• 0 Lượt chia sẻ
  • 76.2K Lượt đọc
  • 1.06K Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 111 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vicky_tran Xem bài viết
    Lúc mà mình cân bé là khoảng gần 4 tháng thôi chứ chưa 4 tháng nữa , giờ thì chưa bít nó bao nhiu ký nữa , ngày mai mình chích ngừa 4 tháng cho bé mới bít chính xác bé mấy ký hihi.. Mà mua vit D đâu có dễ đâu bạn , mua j cũng phải có toa BS hết nên BS ko cho toa là k mua được :Sad: . Mà bạn ơi mình có thể cho bé uống nướ hột sen được ko ha ?? Thanks bạn đã reply mình nha :Rose:
    Bạn có thể ninh hạt sen với ý dĩ để lấy nước pha sữa cho bé uống cũng được. Nhưng lưu ý là chỉ khoảng 5 -6 hạt sen và một nhúm hạt ý dĩ thôi, ninh lấy nước loãng, không cho bé ăn cái vì dạ dày của bé chưa phát triển nên không thể hấp thu được bột, hay bã hạt sen ninh nhừ. Nước này nên pha với sữa ngoài của bé, rất thơm và dễ uống.
    Ngoài ra, nên tập cho bé ngủ đúng giờ. Ban ngày cho bé ngủ vừa phải, không ngủ quá nhiều để buổi tối bé ngủ giấc dài. Nếu bé có dậy lúc đêm, không được chơi với bé. Nếu chơi đêm, bé sẽ quen giấc và đêm nào cũng đến giờ đó là dậy. Hoặc có thể khi bé ngủ được 4-5 tiếng rồi trằn trọc là bé bị đói, bạn hãy cho bé bú hoặc pha sữa cho bé ăn, bụng no bé sẽ ngủ ngon.
    Trước khi ngủ, bạn có thể chơi với bé, cười đùa để bé nhưng không chơi quá lâu làm bé quá mệt sẽ thành khó ngủ. Và đừng cho bé ăn quá no lúc trước khi ngủ sẽ làm bé khó ngủ, lại dễ bị trào ngược, gây viêm VA. Nên cho bé ăn cách lúc ngủ ít nhất là 1 tiếng đồng hồ.
    Nếu bé ra mồ hôi trộm, đầu có vành khăn mọc tóc không đều, ngủ trằn trọc nên cho bé đi khám bác sĩ dinh dưỡng xem bé có bị còi xương không để phơi nắng và bổ sung canxi, vitamin D kịp thời.
    Chúc hai mẹ con sớm tìm lại những giấc ngủ ngon!
    Nơi bình yên trở về :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 424 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NamRom-Yumi Xem bài viết
    Bé nhà mình uống Vit D theo toa Bsĩ mà, mình khám định kỳ ở DHYD vì mình sinh ở đó, còn hôm trước thấy bé trằn trọc quá nên minh đưa qua khám ở Nancy gần nhà. Nói thật tình trạng cũng ko cải thiện mấy nên mình cũng đang tìm 1 bsĩ giỏi dể cho bé đi khám. Mọi người nói khám ở TT dinh dưỡng Tp.HCM trên đường Lê Văn sĩ cũng oki lắm, có lẽ sáng t2 mình đưa bé đi khám, có gì mình sẽ trả lời bạn nha.
    Oh bạn đi rồi thì cho mình cái địc chỉ ở TTDD trên đường Lê Văn Sỹ nha , để có gì mình dắt con đi chứ nó ít ngủ vá khó ngủ quá làm mình đuối hàng với nó dễ sợ hix..
    Cám ơn "TRỜi PHẬT" đã ban cho con 1 thiên thần nhỏ .. Mong con gái của mẹ luôn mạnh khỏe , xinh xắn và thật ngoan .. :Kiss::Kiss: Mẹ iu con nhất trên đời :LoveStruc::LoveStruc:

:Rose: :570: :Rose:

