NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé không chịu nhai cơm, làm sao đây

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 779 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các mẹ, con nhà em được 26,5 tháng rồi, nhg chẳng chịu nhai gì cả, e đang tập cho con ăn cơm nhg cháu chỉ nuốt chửng thôi. Chán quá, dạy con nhai thì nó cho cơm ra chỗ lưỡi rồi nhai răng k, :Sad: .
    Con nhà e trộm vía ăn cháo thì nhanh lắm (vì toàn nuốt chửng mà), chỉ mất khoảng 15' thôi, nhg ăn cơm thì k nhai và toàn ngậm, mẹ giục nhai đi thì nuốt chửng luôn.
    Hiện tại mỗi ngày e cho con ăn khoảng nửa bát con cơm nát trc bữa cháo rồi ăn bù thêm cháo cho đủ bữa.
    Các mẹ có cách nào tập cho bé nhai đc thì mách cho e với, cám ơn các mẹ nhiều nhiều. :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 779 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

:Sad: Chán quá, chẳng có mẹ nào vào cho e tí cao kiến à?
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thường thì để tập cho quen, bạn nên cùng ăn với bé, mẹ nhai, con cũng nhai, nói chung là biến bữa ăn thành bữa chơi. Dần dần tập cho bé quen với việc nhai cơm thôi.

P/S: Bạn đưa đến BS xem thử bé có yếu nướu răng không nhé?
    Xíu: Con chó con cục cưng của ba già
    • 394 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetngoc Xem bài viết
    Chào các mẹ, con nhà em được 26,5 tháng rồi, nhg chẳng chịu nhai gì cả, e đang tập cho con ăn cơm nhg cháu chỉ nuốt chửng thôi. Chán quá, dạy con nhai thì nó cho cơm ra chỗ lưỡi rồi nhai răng k, :Sad: .
    Con nhà e trộm vía ăn cháo thì nhanh lắm (vì toàn nuốt chửng mà), chỉ mất khoảng 15' thôi, nhg ăn cơm thì k nhai và toàn ngậm, mẹ giục nhai đi thì nuốt chửng luôn.
    Hiện tại mỗi ngày e cho con ăn khoảng nửa bát con cơm nát trc bữa cháo rồi ăn bù thêm cháo cho đủ bữa.
    Các mẹ có cách nào tập cho bé nhai đc thì mách cho e với, cám ơn các mẹ nhiều nhiều. :LoveStruc:
    Con mụ này cuối cùng cũng lên đây than vãn chuyện con cái rồi ah.Con nhà mụ trộm vía- voi con .Theo tôi trong bữa ăn thi thoảng nhét cho cu cậu 1-2 hạt cơm hay thức ăn...cho cu cậu nhấm nháp thử( tất nhiên là lúc đói nhé) thử đi rồi tôi mách tiếp cho, Phương nhà tôi biết nhai từ hồi chưa có răng cơ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng vậy, 28 tháng nhưng ăn cơm chậm vô cùng, mỗi bữa hết 1,5 đến 2 tiếng. Bữa cơm là cả một sự mệt mỏi, quát tháo, nịnh nọt nhưng cháu cứ ngậm thôi!

Có bố mẹ nào có kinh nghiệm gì cho trẻ ăn nhanh không? Xin chỉ giúp.
    • 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pmgiang Xem bài viết
    Con nhà mình cũng vậy, 28 tháng nhưng ăn cơm chậm vô cùng, mỗi bữa hết 1,5 đến 2 tiếng. Bữa cơm là cả một sự mệt mỏi, quát tháo, nịnh nọt nhưng cháu cứ ngậm thôi!

