• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.4K Lượt đọc
  • 167 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 96 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, tư vấn cho em với. Bé nhà em sắp tròn 3 tháng, 2 tuần nay cháu bỗng dưng lười ăn khủng khiếp. Trước kia, cháu ăn khoảng 900 đến 1000ml sữa một ngày, nhưng 2 tuần nay chỉ duy trì 600 đến 700, chưa ngày nào đạt tới 800ml. Ngày xưa pha 120, bé ăn gần hết, bây giờ hạ xuống 90 rồi 60...Ép bé ăn cũng không được,bé dẫy dụa lè ra, 2 tháng đầu bé tăng 1.5 kg, sang tháng này tụt xuống nghiêm trọng, tăng có 500gr. Liệu có phải bé lười ăn sinh lý không, có hết không?Em nghe nói lấy nước cháo loãng pha sữa thì bé thích hơn, có mẹ nào dùng cách này mà hiệu quả chưa, chia sẻ với em, để ứau này em cho cháu ăn thử.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mách chị em cách chăm con ốm không cần đến kháng sinh

Vào những ngày thời tiết khắc nghiệt, trẻ con rất dễ mắc bệnh, nhất là những bệnh có liên quan đến...

• Hiểm họa ung thư từ sóng wifi với trẻ nhỏ

Mình thấy chắc 99% ông bố bà mẹ để điện thoại ở đầu giường hoặc dưới gối nhỉ? Rất có hạn cho não...

• Bé lười ăn quá

Cứu mình với! Dạo này con bé nhà mình lười ăn quá! Bú được 15' ngủ 3 tiếng rồi, sau khi dậy khoảng nửa tiếng nhét ti vào tợp tợp được vài cái rồi thôi. Mỗi lần cho ti mà cứ như là 2 mẹ con vật nhau ý! Mẹ thì vừa đứng, vừa rung, vừa nựng. Con thì khóc rồi ngoặt đầu ra chỗ khác, hoặc gào thét ầm ĩ....

• Bé lười ăn quá, các mẹ có cách gì giúp em với!!!

Bé nhà mình 6 tháng tròn, cân nặng xấp xỉ 8kg, trộm vía khá ngoan (ngày chơi đùa nghịch ngợm, đêm ngủ 1 mình trong cũi chỉ dậy đòi ăn 2-3 lần). Duy chỉ có chuyện ăn uống là vô cùng tệ (mình ko nói quá đâu). Lúc trước ăn sữa đã lười, kể cả sữa mẹ hay sữa công thức. 2-3 tuần nay chuyển sang ăn thêm...

• Đi chân trần sẽ giúp bé khoẻ mạnh hơn

http://s9.postimg.org/qk44zx34v/10_16_2014_4_13_41_PM.jpg Ngay từ tháng thứ 9, bố mẹ sẽ thấy...

• 119 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng có những "khoảnh khắc" như thế đấy. Tự nhiên đang ăn ngon lành bỗng tụt xuống thê thảm (mà bà ngoại thường nói đùa là giá vàng giảm nghiêm trọng) Nhưng sau đó thì mình thay đổi phương án. Đổi sữa, cho ăn dặm, đổi đầu ty, đổi cách ăn (vừa cho ăn vừa hát)... đổi các kiểu... và rồi bé lại lên... bạn cứ thử xem sao.
    Chúc bạn vui.
    Bé ăn nhanh - uống sữa giỏi - ngủ ngoan - không khóc nhè... là lá la... la là lá la...

• 683 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

sao bé nhà Moong giống bé nhà mình ngày xưa thế ko biết. Đang ăn như thuồng luồng, tự nhiên sang tháng thứ 4 ko thèm ăn giọt nào, mẹ phải cho ăn dặmngay. Nhà mìnhkhoons khổ đến 7 tháng, khi bé đc 12 tháng, cai sữa mẹ, cho nhịn đói 1 ngày (vì nhất quyết ko ăn gì ngoài bú mẹ), đến tối đưa cho chai sữa, ngồi ngửa lên tu ừng ực. Từ ấy lại đam mê sữa bột trở lại, đến tận bây giờ. Chúc mẹ Moong và các bà của bé cố gắng thời gian này, chả biết làm sao để bé ăn lại vì tầm này bé chưa biết chơi, chưa biết sợ. Híc, khổ lắm nhé, mẹ sụt gần 10kg vì chuyện này đấy.