• 424 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HH_zinzin Xem bài viết
    Bạn có thể ninh hạt sen với ý dĩ để lấy nước pha sữa cho bé uống cũng được. Nhưng lưu ý là chỉ khoảng 5 -6 hạt sen và một nhúm hạt ý dĩ thôi, ninh lấy nước loãng, không cho bé ăn cái vì dạ dày của bé chưa phát triển nên không thể hấp thu được bột, hay bã hạt sen ninh nhừ. Nước này nên pha với sữa ngoài của bé, rất thơm và dễ uống.
    Ngoài ra, nên tập cho bé ngủ đúng giờ. Ban ngày cho bé ngủ vừa phải, không ngủ quá nhiều để buổi tối bé ngủ giấc dài. Nếu bé có dậy lúc đêm, không được chơi với bé. Nếu chơi đêm, bé sẽ quen giấc và đêm nào cũng đến giờ đó là dậy. Hoặc có thể khi bé ngủ được 4-5 tiếng rồi trằn trọc là bé bị đói, bạn hãy cho bé bú hoặc pha sữa cho bé ăn, bụng no bé sẽ ngủ ngon.
    Trước khi ngủ, bạn có thể chơi với bé, cười đùa để bé nhưng không chơi quá lâu làm bé quá mệt sẽ thành khó ngủ. Và đừng cho bé ăn quá no lúc trước khi ngủ sẽ làm bé khó ngủ, lại dễ bị trào ngược, gây viêm VA. Nên cho bé ăn cách lúc ngủ ít nhất là 1 tiếng đồng hồ.
    Nếu bé ra mồ hôi trộm, đầu có vành khăn mọc tóc không đều, ngủ trằn trọc nên cho bé đi khám bác sĩ dinh dưỡng xem bé có bị còi xương không để phơi nắng và bổ sung canxi, vitamin D kịp thời.
    Chúc hai mẹ con sớm tìm lại những giấc ngủ ngon!
    Yeah , để mình hầm hôt sen rồi cho bé uống thử chút coi có dễ hơn chút nào ko ha . Cám ơn bạn nhìu thật nhiu
    Cám ơn "TRỜi PHẬT" đã ban cho con 1 thiên thần nhỏ .. Mong con gái của mẹ luôn mạnh khỏe , xinh xắn và thật ngoan .. :Kiss::Kiss: Mẹ iu con nhất trên đời :LoveStruc::LoveStruc:

:Rose: :570: :Rose:

• 426 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vicky_tran Xem bài viết
    Oh bạn đi rồi thì cho mình cái địc chỉ ở TTDD trên đường Lê Văn Sỹ nha , để có gì mình dắt con đi chứ nó ít ngủ vá khó ngủ quá làm mình đuối hàng với nó dễ sợ hix..
    Địa chỉ của TT Đ là 180 Lê Văn Sĩ, mình mới đi khám được 2 ngày, bsĩ cho VitD+canci, mình cho con uống nhưng nó nhè ra gần hết. 2 hnay co nắng nên tranh thủ phơi nắng cho nó.Với lại bsĩ cũng kêu mình nên cho bú cách nhau 2 tiếng, trước giờ mình cho bú theo nhu cầu nên lúc nào bụng bé cũng lưng lửng. Hy vọng khi bé no đủ bé sẽ ngủ ngon hơn.

• 619 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng được 4,5 tháng rùi, Hôm nọ đi khám BS. BS cho uống vitamin D, Giờ bé ngủ nhiều lắm, ngày ngủ 4-6 tiếng rùi, vậy mà đêm vẫn ngủ từ 21h đến 9h sáng hôm sau, đêm có dậy ăn xong rùi ngủ tiếp. Các mẹ cho bé uống canxi và tắm nắng cho bé là OK liền à. Mình khám ở BV Hồng Ngọc HÀ Nội

