NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé khóc lóc, giáy giụa khi bú mẹ, chỉ nằm im bú mẹ khi ngủ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.9K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2,443 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

mấy hôm nay đang stress quá vì Bé con nhất định không chịu bú mẹ khi thức, mồm thì tìm ti nhưng cứ nhét vào mút được mấy cái là lại giãy ra, khóc thét lên như bị ai đánh, cứ phải ru ngủ mới chịu ti nhưng cũng chỉ chẹp chẹp được mấy cái rồi thôi. ti bình cũng cứ phải ngủ mới ty. Bé gắt ngủ thì kinh khủng, khóc lóc, giãy giụa, mồ hôi mồ kê nhễ nhại nhưng ngủ được một lúc lại dậy nên lúc nào cũng cáu gắt. có bé nào bú mẹ mà như thế không?người ta bảo phụ nữ hạnh phúc nhất là lúc cho con bú nhưng mỗi lần mình cho con bú hai mẹ con căng thẳng cứ như đánh vật với nhau.thằng anh ngày trước cũng vậy, cầm cự được đến 9 tháng thì bỏ hẳn ti mẹ, mình sợ thằng này cũng thế thì chết nhưng Bé con mới được có 3 tháng thôi, bỏ ti mẹ thì khổ thân quá.mình cũng nếm thử sữa của mình thấy ngọt ngọt và mát. làm sao để con bú yên bây giờ?hay mình có gì sai khi cho con bú vì đến hai tháng bé bú rất bình thường, chỉ từ hai tháng trở đi bé mới vậy.mẹ nào có địa chỉ bác sỹ nào tư vấn về vấn đề này thì chỉ mình với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• M3K
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,279 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

mẹ nó có tắm nắng cho con thwờng xuyên k? Có thể bé thiếu canxi nên thường quấy khóc khi bú và ngủ. Cho con ti, nên ti hết 1 bên bầu vú rồi mới chuyển sang bầu vú kia, vì mới ti thì chỉ có sữa trong giống như nước thôi, con k thik.
    • 95 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình có đọc một bài báo nói về một người nước ngoài cho con bú con cũng cứ khóc và quằn quại, đi khám rất nhiều và cuối cùng phát hiện ra là bé nằm ngủ ngoan khi đói, họ nghi là bé dị ứng sữa mẹ nên yêu cầu gd liệt kê tất cả các món ăn mà những người trong gd đó dị ứng với nó. sau đó yêu cầu người mẹ lần lượt loại bỏ những loại thức ăn đó, cứ như vậy và đã tìm ra nguyên nhân.
    Mình tìm lại bài báo đó nhưng không nhớ nên search chẳng ra. Bạn thử kiểm tra lại những thứ bạn ăn xem có cái gì đó bé bị dị ứng ko nhé.
    Chúc mẹ sớm tìm ra nguyên nhân để tìm hướng giải quyết cho con khỏe nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thuysavan; 19/05/2009 vào lúc 11:10 AM.
    • 2,443 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi M3K Xem bài viết
    mẹ nó có tắm nắng cho con thwờng xuyên k? Có thể bé thiếu canxi nên thường quấy khóc khi bú và ngủ. Cho con ti, nên ti hết 1 bên bầu vú rồi mới chuyển sang bầu vú kia, vì mới ti thì chỉ có sữa trong giống như nước thôi, con k thik.
    mình cũng không hay tắm nắng cho con nhưng cho uống bổ sung Vitamin D đầy đủ
    • 2,443 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuysavan Xem bài viết
    Mình có đọc một bài báo nói về một người nước ngoài cho con bú con cũng cứ khóc và quằn quại, đi khám rất nhiều và cuối cùng phát hiện ra là bé nằm ngủ ngoan khi đói, họ nghi là bé dị ứng sữa mẹ nên yêu cầu gd liệt kê tất cả các món ăn mà những người trong gd đó dị ứng với nó. sau đó yêu cầu người mẹ lần lượt loại bỏ những loại thức ăn đó, cứ như vậy và đã tìm ra nguyên nhân.