• 291 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moong Xem bài viết
    Các mẹ ơi, tư vấn cho em với. Bé nhà em sắp tròn 3 tháng, 2 tuần nay cháu bỗng dưng lười ăn khủng khiếp. Trước kia, cháu ăn khoảng 900 đến 1000ml sữa một ngày, nhưng 2 tuần nay chỉ duy trì 600 đến 700, chưa ngày nào đạt tới 800ml. Ngày xưa pha 120, bé ăn gần hết, bây giờ hạ xuống 90 rồi 60...Ép bé ăn cũng không được,bé dẫy dụa lè ra, 2 tháng đầu bé tăng 1.5 kg, sang tháng này tụt xuống nghiêm trọng, tăng có 500gr. Liệu có phải bé lười ăn sinh lý không, có hết không?Em nghe nói lấy nước cháo loãng pha sữa thì bé thích hơn, có mẹ nào dùng cách này mà hiệu quả chưa, chia sẻ với em, để ứau này em cho cháu ăn thử.
    Hầu như bé nào đến tầm tháng đó cũng vậy bạn ạ. Em bé thứ hai nhà mình cũng hệt vậy luôn, giờ gần 6 tháng rồi vẫn chưa thích sữa trở lại đâu. Ngoài các cách các mẹ mách ra, bạn thử cho bé đi khám dinh dưỡng xem. Bé lười ăn có khi do thiếu calci, kẽm... Bé nhà mình lúc hai tháng rưỡi bắt đầu lười ăn, bổ sung vitamin D 10 ngày sau thấy ăn uống có vẻ tử tế hơn, rồi lại lười ăn, bổ sung kẽm lại tử tế hơn, rồi lại lười ăn... Cứ thế mình cố duy trì sữa, đến giờ cho bé tập ăn bột mặn để thay đổi khẩu vị, hy vọng bé sẽ thấy thèm sữa trở lại. Đành vậy thôi bạn ạ, chứ cho con ăn nước cháo pha sữa sớm quá thì chớ nên nhé. Bé đầu nhà mình cũng bị mẹ thấy con ăn ít cho nước cháo pha sữa từ hơn 3 tháng, kết quả là ăn nhiều mà cân chẳng tăng, lại ảnh hưởng đến bộ máy tiêu hóa lúc lớn. Nuôi con là cả một công trình đòi hỏi sự kiên nhẫn cực kỳ cao, sai một ly đi một dặm bạn ạ. Chúc bé nhà bạn chóng trở lại phong độ cũ nhé.
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà tui cũng thế, gần 4 tháng, tự nhiên cả tuần nay, đưa chai sữa là khóc thét lên, bố phải bế thì mới nín, mà cũng tkhông thèm bú tí nào? Ép dữ dội thì mới bú được 1 ít, không biết phải làm sao đây?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 591 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em đang phải xúc thìa
    • 500 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Hic, hnay bé ăn tụt xuống dưới 600 rồi, cả 5 tiếng liền không có nhu cầu ăn, làm sao bây giờ nhỉ? huhu
    • 500 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Mình đã đổi núm vú loại to hơn 1 chút, cũng đã để thật đói mới cho cháu ăn, nhưng có cảm giác cháu không có nhu cầu. Hồi xưa thì pha sữa chậm một chút là bé khóc toáng lên, bình sữa vừa để ở môi đã tợp tợp rồi.Có người tư vấn cho mình là bé muốn ăn dặm, liệu đã nên chưa, vì bé mới hơn 3 tháng???