Có bố mẹ nào có kinh nghiệm gì cho trẻ ăn nhanh không? Xin chỉ giúp.
    Cân nặng, chiều cao của con bạn thế nào? Có ổn không? Con bạn có hoạt động nhiều không? Hoạt động nhiều hao tốn năng lượng, bé sẽ chóng đói hơn. Nếu cân nặng ổn và bé vẫn hoạt động bình thường thì cũng không nên lo lắng quá. Mình thấy mỗi bữa mất 1.5t-2t thì hơi lâu, có lẽ bé cũng thấy chán ăn và sợ bữa ăn. Con mình đợt 28-31 tháng cũng có tình trạng chán ăn, không chịu ăn cơm, chỉ uống sữa. Mình có ép ăn một thời gian nhưng không thấy kết quả mình cho bỏ bữa luôn, bữa nào ăn cũng chỉ giới hạn trong vòng 20 phút. Có ngày bé không ăn tí cơm nào. Nhưng một thời gian sau bé lại chịu ăn lại, đi học các cô nói ở lớp vẫn ăn bình thường. Bây giờ ăn cơm rất nhanh, 15 phút - 20 phút là xong bát cơm, sau đó ăn sữa chua phoma và nước sữa chua Yakult. Trước khi đi ngủ uống 180ml sữa. Khi 28-30 tháng, bé nhà mình nặng trên dưới 13kg. Thứ tư này được 3 tuổi, số cân đã lên 16kg rồi, còn chiều cao là 96cm. Nói chung không nên để bữa ăn của bé kéo dài quá lâu, thức ăn cũng mất ngon đi, mà thế bữa sau gần bữa trước quá. Bạn thử điều chỉnh lại thời gian ăn xem sao. Chúc bé ăn ngon miệng lại cho mẹ đỡ lo.
    • 779 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Dạo này con ốm nên lười ăn, mẹ thấy mệt mỏi. Mỗi bữa bây giờ chỉ ăn bằng khoảng 1/2 - 1/3 bữa thường ngày thôi. Nhg mẹ cũng chẳng dám ép vì ép thì con lại trớ ra mất nên đành thôi vậy, nuôi con càng ngày càng lỗ vốn.
    Dạo này cu cậu cao nhanh nên thấy càng gầy tọp cả đi, sờ toàn thấy xương thôi, chán quá, huhuhu.
    Hôm trc đi học cân dc 18,2kg, cao 1m rồi, bây giờ mới đi học dc gần 1 tháng nhg chắc phải sụt mất 1kg, chưa bao giờ sút nhiều thế, chán quá cơ. 23 tháng 4 này là tròn 28 tháng, thử cân xem con thế nào?
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trời ơi bà này con ngần đấy cân còn kêu gì ? Con mình chưa đầy 27 tháng 14,5 cân đang tập ăn cơm nhất quyết không ăn cháo nữa, chỉ ăn được 1/2 bát cơm chan canh chán lắm nhưng kệ, thằng anh to quá rồi đến thằng này sợ không chăm nữa.
    • 3,627 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetngoc Xem bài viết
    COn bé nhà mình cũng giống con của bạn , ăn cháo nó ăn cực kỳ nhanh , nhưng thức ăn lợn cợn như cơm , bánh mì.., nó ọe ra hết , do cứ đưa thức ăn vô miệng là nuốt ngay chứ nó k chịu nhai .Vợ chồng mình cùng cô giáo đã cùng nhau tập cho nó nhai , cứ 1 muỗng đút cho bé mình bảo nó :"nhai giống như mẹ kìa ( hoặc như ba , hoặc có khi như bạn gấu , bạn sư tử nhai kìa ...,dụ khị mà), và cái miệng cứ cứ phải nhai nhai , từ từ nó ngó thấy miệng mình nhai , sẽ nhóp nhép bắt chước theo , chỉ sau 1 tuần là con bé mình bây giờ có thể nhai chả lụa , khoai tây chiên ..v..v ngon lành , bây giờ bé có thể ăn được cơm nấu hơi nhão trộn chung với thịt ram xắt nhuyễn + rau xắt nhuyễn , tuy đôi khi nó hay kiếm chuyện ọ ẹ , nhưng mình cứ dụ khị là nhớ lại "bài học" , và chịu nhai ngay.Bạn ráng chịu khó..mỏi miệng khoảng 1 tuần để tập cho bé thử xem ,& kết hợp với cô giáo của bé nữa
    Sau cơn mưa trời lại sáng thôi mà!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 148 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình thì thích ăn rau ,mỗi lần ăn canh là cứ đòi ăn rau ,mà rau thì nhai sướng lắm ,đến khi đút cơm thì nuốt trọng ,cơm mà ko có canh thì nhai ,nhưng có canh thì nút thôi ,đây cũng sư phụ ngậm cơm đấy ,mình hay có chiêu dụ bé nói ,cứ lấy mấy tấm hình hay truyện có con thú rồi hỏi connày con gì ,con gà kêu sao ...heheh thế là nút nhanh để rồi nói :Laughing: :Laughing:
    Ba là cây nến vàng ,mẹ là cây nến xanh ,con là cây nến hồng ,bốn ngọn nến lung linh...