    Mình tìm lại bài báo đó nhưng không nhớ nên search chẳng ra. Bạn thử kiểm tra lại những thứ bạn ăn xem có cái gì đó bé bị dị ứng ko nhé.
    Chúc mẹ sớm tìm ra nguyên nhân để tìm hướng giải quyết cho con khỏe nhé.
    bé nhà mình hai tháng đầu vẫn bú bình thường,dến một tháng nay mới thế mà. cho con đi khám thì không bị thiếu gì cả. không biết tại sao nữa
    • 122 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

hay tại mẹ nó nhiều sữa quá. Tớ trước nhiều sữa lắm. Bé nhà mình bỏ ti 1 thời gian nhưng mình vẫn kiên trì lừa nó lúc ngủ. Giờ 6 tháng rồi tự nhiên quay lại ti mẹ. Nếu bạn nhiều sữa quá thì chịu khó vắt bớt ra. Theo kinh nghiệm của mình thì nên vắt tay thôi chứ đừng vắt máy vì vắt máy nó càng kích thích cho mình ra nhiều sữa hơn. Lúc đầu mình vắt máy sữa càng ngày càng nhiều nên bé càng sợ. Sau đó mình chán chỉ vắt tay thôi. Tốt nhất là tắm nước thật nóng rồi vừa tắm vừa vắt thì sữa sẽ ko bị tắc. Mình kiên trì như thế 1 thời gian thì sữa ít đi nên bé bú đỡ sợ. Giờ bé thích bú mẹ lắm. Cho con bú mẹ vừa tình cảm, vừa nhàn cho mình bao nhiêu.
    • 2,443 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bangnhi198 Xem bài viết
    hay tại mẹ nó nhiều sữa quá. Tớ trước nhiều sữa lắm. Bé nhà mình bỏ ti 1 thời gian nhưng mình vẫn kiên trì lừa nó lúc ngủ. Giờ 6 tháng rồi tự nhiên quay lại ti mẹ. Nếu bạn nhiều sữa quá thì chịu khó vắt bớt ra. Theo kinh nghiệm của mình thì nên vắt tay thôi chứ đừng vắt máy vì vắt máy nó càng kích thích cho mình ra nhiều sữa hơn. Lúc đầu mình vắt máy sữa càng ngày càng nhiều nên bé càng sợ. Sau đó mình chán chỉ vắt tay thôi. Tốt nhất là tắm nước thật nóng rồi vừa tắm vừa vắt thì sữa sẽ ko bị tắc. Mình kiên trì như thế 1 thời gian thì sữa ít đi nên bé bú đỡ sợ. Giờ bé thích bú mẹ lắm. Cho con bú mẹ vừa tình cảm, vừa nhàn cho mình bao nhiêu.
    tớ cũng không nhiều sữa đâu vì con vẫn phải bú ngoài 2 bình mà nhưng mỗi lần cho con bú, con cứ mút mút vài cái thì sữa cũng phun ra thì con lại nhè ra thế là sữa phun đầy mặt, không biết nt có phải là con sợ k?
    • 71 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

meviet đã 2 con rồi mà cũng không tìm ra cách huh? Con mình cũng thế. Tự nhiên khoảng 3 tháng mấy vừa không chịu ti bình, bỏ ti mẹ luôn, cứ nhét ti vô nút vài cái là khóc ầm lên không chịu bú, bình cũng vậy. Tự nhiên đến nay chịu ti mẹ trở lại nhưng bú không hào hứng lắm ( vừa bú vừa chơi vừa gầm gừ rồi giựt ti mẹ nữa, đau lắm...:Sigh. Mình cũng đang xì trét vì con làm biếng bú quá, tự nhiên bú bình hay ti mẹ đều biếng...thích chơi hơn bú...bú nút vài hơi là đẩy ra, ép thì khóc la ầm ĩ...Có mẹ nào kinh nghiệm share cho mình với...thanks:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tinia; 20/05/2009 vào lúc 09:49 PM.
