• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé không chịu nhai cơm, làm sao đây

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18.4K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
    • 402 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Muốn con không nuốt chửng các mẹ đừng nấu cơm nát để cơm nguyên hạt như người lớn bé thấy cứng sẽ nhai còn nếu nấu cơm nát hoặc chan canh thì giống cháo nên bé thường nuốt chửng. Muốn con nhai thành thạo thì cũng phải tập từ từ chứ mới ăn thì bé không thể ăn được nhiều và nhai một cách thuần thục được.
    • 1,961 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ilum Xem bài viết
    Con tớ 23 tháng, từ 1 tháng nay chuyển 1 bữa cháo tối sang bữa cơm. Ban đầu, bé cũng nuốt chửng hoặc nhai bằng răng cửa (hệt như bà móm í, buồn cười lắm). Sau 1 tháng, tình hình khả quan hơn ở chỗ, bé đã nhai 1-2 cái rồi mới nuốt, hehe, nhưng quan trọng nhất là biết chuyển sang RĂNG HÀM. Tớ không biết kinh nghiệm này có đúng khi áp dụng với các bé khác không, nhưng tớ cứ "trần thuật" lại quá trình với con tớ nhé.

Đầu tiên, vẫn cho ăn bữa cháo như mọi khi, nhưng bố trí sớm hơn bữa cơm tối của cả nhà chừng 1h, đủ để bé có hào hứng ăn thử cơm với người lớn mà không bị no quá, oẹ ra bữa trc nếu chưa quen nuốt cơm. Người lớn ăn cơm cứ lơ bé đi, không cho bé tức thì bé sẽ đòi, chứ tự đưa rồi dỗ dành thì bé lại có tâm lý phản kháng. Bé xin chán chê, hihi, mới cho ít cơm, khoảng 1 thìa thôi cho bé tự bốc ăn. Vài hôm như thế, chỉ vài hôm thôi kẻo bé lại chán, thì chuyển cháo sang cơm.

Những bữa đầu bé ăn ít cơm, chỉ cần 1-2 thìa thôi cũng đc, sau đó bù bằng sữa chứ không bằng cháo, để bé quen giờ đó sẽ là bữa cơm. Nhữg thìa cơm đầu, trộn thêm ít canh để bé dễ nuốt hơn. Bé có thể nhai hoặc không nhai, không quan trọng miễn bé nuốt không nghẹn trớ ra là đã thành công bước 2 rồi. Thậm chí, nếu bé có trớ mẹ cũng đừng to tiếng hay hốt hoảng để bé nghĩ là 1 chuyện tày đình, hỏi xem bé có thích ăn cơm nữa không, nếu không thì bù sữa. Ngày mai tập tiếp.

Bé nuốt cơm được vài bữa quen quen, thì giảm dần lượng canh chan, để cơm khô hơn. Như bé nhà tớ thời gian mới tập, 1/2 bát đầu tiên tớ trộn cơm + thức ăn (thịt, cá... băm nhỏ) + ít nc canh; 1/2 bát sau là cơm chan canh.

Sau, tớ cho ăn thức ăn riêng để bé quen và phân biệt vị thức ăn, rồi cơm chan canh ăn sau. Vì tớ đoán thức ăn vị ngon hơn nên bé thích nhai hơn là cơm. Đc mấy hôm bé nhai thức ăn thành thạo rồi thì tớ lại cho ăn cùng cơm khô 1/2 bát rồi chan canh 1/2 bát.

Tớ cũng phải chú thích thêm là việc nhai "thành thạo" có thể chỉ là nhai 1-2 cái miễn sao nhai bằng răg hàm và bé không gặp vấn đề gì khi nuốt.Thế đã coi là thắng lợi rồi.
    Thêm nữa, nếu các mẹ coi việc bé ngã khi tập đi là chuyện bình thường, thì cũng nên thư giãn với việc bé trớ hay không nhai.... khi nuốt cơm nhé đều là những khâu tập dượt trước khi prồ thôi mà.

Đồng ý kiến với nhà mẹ này
    • 1,283 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Hic, kéo cái topic này lên để than thở cùng các mẹ, không biết các mẹ sau 1 thời gian tập tành thì đã cải thiện được gì chưa, con em giờ 31 tháng rồi mà vẫn phải ăn cháo, thức ăn xay nhuyễn :Sad::Sad:
    • 57 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Con mình bây giờ đã 4 tuổi mà bé vẫn không chịu ăn cơm, chỉ ăn cháo xay, mình tập mà chẳng ăn thua gì .;...bé cứ nhất định nhè và không há mồm ...năn nỉ có ..la mắng có...bây giờ tập biết là muộn... mà mình loay hoay mãi không biết làm thế nào ...con ăn càng ngày càng ít ...vì chắc đã ngán cháo xay nhưng lại kô chịu ăn cơm ... buồn quá có mẹ nhiều kinh nghiệm chỉ mình với
    Ngày mình hạnh phúc nhất là ngày mình sinh bé Tommy...:Angel:
    • 2,432 Bài viết

• 1,261 Được cảm ơn

COn mình gần 22 tháng rùi . Pó tay với bé .
    Ăn gì cũng nuốt , ăn nuôi tròn của người lớn xắn đôi cũng nuốt 1 lúc 3-4 miếng nuôi . Ăn phở cũng nuốt . Ăn cơm chan canh cũng nuốt , tập cho ăn cơm chan nước thịt ( cơm nguyên hạt như ng lớn chứ ko phải cơm nát nha ) cũng nuốt nốt , cơm thì nuốt dc 1 vài muỗng ( cơm thì mình đút ít thui ) , nuốt ko dc thì nhè ra . Hum qua cho ăn 1/2 nho mỹ cũng nuốt luôn ko chịu nhai .

