• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé ngủ không ngon, ngọ nguậy suốt đêm có phải do đói bụng không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 40.1K Lượt đọc
  • 166 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến, cho xin một ít kinh nghiệm với!

Con gái mình được 7 tháng 2 tuần, cân nặng 7,5kg. Dạo này bé ngủ không ngon buổi đêm, mà mình không biết nguyên nhân là gi?
    Mình cho bé ăn 1 ngày 4 bữa sữa ngoài mỗi bữa 100ml, và 2 bữa bột mặt bú mẹ 2 lần ban ngày và suốt đêm. Bé đi cầu khoảng 2, 3 lần/ngày. Mình đang phân vân không biết cho ăn thế đã đủ chưa? hay bé đói mà không ngủ được? có nên cho bé ăn thêm 1 bữa bột trước khi đi ngủ không?
    Phòng ngủ nhà mình có điều hoà, nên chắc không phải nguyên nhân là nóng quá mà không ngủ được.
    Các mẹ có kinh nghiệm gì bày cho với?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

[QUOTE=Mẹ Típ;1072967]Các mẹ thân mến, cho xin một ít kinh nghiệm với!

Con gái mình được 7 tháng 2 tuần, cân nặng 7,5kg. Dạo này bé ngủ không ngon buổi đêm, mà mình không biết nguyên nhân là gi?
    Mình cho bé ăn 1 ngày 4 bữa sữa ngoài mỗi bữa 100ml, và 2 bữa bột mặt bú mẹ 2 lần ban ngày và suốt đêm. Bé đi cầu khoảng 2, 3 lần/ngày. Mình đang phân vân không biết cho ăn thế đã đủ chưa? hay bé đói mà không ngủ được? có nên cho bé ăn thêm 1 bữa bột trước khi đi ngủ không?
    Phòng ngủ nhà mình có điều hoà, nên chắc không phải nguyên nhân là nóng quá mà không ngủ được.
    Các mẹ có kinh nghiệm gì bày cho với?[/QUOT]
    Theo mình thì bé nhà bạn đi ngoài hơi nhiều đấy, thường bé lớn rồi chỉ đi 1 ngày 1 lần thôi. Bạn xem lại chế độ dinh dưỡng trong bột mặn có bị nhiều chất dinh dưỡng quá không, nhiều khi nếu bé không tiêu hóa được hết chất dinh dưỡng sẽ bị đi phân sống, mà bị phân sống thì sẽ đi ngoài nhiều lần trong ngày. Bữa cuối trước khi bé đi ngủ là mấy giờ? Bé nhà bạn được bú thêm sữa mẹ nữa thì ăn một ngày như vậy là ok rồi, chắc ko phải do bé đói mà khó ngủ đâu. Còn bé bú mẹ suốt đêm như vậy là do bé khó ngủ nên mới bú như thế, chứ bình thường thì trẻ ngoài 4 tháng ngủ tới sáng luôn hoặc chỉ ăn 1 bữa đêm thôi. Dạo này cu tí nhà mình cũng trằn trọc suốt đêm, không biết có phải sắp mọc răng nên khó chịu hay cũng có thể là do thiếu canxi.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào mẹ Nguyên Minh,

Cám ơn bạn, có thể mình cho nhiều chất quá, mình thường nấu bột cho bé theo liều lượng như sau: 1 bát ăn cơm nước (khoảng 200 ml), 2 thìa bột (thìa dùng để pha sữa ý, 1 thìa sữa/30ml), 2 con tôm dảo to (khoảng 40g)hoặc 30g thịt lợn, hoặc bò, và rau xanh, 1 thìa cà phê nước mắm, 1 thìa cà phê dầu ăn. Như vậy có ổn không nhi?

Bình thường mình cho bé uống sữa ngoài lúc 8.30 tối, sau đấy 9.30 bú mẹ rồi ngủ luôn. Chắc ổn đúng không?