    Chào mừng con trai cưng đã chào đời :Kiss:
    • 102 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meviet Xem bài viết
    mình cũng không hay tắm nắng cho con nhưng cho uống bổ sung Vitamin D đầy đủ
    Bạn chịu khó tắm nắng cho con và thử ngưng dùng vitamin D một thời gian xem. Vì cho bé dùng nhiều vitamin D quá cũng dẫn đến kém ăn đấy. Nếu bổ sung quá nhiều vitamin thì cơ thể bé thấy đủ và không tự tổng hợp vitamin đó nữa. Chị dâu mình cũng gặp trường hợp như bạn. Tự nhiên bé không ti mẹ. Sau đó chị ấy vắt sữa ra rồi đút cho con ăn. Bạn thử xem. Việc ăn uống của mẹ cũng ảnh hưởng tới hương vị của sữa đấy. Bạn thử thay đổi các món ăn hàng ngày xem bé có thích ti hơn không.
    • 1,201 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng như vậy, nên khi ti mẹ bà ngoại toàn dung chân hoặc là vỗ mông là bé cũng chịu ti. Meviet thử xem như thế nào nhé.
    [U]
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

hôm trước tớ đọc trên VNexpress, bài về tư vấn trực tuyên dinh dưỡng của BS VN và nước ngoài ấy (cách đây khoảng 1 tuần thôi) thấy bảo trẻ chỉ bú khi ngủ, ko bú khi thức là có thể bị bệnh về thực quản như trào ngược thực quản hay viêm thực quản -> bạn thử cho con đi khám đi.
    còn con tớ khi bú cũng vậy (cả ty bình lẫn ty mẹ), đnag ti hoặc ti xong rồi thì giãy giụa, dướn người lên ấy, miệng kêu i ỉ, tỏ vẻ khó chịu lắm. Tớ phát hiện ra là cứ bế lên cho ợ hơi hết thì là xong, dễ chịu và ngủ im thin thít. Cậu thử kiểm tra xem con cậu có giống con tớ ko? chỉ mỗi tội con tớ mới được có gần 2 tháng và bị từ khi khoảng 2-3 tuần sau đẻ cơ.
    • 9,569 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meviet Xem bài viết
    mấy hôm nay đang stress quá vì Bé con nhất định không chịu bú mẹ khi thức, mồm thì tìm ti nhưng cứ nhét vào mút được mấy cái là lại giãy ra, khóc thét lên như bị ai đánh, cứ phải ru ngủ mới chịu ti nhưng cũng chỉ chẹp chẹp được mấy cái rồi thôi. ti bình cũng cứ phải ngủ mới ty. Bé gắt ngủ thì kinh khủng, khóc lóc, giãy giụa, mồ hôi mồ kê nhễ nhại nhưng ngủ được một lúc lại dậy nên lúc nào cũng cáu gắt. có bé nào bú mẹ mà như thế không?người ta bảo phụ nữ hạnh phúc nhất là lúc cho con bú nhưng mỗi lần mình cho con bú hai mẹ con căng thẳng cứ như đánh vật với nhau.thằng anh ngày trước cũng vậy, cầm cự được đến 9 tháng thì bỏ hẳn ti mẹ, mình sợ thằng này cũng thế thì chết nhưng Bé con mới được có 3 tháng thôi, bỏ ti mẹ thì khổ thân quá.mình cũng nếm thử sữa của mình thấy ngọt ngọt và mát. làm sao để con bú yên bây giờ?hay mình có gì sai khi cho con bú vì đến hai tháng bé bú rất bình thường, chỉ từ hai tháng trở đi bé mới vậy.mẹ nào có địa chỉ bác sỹ nào tư vấn về vấn đề này thì chỉ mình với
    :Crying:
    Con em y hệt thế này chị ạ!hic!
    EM cứ vừa cho ti vừa ru thì ok! mà khóc ghê lắm cơ! nhất định ko chịu ti nhưng mình cố ép thì sau khi ti đc 1 lúc bé lại ti rất nhiệt tình! em chẳng hiểu vì sao nữa!:Worried:
    Con em có biểu hiện như thế từ hồi bé hơn 2 tháng!
