• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé khó ngủ - Bé ngủ đêm hay vật vã, lăn lộn- Làm thế nào để bé ngủ ngon ban đêm?

Đến trả lời mới nhất
  • 9 Lượt chia sẻ
  • 60.8K Lượt đọc
  • 167 Trả lời

• Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Chac la do thoi tiet roi, minh thay 2 hom nay Tit ngu ngon hon roi nhung van di ngu muon. Be an van binh thuong, ko bi oi. Hom qua Tit duoc uong nuoc cam lan dau tien, be rat thich,cu thay ba ngoai nhu nhu cai thia la da ha mom ra roi , an sua ngoai ma duoc nhu the thi thich qua ...
    • 70 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé Hùng ngủ đêm hay lăn lộn lung tung, các bé khác có nhự vậy không các chị
    • 76 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vấn đề là bé có quấy khóc hay không, nếu chỉ lăn lộn thôi thì không sao cả. Nếu có quấy khóc thì cần bác sỹ khám, thông thường là do bị thiếu canxi hoặc vitamine...
    • 70 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé không quấy nhưng bé lăn giữ lắm, nếu nhự thiếu chất thì phải làm sao
    • 805 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhlan
    Bé không quấy nhưng bé lăn giữ lắm, nếu nhự thiếu chất thì phải làm sao
    Bé nhà mình cũng lăn lộn lung tung, tối đi ngủ đặt nằm ngay ngắn vài tiếng sau nhìn lại đã thấy nằm ngược đầu lại, đó là bản tính của trẻ con thôi chứ không phải thiếu chất gì cả.
    • 171 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Be nha minh cung vay. Nam ngu giua dem da thay con bo ra khoi chan, nam ngược dau. Be nha minh rát thích nằm xấp va chỏng mông. Minh nghe noi nhu vay la bi giun co phai không. Co me nao co kinh nghiem ve vu nay không.
    • 181 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cún nhà em cũng vậy, đêm nào ngủ cũng lăn lộn bên này bên kia, mỗi lần thế em nhấc lên cho ti thế là ti khoảng 5 phút là ngủ yên thôi.
    Không biết đối với các anh chị lớn hơn (> 6 tháng tuổi) thì có áp dụng được biện pháp này không? Hay là đó là bản tính chung của tụi trẻ con luôn làm bố mẹ lo lắng này.
    • 717 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Noel nhà mình ngủ cũng hay lăn lộn lắm. Đặt vào giường nửa tiềng thì y như rằng đạp gối qua một bên, nằm xoay đủ hướng. Mình nghĩ không có gì quan trọng đâu, có lẽ là bé cảm thấy hơi nóng vì khi mình quạt và gãi lưng thì thấy bé nằm im. Còn đêm nằm giữa ba mẹ thì thích gối đầu lên tay mẹ, gác chân lên bụng ba.
    Mình cũng có nghe nói là bé ngủ hay chổng mông thì có giun kim, nhưng không biết có đúng không. Để kiểm tra bé có giun kim hay không thì khi bé ngủ được nửa tiếng bạn kiểm tra phần hậu môn của bé, nghe nói là lúc đó giun kim thường chui ra để đẻ, có hiệu quả hơn nếu rơi vào ngày rằm hay mồng một.
    • 536 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các chị ơi giúp em với!!!
    Em đang bị stress vì bé nhà em mới được 1 tháng 12 ngày nhưng bé không chịu ngủ vào ban đêm từ khi mới sinh ra. Gần 20 ngày nay thì bé khóc suốt đêm không chịu nằm chơi cũng không chịu nằm ngủ, em sợ bé bị đau hay làm sao có đưa đi bệnh viện khám, siêu âm thì tất cả đều bình thường.

Mãi sau em mới phát hiện ra là bé không chịu nằm chơi hay nằm ngủ là do bé đòi bế ,từ khi mới sinh ra em chỉ bế cháu khi cho cháu ăn và ru ngủ nhưng do bên nhà nội toàn bế cháu kể cả khi cháu thức hay ngủ, em không dám góp ý vì sợ mọi người phật lòng, bé được gần 1 tháng thì nhà nội không ai bế nữa, mọi người gần như để 2 mẹ con em tự trông nhau, bây giờ thì em thấy khổ quá rồi vì 1 ngày chỉ được ngủ có 4-5 tiếng, ngày thì bé ngủ ngoan hơn đêm nên có đặt bé nằm nôi được còn vào ban đêm thì 2 vợ chồng gần như thức trọn đêm từ 23h đến 6h sáng, em mệt mỏi và bị mất sữa, không những vậy mà lúc nào trong người cũng bực tức và rất hay cáu gắt.