http://tientrantt.multiply.com/

• 905 Bài viết

• 784 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhocmilk Xem bài viết
    COn bé nhà mình cũng giống con của bạn , ăn cháo nó ăn cực kỳ nhanh , nhưng thức ăn lợn cợn như cơm , bánh mì.., nó ọe ra hết , do cứ đưa thức ăn vô miệng là nuốt ngay chứ nó k chịu nhai .Vợ chồng mình cùng cô giáo đã cùng nhau tập cho nó nhai , cứ 1 muỗng đút cho bé mình bảo nó :"nhai giống như mẹ kìa ( hoặc như ba , hoặc có khi như bạn gấu , bạn sư tử nhai kìa ...,dụ khị mà), và cái miệng cứ cứ phải nhai nhai , từ từ nó ngó thấy miệng mình nhai , sẽ nhóp nhép bắt chước theo , chỉ sau 1 tuần là con bé mình bây giờ có thể nhai chả lụa , khoai tây chiên ..v..v ngon lành , bây giờ bé có thể ăn được cơm nấu hơi nhão trộn chung với thịt ram xắt nhuyễn + rau xắt nhuyễn , tuy đôi khi nó hay kiếm chuyện ọ ẹ , nhưng mình cứ dụ khị là nhớ lại "bài học" , và chịu nhai ngay.Bạn ráng chịu khó..mỏi miệng khoảng 1 tuần để tập cho bé thử xem ,& kết hợp với cô giáo của bé nữa
    Mình cũng đang đau hết cả đầu với cô nàng 3 tuổi rưới nhà mình. Lúc trước thì ăn dè dặt, nhưng mà thịt băm, tôm rim, cá sốt cắt nhỏ ra thì vẫn ăn. Vậy mà độ 3 tháng nay về nhà chỉ ăn cháo. Thịt, cá, rau thì phải xay nhuyễn lẫn thì nó mới ăn, còn ko thì nó gạt ra bằng hết. Ở lớp cô bảo nó vẫn ăn binh thường như các bạn. Có lẽ mình phải học bài này của bạn, để bàn với cô giáo ra giáo án cho cô nàng nhà mình vậy. Cám ơn nhé.
    :Rose:
    • 1,241 Bài viết

• 1,495 Được cảm ơn

Sang học Bim đi, sáng còn ăn xôi gấc rồi... mỗi tội còi..nhìn a Huy mà thèm thôi. Chị cho GH ăn cái con thích í, VD Bim nhà e thích ăn thịt gà (hầm lên cho đỡ dai chứ k phải là nục toét đâu), thịt nạc rán (ok xé nhỏ cho vào bát ăn), đồ nếp, phở,.. nói chung bọn chúng thích ăn thì sẽ nhai .. ...nhưng cám cảnh là đang ở với bà nội nên vẫn ăn cháo, bà k cho ăn cơm, e và chồng e góp ý mà bà cứ ậm ừ .. chán .. thôi sắp nghỉ đẻ rồi lại lôi con về ở với mình rồi rèn vậy
    • 287 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Con em cũng đang trong tình trạng giống con mấy chị đây. Biết nhai nhưng bé lại k chịu nhai. Ăn cơm hay hủ tíu gì cũng nuốt trọng, khi nào thích thì nàng tự múc lấy ngồi nhai ngon lành. Nhưng nếu lấy cơm làm bữa ăn chính bắt phải ăn thì hỡi ôi....thà mẹ cho con ăn cháo coi bộ tiện hơn! Em cũng cố tập lắm nhưng chẳng ăn thua gì. Đành phải tự nhủ thôi thì con cũng biết nhai chỉ có điều chưa đến lúc con thích, cứ để tự con thấy ngán cháo thì sẽ đòi ăn cơm.....
    CON THƯƠNG CON CỦA CON NHƯ THẾ NÀO THÌ MẸ CŨNG ĐÃ THƯƠNG CON NHƯ THẾ ẤY:559:
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Úi trời đất ơi ! Sao mà giống con nhà em thế gần 3 tuổi rồi mà bé ko chịu nhai , ko ăn rau , bé chỉ ăn những gì bé thích nhưng cũng chỉ 1 vài miếng , Em đã dùng đủ mọi cách mà cũng đành pó tay . Thui cứ động viên là kệ khi nào bé lớn bé tự khắc sẽ nhai . cho ăn cơm hạt chan nước canh toàn nuốt chửng... Mẹ nào có mẹo nào chữa cái bệnh lười nhai này thì mách em với ! Help meeeeeeeee............!
    • 1,585 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới biết nhai lúc 28th. Trước 2 tuổi bé ăn cháo đặc quá hoặc có thịt, rau to còn ói nữa, vì bé nuốt trọng chứ có nhai đâu.
    Bé thích ăn nho xanh không hạt vì loại đó mềm (sau khi mẹ bỏ vỏ). Bé ăn dần quen không cần mẹ bỏ vỏ nữa, chỉ ngâm muối để vậy con ăn luôn. Sau đó mình cho bé ăn các món bé thích, kêu con nha. Bé nói "nhai nhóc nhách như nho xanh hả mẹ?" Dần dần bé ăn được cơm nát, cơm thường, xúc xích, thịt, cá, tôm.
    Mình nghĩ đến lúc bé thích ăn là sẽ nhai được thôi, đừng ép con làm gì tội nghiệp.
    • 3,538 Bài viết