    Đọc 1 loạt bài các chị tư vấn mà em vẫn chưa rút ra đc gì cả! vì buổi đêm thì bé ti rất nhiệt tình ko hề khóc lóc! chỉ ban ngày thôi!
    Em cứ phải vừa cho bé ti vừa ru!:Worried:
    • 126 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

con mình lúc được khoảng 2 tháng cũng giống con bạn, mình vẫn cứ cho bé bú bình thường, khi nào khóc quá thì cho ti bình. nhiều khi cũng thấy buồn vì khi bú là mẹ con thân mật nhất mà. nhưng sau đấy chaly lớn hơn chút thì lại bú bình thường. hình như bé nào cũng có một giai đoạn như vậy mà bạn. bạn đừng lo nhé.
    • 9,569 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

@all! Trộm vía ko biết có phải do thừa vitamin D ko! mà hôm nay em thử ko cho bé uống vitamin D thì bé ko có biểu hiện cáu gắt khi ti mẹ nữa! tuy vẫn ko nhiệt tình lắm nhưng ko khóc lóc giãy giụa nhưa trc nữa!
    Nên mọi người thử xem lại xem! em mới áp dụng 1 hôm nhưng mấy hôm tới em sẽ thử ko cho con uống nữa mong là con sẽ vui vẻ ti mẹ!
    Em nghĩ có thể bé nhà em thừa vitamin D gây chán ăn!có thể thôi!:Thinking:
    • 358 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Huhu, hôm qua tự dưng em thiếu sữa cho con bú từ lúc 10h . Thế là cho bé uống đỡ nước cháo một ít. Xg lúc sau có tí sữa thì cu cậu bú không được nhìu sữa, thế là cu cậu giẫy nãy khóc thét. Em phải pha sữa bột đút cho uống, được khoảng 30ml rồi cu cậu ngủ lúc 1h . Đến 3h em cho bé bú mẹ lại thì thấy chàng ta bú cũng được , mặc dù sữa mẹ chưa về nhiều . Vậy mà 5h sáng em nằm cho bú tiếp thì thấy chàng ta lơi lơi không nhiệt tình, được một lúc thì tự dưng khóc thét, khóc mãi , dỗ mãi mới nín và ngủ lại. Sáng 9h30 ngủ dậy em cho bú thì cứ đưa vú vào là lại khóc thét ngặt nghẽo, huhu, em buồn quá. Đến trưa anh chàng ngủ mới lừa bú được một lúc. Ngủ được đến 2h30 thì dậy em cho bú cũng chịu bú nhưng kông thấy nút mạnh như trước, xong đến lúc bị sặc thế là khóc ngặt tiếp chẳng chịu bú nữa. Thế là sao hả các mẹ? Vì ngày trước con em rất thích bú
    • 23 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nghĩ tới con mà mẹ nẫu hết cả ruột gan, stress nặng.... Con em từ lúc sinh ra vẫn bú sữa mẹ bình thường, vậy mà từ hôm mẹ đi làm (3 tháng) thì chỉ chịu ti mẹ khi ngủ, còn lúc thức thì có làm cách nào bé cũng không chịu ti, cứ nhét ti vào là bé khóc thét lên. Em thì tranh thủ buổi trưa về cho con ăn, thế nhưng mỗi lần cho con là phải ru ngủ xong bé mới chịu ăn mà như thế bé ăn được rất ít vì vừa ăn được 1 tí là ngủ say mất rồi. Còn ở nhà với bà ngoại thì chỉ ăn được 40ml sữa ngoài buổi sáng và 40ml buổi chiều, cũng vật vã mãi mới ăn hết từng đó, bé ăn ít quá nên em xót hết cả ruột, không biết làm thế nào để cho bé ăn nhiều và ăn lúc thức nữa. Cứ tình trạng này chắc em stress nặng mất thôi ạ. Làm thế nào với con đây, có ai có cách gì không chỉ giúp em với.....