Do quấy vào ban đêm nhiều như vậy nên bé cũng mệt mỏi mắt thâm quầng, ăn ít, bác sĩ có khuyên cho bé uống thuốc Đôrêmi (loại thuốc an thần dành cho trẻ sơ sinh) nhưng vẫn không được vì mặc dù bé ngủ nhưng hễ cứ đặt xuống nôi là lại khóc, mà mỗi lần khóc như vậy bé đều khóc hờn rất khó dỗ, cứ mỗi lần bé khóc là phải mất đến 10' , tím tái hết cả người, khóc xong thì bé bải hoải người và thở dốc rất tội nghiệp.

Bây giờ em chẳng biết phải làm thế nào cả vì 1 phần cũng thương cháu vì còn bé quá mà để bé khóc không ngủ thì bé không lớn được, được bế trên tay thì bé ngủ rất ngon.

Các chị có cách nào giúp em tập cho bé thói quen chịu nằm và chữa bệnh khóc hờn không, chứ nếu cứ như thế này thì em sợ là không có sức để chăm bé
    Nói ra thì thực sự em thấy rất buồn và tủi thân, cứ phải vò võ ôm con suốt ngày suốt đêm mà xin về ngoại thì không được.
    • 413 Bài viết

• 884 Được cảm ơn

Quỳnh Trang ơi, bé nhà chị ngày chưa được một tháng cũng khóc đêm đấy, mà không dỗ được bé nín mới khổ cơ. Ban ngày thì ngủ khìn khịt vì đêm thức để khóc mà, cứ khoảng 11 giờ đêm bé bắt đầu khóc đến 4,5 giờ sáng, chị chỉ còn biết nhìn đồng hồ mà sợ. Mọi người trong nhà tìm đủ mọi cách để dỗ dành bé không được, sau lại quay ra cáu nhau... . Một thời gian sau bé dần ngoan ngoãn trở lại! Phù!!! may quá!

Chị nói chuyện của chị để em biết rằng em vẫn còn may mắn hơn chị, vì khi được bế bé không khóc mà ngủ ngon lành. Em hãy cố gắng một thời gian nữa em nhé, làm mẹ trẻ con vất vả thế đấy. Khi bé lớn lên một chút bé sẽ ngoan hơn và mang rất nhiều niềm vui đến cho em, lúc đó mọi mệt mỏi đều tan biến và em sẽ cảm thấy thật hạnh phúc khi được làm mẹ.
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    • 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hoi be cua minh 1 thang cung vay. Cuoi cung minh phai cho be nam vong thi be chiu ngu yen. Minh nghi co le vi cai vong om lay nguoi be, lam cho be co cam giac giong nhu me dang be, nhu vay be se an tam ngu.

Tuy nhien, ngu vong cung hoi nguy hiem. Me phai lot khan can than lam, neu khong be se bi lanh hoac cac nep khan co the phu len mat be lam be khong tho duoc. Hoac khi be nhuc nhich thi de rot xuong dat.

De tam khac phuc cac dieu tren, minh mua mot cai nem kha to de lot phia duoi vong, cho du be co te xuong di nua cung khong dau. Con cac tam lot de tren vong thi minh do lam sao cho khi be de 2 tay xuong se khong con du cac nep nhu vay thi khong so be bi ngop tho nua.

Day la kinh nghiem cua minh thoi. Neu me thay an tam thi cu thu xem. Minh thong cam lam, luc do minh con ngu it hon me nua. Ma cau ngat buc boi se gay xi tret day, de bi ong xa che lam.

Chuc me tim duoc cach khac phuc som.
    Chuc Huong
    • 6,920 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

Ui thông cảm cho Trang quá. Mình nghĩ là tại hồi mới sinh bé được bế nhiều quá nên thích bế rồi, cu con nhà mình cũng vậy. Mình có cách là mua một cái võng, ru bé ngủ rồi nằm võng và ôm bé ở trên lòng mình, bé ngủ rất ngon mà mình cũng được ngủ nữa. Sau đó lừa cho bé ngủ say thì mình đặt bé lên giường, hai mẹ con cùng ngủ. Thế là OK.
    • 2,403 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Quỳnh Trang ơi, nhà chị mình có một cái nôi rất bé có cấu tạo ôm sát người em bé sơ sinh và rất ấm nữa. Em bé nằm trong đó sẽ có cảm giác như được cha mẹ bế ẵm ấy. Thằng cu con chị mình toàn nằm trong đó ngủ khì khì đó. Bạn thử nhờ người nhà ra các hàng bán đồ cho trẻ em sơ sinh xem sao, mà cái này có lẽ cũng không rẻ đâu. Nó có hình như thon dài như cái chậu tắm.