Cu tí nhà bạn mấy tháng rồi, đã uống vitamin D hay canxi chưa?
    Con nhà mình đợt năm tháng mình cho uống vitamin D 1 đợt hơn một tháng rồi, đợt đó bé ngủ ngoan lắm, sao dạo này hay trằn trọc thế chứ.
    • 90 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Típ Xem bài viết
    Chào mẹ Nguyên Minh,

Cám ơn bạn, có thể mình cho nhiều chất quá, mình thường nấu bột cho bé theo liều lượng như sau: 1 bát ăn cơm nước (khoảng 200 ml), 2 thìa bột (thìa dùng để pha sữa ý, 1 thìa sữa/30ml), 2 con tôm dảo to (khoảng 40g)hoặc 30g thịt lợn, hoặc bò, và rau xanh, 1 thìa cà phê nước mắm, 1 thìa cà phê dầu ăn. Như vậy có ổn không nhi?

Bình thường mình cho bé uống sữa ngoài lúc 8.30 tối, sau đấy 9.30 bú mẹ rồi ngủ luôn. Chắc ổn đúng không?

Con nhà mình đợt năm tháng mình cho uống vitamin D 1 đợt hơn một tháng rồi, đợt đó bé ngủ ngoan lắm, sao dạo này hay trằn trọc thế chứ.
    Các mẹ ơi con nhà mình cũng thế nhưng bé 16 tháng rồi ngủ không yên bao giờ cảm giác như ban ngày nhịch gì thì tối cu cậu mơ lại như thế hay sao ý không biết có bị làm sao không có mẹ nào kinh nghiệm chia sẻ giúp mình với
    • Fox
    • 8 năm
    • 2,537 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Chào mẹ Nguyên Minh,

Bạn cho 1 thìa cafe nước mắm là quá mặn với bé đấy , thận của bé sẽ làm việc quá tải cho xem , chỉ nên cho 1 chút chút thôi .
    Bé nhà mình dạo này ngủ cũng ko ngon , ko biết có phải thiếu canxi ko nữa :Sigh:
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào mẹ Nguyên Minh,