    • 2,069 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

hồi cu tý nhà mình bé như con bạn bây giờ (3 tháng) mặc dù mình chưa đi làm, cho con bú liên tục, nhưng vẫn tình trạng như vậy. mìnhcho con bú mẹ hoàn toàn, đến tầm gần 3 tháng, có 1 giai đoạn tự nhiên con cứ như sợ ti mẹ ấy, lúc con thức mà cho ti vào mồm là con khóc ré lên. chỉ luc snaof con lơ mơ ngủ ( chuẩn bị ngủ hoặc vừa ngủ tỉnh giấc dậy) thì con lại bú ngoan. mình cho là do con bị sặc sưa nên sợ. con bạn đã bao giờ bú mẹ bị sặc chưa, hoặc là thấy con bú mà sữa vẫn trào cả ra meingj con đó? có thể sữa quá nhiều và nhanh so với lục hút và nuốt của con, nên có vài lần con nuốt ko kịp. giống như người lớn mà đổ 1 pahts cả bát nứoc to vào mồm ko kịp nuốt đó. thành ra con sợ. thành phản xạ tháy ti là khóc.
    trong giai đoạn đó, mình cũng ko có biện phápt gì hơn là cố mọi cách để con bú nhiều nhất có teher. bất cứ lúc nào con chuẩn bị ngủ, hay con ngủ dậy là mình cho bú luôn. mình lúc dó chưa đi làm nên có dkien làm duọc như vậy. dù lúc dó đang làm gì, nhưng con trong tình trạng lơ mơ ngủ là mình pải vào cho bú luôn ấy. rồi thêm vài kêiru như chịu khó vừa bú vùa bế con đứng lên, đi di lại lại, kiẻu như đánh lạc hướng ,d dể con quên đi cái sợ ti của con.
    với cu tý nhà mình, giai đoạn này ko dài, khoảng gần 1 tháng. sau đó lúc mình đi làm, 4 thagns, con bú bth rồi. và chịu bú cho đến khi hơn 1 tuổi. mình cũng đã đọc rất nhiều bài tưong tự. mẹ nào cũng xi trét kinh khủng. nhưng nếu mẹ nso hiểu là cũng khá nhiều bé trải qua 1 giai đoạn sợ ti như thế thì mẹ nó sẽ đỡ xi trét hơn. và mẹ nó càng thoải mái tinh thần thì giai đoạn này qua càng nhanhh. tóm lại: hay chiu khó, kien trì và vui vẻ cho con bú nhe, đừng vì 1 giai đoan này mà khiến con ko được bú suốt về sau nhé. chúc con mau lớn!
    • 23 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhnguyet271087 Xem bài viết
    hồi cu tý nhà mình bé như con bạn bây giờ (3 tháng) mặc dù mình chưa đi làm, cho con bú liên tục, nhưng vẫn tình trạng như vậy. mìnhcho con bú mẹ hoàn toàn, đến tầm gần 3 tháng, có 1 giai đoạn tự nhiên con cứ như sợ ti mẹ ấy, lúc con thức mà cho ti vào mồm là con khóc ré lên. chỉ luc snaof con lơ mơ ngủ ( chuẩn bị ngủ hoặc vừa ngủ tỉnh giấc dậy) thì con lại bú ngoan. mình cho là do con bị sặc sưa nên sợ. con bạn đã bao giờ bú mẹ bị sặc chưa, hoặc là thấy con bú mà sữa vẫn trào cả ra meingj con đó? có thể sữa quá nhiều và nhanh so với lục hút và nuốt của con, nên có vài lần con nuốt ko kịp. giống như người lớn mà đổ 1 pahts cả bát nứoc to vào mồm ko kịp nuốt đó. thành ra con sợ. thành phản xạ tháy ti là khóc.