    • 83 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bé đang ở giai đoạn chán ăn sinh lý đấy, con mình cũng vậy nhưng vì là bé thứ hai mình có kinh nghiệm rồi nên cũng đỡ stress hơn (thực ra là biết vậy nhưng vẫn stress, chỉ đỡ hơn thôi). Hai bé nhà mình đến tầm này đều lười ăn. Mình còn nhớ bé đầu tiên hồi được 3 tháng, đến 4h chiều mà bé mới bắt đầu ăn bình thứ hai, mình stress kinh khủng gọi điện cho bố bé khóc lóc ầm ĩ. Rồi còn phải vật bé ra, hút sữa vào ống tiêm bơm vào mồm bé nữa. Nói chung là khổ lắm íh. Nhưng rồi dần dần bé cũng qua giai đoạn đấy, lại ăn bình thường, tăng cân tuy ko nhiều nhưng ổn định, 1 tuổi là 12kg. Sau này mình rút kinh nghiệm, nếu bé ko ăn trước tiên là mình vạch mồm bé ra xem có bị lở, tưa gì ko, có mầm răng ko. Sau đấy là đi khám xem có phải bị viêm tai ko (vì bé viêm tai, nhai đau cũng bỏ ăn). Nếu vẫn chả sao cả thì mình kệ, thích thì ăn chả thích thì thôi, miễn là nó vẫn cười, vẫn nói, vẫn vui vẻ là được rồi, đổ tại chán ăn sinh lý. Bạn cũng AQ đi bạn ạ, kinh nghiệm của mình là khi bé còn nhỏ thì mình hay săm soi xem bé đc mấy cân, tăng mấy lạng, nhưng đến tầm 1 tuổi là đứa nào cũng như nhau hết, lúc đấy thì cả nửa năm mới cân một lần, con của bạn mình lúc 3 tháng đã 8kg rồi mà 1 tuổi cũng chỉ 10kg rưỡi thôi đấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 291 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathube Xem bài viết
    Bé đang ở giai đoạn chán ăn sinh lý đấy, con mình cũng vậy nhưng vì là bé thứ hai mình có kinh nghiệm rồi nên cũng đỡ stress hơn (thực ra là biết vậy nhưng vẫn stress, chỉ đỡ hơn thôi). Hai bé nhà mình đến tầm này đều lười ăn. Mình còn nhớ bé đầu tiên hồi được 3 tháng, đến 4h chiều mà bé mới bắt đầu ăn bình thứ hai, mình stress kinh khủng gọi điện cho bố bé khóc lóc ầm ĩ. Rồi còn phải vật bé ra, hút sữa vào ống tiêm bơm vào mồm bé nữa. Nói chung là khổ lắm íh. Nhưng rồi dần dần bé cũng qua giai đoạn đấy, lại ăn bình thường, tăng cân tuy ko nhiều nhưng ổn định, 1 tuổi là 12kg. Sau này mình rút kinh nghiệm, nếu bé ko ăn trước tiên là mình vạch mồm bé ra xem có bị lở, tưa gì ko, có mầm răng ko. Sau đấy là đi khám xem có phải bị viêm tai ko (vì bé viêm tai, nhai đau cũng bỏ ăn). Nếu vẫn chả sao cả thì mình kệ, thích thì ăn chả thích thì thôi, miễn là nó vẫn cười, vẫn nói, vẫn vui vẻ là được rồi, đổ tại chán ăn sinh lý. Bạn cũng AQ đi bạn ạ, kinh nghiệm của mình là khi bé còn nhỏ thì mình hay săm soi xem bé đc mấy cân, tăng mấy lạng, nhưng đến tầm 1 tuổi là đứa nào cũng như nhau hết, lúc đấy thì cả nửa năm mới cân một lần, con của bạn mình lúc 3 tháng đã 8kg rồi mà 1 tuổi cũng chỉ 10kg rưỡi thôi đấy.