Mình đã dùng mọi cách , ăn cơm chung với bé , nhai cho bé xem , bé thấy mình bảo nhai đi cũng bắt chước há mồm oăm oăm chứ ko nhai = răng rùi lại nuốt . Và sau đó bé cực kì làm biếng nhai , vd 1 chén cơm chỉ sẽ nhai dc 2 muỗng , còn lại là nuốt , nuốt ko dc thì nhè ra .

Biết bé thích ăn cơm trắng vì mỗi khi cả nhà ăn cơm là đòi cơm trắng thui , nên mình dụ bé = cách cho ăn cơm trắng ( thấy cơm trắng là vỗ tay vui thích lắm đòi tự xúc ăn, nếu cho thêm cái gì vào thì bỏ luôn cả chén ) . Nhưng pó tay , vì cơm trắng bé cũng nuốt luôn, hic , mà ko nuốt dc cũng nhè như các món khác .

Mình mua snack đầy nhà , tập cho bé nhai . Bé cũng thích bánh nên thấy bánh là đòi ăn , nhưng chỉ cắn dc 1 miếng nhỏ của 1 cái bánh thui , còn lại quăng lung tung hoặc bắt ba mẹ ăn , đút vào mồm ba mẹ chứ quyết ko ăn . Bé nhà mình ko chịu ăn vặt , mình cho nhịn đói để bé đói chịu ăn bánh để tập nhai mà ko ăn thua vì bé ko thèm ăn , chỉ thèm bú thui . Khổ ghê , nguyên cái tết mình rãnh dự định luyện cho con nhai mà ko ăn thua , đã vậy con còn sụt mấy lạng nữa chứ .

18,5M : 13,5kg , 92cm
    Bé Moon * NB : 3,45kg , 55cm . 1M : 4,8kg , 57cm . 2M : 6kg , 60cm . 3M : 6,6kg:Crying: , 65cm . 4M : 7,4kg, 67cm . 5M : 7,9kg , 69cm . 6M : 8,6kg , 71cm . 7M : 9,2kg , 73cm . 8M : 9,6kg , 74cm . 9M : 9,8kg , 76cm . 10M : 10,4 kg , 78cm. . 11M : 10,8kg , 79cm . 12M 11,5kg , 80 cm
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà bạn không chịu nhai cơm thì bạn nhá cơm như các cụ thời trươc cho bé ăn ấy, một thời gian bé sẽ tự nhai thôi mà, vì nó sợ cơm nhá rồi mà, đó là kinh nghiệm của chị họ tớ đấy
    Hội những người thích xem phim rạp
    http://www.facebook.com/pages/Trung-...41741492511701
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 94 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi UiiiDzaaa Xem bài viết
    COn mình gần 22 tháng rùi . Pó tay với bé .
    Ăn gì cũng nuốt , ăn nuôi tròn của người lớn xắn đôi cũng nuốt 1 lúc 3-4 miếng nuôi . Ăn phở cũng nuốt . Ăn cơm chan canh cũng nuốt , tập cho ăn cơm chan nước thịt ( cơm nguyên hạt như ng lớn chứ ko phải cơm nát nha ) cũng nuốt nốt , cơm thì nuốt dc 1 vài muỗng ( cơm thì mình đút ít thui ) , nuốt ko dc thì nhè ra . Hum qua cho ăn 1/2 nho mỹ cũng nuốt luôn ko chịu nhai .

Mình đã dùng mọi cách , ăn cơm chung với bé , nhai cho bé xem , bé thấy mình bảo nhai đi cũng bắt chước há mồm oăm oăm chứ ko nhai = răng rùi lại nuốt . Và sau đó bé cực kì làm biếng nhai , vd 1 chén cơm chỉ sẽ nhai dc 2 muỗng , còn lại là nuốt , nuốt ko dc thì nhè ra .

Biết bé thích ăn cơm trắng vì mỗi khi cả nhà ăn cơm là đòi cơm trắng thui , nên mình dụ bé = cách cho ăn cơm trắng ( thấy cơm trắng là vỗ tay vui thích lắm đòi tự xúc ăn, nếu cho thêm cái gì vào thì bỏ luôn cả chén ) . Nhưng pó tay , vì cơm trắng bé cũng nuốt luôn, hic , mà ko nuốt dc cũng nhè như các món khác .

Mình mua snack đầy nhà , tập cho bé nhai . Bé cũng thích bánh nên thấy bánh là đòi ăn , nhưng chỉ cắn dc 1 miếng nhỏ của 1 cái bánh thui , còn lại quăng lung tung hoặc bắt ba mẹ ăn , đút vào mồm ba mẹ chứ quyết ko ăn . Bé nhà mình ko chịu ăn vặt , mình cho nhịn đói để bé đói chịu ăn bánh để tập nhai mà ko ăn thua vì bé ko thèm ăn , chỉ thèm bú thui . Khổ ghê , nguyên cái tết mình rãnh dự định luyện cho con nhai mà ko ăn thua , đã vậy con còn sụt mấy lạng nữa chứ .
    Con mình 26 tháng, suốt ngày đòi ăn canh chan nước canh, nhưng lấy cho 1 bát bé, thì đút đươc vào mồm vài thìa, còn lại là nghịch cơn văng tung tóe, snack thỉ ăn rau ráu
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3