ban ngày bạn nên đánh thức bé dậy, nói chuyện với bé to hơn, tắm, ăn, cho bé nằm ở nơi có ánh sáng. Ban đêm thì tắt điện nói chuyện thủ thỉ, không nhìn vào mắt bé để nói cho bé biết là tối rồi và đã đến giờ chúng ta đi ngủ rồi...Bạn phải tập dần cho bé, nếu không thì mệt lắm đấy!.
    Mình chỉ biết mỗi thế, hy vọng là có ích đối với bạn
    Chúc cả gia đình khoẻ!
    --------------------------------------------------------------
    Hãy yêu nhau đi bên đời nguy khó

Hãy yêu nhau đi bù đắp cho trăm năm :LoveStruc:
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7