Thực đơn cho 1 bữa bột của bạn và giờ cho ăn bữa cuối như vậy mình nghĩ là bình thường, tuy nhiên có thể bé nhà bạn mới ở tháng thứ 7 nên cho ăn 2 bữa bột mặn với liều lượng như thế là hơi nhiều nên bé chưa hấp thu được hết. Ăn dặm thực ra là để con làm quen với thực ăn dạng khác chứ không hoàn tòan là 1 hình thức bổ sung chất dinh dưỡng. Trẻ từ 1.5 tuổi trở xuống thì sữa vẫn là loại thức ăn chính và hết sức cần thiết, không nên cho ăn quá nhiều bột, con không tỉêu hóa được hết, sữa là dạng dễ tiêu hóa và phù hợp nhất. Con mình vừa tròn 8 tháng tuổi, 6 tháng mình mới cho ăn dặm, ban đầu là 1 ngày 1 bữa bột ăn liền pha sữa (2 thìa), sau đó nấu thành bột ngọt loãng rồi dần dần mới là bột mặn. Mình mới cho con ăn bột mặn hồi cháu 7.5 tháng và hiện nay ngày cho ăn 1 bữa bột ngọt, 1 bữa bột mặn. Bạn thử đổi 1 bữa bột mặn thành bột ngọt xem bé nhà bạn có bị đi ngoài nhiều như thế nữa không, vì có thể bé ăn 2 bữa bột mặn thì nhiều đạm. Nói chung là cũng tùy cơ thể từng bé mà mẹ điều chỉnh thôi, nhiều bé 7 tháng ăn ngày 3 bữa bột mặn cũng không bị làm sao. Con nhà mình uống Vit D3 từ hồi 6 tuần tuổi tới giờ vẫn uống, bác sỹ kê đơn cho đến 1 tuổi luôn vì cháu hơi bị bẹp đầu, 1 tí ở đằng sau thôi. Mình nghĩ cái này do quan điểm của bác sỹ ở từng nơi khác nhau và do khí hậu nữa, bên mình xứ lạnh, ít nắng nên hầu như bé nào cũng được kê đơn Vit D3 cả. Mình nghe nói bé đêm khó ngủ, trằn trọc có thể do thiếu canxi hoặc có biểu hiện còi xương. Nếu tình trạng con khó ngủ lâu quá thì tốt nhất là nên bớt chút thời gian đưa con đi khám xem sao, bác sỹ khám thóp và khám xương là biết ngay mà.
    Các mẹ thử tham khảo mấy link này xem sao:
    lưu ý khi trẻ ngủ khác thường
    Con tôi khó ngủ quá! Help!
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=8505
    @Mẹ Fox: mẹ nó gan lỳ thế, con khó ngủ mấy tháng mà đã chịu gọi bác sỹ khám chưa vậy ? hihi...
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nghi la do thieu canxi. Be nha em cung vay, binh thuong van uong 2 giot D2/ngay. Tuy nhien co dao tu nhien cung gat ngu va ngu khong ngon, nam ngu cu ngo nguay suot, thinh thoang dang ngu lai khoc re len, dau hay lac lac. Den bac sy cho uong lieu Vitamin D tang cuong (4 giot/ngay trong 4 tuan). Be uong duoc khoang 2 tuan la dau hieu ngu khong ngon, gat ngu giam ngay. Chi thu dua di kham bac sy xem sao.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm nay bé nhà mình lại ho và sốt, nhân thể đi khám, sẽ hỏi tư vấn của bác sỹ, về sẽ thông tin cho các mẹ nhé
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi benguyen Xem bài viết
    Em nghi la do thieu canxi. Be nha em cung vay, binh thuong van uong 2 giot D2/ngay. Tuy nhien co dao tu nhien cung gat ngu va ngu khong ngon, nam ngu cu ngo nguay suot, thinh thoang dang ngu lai khoc re len, dau hay lac lac. Den bac sy cho uong lieu Vitamin D tang cuong (4 giot/ngay trong 4 tuan). Be uong duoc khoang 2 tuan la dau hieu ngu khong ngon, gat ngu giam ngay. Chi thu dua di kham bac sy xem sao.
    Con em được 5 thang 3 tuần rồi nhưng sao chưa thấy được cho uống Vitamin D gì cả, be ngủ rất khó, cứ giãy giụa và ngọ ngoạy suốt đêm, cứ khoảng 8h30 tối là mẹ phải ôm con tới sáng luôn, vừa ngủ vừa vỗ lưng, nếu không bé sẽ thức giữa đêm, ban ngày thì bà ngoại phải ngủ chung (bà một đầu, cháu một đầu võng) nếu không bé chỉ ngủ được khoảng 15-30 phút. Lúc 3 tháng có đi khám , bác sỹ có cho uống Canxi nhưng cũng chẳng thấy khá hơn, có mẹ nào ở TP HCM chi giùm cho em bác sỹ nào khám có kê đơn cho uống Vitamin D thi cho em biet với, may ra bé dễ hơn chứ cứ như vầy thì khổ quá. Thanks các mẹ vô vàn.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm qua mình cho con đi khám rồi. Bác sĩ Tuấn ở 155B Đội Cấn. Bé bị viêm VA, mũi họng cấp. Chán quá lại uống kháng sinh.
    Mình cũng hỏi bác sĩ về vụ khó ngủ của bé, bác sĩ bảo do thiếu canxi đấy. Con nhà mình uống vitamin D không thì vẫn không hấp thụ được canxi, phải có cả lysin nữa. Thế là bác sĩ kê cho thuốc bổ Primovit (vitamin tổng hợp có DHA, Lysin) mình đang cho uống thử.
    • Fox
    • 8 năm
    • 2,537 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun_con1510 Xem bài viết
    @Mẹ Fox: mẹ nó gan lỳ thế, con khó ngủ mấy tháng mà đã chịu gọi bác sỹ khám chưa vậy ? hihi...
    mới bị 10 ngày nay thôi , đợt trước bị hồi bé rồi hết rồi mẹ nó ah . Ah mà cho đi khám bsỹ phán " con cháu đẹp như tranh thế này thuốc thang j , nó đã bụ thế mà còn ngủ lăn quay thì còn lên cân thế nào nữa " :Crying: Có thể do ku nhà tớ đói đêm hoặc bị nằm nóng quá :Thinking: để về kiểm tra lại xem sao .
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fox Xem bài viết
    mới bị 10 ngày nay thôi , đợt trước bị hồi bé rồi hết rồi mẹ nó ah . Ah mà cho đi khám bsỹ phán " con cháu đẹp như tranh thế này thuốc thang j , nó đã bụ thế mà còn ngủ lăn quay thì còn lên cân thế nào nữa " :Crying: Có thể do ku nhà tớ đói đêm hoặc bị nằm nóng quá :Thinking: để về kiểm tra lại xem sao .
    :Laughing: Cu tí nhà mình mọi khi ngủ chung giường với mẹ, chắc là chật chội nên khó xoay người, ngủ không ngon. Đêm qua mẹ cháu cho nằm riêng trong cũi thì ngủ khì khì rồi. Chúc con mẹ con Fox ngủ ngon nhé để con ngày càng đẹp như tranh, còn mẹ thì có đủ sức khỏe để đi làm kiếm xiền. :Rose:
    • 2,595 Bài viết