    Mẹ muathube nói đúng tâm trạng và cách xử trí của mình ghê! Chỉ số AQ cao thì mới là mẹ anh hùng thời nay được bạn ạ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me Tai; 28/04/2009 vào lúc 02:28 PM.
    • 228 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Em bé nhà mình cũng sang tháng thứ tư thì lười bú, đang từ một đứa rất háu ăn lại chuyển sang bỏ bú mẹ trong khi chả ốm sốt gì cả, mà lại đúng giai đoạn mình chuẩn bị đi làm, sữa mẹ còn chả bú nói gì sữa bình, mình cũng bị stress nặng quá, thậm chí có hôm còn đét cả đít bé bì không kiềm chế được. Mình cũng tính đưa con đi khám ở bệnh viện Nhi TW nhưng đến đó đông và sợ lây bệnh khác nên cứ chần chừ thành ra bây giờ chả biết làm sao. COn không ăn thì có bình tĩnh cách mấy cũng không thể chịu đựng được. Chán quá. CÒn chán ăn sinh lý thì mình cũng chưa thấy nói bao giờ nên hy vọng là bé sẽ ăn trở lại, nhưng đến nay hơn tháng rồi bé không thích bú mẹ, không ăn sữa ngoài, không thích ăn bột. Có mẹ nào có cao kiến gì không?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Oscac; 29/04/2009 vào lúc 08:44 AM.
    • 291 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jenny-B Xem bài viết
    Em bé nhà mình cũng sang tháng thứ tư thì lười bú, đang từ một đứa rất háu ăn lại chuyển sang bỏ bú mẹ trong khi chả ốm sốt gì cả, mà lại đúng giai đoạn mình chuẩn bị đi làm, sữa mẹ còn chả bú nói gì sữa bình, mình cũng bị stress nặng quá, thậm chí có hôm còn đét cả đít bé bì không kiềm chế được. Mình cũng tính đưa con đi khám ở bệnh viện Nhi TW nhưng đến đó đông và sợ lây bệnh khác nên cứ chần chừ thành ra bây giờ chả biết làm sao. COn không ăn thì có bình tĩnh cách mấy cũng không thể chịu đựng được. Chán quá. CÒn chán ăn sinh lý thì mình cũng chưa thấy nói bao giờ nên hy vọng là bé sẽ ăn trở lại, nhưng đến nay hơn tháng rồi bé không thích bú mẹ, không ăn sữa ngoài, không thích ăn bột. Có mẹ nào có cao kiến gì không?
    Bạn đừng đưa bé đến viện Nhi nhé, cực kỳ đông và có khi còn lây bệnh khác ý. Bé hoàn toàn khỏe mạnh, chỉ tội lại lười ăn giống các bé khác thôi. Bạn cứ theo cách của mình và me muathube là hay nhất. Phương thuốc kỳ diệu nhất để chữa bệnh lười ăn của con chính là tâm lý của mẹ và người trông bé phải thật thoải mái. Nếu thấy sốt ruột quá, bạn có thể đưa con đến viện Dinh dưỡng hoặc bạn sang box khám bệnh xem mục khám ở viện Dinh dưỡng để lấy thêm thông tin. Hì hì, mình không phải chuyên gia dinh dưỡng nhưng mình thấy bé nào đến viện dinh dưỡng khám do lười ăn xong cũng có "đơn thuốc" và thực đơn bác sĩ cho giông giống nhau; nhưng dù sao thì tinh thần của mẹ cũng được giải tỏa nhiều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me Tai; 29/04/2009 vào lúc 10:40 AM.
    • 2,278 Bài viết