• 200 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi cho cái đơn thuốc đi mẹ nó? Bé nhà mình hay ra mồ hôi trộm lắm nhất là ở đầu. Khóc 1 tí mà ướt hết đầu, trời mát mà mồ hôi cũng ra. Thêm là ngủ ban ngày thì cứ đc 30'- 1h là dậy sau í chơi 1 lúc lại đòi đi ngủ, mà ngủ cũng bằng tầm 30' - 1h thôi.Tối thì trằn trọc tận 11h mới ngủ. Con mình đang bị rụng 1 ít tóc, mà từ hồi sinh ra đã có kiểu tóc mọc như kiểu ruộng bậc thang í, mọc từng hàng 1 có phải là hình vành khăn không nhỉ?
    Mê con hơn mê chồng

• 126 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Em cũng bị lâm vào tình trạng như các mẹ đây, hu hu. Bé nhà em được hơn 1 tháng rồi mà tăng có 7 lạng thôi, sốt ruột quá.

Bé ngủ rất ít, mỗi lần ngủ được khoảng 2 tiếng nhưng 1 ngày kiểu gì cũng có lúc nào đấy chơi khoảng 5 -6 tiếng, thậm chí có hôm 12 tiếng ko ngủ liên tục. Mà đã thức là đòi ăn, đòi vệ sinh, xong trớ, chứ ko nằm chơi đâu. Em stress quá đi mất. Mà đặc biệt bé nhà em mồm rất to, gào thét buổi đêm nghe vừa nhức đầu vừa xót ruột ko tả được.

Có mẹ nào có cách cho các bé ngủ nhiều hơn ko? cứu em với!!!!!!!!!!!!!

:Angel::Angel::Angel::Angel::Angel:

• 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

chiếp nhà em hồi chưa đầy năm ngủ cũng ít lắm, ngủ ngày ít ngủ đêm cũng ít, em lo lắm, nhưng về cân nặng chiều cao của bé thì vẫn bình thường, đi tư vấn thì Bác Sĩ bảo ngủ nhiều hay ít cũng tùy từng trẻ, Nếu trẻ ngủ ít mà tất cả các chỉ số vẫn bình thường thì không phải lo lắng quá nhiều chỉ khi trẻ ko tăng cân hay quấy khóc nhiều mới lo.
    Em đọc được bài báo nói về giấc ngủ của con, các mẹ cùng tham khảo nhé
    *******.com/cham-soc-giao-duc/cham-soc-0/1450/10-khuc-mac-ve-giac-ngu-cua-con-phan-1.html

hic, sao em insert link ko đc nhỉ . cái trang web í là bé đi học
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bom_iu16; 06/09/2010 vào lúc 02:23 PM.

• 7,213 Bài viết

• 2,494 Được cảm ơn

Bé nhà mình dạo này đêm ngủ rất hay lăn lộn nên nhiều khi mặc tã cho anh í trước khi ngủ thì cỡ 2hr sau là phải thay cái tã khác. Vì khi thì anh ta tè ướt khi thì nó trào ra ngoài. Mà khổ mỗi lần thay tã là anh ta khóc, khó chịu và hờn giận mãi mới ngủ lại. Đêm là cả ba và mẹ cứ phải thay phiên nhau thay tã, dỗ ngủ. Mệt mỏi ghê lắm. Cứ cái đà này chắc thành thiếu ngủ kinh niên với con quá. Mà mình thiếu ngủ còn đỡ, nó ngủ k đủ nó cáu, nó khóc làm mình càng thêm stress. Đọc trên sách báo thì thấy bảo trẻ con mà ngủ k ngon thì lâu lớn hơn những đứa ngủ đủ giấc. Giờ phải làm sao đây??? Nhà có 2 vợ chồng với ông bà thôi. Ban ngày ông bà đã chăm cho rồi tới đêm thì phải mình chăm thôi.
    òa òa
    làm sao bi h?!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,016 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Chào bà Heo Sữa, con tui dnày cũng ngủ lăn lộn thế đấy. Hay trcs khi thay tã bà xi cho anh ý tè đi