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • Mẹ Anh Minh
    Trang ơi, em cho con nằm nghiêng qua bên phải bé sẽ ngủ ngon giấc hơn. Nhớ kê cái gối dưới chân trái của bé, và đắp chăn chặt vào, hoặc lấy cái gối chèn cho chặt chẽ bé sẽ đỡ giật mình.
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Trang thử làm theo cách của MeMit xem, coi bộ dễ nhất đấy, nếu em bồng bé mà bé chịu ngủ là may rồi, hồi hai bé nhà chị còn trong tháng, phải vừa bồng, vừa đi, vừa hát, vừa rung rinh mơi chịu im, bé còn nhỏ nên cần hơi ấm, nhất là hơi ấm của mẹ, phải chịu cực một chút thôi em ạ..
    • 652 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chia sẻ với Lê Quỳnh Trang nhé. Mình chưa có kinh nghiệm nuôi con vì đang mang bầu đứa đầu tiên, nhưng điều bạn kể là điều mà vợ chồng mình đang lo lắng nhất. Ông xã vẫn luôn làm "tư tưởng" trước với ông bà nội để sau này không bế bé nhiều, nhưng chẳng biết thế nào. Các bạn mình sau khi có bé đều bảo "đầu hàng" với bé thôi, mọi kế hoạch đổ bể cả, bé dễ tính thì tốt, bé khó tính cũng phải chịu.
    Mình chỉ thấy bạn nên xin về đằng ngoại để giảm stress cho bản thân. Ai sau khi sinh cũng có quyền về nhà mẹ đẻ mình một hoặc hai tháng cả. Nếu gia đình chồng khó, bạn nhắn mẹ hoặc bố bạn sang đặt vấn đề cụ thể. Mình cũng sẽ thế đấy. Bây giờ mới đang "xi nhan" trước cho chồng. Good luck!

PAPA, HE LOVES MAMA!
    • 1,067 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Chia xẻ, chia xẻ. Suốt 15 tháng trời gian nan vất vả, giờ con được 16 tháng mẹ mới biết mặt trời vẫn mọc ở hướng Đông !!!! Các mẹ nói đúng đó, bạn ráng ru cho bé ngũ võng là sẽ đỡ hơn. Cái võng giản tiện hơn cái nôi bạn ạ. Cái nôi chỉ xài tới lúc bé 3-4 tháng, cái võng bé nằm được tới hơn một tuổi. Bi Lyn 3 tháng đã "bo bo xì" cái nôi rồi. Bạn mua cái võng dù, đặt bé nằm xéo xéo, Bi Lyn ghiền võng tới 15 tháng, trộm vía từ nhỏ tới lớn chưa bao giờ té võng. Vì cái võng vải dù to và ấm áp, an toàn hơn các loại võng khác. Mình từng phải giăng mùng, lót nệm ngay bên dưới võng ngũ với con. May mà Bi Lyn nghiền võng nhưng lại không bắt đưa suốt đêm như mấy bé khác. Con nằm võng, mẹ nằm dưới, chỉ thấy cái lưng be bé, cứ không an tâm, nhấp nha nhấp nhỏm cả đêm. Mình cũng vò võ ôm con suốt từ lúc đầy 1 tháng (bà vú em chỉ ở tới 7h tối là về nhà bà ấy), đừng tủi thân, rồi con lớn, đáng yêu vô cùng, sẽ ngày càng yêu con nhiêu hơn, yêu vô cùng tận !!!

Cái võng ôm ôm bé, làm các bé an tâm và ngũ ít bị giật mình. Các cụ ngày xưa toàn nuôi con bằng cái võng, không sao đâu các mẹ ạ.
    • 536 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Híc, cám ơn các chị đã động viên em, em sẽ cố gắng để "chiến đấu"
    Nhưng là vì lần đầu tiên làm mẹ mà đã như thế này nên em hơi hoảng, không biết có dám làm tập 2 nữa không
    Bây giờ ban ngày cu cậu cũng không chịu nằm nữa rồi mà lại đòi bế suốt, gần như 24/24 phải ở trên người mẹ , em phải thủ sẵn 6 bình sữa để phục vụ cu cậu chứ không thể rửa bình ngay sau khi cu cậu ăn được. Mà khi đòi ăn mẹ chậm 1 phút thôi thì cu cậu khóc hờn mất 5' rồi mới ăn.
    Còn về vụ xin về ngoại em đã "xi nhan" cả Ox và ông bà ngoại rồi nhưng vẫn không được với lý do là cháu "đít nhôm" phải ở nhà tiếp họ hàng đến thăm, với lại gần Tết rồi thì càng không được, nếu muốn thì sau Tết ít nhất 1 tháng sẽ tuỳ tình hình xem xét lại
    Ngày nào bà ngoại cũng gọi điện hỏi thăm 2 mẹ con đêm qua có ngủ được không lại càng làm cho em muốn được về ngoại gấp.
    Ox ngày nào trước khi đi làm cũng nhắn nhủ con trai là :"Cậu ở nhà ngoan nhé, đừng quấy vợ tớ, cậu phải để cho vợ tớ nghỉ ngơi với chứ!" Nhưng chưa ngày nào cu cậu nghe lời bố cả
    Em phải bảo ngay Ox đi tìm mua võng ngay rồi không biết có tìm được loại như chị Quangyenvi tả không, còn không thì mua võng xếp các chị nhỉ? (hi vọng làm như các chị khuyên sẽ có kết quả khả quan)
    Mẹ Bin lyn ơi, chị phải "chiến đấu" những 15 tháng cơ á??? Đấy là chị còn có vú em chứ em mà như thế thì....
    Nhận được những chia sẻ của các chị làm em phần nào cũng giảm bớt stress, em rất cám ơn các chị!!!