• 2,289 Được cảm ơn

Hóa ra ko phải riêng bé nhà em lười ăn. Đợt này tự dưng bé lười ăn quá. Cả hai bố mẹ đều stress vì bé. :Sigh:
    • 35 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cún nhà em bây giờ được gần 3 tháng. Nhưng gần đây, bé lười bú bình lém. Cứ cho bé bú sữa là lấy tay đẩy ra thôi. Chả chịu ăn rìa cả. Sợ cún không thích ăn sữa đó em đổi mấy loại mà chẳng chịu ăn. Ban đêm ngủ từ 12h hôm trước đến tận 12h sáng hôm sau. Nhưng sáng ra cũng chỉ ăn được khoảng 2 lần(mỗi lần khoảng 60ml). Sữa em ít, bú mẹ thì chả ăn thua. Bây giờ cún nhà em mới được khoảng hơn 5kg. Làm thế nào để bé nhà em ăn nhiều các mẹ nhỉ!:Sad::Sad::Sad:
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chia sẻ nỗi niềm với meiucun, Kem nhà tớ cũng ko chịu ti bình bắt đầu từ 3 tháng, hoặc ngậm hoặc lấy lưỡi đẩy ra, cũng ngủ từ 9h tối hôm trước đến 9h sáng hôm sau mà không thèm bú, khi dậy cũng không bao giờ hết 100ml, bi giờ tớ buộc phải đổ thìa. Ặc, không có gì khổ nhục bằng con lười ăn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 500 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Cái cách cho sữa pha nước cháo loãng xem ra khá hiệu quả để tăng cân, bé nhà mình 3 tháng tròn là 7 kg, tháng thứ 3 tăng có 6 lạng, sau khi pha sữa với nước cháo 1 tuần, ,mỗi ngày chỉ cho bé uống 120ml, thấy cân tăng rõ, 1 tuần lên khoảng 4 lạng. Ko biết có thực sự do nước cháo ko nữa!
    • 66 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bạn thừ cho con ăn khi con gà gà ngủ xem. Con nhà mình toàn vừa ăn vừa ngủ.
    • 102 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meiucun Xem bài viết
    Cún nhà em bây giờ được gần 3 tháng. Nhưng gần đây, bé lười bú bình lém. Cứ cho bé bú sữa là lấy tay đẩy ra thôi. Chả chịu ăn rìa cả. Sợ cún không thích ăn sữa đó em đổi mấy loại mà chẳng chịu ăn. Ban đêm ngủ từ 12h hôm trước đến tận 12h sáng hôm sau. Nhưng sáng ra cũng chỉ ăn được khoảng 2 lần(mỗi lần khoảng 60ml). Sữa em ít, bú mẹ thì chả ăn thua. Bây giờ cún nhà em mới được khoảng hơn 5kg. Làm thế nào để bé nhà em ăn nhiều các mẹ nhỉ!:Sad::Sad::Sad:
    đồng cảm với mẹ nó. con mình sáng nào ăn đc 2 lần là may. mà mỗi lần cũng chỉ có 60ml. trưa ăn tý bột. chiều cũng chỉ có 1 bữa sữa 60ml. tối 1 bữa sữa 60ml nữa. Cả ngày có hôm còn chưa hết 400ml. Sữa mẹ thì ít. chỉ đủ bú thêm tý buổi đêm. Chán! COn mình hơn 4 tháng.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con cac me an uong kem qua, cu tuong Ku Mach nha minh luoi an, nhung xem ra van hon con cac me. tuy nhien, van rat buon long vi ku cha tang can gi may (Ku gan 2 thang ruoi roi)
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi con mình cũng vậy đó, cũng các triệu chứng bỏ bú, khi bú vùng vẫy, ngậm sữa ko nuốt...Mình rất lo lắng và làm đủ cách: đổi núm vú, đổi sữa, đúc muỗng,...nhưng bé vẫn ko bú, mình còn hỏi chuyên viên tư vấn xem bé có bị tâm lý sợ bú vì bị ọc sữa ko nữa. Nhưng hóa ra bé lại bị viêm họng đó, mình đưa đi bác sĩ mới phát hiện ra. Giờ bé uống thuốc được 3 ngày, chắc cũng bớt đau nên cũng bú được một ít rồi. Mẹ nào giống mình thì nên đi bác sĩ khám nhé. Một bài học kinh nghiệm cho mình.:Sad:
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9