• 2,729 Được cảm ơn

Thằng nhà tớ mấy hôm nay chán ăn, tối cứ õng ẹo vớ vỉn, tức quá cho nhịn. 2h sáng ông trằn trọc chán chê rồi ngồi dậy (ngủ riêng giường), trèo sang giường ba mẹ, tát bốp ba nó một phát vào giữa mặt, mồm thì lẩm bẩm: mem mem... Tọng 1 bình sữa rồi về giuờng mình ngủ.

4h sáng lại hị hị một hồi chả ai thèm quan tâm, lại lọ mọ bò lên giường, vả bẹp một phát nữa vào mặt ba nó: ba, mem mem... hị hị... lại thêm một bình nữa rồi mới yên được đến 7h sáng.

Một tuần liên tục rồi đấy. Ba nó đang bảo sang tuần mà còn chơi trò này nữa ba nó đội nồi cơm điện đi ngủ cho nó vả thoải mái.

~ Đậu Dế ~

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Fox
    • 8 năm
    • 2,537 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Thằng nhà tớ mấy hôm nay chán ăn, tối cứ õng ẹo vớ vỉn, tức quá cho nhịn. 2h sáng ông trằn trọc chán chê rồi ngồi dậy (ngủ riêng giường), trèo sang giường ba mẹ, tát bốp ba nó một phát vào giữa mặt, mồm thì lẩm bẩm: mem mem... Tọng 1 bình sữa rồi về giuờng mình ngủ.

4h sáng lại hị hị một hồi chả ai thèm quan tâm, lại lọ mọ bò lên giường, vả bẹp một phát nữa vào mặt ba nó: ba, mem mem... hị hị... lại thêm một bình nữa rồi mới yên được đến 7h sáng.

Một tuần liên tục rồi đấy. Ba nó đang bảo sang tuần mà còn chơi trò này nữa ba nó đội nồi cơm điện đi ngủ cho nó vả thoải mái.

~ Đậu Dế ~
    :Laughing: :Laughing: :Laughing: Đậu đầu gấu nhất nhà .
    Khổ nỗi ku nhà tớ dạo này lại ko chịu ăn bình , nó đói mà nó biết kêu đòi ăn thì tốt , đưa bình sữa nó hất tung luôn , chỉ thích ti mẹ , mà mẹ chỉ còn 1 dúm,sữa chắc chỉ đủ tọp tẹp cho yên tâm cái miệng chứ ko yên cái bụng , chán thế , gày như mõ lấy đâu ra sữa bây h , mà càng cho ku con bú thì mẹ lại càng gày :Thinking:
    • 500 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Con mình 4 hôm nay cũng ngọ nguậy không yên. Nhóc con được 10 tháng 1 tuần. Mình cũng không biết nguyên nhân vì sao. Không biết có phải do thời tiết không hả các mẹ? Vì chế độ ăn của con vẫn như cũ.
    • 248 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

:Laughing: :Laughing: :Laughing: Đậu đầu gấu nhất nhà .
    Khổ nỗi ku nhà tớ dạo này lại ko chịu ăn bình , nó đói mà nó biết kêu đòi ăn thì tốt , đưa bình sữa nó hất tung luôn , chỉ thích ti mẹ , mà mẹ chỉ còn 1 dúm,sữa chắc chỉ đủ tọp tẹp cho yên tâm cái miệng chứ ko yên cái bụng , chán thế , gày như mõ lấy đâu ra sữa bây h , mà càng cho ku con bú thì mẹ lại càng gày :Thinking:
    Chào mẹ Fox, sao cu nhà bạn giống bé nhà mình thế nhỉ. Mìh điên đầu thật đấy! Xin được chia sẻ cùng mẹ nỗi khổ tâm này.:Crying:
    • Fox
    • 8 năm
    • 2,537 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