    trong giai đoạn đó, mình cũng ko có biện phápt gì hơn là cố mọi cách để con bú nhiều nhất có teher. bất cứ lúc nào con chuẩn bị ngủ, hay con ngủ dậy là mình cho bú luôn. mình lúc dó chưa đi làm nên có dkien làm duọc như vậy. dù lúc dó đang làm gì, nhưng con trong tình trạng lơ mơ ngủ là mình pải vào cho bú luôn ấy. rồi thêm vài kêiru như chịu khó vừa bú vùa bế con đứng lên, đi di lại lại, kiẻu như đánh lạc hướng ,d dể con quên đi cái sợ ti của con.
    với cu tý nhà mình, giai đoạn này ko dài, khoảng gần 1 tháng. sau đó lúc mình đi làm, 4 thagns, con bú bth rồi. và chịu bú cho đến khi hơn 1 tuổi. mình cũng đã đọc rất nhiều bài tưong tự. mẹ nào cũng xi trét kinh khủng. nhưng nếu mẹ nso hiểu là cũng khá nhiều bé trải qua 1 giai đoạn sợ ti như thế thì mẹ nó sẽ đỡ xi trét hơn. và mẹ nó càng thoải mái tinh thần thì giai đoạn này qua càng nhanhh. tóm lại: hay chiu khó, kien trì và vui vẻ cho con bú nhe, đừng vì 1 giai đoan này mà khiến con ko được bú suốt về sau nhé. chúc con mau lớn!
    Cảm ơn bạn nhiều nhé, con mình cũng có lúc bị sặc sữa do bé ăn một lúc là sữa sô xuống, nhưng mình cũng không biết có phải đó là nguyên nhân khiến bé sợ ti mẹ khi đang thức hay không nữa. Mấy hôm trước thì bé cứ thiu thiu ngủ là mình cho ti được, từ tối qua thì chịu, phải tới khi bé ngủ say rồi mình lay lay cho ti vào thì mới chịu bú, chứ bây giờ thiu thiu ngủ mà cho ti vào cũng hét toáng lên. Bà ngoại ở nhà trông cháu cũng thế, bé không chịu ti bình. Mình cho bé ăn lúc 7.30' xong mình đi làm tới tận 12h về bé mới ăn 1 ít sữa nữa(lúc này là bé đã ngủ rồi), mình thấy stress quá. Không biết 1 ngày bé có ăn nổi 300-400ml sữa mẹ và sữa ngoài không nữa. Mình cũng cầu mong cho giai đoạn này của bé mau trôi qua chứ ngày đi làm đã mệt, tối về đánh vật với con chắc mình stress nặng mất.
    • 257 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cac me nao da trai qua kinh Nghiem nay chia se nhe. Con minh cung gap van de tuong tu, chua biet phai lam sao. Toan phai ru ngu de ti binh va ti me.
    • 214 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Hức ! Con nhà e cũng ở tình trạng này . Cứ đêm ngủ thức dậy mẹ cho ti thì hau háu ngoan ơi là ngoan , ban ngày có lúc ti thì ti 1 lúc lại nghỉ , lại nhè ra , lại ngậm lại bú , có lúc thì ti đc tí thì giật ra khóc ngằn ngặt ra . Có lúc mẹ vạch ti ra , con nhìn thấy , nhìn cái mặt con hốt hoảng sợ hãi mà vừa bực mình vừa buồn cười ! Thế là e phải mồi ! Bé thích ti bình , e để cÁi núm ti giả ở bên cạch . Khi nào ti mẹ mà khóc thì mớm cái ti giả vào cho ti 1 , 2 hơi thôi rồi ta lại nhét ti mình vào . Tình hình cũng dc cải thiện . Nhưng có lần cu cậu biết bị lừa thì khóc ré lên . Mà con e mới đc có 1 tháng thôi . Các mẹ lừa cho bú khi ngủ thế nào mà siêu thế ? Cu cậu nhà e mà ngủ thì ko tài nào cho ti đc . Mẹ vần như vần củ khoai cũng ko tỉnh . Chỉ khi đói mới chịu dậy , chứ ngủ thì e chịu chả nhét tj vào miệng bé đc .
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2