P/S: Em mới đổi sữa cho cu cậu vì bị táo bón quá, lúc trước uống Similac Advance, còn bây giờ thì bác sĩ bảo uống sữa Friso Comfort (dành cho trẻ bị táo bón), không biết loại sữa này có tốt cho sự phát triển của bé không hả các chị? Với lại em thấy hạt sữa này to và đặc nhanh quá, mà cho cu cậu ti núm size M thì không được vì chảy nhanh quá, vậy phải làm thế nào hả các chị?
    • 190 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Xin chia sẻ với mẹ Quỳnh Trang, mặc dù bé Thiên Nga của tụi mình mới được tròn tháng, và cũng là con đầu nên cũng bỡ ngỡ không kém vợ chồng Quỳnh Trang đâu. Đã thế lại còn ở xa nhà, đâu có bà con hai bên phụ giúp gì được đâu , tự thân vận động thôi. Tụi mình cũng có một số thắc mắc lúc bé không chịu ngủ đêm và cũng được các mẹ ở WTT tư vấn ở đây :
    Tài liệu chăm sóc sức khoẻ, nuôi dạy, sinh con theo ý muốn...

Ngoài ra cũng có nhiều tài liệu bổ ích cho các bố mẹ trẻ do các thành viên WTT thu thập lại và mình đưa lên mạng cho mọi người download về đọc và cùng chia xẻ kinh nghiệm với nhau.
    Một số câu hỏi thường gặp về bé sơ sinh

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lequynhtrang
    ...giờ thì em thấy khổ quá rồi vì 1 ngày chỉ được ngủ có 4-5 tiếng, ngày thì bé ngủ ngoan hơn đêm nên có đặt bé nằm nôi được còn vào ban đêm thì 2 vợ chồng gần như thức trọn đêm từ 23h đến 6h sáng, em mệt mỏi và bị mất sữa, không những vậy mà lúc nào trong người cũng bực tức và rất hay cáu gắt.
    Ngoài nguyên nhân mất ngủ và mệt mỏi, còn có nguyên nhân do lượng hocmon trong cơ thể thay đổi sau khi sinh, do đó người chồng cần động viên, chia xẻ và cùng gánh vác việc chăm sóc bé phụ vợ để tâm tư, tình cảm được thoải mái , như vậy thì sẽ có sữa cho con bú và không bị stress nữa. Cũng đừng nên lo nghĩ về việc được hay không được về bên ngoại nữa thì sẽ thấy đỡ hơn, bên nào thì cũng được chăm sóc con chu đáo mà :3:

Chúc bé của hai vợ chồng Quỳnh Trang sẽ dễ chịu hơn để bố mẹ bé có thời gian thư giãn, nghỉ ngơi nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,067 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Quỳnh Trang ơi, không biết bé bớt quấy chưa. Thấy thương bạn ghê. Thật sự Bi Lyn hồi nhỏ ít quấy hơn con bạn. Con nít cứ thay đổi hoài, có khi này có khi khác, bạn cứ cố gắng rồi qua cả thôi. Mấy ngày nay Bi Lyn độc lập hẳn, có khi lui cui chơi một mình, chẳng thèm xem mẹ đang làm gì. Thấy muốn...lam tập 2 !
    Núm vú bạn có thể mua ở shop Baby loại khi bé mút thì sữa mới xuống, hi vọng sẽ thích hợp hơn. Bé táo bón như vậy thì bạn phải pha sữa đúng cách nhé, không hiểu sao mà sữa đặc? Hay bạn pha sữa nhiều quá?
  • Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9