1 Tuần nay Sóc lại bắt đầu kêu ca buổi đêm , mẹ thì ốm mệt , đêm nào cũng thao thức dỗ dành con , đêm hôm qua bực mình quá vì mệt mỏi quá rồi , dậy bật đèn, đánh thức bắt dậy hẳn chứ ko cho nhắm mắt kêu ca khóc lóc đòi ngậm ti nữa , cho ăn 90ml sữa ( phải đổ thìa , bắt nằm ko chịu còn bị mẹ cho ăn mắng đấy ) và 1/3 lọ bột ăn liền , rồi tắt đèn bắt đi ngủ tiếp , 1 lúc thì ngủ lại . Nhưng mà quả thật kiệt sức với vụ ngủ nghê quấy quả của con, hị hị , con mới 10 tháng mà mẹ còn có 43 kg , chết mất thôi .
    • 133 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

1 Tuần nay Sóc lại bắt đầu kêu ca buổi đêm , mẹ thì ốm mệt , đêm nào cũng thao thức dỗ dành con , đêm hôm qua bực mình quá vì mệt mỏi quá rồi , dậy bật đèn, đánh thức bắt dậy hẳn chứ ko cho nhắm mắt kêu ca khóc lóc đòi ngậm ti nữa , cho ăn 90ml sữa ( phải đổ thìa , bắt nằm ko chịu còn bị mẹ cho ăn mắng đấy ) và 1/3 lọ bột ăn liền , rồi tắt đèn bắt đi ngủ tiếp , 1 lúc thì ngủ lại . Nhưng mà quả thật kiệt sức với vụ ngủ nghê quấy quả của con, hị hị , con mới 10 tháng mà mẹ còn có 43 kg , chết mất thôi .
    Úi, có con mới thấy được ngủ một giấc suốt đêm, sáng nằm ườn trên giường thích dậy lúc nào thì dậy không phải là ước mơ dễ thực hiện các mẹ nhẩy! Đấy là con cái chúng mình cũng không phải là những đứa hay đau ốm đấy nhỉ (trộm vía các con n lần)!
    Ông con giời nhà tớ cũng ọc ạch suốt, buổi tối à ơi mỏi cả miệng, mẹ buồn ngủ rũ ra rồi mà con thì cứ ưỡn lên ưỡn xuống, ngủ không ngủ, ăn không ăn, khóc lóc rất...vớ vỉn chứ! Nhiều đêm cáu quá, tớ quát cho một trận. Nhưng nó biết mẹ mắng lại càng khóc thêm chứ, có hôm khóc quá nôn hết cả bột, cả sữa ra... Thật tức không chịu nổi. Giá mà nó to như... bố nó thì mình đã phát cho mấy cái rồi ấy nhỉ!hihi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thằng cu nhà mình được 6 tháng. Trước đây ngủ rất ngon, khoảng gần 1 tháng nay ngủ hay ngọ ngoạy, lại còn lười ăn nữa chứ (cu cậu mới mọc được 2 cái răng 3-4 hôm nay), lưng ướt đẫm mồ hôi (chỉ đỡ khi bật điều hòa thật lạnh), đã cho uống D và canxi để chống còi xương rồi mà chẳng thấy chuyển biến gì cả, nhờ các mẹ tư vấn giúp với.

À, các mẹ có biết địa chỉ ảnh viện nào (chụp cho em bé đẹp, tự nhiên- gần khu vực trung tâm Hà Nội là tốt nhất) cho mình biết với. Cám ơn các mẹ nhiều nhiều
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be con nha minh cung vay ,1 dem thuc 4,5 lan nao la uong sua thay ta ,uong nuoc . Nam phong dieu hoa nhung van do moi hoi , 2 ban chan lai lanh nua chu . Chang hom nao be ngu duoc thang giac den sang , co ai biet duoc be nha minh bi gi khong? Ma sang lai thuc som nua chu ,chang cho ai ngu ca cu nam ma ca hat thoi ...:Sigh:
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9