• 4,190 Được cảm ơn

Trời ạ! Vào đây mới thấy con mình cũng tài quá! Từ 20 tháng mà cu cậu cứ cầm từng miếng thịt xé ăn, rau gì cũng cho vào miệng cả cọng mà nhai, cơm thì cơm khô cơm chan đều ăn được! Có điều cái gì cũng ăn ít và lười ăn. Cho ăn cháo thì hắn không thèm động đến! hic.. giờ gần 22 tháng mà còi gí ... chỉ nặng 11,7kg, cao 87cm! Chán vì con...
    Hết muốn ký roài............
    • 48 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Con nhà em 3.5 tuổi rồi mà còn chả chịu nhai cơm gì cả.
    Mà tức lắm nhé, đồ ăn vớ vỉn thì nó nhai nhiệt tình, lạc rang, táo, kẹo.. nhưng cơm thì không. Nào chơi cùng, thi nhai... đủ các thể loại mà vẫn trơ trơ. Cứ ngậm đến khi nào chán hoặc mẹ doạ thi mới nuốt.Bà nội thương cháu nên cứ nhai mớm cho cháu. Em thì phản đối kịch liệt PP này nhưng cũng đành phải lờ đi, chứ còn hơn là để con nhịn cơm.
    • 119 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nganhalt Xem bài viết
    Con nhà em 3.5 tuổi rồi mà còn chả chịu nhai cơm gì cả.
    Mà tức lắm nhé, đồ ăn vớ vỉn thì nó nhai nhiệt tình, lạc rang, táo, kẹo.. nhưng cơm thì không. Nào chơi cùng, thi nhai... đủ các thể loại mà vẫn trơ trơ. Cứ ngậm đến khi nào chán hoặc mẹ doạ thi mới nuốt.Bà nội thương cháu nên cứ nhai mớm cho cháu. Em thì phản đối kịch liệt PP này nhưng cũng đành phải lờ đi, chứ còn hơn là để con nhịn cơm.
    3,5 tuổi rồi mà kg chịu nhai cơm à? tại vì có bà nhai dùm rồi nên bé đâm ra thế, chứ nếu bạn chịu khó tập dứt khoát thì từ từ bé cũng nhai được thôi mà. Bé nhà mình hồi lâu tập cơm, phải ngậm rồi nuốt cũng đỡ, đây toàn lè ra thôi, phun đầy nhà.

Trước giờ ăn là mình tuyệt đối kg cho bé ăn vặt gì cả. Trong khi ăn thì cho bé tự cầm muỗng ăn (đổ ra nhà 9 phần, vô miệng chưa tới 1 phần), rồi mình đút bé thêm, mỗi lần vài hạt, khi nào thấy bé chán, hoặc phản đối thì ngưng bữa ăn. Chú ý món gì bé thích thì hay làm món đó. Mình tập vậy, được chừng 1 tháng thì bé nhai tốt và ăn nhiều cơm.

Nói chung là tập theo tiêu chí: cho bé tự ăn và ăn theo nhu cầu, kg ép ăn và cũng kg ngại bé làm bẩn quần áo, nhà cửa. (nói vậy chứ cũng khó lắm à nhe, có bữa nhu cầu nó chẳng ăn gì làm mình cũng điên lên ấy chứ, nhưng phải biết kiềm chế, rồi quần áo, nhà cửa, dọn dẹp phê luôn), nhưng mẹ nó chịu khó vậy. Thằng nhóc nhà mình giờ 14 tháng, sau 5 tháng từ ngày cách mạng, việc ăn uống của nó giờ rất tốt, cả nhà ăn gì nó ăn đó mặc dù chưa có cái răng hàm nào.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 106 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

tưởng có mỗi con nhà mình là như thế, vào đây mới biết nhiều bé như vậy. Con mình 29 tháng rồi, chỉ ăn cháo với thịt và rau xay nhuyễn ra. chỉ cần lựon cơn 1 tí là nhè ra ngay. ăn cháo còn kèm 1 bát canh bên cạnh nữa. cả nhà tập mãi mà ko đc. mình đang định cho bé đi học để cô tập cho chứ cả nhà bó tay rồi. mẹ nào có cách dạy cho con ăn cơm đc thì chỉ cho mình với.
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

muốn bé nhai, chị nên cùng ăn với trẻ. hai mẹ con cùng nhai, tình cờ đó lại là một trò chơi chứ không phải một bữa ăn thông thường nữa..em chưa có GĐ, nhưng đó là suy nghĩ riêng của em. hic hic
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3